Sanook.commenu

ค้นหา ตรวจหวย ข่าว อีเมล์ ดูทีวีออนไลน์ ฟังเพลงออนไลน์ คลาสสิฟายด์ ริงโทน เกมส์ ดูทั้งหมด »

สนุก! เว็บบอร์ด > หมวดหมู่ > งานอดิเรก > สัตว์เลี้ยงแสนรัก > วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
ผู้ดูแล: jajahappyy, lamoom
หน้า: 1 ... 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 ... 51
ชนิดกระทู้ ผู้เขียน วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย  (อ่าน 457680 ครั้ง)
Guest
ท็อป

ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง
Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #1215: 16 พ.ค. 11, 07:03 น

มีปัญหาเรื่องเจ้าหนูอ่ะครับ คือว่ากระต่ายเป็นเเผลที่ขาอ่ะครับ พาไปคลีนิคหมอบอกว่าเป็นเชื้อรา หมอให้สเปร์สำหรับฉีดมา เเล้วใส่คอร่าให้ เเต่คอร่ามันหลวมครับ เจ้าตัวเล็กจะพยายามเอาขาหน้าสอดเข้าไปทำให้เดินไม่สะดวกครับ เเล้วดูซึมๆด้วย ทำยังไงจะไม่ไห้เค้าเลียเเผลได้ครับ หรือทำไงให้เค้าหายครับ เเฟนดูไม่ห่างเลยครับ เขาเป็นห่วงมาก

Tags:

Tags:
add
Re : วิธีการเลี้ยงกระต่ายและทำความเข้าใจกับนิสัยเจ้าตัวน้อย
        ความคิดเห็นที่ #1216: 18 พ.ค. 11, 20:15 น

อยากร้องไห้ ระบายความเสียใจกับการจากไปของมูมู่ครับ อันใหนเสิร์ซเจอเร็วโพสที่นั่นแหละเพราะคนอ่านเยอะ

ผมไม่อยากให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้อีก อยากให้ใครที่รักกระต่ายช่วยโพสต่อๆ กันนะ เรื่องกระต่ายเด็กนี่สำคัญมากๆ

เรื่องมีอยู่ว่าพี่ผมไปถูกใจเจ้าตัวเล็กตัวนึงที่สะพานพุทธครับ โทรมาบอกผมว่าซื้อมานะ 500฿ เมื่อกลับมาก็พบว่าไม่มีอาหารครับ คนขายบอกลืมเอาอาหารมา ผมก็นั่งหาผักที่กระต่ายกินไ ด้ ก็ไม่ได้คิดไร ก็ได้รายชื่อผักที่เขากินได้มา แต่เขามีบอกด้วยว่าแต่ละช่วงอายุควรให้กระต่ายกินอะไร

เขาก็บอกกระต่าย 1- 1 1/2 เดือน ควรให้กินนมแม่กับอาหารเม็ด  อันนี้สำคัญครับอยากให้เน้นเลยว่ากินได้เฉพาะอาหารที่คนขายเคยใช้เลี้ยงมาเท่านั้น เพราะถ้าเปลี่ยนของกินกระทันหันท้องเขารับไม่ทันจะทำให้ท้องเสียหรือท้องอืดได้

ผมกับแม่เป็นคนผิดโดยไม่รู้ตัวโดยกลัวเขาหิวก็หยิบใบโหระภาให้เขากินครับตอนดึก เช้าวันรุ่งขึ้นเห็นเขาไม่ค่อยอยากกินหิวจัดๆถึงกินแม่ผมก็รีบไปเก็บหญ้าขนมาครับ มูมู่ตื่นเต้นดีใจมาก รบเข้าไปกินแต่ซักพักก็เบื่อครับเขาเคี้ยวไม่ไหว แม่ถามว่ากินไรได้บ้างผมก็บอกตามที่ค้นกูเกิ้ลเจอไปเขาก็ไปหาใบบัวบกมา สรุปเขาชอบมากครับเคี้ยวง่าย กินได้เยอะเลย แต่หลังจากนั้นแหละT T

วันต่อมามูมู่ไม่ยอกทานอะไรเลย จากที่เคยแข็งแรงคอยเดินเข้าหาคน คอยเดินสำรวจของในบ้านก้ไม่ทำ เอาแต่นอนนิ่งๆ อยู่ตรงที่ถ่ายอึ เดินกินน้ำบ้างบางครั้ง กินอาหารเม็ดที่ซื้อมาให้เขาอีกวันบ้างนิดหน่อย คิดว่าเขาไม่มีเพื่อนพี่จึงออกไปซื้อม่านเมฆมาอีกตัวเป็นเพื่อน

เมื่อกลับมามูมู่ก็สนใจม่านเมฆ เดินเข้าไปหาบ้าง แต่ก้กลับไปอยู่นิ่งๆ เหมือนเดิม อึก้ไม่ค่อยอึ อึออกมาก้เหลว ก็เข้าใจว่าท้องเสีย ไปอ่านในเน็ตร้อนรนทำอะไรไม่ได้เพราะรู้ว่าโดนหลอกขายกระต่ายเล็กๆ มาเขาไม่มีภูมิ ท้องเสียแล้วโอกาสตายสูง ก็ได้แต่รอวันรุ่งขึ้นไปหาหมอ

วันรุ่งขึ้นเขาดูดีขึ้น แต่เมื่อออกไปหาหมอ โดนบีบท้อง แหย่ก้นไปตรวจเจอเชื้อบิด สรุปท้องเขาอืด และก็ให้น้ำเกลือ กับฉีดยาสรุปมูมู่โทรมไปเลยครับสงสารเขามากตอนมายังมีแต่คนในร้านเห็นบอกน่ารักอยากเลี้ยงมั่งอยู่เลย ตอนนี้หมอให้แบคทีเรีย หรือจุลินทรีย์ด้านดีมาให้เขากิน โดยบอกว่าพรุ่งนี้มาดูอาการใหม่นะว่าดีขึ้นใหม ตอนนี้สาหร่ายังไม่ให้ยากินเขานะไว้ดูอาการพรุ่งนี้ (เลี้ยงไข้เราอีกแนะ หมดไปวันนี้พันกว่าบาท)

เมื่อกลับมาบ้านผมก้นึกว่าเขาจะยังอยู่กับเรา จากนอนแผ่ ยันตัวขึ้นมาได้มั่ง ผมก้ให้กินน้ำเกลือแร่ทีละ 2มล. ทุกสามชั่วโมงตามที่หมอบอก อ่านในเน็ต(อีกแระ) เขาว่าท้องอืดเพราะกินอาหารแล้วไม่ยอมกินน้ำให้กินน้ำเยอะๆ ผมก้ให้เร็วขึ้นหนึ่งชั่วโมงไปรอบ พลาดแม่อีกเผลอแป้บเดียวแม่มาให้น้ำเพิ่ม -*-  ตอนหัวค่ำท้องเขาแข็งมาก โก่งตูดตลอดแต่อึก็ไม่ยอมออก ผมโทรหาหมอ หมอบอกให้ซื้อยาสวนเด็กฉีดสวน 1cc เพราะท้องเขาแข็งงี้อันตรายแล้ว ผมก็ทำแต่ไม่เป็นผล 1ชม.มูมู่ก็ไม่อึ จึงเสิร์ซหาเรื่องท้องอืด สรุปไปหา air-x ชนิดหยดมาให้เขากิน พี่กลับบ้านมาพอดี ซื้อยามาเหมือนกัน แต่ผมให้ air-x ดูอาการก่อน เห็นเขาเรอ มาอ่านดูฤทธิ์ยา อืมมันรวมฟองอากาศเป้นฟองใหญ่แล้วเรอออกมา นึกว่าเขาจะรอด สรุปลงไปครึ่งชั่วโมงขึ้นมาดูอีกทีเขาจากไปแล้วท้องแข็งโป้กเลย  q*009 q*009

สรุปแล้วผมเป้นคนฆ่าเขาใช้มั้ยทั้งเรื่องอาหาร สารพัดวิธีรักษา ให้น้ำ สวนทวาร  (air-x จริงๆ น่าจะได้ผล แต่มันมาช้าไปแระ น่าจะลองแต่แรก T T)

ผมรู้สึกโกรธคนขาย โกรธหมอ และโกรธตัวเองมากครับ อยากจะโพสกระทู้ที่เสิร์ซเจอต้นๆ ไว้ให้คนรู้ และระวังมากๆ กับเรื่องกระต่ายเด้กแสนน่ารักที่ถูกนำมาหลอกขาย สงสารทั้งคนซื้อและกระต่ายน้อยมากๆ ครับ

พี่ผมทำใจไม่ได้ไม่ซื้อมาแล้วครับก็ต้องดูการเวลา ถ้าม่านเมฆต้องมีคู่อาจจะซื้อมาให้ก็ได้ ตอนนี้ก้ได้แต่ดูแลม่านให้ดีๆ ไม่ให้เป็นอะไรไปแบบมู่อ่ะครับ

คนที่ถูกหลอกซื้อกระต่ายเด้กมาไม่ได้ศึกษาก่อนไม่รู้เรื่องน่ะครับ หาก้หาแต่อาหารที่ให้ได้แต่ไม่ละเอียดถึงเรื่องอายุจึงอยากจะย้ำไว้ ถ้าพลาดเพราะความน่ารักของเขาเลยซื้อมาแล้ว อย่าเปลี่ยนอาหารเด้ดขาด ผักสดห้ามเด็ดขาด ให้กินแต่อาหารเม็ด

คนขายคนไม่ดีนะ ส่วนมากมีแต่จะโกหกเพื่อขายครับ หลอกพี่ว่ามูมู่อายุเดือนครึ่ง ตัวเล็กนิดเดียว ม่านสองเดือนไปเอาจากฟาร์มตัวบะเร่อ อาหารไม่มีก็อยากแต่จะขายยัดขายส่งๆ มาอีก

นี่รูปของมูมู่ตอนยังมีชีวิตครับ

ตอนเขาเสียแล้วผมจับอาบน้ำ เป่าขนเสร็จครับ  q*009

คนขาย(อีกแระ) หลอกพี่ว่ามูมู่เป็นฮอลันด์ลอปครับ แต่น่าจะผสมเพราะวันที่ 2-3 หูเขาตั้งขึ้นทีละข้าง

ขอให้มูมู่ของ พี่ไปสู่สุขคติไปเกิดที่ดีๆ ไปเกิดเป็นคนนะ ถ้ามีกรรมต้องเป็นกระต่ายอีกขอให้มูมู่ได้มาอยู่กับพี่อีก อยู่นานๆ นะครับ   q*009

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ส.ค. 14, 17:04 น โดย raedra »
Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1217: 18 พ.ค. 11, 22:40 น

ตอบ คุณ รินนี่ ตามธรรมชาติกระต่ายเป็นผู้ถูกล่า อยู่ในห่วงโซ่อาหารล่างๆ การถูกยกจากที่สูงคล้ายกับถูกนกบินโฉบขึ้นไปค่ะ กระต่ายจะยอมให้อุ้มเค้าต้องไว้ใจมากๆและเจ้าของจะต้องจับอย่างมั่นคง ลองใช้วิธีเปิดกรงแล้วให้เค้าออกมาเองนะคะ
                  การเหยียดตัวเหยียดขาและหาวเป็นเรื่องปกติค่ะ
                  การขยับหูไปมาคือการฟังและระวัง เค้าได้ยินแน่ๆแต่จะรู้เรื่องมั้ยก็แล้วแต่กระต่ายแต่ละตัวค่ะ

ตอบ คุณ คนรักกระต่าย การอึไปทั่วเป็นการทิ้งกลิ่น เป็นนิสัยปกติของกระต่ายค่ะ ลดลงได้ถ้าฝึกให้เข้าห้องน้ำ โดยนำเอาอึและกระดาษซับฉี่บางส่วนไปไว้ในห้องน้ำกระต่ายหรือที่ๆเราต้องการให้ไปขับถ่าย

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1218: 18 พ.ค. 11, 23:22 น

ตอบ คุณ Money ลองให้ดูก็ได้ค่ะ ถ้าอึเป็นเม็ดไม่นิ่มก็ให้กินได้ แต่ให้เป็นขนม อย่าให้เป็นอาหารหลัก ไผ่เงินกระต่ายชอบค่ะ แทะแปบเดียวหมด โตให้กินไม่ทันเลยล่ะ แต่เรื่องรักษาโรคนี่ไม่ใช่หรอกค่ะ ผักหญ้าทุกชนิดก็มีไฟเบอร์อยู่แล้วแต่มีมากน้อยต่างกันเท่านั้น เมื่อได้ไฟเบอร์ก็จะช่วยเรื่องระบบขับถ่าย และหญ้าแห้งนี่แหละที่เป็นไฟเบอร์อย่างดี ทั้งยังช่วยลับฟันด้วย

ตอบ คุณ ลิน อายุ 1 ปียังไม่แก่ค่ะ เปลี่ยนจานพลาสติกเป็นดินเผาเลยค่ะ จะได้ไม่กินเศษพลาสติกเข้าไป
                ถ้าผลัดขน เอามือลูบจะติดมาแต่ที่ผิวหนังจะมีขนอ่อนๆขึ้นใหม่ อาการขนร่วงเป็นหย่อมๆไม่ค่อยดี ลองสังเกตุที่ผิวหนังว่าไม่มีขนและเป็นสะเก็ดแดงๆหรือสะเก็ดรังแคหรือไม่ ถ้าใช่ก็ไปหาหมอตรวจเรื่องโรคผิวหนัง อีกเรื่องหนึ่งคือลองดูนะคะว่ากระต่ายเค้าทึ้งขนตัวเองด้วยรึเปล่าค่ะ

ตอบ คุณ ท็อป ไปหาหมอที่ไหนคะ ฉีดสเปรย์ที่แผลเชื้อรานี่ไม่เคยเห็นเลยค่ะ ยังไงเปลี่ยนหมอดีมั้ยคะ เชื้อราหมอควรใช้ยาทาหรือยาฉีด ลองดูที่นี่นะคะ https://www.epofclinic.com/wizContent.asp?wizConID=109&txtmMenu_ID=7  ที่ๆแนะนำเหล่านี้ คือมีคุณหมอที่เชี่ยวชาญสัตว์เล็กค่ะ
                   เพิ่มเติมนะคะ แผลที่เป็นนี่ถ้าแดงๆคือเชื้อรา แต่ถ้าเหมือนเป็นแผลอักเสบมีหนองด้วยนี่คือเป็นฝีนะคะ

Tags:
Guest
บิลหลา

ความคิดเห็นที่ #1219: 19 พ.ค. 11, 01:58 น

ตอนนี้น้องกระต่ายก็ยังคงถ่ายเหลวบ้าง ถ่ายเป็นเม็ดปกติบ้าง แต่อาการซึมไม่มีแล้วค่ะ ดีใจมากเลยค่ะ แต่ก็ยังคงหนักใจเรื่องน้องถ่ายเหลวนี่แหละค่ะ ออแล้วตอนนี้หนูให้น้องกินใบกระเพราด้วยนะค่ะเพราะทราบว่าช่วยเรื่องกันท้องน้องอืดได้ใช่ไหมค่ะ แล้วก็ยังให้น้องกินเมล็ดทานตะวันด้วยค่ะครั้งละ 5-8 เม็ดค่ะ จะเป็นอะไรไหมค่ะ ตอนนี้น้องอายุประมาณ 2 เดือนกว่าๆนะค่ะ (อยากบอกว่าน้องชอบทานเม็ดทานตะวันมากเลยค่ะพอปล่อยน้องออกมาเล่นน้องจะวิ่งมาดมมือหนูหาเมล็ดทานตะวันทันทีเลยค่ะ)//ขอบคุณนะค่ะที่ตอบ//บิลหลาค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1220: 19 พ.ค. 11, 15:48 น

ตอบ คุณ บิลหลา ใบกะเพราช่วยป้องกันท้องอืดและเป็นยาระบายอ่อนๆ ทำให้อึเหลวอึนิ่มได้ค่ะ ถ้าอยากจะให้จริงๆก็สักอาทิตย์ละ 2-3ใบ หญ้าแห้งแก้ท้องอืดได้ดีที่สุด อาหารเม็ดให้พอประมาณอย่ามากนะคะ เมล็ดทานตะวันอย่าให้เยอะค่ะ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1221: 19 พ.ค. 11, 22:12 น

ตอบ คุณ บิลหลา ใบกะเพราช่วยป้องกันท้องอืดและเป็นยาระบายอ่อนๆ ทำให้อึเหลวอึนิ่มได้ค่ะ ถ้าอยากจะให้จริงๆก็สักอาทิตย์ละ 2-3ใบ หญ้าแห้งแก้ท้องอืดได้ดีที่สุด อาหารเม็ดให้พอประมาณอย่ามากนะคะ เมล็ดทานตะวันอย่าให้เยอะค่ะ

Tags:
Guest
Acacia

ความคิดเห็นที่ #1222: 22 พ.ค. 11, 20:40 น

คือพี่ค่ะ เล็บกระต่ายนี่ตัดได้ไหมค่ะมันยาวมาก

ตอนนี้ฝากให้แฟนเลี้ยงอ่ะค่ะ

เขาบอกว่าแม่ของเขาเอาผักบุ้งให้กินแล้วอ่ะค่ะมันจะเปนมากไรไหมค่ะ

เพราะมันยั้งไม่ถึง2เดือนเลย

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1223: 23 พ.ค. 11, 01:20 น

ตอบ คุณ Acacia ต้องตัดค่ะ อย่าให้โดนที่เป็นสีชมพู มันเข้าเนื้อ เค้าจะเจ็บมาก ถึงกับเลือดออกเลยนะคะ เล็บยาวจะทำให้เดินลำบาก เดินผิดรูป เวลาเลียขนแต่งตัวก็จะข่วนตัวเอง
                     ผักสดทุกชนิดงดก่อนค่ะ ยังเด็กเกินไม่ควรให้กิน ผักบุ้งเป็นของต้องห้ามเด็ดขาด อ่านบทความนี้แล้วไปบอกเค้านะคะ
                     หญ้าแห้งสำคัญที่สุดขาดไม่ได้ค่ะ

Tags:
Guest
กาน

ความคิดเห็นที่ #1224: 26 พ.ค. 11, 15:24 น

เราเพิ่งเลี้ยงกีต่ายเหมือนกันแต่ทำงัยดีจับบ่อยไปไหมหมายถึงเอาน้องออกมาวิ่งเล่นนอกกรงน่ะกลัวน้องเคลียดและเอามือลูบขนน้องเล่นตอนนอนอยู่บ่อยและเราเคยให้น้องกินกล้วยแต่ครั้งเดียวและผักบุ้งด้วยแต่สังเกตุเห็นว่าน้องกระต่ายอึบ่อยมากแต่ไม่เหลวน่ะเลยให้หยุดให้แต่อาหารเม็ดอย่างเดียวแต่พอเวลาให้ออกมาวิ่งเล่นก็ดูออกว่าน้องกระต่ายสำรวจที่น้องกระโดดดูทั่วเลยพอดีเราเองก็ไม่ได้เป็นคนซื้อมามีคนซื้อมาให้แต่เรารักสัตว์ค่อนข้างเป็นห่วงน้องกระต่ายมากๆแต่พอให้หยุดกินผักบุ้งอึน้องก็น้อยลงเหมือนจะปรกติน่ะอยากได้คำแนะนำการเลี้ยงสำหรับมือใหม่และอาหารที่ถูกต้องหรือการสังเกตุการผิดปรกติมากๆช้วยส่งเมลให้เราทีkan_mak*** จักขอบคุณยิ้งจร้า

Tags:
Guest
narak7373

ความคิดเห็นที่ #1225: 26 พ.ค. 11, 21:46 น

เพิ่งหัดเลี้ยงกระต่ายตัวแรกได้มันไม่ยอมกินอาหารเม็ดเลยเจ้าของบอกให้แตงกวาแครอทข้าวโพดได้พอให้มันก็ท้องเสียค่ะเลยจับอาบน้ำ พอหลังจากนั้นมันก็ตายอ่ะเพิ่งจะชื้อมาได้ 2 วันเอง พอมาตัวที่สองชื้อมาแรกๆก็ดูร่าเริงดีปล่อยให้วิ่งอยู่ตามระเบียงแต่มันไม่ยอมกินอาหารเม็ดเลย ให้แครอทมันก็ไม่ยอมกินเลย แต่มันชอบคว่ำถ้วยน้ำ ถ้วยอาหาร แล้วอยู่ๆมันก้ตายอ่ะเพิ่งซื้อมาได้แค่3วันเอง แล้ววันนี้ไปซื้อตัวใหม่มาเจ้าของร้านบอกว่าอายุแค่ 1 เดือนตอนนี้ให้มันกินหญ้าแห้งและอาหารเม็ดแต่มันไม่ค่อยกินอาหารเม็ดแล้วจะให้ผักผลไม้แทนได้ไหมค่ะ q*069

Tags:

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1226: 27 พ.ค. 11, 02:26 น

ตอบ คุณ กาน อ่านข้อมูลได้ที่หน้าแรกนะคะ  ที่อึน้อยลงและเล็กลงเพราะให้แต่อาหารเม็ดอย่างเดียว อาหารหลักของกระต่ายคือหญ้า หญ้าแห้งให้ได้เยอะๆตลอดเวลาค่ะ

ตอบ คุณ narak7373 อ่านที่หน้าแรกของบทความนี้ก่อนดีมั้ยคะ มีหลายๆคำตอบที่คุณสงสัย
                           หากกระต่ายท้องเสียงดอาหารทุกชนิด ให้หญ้าแห้งและน้ำสะอาดเท่านั้น ถ้ามีอึเหลวแล้วพาไปอาบน้ำล้างก้น กระต่ายจะช็อกและถึงตายได้ ไม่ว่าเค้าจะเป็นอะไรก็ตามควรรีบพาไปหาหมอด่วนที่สุด
                          การเลี้ยงกระต่ายไม่ได้แค่ให้อาหารแต่รวมถึงค่าใช้จ่ายเวลาเจ็บป่วย อาหารอย่างดี ของเล่นของใช้ต่างๆ มันคือความรับผิดชอบที่หนักอยู่
                          สรุปนะคะ ตัวแรกท้องเสียเพราะคุณให้แตงกวา (แครอทให้ได้ตอนโตกว่านี้)ทั้งสองอย่างเป็นผักที่มีน้ำเยอะ กระต่ายยังเด็กเกินจะกินผักสด ให้แค่อาหารเม็ด น้ำสะอาด หญ้าแห้ง อาหารเม็ดไม่กินก็ได้ แต่หญ้าแห้งขาดไม่ได้เด็ดขาด
                                      ตัวที่สองเป็นกระต่ายเด็กเช่นกัน ยังไม่หย่านมแม่ ไม่แข็งแรงมักไม่รอด
                                      ตัวที่สามขอบอกว่าไม่เชื่ออายุที่คนขายบอก คิดว่าเป็นกระต่ายเด็กเช่นกันค่ะ ผักผลไม้ให้ตอนอายุ 4-5 เดือนไปแล้ว และให้เสริมเป็นขนมเท่านั้นไม่ได้เป็นหลัก

Tags:
Guest
RsBoat7

ความคิดเห็นที่ #1227: 27 พ.ค. 11, 15:03 น

กระต่ายของผมเค้าชอบวิ่งวนรอบตัวผมอะครับแล้วอึไปด้วย มันแปลว่าอะไรครับ

แล้วเวลานอนผมเห็นหลายครั้งมากที่เค้านอนตะแคงข้างไปเลยอะครับ  ไม่นอนหมอบเหมือนเมื่อก่อน บางครั้งมีละเมอด้วย  แปลว่าอะไรหรอครับ

กระต่ายผมวิ่งชนรางน้ำที่ยื่นลงท่ออะครับ ตาเค้าบวดแดง เลยพาไปหาหมอ หมอให้ยาทาตา ยาเม็ด ยารสส้ม  มาครับ ใช้จนตาเป็นปกติแล้วนะครับ แต่เค้าลืมตาไม่เต็มที่เหมือนหรีๆ ตา ตอนตาเค้าเจ็บเหมือนเค้าใช้เล็บตัดขนรอบตาด้วยครับ ผมอยากรู้ว่าเป็นเพราะขนยังไม่ขึ้นมารอบตาเค้าเหมือนเดิมทำให้เค้าลืมตาไม่เต็มที่ หรือว่าตาเค้ายังไม่หาย   แต่เวลาอุ้มเค้ามากินยา เค้าก็ลืมตาเต็มที่ทุกครั้งเลยนะครับ 

Tags:
Guest
honey777

ความคิดเห็นที่ #1228: 28 พ.ค. 11, 01:07 น

สวัสดีค่ะ พี่เลดี้ วันนี้มีเรื่องรบกวนถามพี่หน่อยนะคะ พอดีว่าเลี้ยงกระต่ายมาได้ สี่เดือนแล้ว เมื่อก่อน เวลากระต่ายอึ จะไม่มีกลิ่นเลย จะมีก็นิดหน่อย แต่พอมาช่วงหลังๆ อึเริ่มมีกลิ่นค่ะ แล้วกลิ่นก็แรงด้วย เหมือนผักชีเน่าเลยค่ะ อาหารที่ให้นะคะ ก่อนหน้านี้ให้อาหารเม็ดยี่ห้อ มิสเตอร์เริบบิทค่ะ ปกติดีไม่มีกลิ่น แต่มีอยู่ช่วงหนึ่งที่เปลี่ยนอาหารค่ะ ยี่ห้อวินเนอร์ กลิ่นมันเค็มๆแต่กระต่ายของหนูชอบมากเลยนะคะ เคี้ยวเพลินเลย พออึมา มีกลิ่นแรงมากค่ะ เป็นที่อึนะคะ ไม่ใช่ที่ฉี่ หนูจึงงด วินเนอร์เลย สามสี่วันแล้วนะคะ ยังไม่หายเลย มันเป็นเพราะอะไรหรอคะ รบกวนหน่อยนะคะ อาหารที่ให้ประจำ หญ้าแพงโกล่า อัลฟาฟ่า อาหารเม็ดมิสเตอร์เริบบิท แครอท แล้วก็มีผลไม้อบแห้งด้วยค่ะ ????

Tags:
Guest
ตอบคุณหมอนะครับ

ความคิดเห็นที่ #1229: 28 พ.ค. 11, 18:48 น

คือต่อจากที่ถามนะครับ เรื่องสเปร์ฉีดครับ เจ้ากระต่ายเป็นเเผลที่ขาหลังครับ เเรกมันขนหลุดเเล้วสังเกตุจะเป็นเเผลเหวอะนิดหน่อย เเล้วก็เอาเเต่เลียอ่ะครับ ไปหาหมอที่คลีนิคเเถวลาดพร้าวครับ หมอให้สเปร์มา1ขวดสำหรับพ่นครับ เเล้วใส่คอร่ากันเลียให้ เเต่เวลาใส่เเล้วเจ้าตัวเค้าไม่มีความสุขเลย ผมกับเเฟนก็เลยถอดคอร่าออก เเล้วใช้การพันเเผลเเทนเอาครับ ตอนนี้สังเกตุเเผลเริ่มเเห้งเเล้ว ไม่รู้เพราะยาหรือเพราะเค้าไม่ได้เลียกันเเน่ เเต่ที่เเน่ๆ คือว่าขนที่หลุดเป็นกระจุกเริ่มลามครับ ดูเป็นวงกว้างขึ้นอ่ะครับ  กำลังหาโรงพยาบาลใหม่ให้เค้าอยู่ครับ ยังไงก็ขอปรีกษาด้วยนะครับ เป็นพระคุณอย่างสูงครับ

Tags:
Guest
น้ำเงิน

ความคิดเห็นที่ #1230: 29 พ.ค. 11, 12:14 น

เลี้ยงกระต่ายถูกทิ้ง ๒ ตัว(เด็กอยากเลี้ยงพอโตแล้วก็เบื่อ)  สีขาวกับเทาทอง สีขาวออกลูกแล้ว ๒ ครั้งๆละ ๔ตัว เทาทองพึ่งออกได้ตัวเดียว ถามว่า ระยะเวลาผสมควรทิ้งระยะเท่าไร ออกลูกน้อยไปริเปล่า แล้วพันธุ์ fox ดีไมเลี้ยงง่ายไม ให้ผักบุ้ง หญ้าขน หัวอาหารและนำ  ผักตำลึงชอบมาก อ้อแล้วกระต่ายออกลูกจะมีอาการอย่างไร ออกที่ไรไม่ทันสักที่ ขอบคุณค่ะกับคำตอบ q*039

Tags:
Guest
ถุงเงิน

ความคิดเห็นที่ #1231: 29 พ.ค. 11, 12:27 น

ระยะเวลาจะผสมพันธุ์ และจะผสมได้อีกที่ตอนไหนค่ะ q*073

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1232: 29 พ.ค. 11, 18:37 น

น้องกระต่ายมีอายุไม่ถึงเดือนเอามาเลี้ยง2ตัว สักพักหูมีลักษณะเหมือนเป็นขี้กลาก

น่าเป็นห่วงมากเลย บางทีมันก็เกาจนเลือดออก ทำไงดีคับ ช่วยตอบด้วย

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1233: 29 พ.ค. 11, 21:33 น

กระต่ายตัวที่สามที่ชื้อมาอ่ะมันอยู่ได้ 3 วันเองค่ะ ไม่รู้ว่ามันตายเพราะอะไรเพราะตอนกลางวันมันยังวิ่งเล่นกินอาหารอยู่เลยแต่พอช่วงตี3 มันก็ร้องเสียงดังหนูก็ลุกไปดูเห็นมันนอนนิ่งแล้วร้องเหมือนกับมันหายใจไม่ออกหรือมันตกใจอะไรอ่ะค่ะแต่ที่ก้นมันมีอึเหลวติดอยู่อ่ะ แต่ที่น่าแปลกคือทุกตัวที่เลี้ยงมา พอพ้นเที่ยงคืนของวันที่3 มันก้ตายหมด หนูเริ่มจะไม่กล้าเอามันมาเลี้ยงแล้วเพราะสงสารมันมากนั่งคิดถึงมันทุกวันเลย แต่พี่อาจจะไม่เชื่อนะบางคนบอกว่ามันแพ้เจ้าที่อ่ะเอามันมาเลี้ยงแต่ไม่ได้เอ่ยปากขอเพราะหนูก็เคยโดนมาแล้ว

Tags:
Guest
นินิว

ความคิดเห็นที่ #1234: 30 พ.ค. 11, 11:59 น

สวัสดีค่ะ...หนูอยากเลี่ยงกระต่ายค่ะ เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาหนูได้ไปสวนJJ
ไปซื้อกระต่ายพันธ์holland lop ค่ะแต่ที่ร้านบอกให้จองไว้ก่อนอีก2อาทิตย์ค่อยมารับไปที่ร้านบอกว่าพึ่งแยกมาจ่กแม่ค่ะ ตอนที่ไปดูเขามี2ตัวนะค่ะอีกตัวหนึ่งราคา1500ส่วนตัวที่หนูเลือกมัน2000ค่ะ หนูก็งงๆนะต้วเขาก็เหมือนกันคอกเดียวกันแต่ราคาทำไมต่างกัน แล้วจะเป็นพันธ์แท้มั้ยค่ะราคาประมาณเนี่ย วันที่หนูจะไปรับกระต่ายทางร้านจะสักหูให้ด้วยค่ะและมีใบเพดดีกีให้ด้วย หนูจะโดนหลอกมั้ยค่ะ

Tags:
Guest
wap

ความคิดเห็นที่ #1235: 30 พ.ค. 11, 14:29 น

กระต่ายถ้าเราเลี้ยงรวมกันหลายตัวในกรงเดียวจะมีปัญหาอะไรมั้ยครับตัวผู้1ตัว
 ตัวเมีย3ตัว

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1236: 30 พ.ค. 11, 17:59 น

ตอบ คุณ RsBoat7 คือการแสดงความเป็นเจ้าของค่ะ
                        เป็นท่านอนปกติ หลับสนิทมากๆแบบนี้คือสบายใจไม่ระแวงค่ะ
                        น่าจะยังรู้สึกเคืองอยู่ อีกไม่กี่วันควรจะต้องดีขึ้น ตอนที่อุ้มขึ้นมากินยาแล้วเค้าลืมตาคือการตื่นตัว ระวังภัยเพราะถูกจับตัวค่ะ

ตอบ คุณ honey777 วินเนอร์ไม่มีคุณภาพเลยค่ะ ลองเปลี่ยนให้ตระกูลคูนิถุงเขียวดีมั้ย เปิดถุงมากลิ่นหอมมาก และเป็นสูตรที่ลดกลิ่น ที่สำคัญงดแพงโกลาและเปลี่ยนเป็นหญ้าแห้งทิโมธีดีกว่าค่ะ ให้เยอะๆได้ตลอดทั้งวันเลยนะคะ

ตอบ คุณ ตอบคุณหมอนะครับ น่าจะเป็นเชื้อรา ถ้าลามแสดงว่ายังไม่ดีขึ้น ยังไงเปลี่ยนหมอนะคะ ไปหาหมอที่เชี่ยวชาญสัตว์เล็กดีกว่า แนะนำตามลิงค์นี้ค่ะ ใกล้ที่ไหนไปที่นั่น ด่วนค่ะ https://www.epofclinic.com/wizContent.asp?wizConID=109&txtmMenu_ID=7

ตอบ คุณ น้ำเงิน ออกลูกได้ตั้งแต่ตัวเดียวขึ้นไป ไม่ผิดปกติ ช่วงชีวิตกระต่าย ควรปล่อยให้มีลูกไม่เกิน 2 ครอก เพราะกระต่ายจะโทรมและอ่อนแอมาก ท้องติดๆกันน่าสงสารมาก **พันธุ์ fox ไม่มีค่ะ**
                     ผักบุ้งและตำลึงห้ามให้กินนะคะ กระต่ายตั้งท้อง 1 เดือน เมื่อใกล้คลอดจะคาบหญ้า ดึงขน ทำรังคลอด

Tags:
Guest
น้องใหม่

ความคิดเห็นที่ #1237: 30 พ.ค. 11, 21:11 น

พึ่งได้กระต่ายจากแม่มันมามันเกิดได้แค่ประมาณ3วันเพราะมีแมวไล่คาบกัดอยากรู้ว่าต้องเลี้ยงยังไงคะมันจะเป็นไรมั้ยแล้วจะเอาอะไรให้มันกินจะต้องดูแลน้องกระต่ายยังไงคะช่วยบอกทีค่ะ

Tags:
Guest
Money

ความคิดเห็นที่ #1238: 30 พ.ค. 11, 21:17 น

ช่วงนี้เจ้าตัวน้อยฉี่ไม่เป็นที่เลยค่ะ ฉี่ทั่วห้องไปหมดเลย ทั้งๆที่ตอนแรกไม่เป็นนะคะ เค้าจะกลับไปฉี่ที่ห้องน้ำเค้าตลอดเลยคะ เพิ่งมาเป็นช่วงหลัง เลี้ยงมา 2 เดือนยังไม่มีอะรไเปลี่ยนแปลงค่ะ ห้องน้ำเดิม กรงเดิมตลอด ที่สำคัญนอนทับฉี่ตัวเองด้วยค่ะ เช้ามาตัวเหลืองเปียกตลอดเลย แก้ยังไงดีอ่ะคะ

ตอนนี้เค้าอายุ 3 เดือนค่ะ แอบให้แอปเปิ้ลกินบ้างเล็กน้อยคงไม่เปนไรใช่มั้ยคะ ดูเค้าชอบมากเลยค่ะ เดินตามติดเลย

ขอบคุณค๊า

Tags:
Guest
รินนี่

ความคิดเห็นที่ #1239: 31 พ.ค. 11, 10:49 น

สวัสดีค่ะ คุณเลดี้ สบายดีมั้ยค่ะ
วันนี้มีเรื่องจะมารบกวนคะ คือตอนนี้น้องกระต่ายเค้าเหมือนจะชอบขุด กัด แทะมากเลยค่ะ แผ่นรองกรงสีเขียว และก้อแผ่นกั้นกรงถูก เค้ากัดและแทะจนแหว่งไปเลยค่ะ เคยเอากล่องกระดาษให้เค้าขุด เค้าก้อขุดพักหนึ่งเค้าก้อกัน แทะ กล่อง ตอนนี้ไม่ให้แล้วค่ะกลัวเค้าจะกิน แต่ตอนนี้แผ่นลองโดนแทะเป็นรอยโหว่ แล้วก้อเศษ แผ่นรองกรงเต็มใต้กรงเลยค่ะ รบกวนช่วยบอกวิธีแก้ให้ทีนะค่ะ  อีกอย่างค่ะเมื่อเช้าเหมือนเห็นขนเค้าร่วงอยู่ที่พื้นกระจุกนึงด้วยค่ะ (ตอนนี้เลี้ยงกระต่าย 4 ตัว กั้นคอกแยกตัวผู้กะตัวเมีย ) ขอบคุณค่ะ

Tags:
Guest
ปลาปีก้า

ความคิดเห็นที่ #1240: 1 มิ.ย. 11, 21:57 น

หวาดดี ค่ะ เลี้ยงกระต่ายมา 6เดือนแล้วค่ะ รักมากกกก ที่สุดในโลก เลี้ยงตัวแรก ตัวเดียว ที่รอด ตัวอื่น จะซื้อจากฟาร์ม จะกี่พัน ตายหมด เสียใจสุดๆ แหม๋ยุด้วยกานแค่ 2-3 ก้อตาม ตายคามือเลย คนขายมันสอนให้เราเอายาแก้ท้องเสีย ฆ่าเชื้อ ของคนให้กิน ในที่สุดกะตาย สงสารเค้ามากค่ะ ตอนนี้เลยไม่กล้าที่จะเลี้ยงเพิ่มอีก ไม่อยากเสียใจแล้วค่ะ คำถามที่อยากถาม..ตอนนี้ลูกชายโตขึ้นแระ 6เดือนกว่าๆ เลี้ยงเป็นอย่างดี ปล่อยตอนกลางคืนให้เป็นอิสระ ยกห้องให้เค้า เลย 3 ชม.เต็มๆทุกวัน มาตอนนี้เค้าติดหนูมาก เดินตามตลอด ปัญหาคือ เค้าคงอยากผสมพัน เพราะเค้ามาทำกับมือนู๋อะค่ะ ทำไงดี อยากรู้ว่าควรทำไงดี ให้เค้าสบายใจมีความสุขอะค่ะ แต่ไม่อยากซื้อกระต่ายมาใหม่แล้วค่ะกลัว ตาย (ทำใจไม่ได้) แนะนำที่ค่ะ สาธุ ขอบคุณมากๆนะค่ะ q*073 q*073
ปล. อ่านทุกคำถามได้ความรู้เยอะ เลย

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1241: 1 มิ.ย. 11, 23:35 น

ดีค่ะคุณเลดี้
วันนี้ซื้อกระต่ายตัวใหม่มาค่ะอายุแค่เดือนเดียวแล้วจะให้กินหญ้าแห้งได้ไหมค่ะ
แล้วพอดีที่ก้องตอนกลางวันจะร้อนมากไม่ทราบว่าจะเปิดพัดลมให้กระต่ายได้ไหมค่ะ

Tags:
Guest
พรสุดา ถาวจัตุรัส

ความคิดเห็นที่ #1242: 2 มิ.ย. 11, 14:58 น

q*032คือว่าหนูมีการต่าย2ตัวตัวนึง2เดือนอีกตัวเพิ่งซื้อดูไม่ค่อยแข็งแรงเลยคร๊าสงสัยเขาหลอกขายและเราจะเลี้ยงยังไงคะ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1243: 2 มิ.ย. 11, 19:57 น

กระต่ายที่เพิ่งซื้อมาไม่ยอมฉี่และอีเลยค่ะ ไม่ทราบว่ามันเป็นอะไรไหมค่ะแล้วจะมีวิธีรักษาไหมช่วยหน่อยนะค่ะสงสารมันมาก

Tags:
Guest
BASTiiZ

ความคิดเห็นที่ #1244: 3 มิ.ย. 11, 12:23 น

ขอถามอะไรหน่อยนะคับ

ผมเพิ่งซื้อกระต่ายมาได้ 2 วัน
แต่เลี้ยงเค้าไว้ในห้องนอน 
ทำที่สำหรับเขา ให้เขาวิ่งเล่น

แต่ผมรู้สึกว่าห้องมันอับ และอากาศในห้องมันร้อน
จะเป็นอันตรายต่อเขาหรือป่าวคับ?

แล้วเวลาเลี้ยงเข้าไปสักพัก
สังเกตที่หลังเท้าของเขา ขนจะเปื้อน แข็ง
ควรจะจัดการกับปันหานี้ยังไงดีคับ

แล้ววเล็บควรตัดให้เค้าเองได้ไหมคับ

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1245: 3 มิ.ย. 11, 14:46 น

ตอบ คุณ ถุงเงิน กระต่ายเป็นสัดตลอดทั้งปี อายุที่เหมาะในการผสมคือ 8 เดือนขึ้นไป จนถึง 3 ปี

ตอบ คุณ Tle21 เป็นโรคผิวหนังค่ะ น่าจะเป็นขี้เรื้อน พาไปหาหมอด่วน ก่อนจะลามไปมากกว่านี้

ตอบ คุณ narak7373 ไม่ใช่เจ้าที่หรอกค่ะ แต่น้องซื้อกระต่ายเด็กมาเลี้ยง มักไม่รอดและมักจะทนได้ประมาณ 2-3 วันแล้วก็ตาย เลยเหมือนกับว่าทุกตัวตายวันที่ 3 หมด หาข้อมูลไว้เยอะๆ ซื้อกระต่ายจากเวบหรือฟาร์มที่น่าเชื่อถือ รับรองไม่มีเรื่องแบบนี้เกิดซ้ำแน่นอนค่ะ

ตอบ คุณ นินิว ราคาที่บอกถูกไปนะคะสำหรับฮอลแลนด์ น่าจะผสมพันธุ์อื่นด้วย เรื่องใบเพดใครขายกระต่ายก็ออกได้ มันอยู่ที่จรรยาบรรณคนขายค่ะ หากอยากได้แท้ๆให้ไปฟาร์มที่เชื่อถือได้ ลองหาข้อมูลในเนทนะคะ ขอดูตัวพ่อกับแม่ ถ้ามีปู่ย่า ตายายยิ่งดี 

ตอบ คุณ wap น่าจะมีปัญหาเรื่องกัดกัน และปัญหาสุขภาพ เบียดกันเกินไปนะคะ กรงเดียวแต่เลี้ยงหลายตัว เวลาตัวไหนป่วยก็ดูลำบาก เพราะอึลงถาดเดียวกัน อาหารกินด้วยกัน ตัวไหนกินตัวไหนไม่กินก็ไม่รู้

ตอบ คุณ น้องใหม่ อ่านบทความที่หน้า 1 นะคะ มีหลายๆคำตอบที่อยากรู้ ถ้ามีเวลาอ่านย้อนหลังคำถามที่เพื่อนๆมาถามไว้และได้ตอบไปแล้วก็จะเข้าใจมากขึ้นค่ะ

ตอบ คุณ Money เป็นวัยรุ่นน่ะค่ะเกเรบ้าง โตกว่านี้ก็จะเป็นสัด ป่วนได้อีกเยอะ แอปเปิลให้เล็กน้อยได้ไม่เป็นไรค่ะ

ตอบ คุณ รินนี่ เปลี่ยนแผ่นรองกรงแบบที่ใช้อยู่ไปใช้อีกแบบ เป็นแผ่นยางรองกรง กระต่ายแทะไม่ได้ หนาและเหนียวกว่ามาก จะเป็นแผ่นมาต่อๆกันแบบ Jigsaw แพ็คนึงก็พอสำหรับกรงใหญ่ ราคาประมาณ 300 กว่าบาทค่ะ ส่วนที่กั้นกรงเปลี่ยนมาใช้แผ่นไม้อัดดีกว่า 

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1246: 3 มิ.ย. 11, 15:10 น

ตอบ คุณ ปลาปีก้า หาตุ๊กตาให้ขึ้นขี่แทนค่ะ และเมื่ออายุ 8 เดือนขึ้นไปพาไปทำหมันจะลดอาการเป็นสัดได้ค่ะ

ตอบ คุณ narak7373 ทำไมยังซื้อกระต่ายเด็กมาอีกล่ะคะ อายุ 1 เดือน ยังต้องให้นมอยู่ เริ่มให้กินหญ้าแห้งและอาหารเม็ดคู่กันไปกับนม
                            เปิดพัดลมได้ ให้เปิดส่าย หากไม่ขับถ่ายหรือไม่กินเกิน 1 วัน หาหมอด่วนค่ะ

ตอบ คุณ พรสุดา ถาวจัตุรัส พาไปหาหมอนะคะ ให้คุณหมอตรวจสุขภาพและอาจจะต้องให้วิตามินบำรุงยังไงบ้าง อ่านบทความที่หน้า 1 และหาข้อมูลในเนทเยอะๆค่ะ

ตอบ คุณ BASTiiZ เปิดพัดลมในห้อง เปิดส่ายอย่าจ่อ หากระเบื้องแผ่นมาให้เค้านอน จะช่วยให้รู้สึกเย็นขึ้นได้
                       แปรงขนเลยค่ะ ทั้งตัวและที่ฝ่าเท้า คราบฉี่และขนที่เป็นก้อนๆสังกะตังจะหลุดออก
                       เล็บต้องตัดค่ะ ถ้ายาวจะมีปัญหาเรื่องการเดิน จะเดินลำบากและเป็นแผลที่เท้าได้ 

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1247: 3 มิ.ย. 11, 17:57 น

ที่รู้มาถ้ากระต่ายเด็กถูกจับหย่านมแล้วห้ามป้อนนมให้กินอีกเพราะจุลินทรีย์ที่ใช้ในการย่อยนมมันหมดแล้วมันเป็นเรื่องจริงไหมค่ะตอนนี้ให้เจ้ากังฟูกินอาหารเม็ดและจะให้กินหญ้าแห้งได้ไหม เจ้ากังฟูมันไม่ชอบอยู่ในกรงเลยพอปล่อยมันออกมามันวิ่งไปทั่วห้องแต่ดูมันแข้งแรงมากแล้วชอบเข้ามาเลียที่มืออ่ะแสดงว่ามันคุ้ยเคยกับเราแล้วใช่ไหมค่ะวันที่ซื้อมาเจ้าของร้านบอกว่าถ้ามันไม่กินอาหารเป็นเพราะแปลกที่ให้เอาข้าวโพดดิบให้กินแต่ข้าวโพดกระต่ายกินไม่ได้ใช่หรือป่าวค่ะ

Tags:
Guest
เพิ่งซื้อกระต่าย คับ

ความคิดเห็นที่ #1248: 4 มิ.ย. 11, 20:08 น

เพิ่งซื้อกระต่ายมาใหม่ คับ ตัวแรกซื้อมาได้ประมาน อาทิตย์หนึ่งได้ไม่รู้พันอะไร ขน พุๆ ยาวจะกรบตาได้ และอีกตัวหนังพันแพนด้า -0-" เจ้าของร้าย บอก มาอย่างงี้น  มันไม่ยอมกินอาหารเม็ดเลย คับ ทำยังไงดี  แล้วหญ้าแห้ง คือหญ้าชนิดไหนคับ  อีกคำถามหนึ่งเราจะมีวิธีการไหนไหมคับที่ทำให้กระต่ายอึเปนที่อะคับ !!

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1249: 4 มิ.ย. 11, 20:24 น

พึ่งเลี้ยงกะต่ายคับ 2ตัว ตัวหนึ่งซื้อมา อาทิตย์หนึ่งได้ คับ พันอะไรไม่รู้ ขนยาวกรบตาได้ อีกพันหนึ่งพึ่งซื้อมาวันนี้พันแพนด้า(เจ้าของบอกมาอย่างงั้น) ทั้ง 2 ตัว ไม่ ยอมกิน อาหารเม็ดเลยคับ แต่ลองเอาผักบุ้งให้มันก็กินคับ  แล้ว หญ้าแห้งคือหญ้าประเภทไหนคับ หรือเศษหญ้าที่มันแห้งคับ... อีกคำถาม เราจะทำให้กระต่ายอึเปนที่มีวิธีการไหมคับ  ช่วยตอบทีคับ 

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1250: 6 มิ.ย. 11, 15:34 น

ตอบ คุณ narak7373 ใช่ค่ะ หย่านมแล้วห้ามให้นมอีก อาหารเม็ดและหญ้าแห้งคืออาหารที่ถูกต้องแล้วสำหรับเด็กให้ได้เลยค่ะ เพิ่มอัลฟัลฟ่าด้วย(ให้จนถึงอายุ 6-8 เดือน) ข้าวโพดห้ามให้กินนะคะ

ตอบ คุณ เพิ่งซื้อกระต่าย คับ  พันธุ์แพนด้าไม่มีค่ะ หญ้าแห้งที่ควรให้คือหญ้าแห้งทิโมธี เสริมด้วยแพงโกลาหรือถ้าให้ดีหน่อยก็โอ๊ต ,ออชาร์ด,เบอร์มิวด้า เลือกดูค่ะ งดผักบุ้งด้วยนะคะ
            อึเป็นที่ 100%ยากหน่อยค่ะ เพราะด้วยนิสัยแล้วกระต่ายจะอึทิ้งกลิ่นไปทั่ว ทำได้ง่ายในช่วงแรกที่นำมาเลี้ยงคือจำกัดให้อยู่ในกรงหรือพื้นที่ที่เลี้ยง เค้าจะติดกลิ่นว่าที่ตรงนั้นเป็นที่ขับถ่าย และมักไม่ค่อยขับถ่ายข้างนอกหรือขับถ่ายข้างนอกน้อยค่ะ

Tags:
Guest
รัๆๆ-พ

ความคิดเห็นที่ #1251: 6 มิ.ย. 11, 20:41 น

ตอนนีเจ้ากังฟูมีอึเหลวสีน้ำตาลเหม้นมากอ่ะค่ะแต่ ตอนนี้อึจะมีสีดำแล้วบางครั้งจะมีเมือกคล้ายวุ้นเกาะอยู้ที่อึด้วยแต่บางครั้งอีจะแฉะ เจ้ากังฟูมีอาการท้องเสียหรือป่าวค่ะ ตอนนี้งดให้อาหารเม็ดแล้วให้กินแต่หญ้าแห้งอัลฟันฟ่าแล้วก็หยดยาแก้ท้องเสียในน้ำให้กิน q*078

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1252: 6 มิ.ย. 11, 20:50 น

เจ้ากังฟูมีอึเหลวสีน้ำตาลเหม็นมากติดอยู่ที่ก้นหนูก็เลยเลิกให้อาหารเม็ดให้กินแต่หญ้าอัลฟัลฟ่ากับน้ำผสมยาแก้ท้องเสีย แต่ตอนนี้เจ้ากังฟูอีออกมาเป็นสีดำแล้วจะมีเมือกคล้ายวุ้นเหลวๆเกาะอยู่ที่อีด้วยแล้วบางคั้งอึที่ออกมาแฉะน้ำ มันคืออาการท้องเสียหรือป่าวค่ะ แล้วจะทำยังไงดีค่ะ

Tags:
Guest
ยิมมี่

ความคิดเห็นที่ #1253: 6 มิ.ย. 11, 23:38 น

ไห้อาหารกระต่ายเช้าเยน ตอนไห้ไห้นานกี่นาทีค่ะ. คือตอนกางวันไปทำงาน มะนไม่ได้กินจะตายรึป่าวค่ะ

Tags:
Guest
สร้อยทอง

ความคิดเห็นที่ #1254: 7 มิ.ย. 11, 00:31 น

ขอถามนะ่คะ่ พอดีว่ากระต่ายคลอดน้องออกมาึ 7 ตัวตอนนี้เหลือ 5 ตัว ค่ะ จะหาบ้านใหม่ให้น้องกระต่าย ทราบไหมค่ะว่าที่ไหนรับบ้างแบบที่เขารักและเลี้ยงดูจริง ๆไม่ทิ้งขว้างอ่ะค่ะ รบกวนด้วยค่ะ q*039 q*039

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1255: 7 มิ.ย. 11, 19:55 น

ตอนนี้อึเจ้ากังฟูเป็นปกติแล้วแต่ยังให้กินน้ำผสมยาแก้ท้องเสียอยู่ แต่อยากถามว่าจะให้กลับมากินอาหารเม็ดได้หรือป่าวหรือให้กินแต่หญ้าแห้งไปก่อน

Tags:
Guest
Lady

ความคิดเห็นที่ #1256: 9 มิ.ย. 11, 02:35 น

ตอบ คุณ ยิมมี่ ก่อนออกจากบ้านก็ใส่ไว้ อาหารเม็ดพอประมาณ ใส่หญ้าแห้งไว้ในกรงเยอะๆ เติมนำไว้ให้เต็ม กลับมาถึงบ้านเมื่อไหร่ก็ค่อยให้ พอจะทนหิวได้ค่ะ

ตอบ คุณ สร้อยทอง ไปโพสท์ในเวบบอร์ดกระต่ายต่างๆ เลือกให้ดีๆนะคะ บางคนเอาไปขายต่อ เอาไปเพาะพันธุ์ รวมถึงเอาไปเป็นอาหารงู ก่อนจะให้ใครก็ตรวจสอบข้อมูลให้ดี เอาชื่อหรือเบอร์ไปเสิร์ชดูก่อนก็ได้ค่ะ หลังจากนี้ก็ทำหมันนะคะ ถ้าไม่พร้อมเลี้ยงเพิ่ม

ตอบ คุณ narak7373 อึมีเมือกคือลำไส้ทำงานผิดปกติ เริ่มแก้ปัญหาจากอาหารก่อนคือให้หญ้าแห้งเยอะๆ
                          งดให้ยาแก้ท้องเสียลองให้เกลือแร่ของสัตว์แทน หากมีอึเหลวต้องงดอาหารอื่นๆให้ได้แค่หญ้าแห้ง เมื่อกระต่ายมีอาการซึม ถ่ายเหลวมาก รีบพาไปหาหมอ อย่ารอดูอาการหรือรักษาเองนะคะ
                          เมื่ออึเป็นปกติ ค่อยๆกลับมาให้อาหารเม็ด ค่อยๆเพิ่มปริมาณทีละนิดจนถึงปกติค่ะ

Tags:
Guest
คนรักกระต่าย

ความคิดเห็นที่ #1257: 9 มิ.ย. 11, 19:11 น

พี่คับกระต่ายของผมมันชอบทำถาดอาหารมันคว่ำน่ะคัับ
ผมอยากทราบว่าเปนเพราะสาเหตุอะไรคับ
เพราะผมให้อาหารมันกินมันก้อกินแต่พอผมไม่ยุบ้านหรือเข้านอนมันชอบทำถาดอาหารมันคว่ำน่ะคับตอบเร็วๆนะคับผมอยากรู้จิงๆนะคับ
ขอบคุณล่วงหน้าคับ

Tags:
Guest
Mr.Macjamesbond

ความคิดเห็นที่ #1258: 10 มิ.ย. 11, 12:56 น

มีเรื่องรบกวนพี่ๆเพื่อนในกระทู้อ่ะครับ คือเลี้ยงกระต่ายไทยไว้คู่นึง ตอนนี้มีเด็กๆเพิ่มมาอีก 7 มีคนรับเลี้ยงไปแล้ว 1 ตอนนี้เหลือรวมกัน 8 ตัว จริงๆอยากจะหาคนช่วยรับเด็กๆไปเลี้ยงแค่บางตัว แต่บังเอิญว่าแม่แฟนมาจากต่างจังหวัด แกไม่อยากให้เลี้ยงอ่ะคับ เลยอยากจะถามว่ามีใครรับเลี้ยงเด็กๆเหล่านี้ได้บ้าง เริ่มโตกันแล้วครับ ตัวพ่อกับแม่กระต่าย 9 เดือน ตัวผู้ทำหมันแล้ว เด็กๆอายุ 2เดือนกว่าๆ ใครสามารถรับเลี้ยงได้ โพสท์ข้อความทิ้งไว้ หรือเมล์มาได้ ที่ chatchanok553@gmail.com สอบถามรายละเอียดได้นะครับ จำเป็นต้องให้จริงๆ

Tags:
add
        ความคิดเห็นที่ #1259: 10 มิ.ย. 11, 22:04 น

อยากรับเลี้ยงกระต่ายอ่ะต้องทำไงอ่ะ

Tags:

หน้า: 1 ... 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 ... 51
ตอบ
ชื่อ:
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
ขอความร่วมมือท่านสมาชิก และผู้ใช้บริการเว็บบอร์ด
ห้ามมิให้มีการเผยแพร่ผลงานอันมีลิขสิทธิ์ทั้งเนื้อหาและภาพของหนังสือพิมพ์ไทยรัฐ
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ: พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ
หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)
:  
ทางสนุก! จะทำการตรวจสอบ
และขออนุญาตไม่แสดงข้อความ
ที่ไม่เหมาะสม ข้อความที่
ก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่
สถาบันชาติ ศาสนา
พระมหากษัตริย์ รวมถึงข้อความที่
เข้าข่ายหลอกลวง การเผยแพร่
ภาพลามกอนาจาร หรือข้อความ
ใดๆ ที่ทำให้ผู้อื่นได้รับความ
เสียหาย บนกระทู้นี้