ถามคนเลี้ยงปลากัดหน่อยค่ะ เรื่องอาหารและการดูแล

พื้นที่แสดงความคิดเห็นบนเว็บไซต์สนุกดอทคอม
จะปิดให้บริการชั่วคราว และจะกลับมาเปิดให้บริการอีกครั้ง
ในวันที่ 1 พฤศจิกายน 2560
ขออภัยในความไม่สะดวกค่ะ
ทีมงานเว็บไซต์สนุกดอทคอม

หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ถามคนเลี้ยงปลากัดหน่อยค่ะ เรื่องอาหารและการดูแล  (อ่าน 110 ครั้ง)
Guest
มัมมี่91
เรทกระทู้
« เมื่อ: 9 ส.ค. 17, 11:44 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

เพิ่งไปซื้อปลากัดจากงานปลาที่เซ็นทรัลพระราม2 มาเมื่อสัปดาห์ที่มีจัดงานปลาค่ะ แล้วก็ซื้ออาหารปลากัดจากบูทซากุระมาด้วย อยากรู้ว่าให้อาหารอันนี้โอเคแล้วรึเปล่า ต้องให้กินอะไรเสริมมั้ยคะ ต้องดูแลอะไรเป็นพิเศษมั้ย?
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
กระพงนึ่งมะนาว
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 9 ส.ค. 17, 16:18 น »

ของเราเลี้ยงในห้อง เปลี่ยนน้ำอาทิตย์ละ 2ครั้ง เปิดม่านให้โดนแดดบ้างตอนเช้าๆ ปลาก็ดูคึกดีนะ เลี้ยงมา 3เดือนแล้ว ให้อาหารเม็ดสำหรับปลากัดของซากุระเหมือนกันค่ะ ให้เช้าเย็น เช้า 5เม็ด เย็น 5เม็ด นี่ว่าจะไปหาเพื่อนมาเพิ่มให้เจ้าตัวที่บ้านอยู่แต่เสียดายไม่ได้ไปงานที่พระราม2
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
BoZo
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 10 ส.ค. 17, 15:28 น »

ไปงานนี้มาเหมือนกันคร้าบบบบ แต่ไม่ได้ปลากลับบ้านมาเลย อิอิ
Guest
nnoonn
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 11 ส.ค. 17, 16:27 น »

เลี้ยงปลากัดจีนอยู่หลายตัวเลยค่ะ เราเปลี่ยนน้ำอาทิตย์ละครั้ง ให้อาหารปลากัดของซากุระ 5วัน อีก1วันให้กินไรแช่แข็ง สีสวยสุขภาพดีทุกตัวนะคะ เลี้ยงมานานแล้ว ^^
Guest
ปลาป๋อง
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 15 ส.ค. 17, 15:31 น »

จขกท.เลี้ยงปลากัดอะไรครับ ผมเลี้ยงปลากัดลูกหม้อไว้กัดแข่ง ช้อนลูกน้ำลูกไรให้กินสดๆเลยครับ แข็งแรงปึ๋งปั๋ง เรื่องน้ำก็เปลี่ยน2-3อาทิตย์ครั้งครับ เอาออกมาโดดแดดเช้าๆบ้าง ได้วิตามิน ปลาก็จะแข็งแรง แต่ไม่ใช่ทิ้งนานจนมันร้อนตายนะ 55555
Guest
bubii
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 17 ส.ค. 17, 14:51 น »

ของผมเป็นปลากัดจีนฮาร์ฟมูนครับ ให้กินลูกน้ำอัดเม็ดของโตคิว วิธีการเลี้ยงเหมือนกันหรือเปล่าครับ
Guest
Nopee
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 22 ส.ค. 17, 15:26 น »

เลี้ยงสวยงามให้อาหารปลากัดของซากุระก็โอเคแล้วครับ ส่วนเรื่องดูแล เปลี่ยนน้ำ ก็ดูแลเหมือนกันหมดครับ
Guest
ลิงลม
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 23 ส.ค. 17, 17:05 น »

ตอนนั้นไปเดินเล่นทุกวันเลยเพราะอยู่ใกล้บ้าน ไปเล่นเกมส์ตักปลา ไม่ได้มาสักตัว
Guest
มานพ
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 25 ส.ค. 17, 16:53 น »

ผมก็ซื้อมาครับ ตุนอาหารปลากัดของซากุระไว้หลายซองเลย กลัวจะหมดแล้วหาซื้อไม่ได้
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 31 ส.ค. 17, 16:54 น »

งบน้อยใช้ขวดน้ำ 5 ลิตร ตัดฝาออก ใส่น้ำซักครึ่งนึง ปลาอยู่ได้ยาว น้ำที่ใช้ก็น้ำประปาปราศจากคลอรีนจะดีที่สุด

ถ้าอยากให้โตไว ๆ ก็ภาชนะใหญ่ขึ้น ยิ่งใหญ่ยิ่งดี ปลาอยู่สบาย อุณหภูมิไม่เปลี่ยนแปลงง่าย แต่ก็เปลืองที่เนอะ
อาหารสดดี แต่ต้องล้างให้สะอาด ไรแดง หนอนแดง ไส้เดือนน้ำ อาร์ทีเมียใช้ได้หมด ย้ำว่าต้องล้างให้สะอาด อาร์ทีเมียต้องล้างให้หายเค็ม
ตัวผมเองเลี้ยงด้วยอาหารสดหลายชนิด ตามแต่วัยปลา ลูกปลาแรกเกิดหลังถุงไข่แดงยุบ ให้ไรแดง ซักพักให้อาร์ทีเมียเป่าที่ล้างน้ำเปล่าหลาย ๆ รอบเพื่อเจือจางเกลือ                                                บางครั้งก็ให้อาหารเม็ดฮิคาริของปลาทองซองสีม่วง ปลาล่ำหนาโตไวดี  จริงๆ ฮิคาริปลากัดก็มีแต่แพงง่ะ  อาหารสำเร็จรูปดีใช้ได้เพราะ สะอาด อบแห้งมาแล้ว สะดวกดีด้วย ใช้น้อย ๆ ไม่งั้นปลาท้องอืด
น้ำเปลี่ยนทุก ๆ 3 วัน ผมเปลี่ยนเกือบหมดนะ เหลือติดโหลไว้แค่ท่วมหลังปลาแล้วเติมน้ำใหม่เลย
ขัดล้างโหล/เหลี่ยม ทุก ๆ สัปดาห์ บางทีก็ 2 สัปดาห์ไม่เกินนี้ ห้ามขี้เกียจขัดโหล/เหลี่ยมเด็ดขาด ไม่งั้นปลาป่วย คราบเมือกที่โหลตัวก่อโรคเลยครับขัดให้หมดทุกซอกทุกมุม
Tags:  ปลา ปลากัด ปลาสวยงาม อาหารปลา สัตว์เลี้ยง 

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม