หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: เมื่อต้องซ่อมทุกอย่างในบริษัทด้วยตัวเอง!!  (อ่าน 53 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 7 พ.ค. 18, 12:23 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

เรื่องมีอยู่ว่าตั้งแต่กลางเดือนก่อน หัวหน้าลาคลอด หายหน้าหายตายไปน่าจะราวๆ ครึ่งเดือนละ ซึ่งผมเป็นพี่ใหญ่สุดในแผนก บอกก่อนบริษัทผม เป็นบริษัทเล็กๆ อยู่กันเองแบบครอบครัว พนง. 4-5 คนด้วยความที่โตสุดและเป็นผู้ชาย เลยแทบจะต้องดูแลทุกอย่างแทนชั่วคราวจนกว่าหัวหน้าจะกลับมาทำงาน และที่นี่อะไรหลายๆ อย่างในบริษัทดันพังช่วงนี้!! ผมเลยขอมาระบายอะไรสักหน่อย อัดอั้นมานาน 555+

เริ่มจากอย่างแรกเลย แอร์เสียครับ! ตามด้วย หลอดไฟติดๆ ดับๆ ทุกวันนี้ผมแทบจะนอนบริษัท ยุ่งๆ เลยไม่ค่อยกลับบ้าน เพราะต้องทำงานในส่วนของหัวหน้าควบไปด้วย(ถ้าไม่ได้โบนัสหรือโอทีน่าดู!) การที่แอร์และไฟเสียเนี่ย ช่างเป็นอุปสรรคต่อการทำงานของผมยิ่งนัก ผมเลยตัดสินใจ เอาว่ะ! ซ่อมแม่มเองเลย ด้วยความประหยัดเงิน ไม่อยากเสียตัง เบิกก็ต้องรอหัวหน้าอีก ซึ่งผมมีความรู้ด้านงานช่างอยู่บ้างก็เลยไปหยิบบันไดหลังบริษัทมาใช้เปลี่ยนหลอดไฟ เหยียบไปขั้นแรกเท่านั้นครับ “ลื่น!!!” หัวเกือบฟาด ดีนะหลังลง เหยียบแล้ว บันไดเลื่อนเลย เหมือนตัวฐานจะไม่ดี ไม่ยึดพื้น แล้วตัวบันไดก็เหมือนจะไม่แข็งแรง แล้วก็ไม่มีใครช่วยผมด้วย น้องๆ ไปงานนอกสถานที่กันหมดน่าจะอีกหลายวันกว่าจะกลับ ด้วยความบ้านใกล้แบบเดินมาได้ ก็เลยกลับไปที่บ้านไปเอาบันไดของที่บ้านมา ผมจำได้ว่าคุณพ่อผมมีบันได้ไว้ทำสวนหลังบ้านอยู่ แบกตัวบันไดอลูมิเนียม 5 ขั้นมาใช้ครับ สูงกว่านี้น่าจะติดเพดานละ ตัวนี้แข็งแรงกว่าตัวก่อนแน่นอน ยี่ห้อ Barco (โลโก้สีน้ำเงิน) แข็งแรงมาก ปีนขึ้นคนเดียวได้สบายไม่ต้องมีคนจับ ตัวฐานยึดพื้นไม่ลื่น และก็ไม่โครงเครง

นี่คือโฉมหน้าบันไดที่ผมแบกมาใช้ที่ทำงานครับ มองผ่านๆ ก็เหมือนบันไดทั่วๆ ไปครับ แต่สังเกตุตรงฐานมัน 4 มุมจะยึดพื้นมาก ตัวนี้บ้านผมจะซื้อมานานแล้ว แต่สภาพยังใหม่อยู่เลย และตัวเนี่ยแหละครับโฉมหน้าบันไดที่ช่วยชีวิตให้ผมรอดจากการตกบันไดครั้งนี้ มาดูกันครับว่า ผมเอาบันไดไปใช้ทำอะไรบ้าง เริ่มจาก เช็ดกระจกครับ (ป.ล.อันนี้น้องสาวผมถ่ายรูปให้นะครับ ช่วยผมแบกบันไดมา ฮ่าๆ)

ไม่มีแม่บ้านเราก็ต้องทำเองครับ ใช้ถูกระจกในจุดที่อยู่สูงเช็ดไม่ถึง ก็ใช้ได้ครับ กระจกสะอาดเคลียร์ด่านแรกแล้ว ต่อไปครับ ไว้ปีนไปซ่อมแอร์ ในเมื่อแอร์ไม่เย็นก็ต้องล้างครับ เอาไส้ในออกมาล้างทำความสะอาด จุดนี้เมื่อเห็นภาพผมแล้ว ผมมีวลีเด็ดๆ มาเสนอ “ผมไม่เล็กนะครับ” กระจกเคลียร์ แอร์เคลียร์ละ

และอย่างสุดท้ายเลยครับ ซ่อมไฟ! ออฟฟิศจะได้มีไฟติดไว้ทำงานตอนดึกๆ ซะที ไม่ติดๆ ดับๆ แล้ว ถ้าออฟฟิศผมมืดนี่อย่างน่ากลัวเลยครับ แอบกลัวๆ เรื่องเล่ายิ่งเยอะอยู่ น้องในบริษัทชอบเจอ ฮ่าๆ ก็เป็นอันจบหน้าที่ของบันได จริงๆ ผมว่าเอาไว้ใช้ช่วยแมวติดอยู่บนต้นไม้หลังบริษัทก็ได้อยู่นะ

จริงๆ ประโยชน์ของบันได ทุกคนก็คงรู้ๆ กันอยู่แล้วนะครับ ใช้”ปีน”ไง! แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็อย่าเลือกบันไดมาใช้มั่วๆ ซึ่งถ้าบันไดไม่ดีอาจจะเกิดอุบัติเหตุ นำมาซึ่งความเจ็บปวดได้ เสียค่ารักษาพยาบาลอีก ปลอดภัยไว้ก่อนก็ดีนะครับ เลือกหยิบบันไดอลูมิเนียม barco ที่มีโลโก้สีน้ำเงินแบบนี้ วัสดุที่ใช้เป็นอลูมิเนียมเกรดเดียวกันกับที่ใช้ในการก่อสร้างซึ่งจะแข็งมาก ปลอดภัยหายห่วง ไม่ใช่บันไดเหล็กสนิมไม่ขึ้น (ยิงตรงแบบนี้แหละ ของเค้าดีรีวิวหน่อย อัดอั้นมานาน)

หลังจากนั้นผมก็ไปบ่นกับหัวหน้าว่าให้หาซื้อมาไว้ที่ออฟฟิศและก็ทิ้งอันเก่าไปซะ ถือว่าขอบคุณที่เข้ามาฟังชีวิตหนุ่มมนุษย์เงินเดือนเหงาๆ มาระบายความในใจซะหน่อย ขอบคุณที่สละเวลาครับ ป.ล. ผมโสดนะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 9 พ.ค. 18, 13:56 น »

ขายตรงแบบนี้ก็ได้เหรอ ชอบค่ะ กระทู้ดี
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 9 พ.ค. 18, 15:15 น »

ไม่เคยสนใจเรื่องยี่ห้อบันไดเลย 555+ รีวิวได้น่าสนใจดีครับ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 9 พ.ค. 18, 18:29 น »

เคยมีประสบการณ์ตกตากบันไดตอนเด็กๆ กลัวมาก โตมาไม่กล้าแตะบันไดอีกเลย
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 10 พ.ค. 18, 12:52 น »

รีวิวอะไรเนี่ยย บันไดก็ต้องรีวิวด้วยเหรอ 5555+ ฮารูปจขกท.มาก
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 10 พ.ค. 18, 13:08 น »

เขียนดีค่ะ รีวิวบันไดออกมาได้น่าสนใจมาก
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 10 พ.ค. 18, 13:36 น »

น่าคิดนะ บันไดยี่ห้ออื่นไม่ได้มาตรฐานตั้งเยอะแยะ ทำไมคนไทยถึงนิยมของถูกแต่ไม่ได้คุณภาพกันละ barco ก็ดูเข้าท่าดี ทนดี ไม่น่าพังง่ายเหมือนบันไดทั่วๆไป
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 10 พ.ค. 18, 13:59 น »

ยิงตรงขนาดนี้นับถือ การรีวิวบันไดอลูมิเนียม Barco เขาจริงๆ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 10 พ.ค. 18, 14:23 น »

ลูกผู้ชาย ต้องทำงานแบบนี้แหละเหมาะแล้ว แหม่ะ อยากจะซื้อบันได barco ไว้ติดบ้านเลย
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 14 พ.ค. 18, 14:14 น »

บันไดดูเข้าท่าดีค่ะ อยากซื้อไว้ให้คุณพ่อใช้เวลาเปลี่ยนตัดต้นไหมอะไรพวกนี้จัง
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 14 พ.ค. 18, 15:26 น »

รีวิวแบบนี้ได้เหรอ สมัยนี้มีรีวิวบันไดด้วย ฮ่าๆ เนื้อหานี่อ่านผ่านๆ ก็โอเค ยิงตรงตอนหลังฮาดี เขียนดี ยี่ห้อบันไดนี้ บ่านเราก็ใช้อยู่เหมือนกัน ช่วยเสริมว่าคุณภาพดี ทำมาจากวัสดุที่ทนทานแข็งแรงจริง
Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม