หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ปิดได้ไหมโงงานยาสูบ  (อ่าน 2806 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 31 พ.ค. 10, 11:36 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

พวกท่านแก้ปัญหาที่ปลายเหตุรึเปล่าครับทำไมต้องห้ามสูบด้วยหละคล้ายๆจะรังแกกันเกินไปมั้งครับถ้าเก่งจริงควรหาทางรักษาพวกที่ติดยาแล้วให้เลิกสูบได้สิมันถึงจะไม่เป็นการรังแกกันและโรงงานที่ผลิตบุหรี่คุณปิดได้ไหมสั่งปิดเลยโรงงานทำได้รึเปล่าตราบใดที่ยังมีการผลิตอยู่คนสูบก็ยังจะเพิ่มขึ้นทุกวันแหละทำได้ไหมปิดโรงงานแล้วรักษาคนสูบให้หายบุหรี่ที่เหลือในท้องตลาดคุณขายในราคาซองละห้าร้อยไปเลยคนคงไม่สูบเพิ่มแน่นอนแต่ต้องปิดโรงงานด้วยนะและห้ามนำเข้าจากที่อื่นด้วยต้นเหตุมันคือโรงงานและราคาถูกหาทางช่วยให้เขาเลิกบุหรี่สิครับไม่ใช่มาห้ามสูบคนที่ไม่สูบก็พากันห้ามได้ดิเห็นใจคนสูบบ้างดิครับถ้าจะให้เป็นธรรมจริงๆก็อย่างที่ว่าแหละหาทางรักษาคนที่ติดบุหรี่ให้เลิกบุหรี่ได้แต่ไม่ใช่แนะนำให้อาบน้ำกินอาหารรสจืดนะผมคนหนึ่งหละที่สูบอยู่อยากเลิกเหมือนกันมันเลิกไม่ได้พวกคุณก็ว่ามันอยู่ที่ใจพูดได้นะคนที่ไม่สูบแต่คนที่เขาสูบทำไม่ได้เพราะมันหาง่ายราคาถูกปิดโรงงานไปเลยและที่เหลืออยู่ในตลาดขายซองละห้าร้อยไปเลยคงจะค่อยหายไปพวกที่คิดจะสูบ
เชิญแสดงความคิดเห็นได้อย่างเต็มที่เลยนะครับไม่ต้องเกรงใจขอบพระคุณทุกๆท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 มิ.ย. 10, 22:54 น โดย xxyl » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 1 มิ.ย. 10, 12:45 น »

พวกท่านแก้ปัญหาที่ปลายเหตุรึเปล่าครับทำไมต้องห้ามสูบด้วยหละคล้ายๆจะรังแกกันเกินไปมั้งครับถ้าเก่งจริงควรหาทางรักษาพวกที่ติดยาแล้วให้เลิกสูบได้สิมันถึงจะไม่เป็นการรังแกกันและโรงงานที่ผลิตบุหรี่คุณปิดได้ไหมสั่งปิดเลยโรงงานทำได้รึเปล่าตราบใดที่ยังมีการผลิตอยู่คนสูบก็ยังจะเพิ่มขึ้นทุกวันแหละทำได้ไหมปิดโรงงานแล้วรักษาคนสูบให้หายบุหรี่ที่เหลือในท้องตลาดคุณขายในราคาซองละห้าร้อยไปเลยคนคงไม่สูบเพิ่มแน่นอนแต่ต้องปิดโรงงานด้วยนะและห้ามนำเข้าจากที่อื่นด้วยต้นเหตุมันคือโรงงานและราคาถูกหาทางช่วยให้เขาเลิกบุหรี่สิครับไม่ใช่มาห้ามสูบคนที่ไม่สูบก็พากันห้ามได้ดิเห็นใจคนสูบบ้างดิครับถ้าจะให้เป็นธรรมจริงๆก็อย่างที่ว่าแหละหาทางรักษาคนที่ติดบุหรี่ให้เลิกบุหรี่ได้แต่ไม่ใช่แนะนำให้อาบน้ำกินอาหารรสจืดนะผมคนหนึ่งหละที่สูบอยู่อยากเลิกเหมือนกันมันเลิกไม่ได้พวกคุณก็ว่ามันอยู่ที่ใจพูดได้นะคนที่ไม่สูบแต่คนที่เขาสูบทำไม่ได้เพราะมันหาง่ายราคาถูกปิดโรงงานไปเลยและที่เหลืออยู่ในตลาดขายซองละห้าร้อยไปเลยคงจะค่อยหายไปพวกที่คิดจะสูบ

แนะนำข้อเสนอของท่านไปยัง

- กระทรวงการคลัง ถนนพระราม 6 แขวงสามเสนใน เขตพญาไท กรุงเทพฯ 10400
โทรศัพท์.02-273-9021 โทรสาร.02-273-9408 หรือสายตรงไปยัง
นายกรณ์ จาติกวณิช รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการคลัง โทร.02-273-9208-9 e-mail : korn@mof.go.th
[size=x-large]......ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำนะครับผมคนเดียวคงมิบังอาจส่งไปที่นั่นหรอกครับขอบคุณครับผม;[/size]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5 มิ.ย. 10, 21:01 น โดย xxyl » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ตอบแทน
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 2 มิ.ย. 10, 09:32 น »

รายได้กว่า45% ประมาณ40000 ล้านบาทต่อปี รัฐได้มาจากการขายบุหรี่ถ้าต้องปิดรง.ยาสูบแล้วจะเอาที่ไหนมาชดเชย หรือเพิ่มการเก็บภาษีดี อย่าคิดตื้นๆ ถ้าเค้าจะปิดเค้าทำไปนานแล้ว คงไม่ให้คุณบอกให้ปิดหรอก ที่สำคัญเค้ากำลังจะแปรรูป(ขาย)ให้เอกชนเอารายได้ส่วนนี้แบ่งกันกิน ที่สหภาพยาสูบเค้าต่อต้านการแปรรูปทุกวันนี้ รัฐได้เงินปีๆหนึ่งไม่ใช่น้อย อยู่ดีๆเอาไปขายแล้วรัฐจะได้อะไร อย่าสมองกลวง
[size=x-large]......รายได้อะไรของพวกคุณเท่าไหร่ก็มีไปสิผมไม่ได้ห้ามไม่ให้มีรายได้คุณกลัวรัฐบาลไม่มีเงินเหรอแล้วคนที่สูบบุหรี่ไม่มีสิทธิที่จะใช้ที่สาธารณะรึไงเขาเสียภาษีเหมือนกันห้ามสูบบุหรี่คุณห้ามได้แต่คุณทำผิดกฎหมายถ้ามีพื้นที่ห้ามสูบคุณก็ต้องมีพื้นที่สำหรับสูบบุหรี่ให้เขาด้วยถ้าตรงใหนเป็นที่ห้ามสูบที่ตรงนั้นต้องจัดพื้นที่สำหรับสูบบุหรี่ด้วยคุณผู้แสดงความคิดเห็นผมว่าคุณใช้อารมณ์มากไปไหมใครหละสมองกรวงขอบคุณสำหรับความคิดเห็น;[/size]]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3 มิ.ย. 10, 16:38 น โดย xxyl » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
mom
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 2 มิ.ย. 10, 10:29 น »

พวกที่สูบบุหรี่ หาเรื่องใส่ตัว พวกนี้เวลาเป็นอะไรไปอย่าไปรักษาให้ เปลืองงบประมาณแผ่นดิน
เหมือนพวกไม่สวมหมวกันน็อก เอาหัวไปโขกพื้นเล่น ก็อย่้าไปรักษามัน เพราะเป็นความต้องการของเขาเอง
คนเรา ชอบหาเรื่องไม่ดีใส่ตัว มันง่าย
แต่เรื่องดีๆ ไม่ค่อยชอบทำกัน มันยาก
[size=x-large]......ขอบคุณความคิดเห็น คุณไม่สูบบุหรี่ก้แล้วไปเอาไปเปรียบกันได้ไงกับหมวกกันน๊อคมันคนละเรื่องเดียวกันเลยนะครับผมสูบบุหรี่ผมอยากเลิกให้หาทางช่วยนะคนที่ใส่หมวกเขาบอกให้ใส่หมวกให้เขาไหมหละมันคนละเรื่องกัน คนที่ติดไปแล้วอยากเลิกนี่คุณว่าไม่ดีเหรอทำผืดแล้วแก้ไขได้นี่แม้แต่องคุลิมาลเขาฆ่าคนมาตั้งเยอะพระพุทธเจ้ายังโปรดเลยนี่คุณจะใจดำไปหน่อยมั้งผมว่า;[/size]]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3 มิ.ย. 10, 16:44 น โดย xxyl » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
สัจธรรม
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 2 มิ.ย. 10, 12:17 น »

พวกที่สูบบุหรี่ หาเรื่องใส่ตัว พวกนี้เวลาเป็นอะไรไปอย่าไปรักษาให้ เปลืองงบประมาณแผ่นดิน
เหมือนพวกไม่สวมหมวกันน็อก เอาหัวไปโขกพื้นเล่น ก็อย่้าไปรักษามัน เพราะเป็นความต้องการของเขาเอง
คนเรา ชอบหาเรื่องไม่ดีใส่ตัว มันง่าย
แต่เรื่องดีๆ ไม่ค่อยชอบทำกัน มันยาก

มันก็คงเหมือนกับที่วันหนึ่งไม่อยากให้คนกินหมาก ปูย่าตายายคุณกินหมากหรือเปล่า
แล้วถ้าวันหนึ่งมีกฏหมายบอกว่า ถ้าขับรถเก๋งคนเดียว ถือว่ามีความผิด คนมีรถหลายคันแล้วชอบไปใครไปมันก็คงเซ็ง
คุณอาจโชคดีที่ไม่สูบบุหรี แต่ อาจมีบางคนที่เป็นครู อาจารย์ หรือ คนที่คุณเคารพ เขาสูบนะ ฝากเดินไปบอกเขาหน่อย
ขอใช้คำพูดคุณหน่อยนะ อย่าหาเรื่องใส่ตัว เปลืองงบแผ่นดิน 5555
[size=x-large]......ใช่ๆใช่เลยพี่ ขอบคุณมากพี่;[/size]]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3 มิ.ย. 10, 16:48 น โดย xxyl » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
คนไม่กลวง
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 2 มิ.ย. 10, 19:09 น »

รายได้กว่า45% ประมาณ40000 ล้านบาทต่อปี รัฐได้มาจากการขายบุหรี่ถ้าต้องปิดรง.ยาสูบแล้วจะเอาที่ไหนมาชดเชย หรือเพิ่มการเก็บภาษีดี อย่าคิดตื้นๆ ถ้าเค้าจะปิดเค้าทำไปนานแล้ว คงไม่ให้คุณบอกให้ปิดหรอก ที่สำคัญเค้ากำลังจะแปรรูป(ขาย)ให้เอกชนเอารายได้ส่วนนี้แบ่งกันกิน ที่สหภาพยาสูบเค้าต่อต้านการแปรรูปทุกวันนี้ รัฐได้เงินปีๆหนึ่งไม่ใช่น้อย อยู่ดีๆเอาไปขายแล้วรัฐจะได้อะไร อย่าสมองกลวง

คนนี้

สมองกลวงตัวจริงอ่ะ

สุดยอดแห่งความเกรียนด้วยอ่ะ

ฮ่าๆ

[size=x-large].....พี่ว่างั้นเหรอพี่แล้วแต่พี่ว่านะคงใช่มั้งขอบคุณความคิดเห็นพี่.
;[/size]]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3 มิ.ย. 10, 16:51 น โดย xxyl » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
คนไม่ลวง
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 3 มิ.ย. 10, 00:16 น »

แล้วหวยใต้ดินละแก้ได้เมื่อไรละนายกขี้เหล่
[size=x-large]......ช่างมันเถอะพี่เรื่องหวยน่ะมันพอได้เงินใช้อยู่บ้างมาหาทางรักษาผมที่ติดบุหรี่เนี่ยคนอื่นด้วย;[/size]]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3 มิ.ย. 10, 17:01 น โดย xxyl » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 3 มิ.ย. 10, 15:33 น »

ไม่เห็นด้วยถ้าจะปิดโรงงานผลิดบุหรีทางที่ดีควรเปิดเพิ่มด้วยซ้ำราคาจะได้ไม่แพงพวกที่สูบๆกันอยู่ในประเทศไทยเห็นบอกมีเยอะจะได้ตายเร็วๆเพราะห้ามก็แล้วขอร้องก็แล้วไม่ยอมหยุด ส่งเสริมเสียเลยยุให้สูบมากๆจะได้ตายไวๆ q*013q*013q*048q*048q*020q*020
[size=x-large]......ทำไมคุณพี่ถีงได้กล่าวเยื่องนั้นหละครับผมติดผมอยากเลิกเนี่ยในเมื่อบอกว่ามันไม่ดีจะเก็บไว้ทำอะไรหละไปห้ามก็ไปห้ามตอนเขาติดแล้วมันจะห้ามได้ไหมหละครับก็มันติดแล้วหาทางรักษาสิไม่ใช่มาซ้ำเติมพี่คิดว่าคนตายเพราะบุหรี่มากกว่าอุบัติเหตุเหรอรู้ว่ามันไม่ดีแล้วไม่เห็นด้วยกับการปิดโรงงานจะเก้บไว้ทำไม;[/size]]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3 มิ.ย. 10, 16:57 น โดย xxyl » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 3 มิ.ย. 10, 17:09 น »

[ความคิดเห็นมีหลายแนวทาง ทางที่ดีนะอย่างที่ว่าไปแล้วรีบหาทางรักษาคนที่ติดให้เลิกได้จะเป็นบุญอย่างมากเลยและก็ถ้าจะห้ามสูบในที่สาธารณะคุณก็ต้องหาที่สูบให้ด้วยคนที่สูบบุหรี่ก็มีสิทธิ์ที่จะใช้ที่สาธารณะเหมือนๆกันกับคนไม่สูบบุหรี่ กฎหมายของพวกคุณบอกเองนี่ว่าถ้าที่ใหนห้ามสูบต้องจัดที่สูบไว้ด้วยถ้าไม่จัดผิดกฎหมายพวกคุณจะทำผิดกฎหมายเองแล้วนะครับถ้าห้ามสูบตรงใหนต้องจัดที่สูบให้ด้วยในฐานะที่เป็นพลเมืองเสียภาษีให้รัฐเหมือนกันอย่าลำเอียงนะบอกให้ ][/size]
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
sms
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 4 มิ.ย. 10, 10:09 น »

โรงงานยาสูบเอาเงินที่คนส่วนใหญ่เรียกว่า เงินบาป ช่วยเหลือสังคมตลอดโดยที่ไม่มีสื่อไหนมาทำข่าวให้เลย เช่น มอบเครื่องคอมพิวเตอร์ให้โรงเรียนต่างจังหวัด หรือบริจาคเงินช่วยตำรวจทั้งเจ็บ และตาย เด็กกำพร้า ผู้ที่ประสบภัยจากเหตุการณ์ต่าง ๆ ถ้าปิดโรงงานไปแล้วพวกคุณนึกถึงพนักงานของโรงงานหรือไม่ และพวกชาวไร่จะไปขายใบยากับใคร รายได้ของประเทศจะเป็นอย่างไร พวกคุณรู้กันบ้างไหม
มันจะเป็นเงินบบาปรึเงินบุญอะไรก็แล้วแต่เขามาห้ามคนสูบบุหรี่ในที่สาธาณะโดยไม่จัดที่สูบให้นี่นาเขาบอกเองนี่ว่าอยากให้คนงดและเลิกสูบบุหรี่ก็มีทางเดียวคือปิดโรงงานในเมื่ออยากได้เงินบาปเงินบุญเพื่อเกื้อหนุนกันอยู่ก็ทำไปสิอย่ามาห้ามคนสูบคนสูบบุหรี่ไม่มีสิทธิ์ในที่สาธรณะเลยรึไงห้ามเขาสูบก็ควรจะจัดให้มีที่สูบได้บ้างสิคุณก็อ่านให้เข้าใจหน่อยก่อนจะว่าอะไรต่ออะไร แต่ก็ขอบคุณที่แวะมาให้ความคิดเห็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5 มิ.ย. 10, 21:11 น โดย xxyl » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 4 มิ.ย. 10, 14:26 น »

คนตั้งกระทู้ ว่าอย่างงั้นก็ไม่ถูกนะครับ
การสั่งปิดโรงงานยาสูบ น๊ะ ไม่ใช่เรื่องง่ายๆ ในใจก็อยากให้ปิดไปเลย
คนงานในโรงงานหลายร้อยคน ทำอย่างไร?
เกษตรกรผู้ปลูกใบยาสูบจะทำอย่างไร?
ผู้ประกอบการโรงบ่มใบยาจะทำอย่างไร?
รวมๆแล้วหลายพันครอบครัวนะครับ
ต้องค่อยเป็นค่อยไป หักดิบไม่ได้หรอกครับ
เหมือนคนอยากเลิกสูบบุหรี่ ก็เช่นกัน อยู่ที่ใจจริงๆครับ
ผมเองก็เคยสูบเฉลี่ยวันละซอง ปัจจุบันเลิกโดยเด็ดขาดแล้วครับ
มีหลายๆวิธีการที่นำมาใช้ สุดท้ายก็ใจเรานั้นแหละครับ
อยากนักก็ลองเอาแบงค์ห้าร้อย หรือแบงค์พันมามวนใบยาซิครับ
(มิได้มีเจตนาหมิ่นพระบรมเดชานุภาพนะครับ)
เพียงอยากให้ทราบถึงว่าจะสูบบุหรี่มวนละ 500-1000 บาทคุณยังจะสูบไหม?

[size=x-large]......ขอบคุณคำแนะนำที่ว่าผมเนี่ยกล่าวไม่ถูกต้องแล้วเขาห้ามคนสูบทำไมในที่สาธารณะถ้ามีที่ห้ามก็จัดที่สูบให้หน่อยสิคนสูบไม่ใช่มีแต่ผมคนเมื่อไหร่หละหลายคนนะลองเทียบดูสิกับคนที่คุณอ้างมาคุณเลิกได้ผมว่าคุณเก่งใจคุณแข็งแต่ผมใจไม่แข็งเหมือนคุณ;[/size]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5 มิ.ย. 10, 21:26 น โดย xxyl » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
คนเสื้อขาว
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 5 มิ.ย. 10, 01:32 น »

คนที่่่ชอบการสูบบุหรี่ให้ลองสมมติคุณมาเป็นคนไข้อัมพาต หรือโรคปอด แล้วคุณจะได้รู้ว่ามันทรมานแค่ไหนก่อนสายเกินไป

อย่าให้ต้องเป็นภาระกับคนที่คุณรักเพียงเพราะสารเคมีในบุหรี่เลย

เป็นกำลังใจให้

ยุคนี้เสรีการค้า ใช้อุบายทุกอย่างให้ได้เงิน ทั้งที่มันเป็นของอันตรายต่อร่างกาย

[size=x-large]......ขอบพระคุณๆคนเสื้อขาวอย่างมากเลยนะครับที่ให้กำลังใจคุณว่าก่อนจะสายเกินไปงั้นเหรอมันสายไปแล้วครับผมติดมันแล้วเป้นทาสมันไปแล้วคนที่เลิกได้ผมยอมรับเลยว่าเขาเก่งมากๆๆๆๆๆๆๆๆแต่ผมไม่เก่งเหมือนเขาเลยแย่นะว่าไหม;[/size]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5 มิ.ย. 10, 21:18 น โดย xxyl » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
พนักงานโรงงานยาสูบ
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 6 มิ.ย. 10, 10:59 น »

[[[color=navy]size=large]size=medium] [color=red ]จากใจพนักงานโรงงานยาสูบ กระทรวงการคลัง คนที่ตั้งกระทู้นี้ให้ปิดโรงงานยาสูบ ทราบมั๊ยว่ารัฐบาลได้เงินจากโรงงานยาสูบปีละ 4,000 กว่าล้านบาทต่อ ปี ไม่รวมส่วนที่โรงงานยาสูบบริจาคให้การกุศลที่ต่าง ๆ อีกปีละไม่รู้เท่าไหร่ การที่จะสั่งให้ปิดโรงงานยาสูบไม่ใช่เรื่องฉลาด สู้ต่อต้านไม่ให้บุหรี่นอกราคาถูกเข้ามาตีตลาดบุหรี่ไทยง่าย ๆ ไม่ดีกว่าหรือ ตอนนี้รัฐบาลขึ้นภาษีบุหรี่ไทยเยอะมากทำให้บุหรี่ไทยเช่นกรองทิพย์ ราคาไม่ต่างจากบุหรี่นอกสักเท่าไหร่ เทียบระหว่างบุหรี่ตรากรองทิพย์ กับ บุหรี่ตราแอลเอ็ม ทำให้ผู้ที่นิยมสูบบุหรี่นอกหันไปบริโภคบุหรี่แอลเอ็ม แทนกรองทิพย์ เงินตราไหลออกนอกประเทศ ไม่ทราบว่ารัฐบาลแก้ปัญหาให้คนเลิกสูบบุหรี่ภาษาอะไร ไทยเสียเปรียบมาก เหมือนเป็นใจให้บุหรี่นอกเข้ามาตีตลาดบุหรี่ไทยให้เจ๊งกันไป ทั้งที่ผลกำไรรัฐบาลก็เป็นฝ่ายได้อยู่ฝ่ายเดียวโดยที่ไม่ต้องช่วยโฆษณา ประชาสัมพันธ์อะไร (ได้ข่าวจากวงในว่ามีคนของรัฐบาลรู้เห็นเป็นใจกับบริษัทต่างชาติให้ขึ้นภาษีบุหรี่ไทยมากเพื่อคนจะได้หันไปสูบบุหรี่เพราะราคาต่างกันแค่ไม่กี่บาท) คนผลิตบุหรี่อย่างเราไม่ต้องเคยต้องการให้คนไทยเป็นทาสบุหรี่หรอก ไม่มีใครอยากเห็นลูกหลานไทยเดินพ่นควันบุหรี่ตามท้องถนน แต่ที่ยังต้องการให้มีโรงงานยาสูบคงอยู่เพราะอยากให้โรงงานยาสูบยังเป็นของคนไทย หรืออยากให้บริษัทต่างชาติเข้ามาเป็นเจ้าของกิจการโรงงานยาสูบในประเทศไทย แล้วนำเงินออกนอกประเทศ ต่อไป ต่างชาติคงไม่ยึดแค่โรงงานยาสูบหรอก คงจะยึดทุกอย่างของไทยไปหมด โดยมีคนไทยรู้เห็นเป็นใจโดยเฉพาะผู้ที่มีอำนาจ เซ็นให้ต่างชาติเข้ามากอบโกยทุกอย่างของไทยไป ทำได้โดย นึกถึงเงิยที่ตัวเองจะได้อย่างเดียว โดยไม่นึกถึงประเทศชาติ หรือคนที่ตั้งกระทู้นี้อย่างให้เป็นเช่นนั้นหรื

size=x-large]......
คุณพนักงานโรงงานยาสูบครับคุณอ่านกระทู้ผมเข้าใจไหมครับอ่านให้ดีๆนะครับผมไม่ได้บอกให้ต่างชาติเข้ามาสร้างโรงงานแทนนะครับและผมนี่นะใจจริงไม่อยากให้ปิดหรอกถ้าไม่รังแกกันเกินไปผมไม่ได้สนับสนุนบุหรี่นอกนะผมยังบอกอีกว่าถ้าปิดแล้วห้ามนำเข้าบุหรี่นอกด้วยนั่นไงอ่านให้หมดสิครับในเมื่อมันได้เงินคุณก็ทำไปสิไม่ได้ว่าแต่มาห้ามสูบทำไมแค่ขอสิทธิ์ในที่สาธารณะหน่อยให้คนสูบบ้างสิคนสูบบุหรี่ก็เสียภาษีนะครับผมก็ว่าอย่างนั้นถ้าจะมาห้ามกันสูบโดยที่ไม่จัดที่สูบให้ก็ปิดไปเลยโรงงานทำได้ไหมปิดได้ไหมผมว่าถ้าปิดไม่ได้จงหาที่ในที่ที่ห้ามสูบให้มีที่สูบบ้างนี่นะคุณสมมติว่ารัฐปิดรัฐต้องเป็นคนรับผิดชอบเรื่องรายได้ของพนักงานทั้งหมดคุณอย่าวอรี่ไปเลยผมบอกให้นะคุณผมไมม่อยากให้เป็นเหมือนที่คุณว่าแน่นอนผมว่าไปก็เพราะว่ารัฐรังแกคนที่สูบบุหรี่คุณไม่สูบคุณไม่รู้หรอก ขอบคุณความคิดเห็นครับ [/b][/size]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6 มิ.ย. 10, 15:05 น โดย xxyl » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
งุงงิง
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 6 มิ.ย. 10, 12:08 น »

คนตั้งกระทู้ ว่าอย่างงั้นก็ไม่ถูกนะครับ
การสั่งปิดโรงงานยาสูบ น๊ะ ไม่ใช่เรื่องง่ายๆ ในใจก็อยากให้ปิดไปเลย
คนงานในโรงงานหลายร้อยคน ทำอย่างไร?
เกษตรกรผู้ปลูกใบยาสูบจะทำอย่างไร?
ผู้ประกอบการโรงบ่มใบยาจะทำอย่างไร?
รวมๆแล้วหลายพันครอบครัวนะครับ
ต้องค่อยเป็นค่อยไป หักดิบไม่ได้หรอกครับ
เหมือนคนอยากเลิกสูบบุหรี่ ก็เช่นกัน อยู่ที่ใจจริงๆครับ
ผมเองก็เคยสูบเฉลี่ยวันละซอง ปัจจุบันเลิกโดยเด็ดขาดแล้วครับ
มีหลายๆวิธีการที่นำมาใช้ สุดท้ายก็ใจเรานั้นแหละครับ
อยากนักก็ลองเอาแบงค์ห้าร้อย หรือแบงค์พันมามวนใบยาซิครับ
(มิได้มีเจตนาหมิ่นพระบรมเดชานุภาพนะครับ)
เพียงอยากให้ทราบถึงว่าจะสูบบุหรี่มวนละ 500-1000 บาทคุณยังจะสูบไหม?

[size=x-large]......ขอบคุณคำแนะนำที่ว่าผมเนี่ยกล่าวไม่ถูกต้องแล้วเขาห้ามคนสูบทำไมในที่สาธารณะถ้ามีที่ห้ามก็จัดที่สูบให้หน่อยสิคนสูบไม่ใช่มีแต่ผมคนเมื่อไหร่หละหลายคนนะลองเทียบดูสิกับคนที่คุณอ้างมาคุณเลิกได้ผมว่าคุณเก่งใจคุณแข็งแต่ผมใจไม่แข็งเหมือนคุณ;[/size]

บุหรี่สิงคโปร์ว่า ประเทศใกล้เคียงเงินแพงกว่ายังตกตัวละ20เอง?
size=x-large]......คุณหมายความว่าไงคุณเทียบราคาบุหรี่นี่คุณคิดยังไงของคุณคุณว่าราคาบุหรี่ไทยนี่ราคาถูกไปใช่ไสาหร่ายากให้ราคาแพงกว่าสิงคโปรรึไงผมไม่ห้ามเลยที่จะขายราคาแพงๆขายไปเลยตัวละร้อยบาทก็ขายไปเลยคนที่คิดจะสูบจะได้ไม่ต้องคิดไม่ต้องติดมันเหมือนผมเอาเลยขายไปเลยราคาแพงได้เท่าไหร่ยิ่งดีผมจะได้เลิกได้บ้างเอางี้ลองขายซองละสองพันบาทไปเลยคุณไปบอกเขานะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6 มิ.ย. 10, 15:14 น โดย xxyl » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 6 มิ.ย. 10, 15:24 น »

พวกคุณเข้าใจว่าผมอยากให้ปิดโรงงานยาสูบเหรอผมว่าในกรณีที่มาห้ามสูบก้ต้องปิดไปเลยได้ไหมผมไม่ได้บอกให้ปิดนี่คุณพื้นที่สาธารณะนั่นนะขอให้สิทธิ์คนสูบบ้างสิจัดเลยที่สูบจะมาห้ามอย่างเดียวได้ไงถ้าห้ามแล้วมันต้องมีที่สูบได้บ้างไม่ใช่ห้ามอย่างเดียวพวกคุณอยาลืมนะครับว่าที่ตรงนั้นพวกเราชาวไทยนี่นะใช้ร่วมกันก็ต้องมีสิทธิ์เท่าเทียมกันสิรึคุณว่าไงบางคนกลัวตกงานกลัวขาดรายได้นี่มันอะไรกันกลัวขาดรายได้แล้วมาห้ามคนสูบมาจำกัดสิทธิส่วนบุคคลมันถูกที่ใหนถ้าเข้าไปสูบในที่ส่วนบุคคลก็ว่าไปอย่างนี่มันที่สาธารณะเข้าใจไหมคำว่าสาธารณะทำความเข้าใจในคำว่าสาธารณะให้ดีๆนะครับ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 6 มิ.ย. 10, 15:35 น »

พื้นที่ที่เขามีสิทธิ์ที่ห้ามคนสูบบุหรี่ได้ก็คือที่ตรงนั้นมีเจ้าของครอบครองโดยกรรมสิทธิ์หรือแม้แต่ที่ที่มีเจ้าของครอบครองโดยกรรมสิทธิ์ก็แล้วแต่ถ้ามีพื้นที่ห้ามสูบบุหรี่กฎหมายระบุไว้เลยลว่าต้องจัดหาที่สูบบุหรี่ไว้ด้วยถ้ามีแต่ที่ห้ามสูบไม่จัดที่สูบไว้ถือว่ามีความผิดแต่นี่รัฐจะมาห้ามสูบในที่ที่เป็นสาธารณะที่เขาใช้กันโดยส่วนรวมจะทำได้ไงนอกจากจะไม่มีความเป็นธรรมแก่ผู้สูบบุหรี่พวกคุณไม่สูบพากันทำได้เห็นคนสูบเป็นไรไปเนี่ยสูบบุหรี่ในที่สาธารณะนี่นะไม่ได้นี่แหละคือการรังแกกันหละให้มันมีความเป็นกลางบ้างนะครับจะทำอะไรก็อย่าลืมว่าคนไทยทุกคนมีสิทธิ์ในผืนแผ่นดินไทยเท่าเทียมกันหมด
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 6 มิ.ย. 10, 20:43 น »

โห ผมลงทุนไปเยอะแล้วนะครับจะให้หยุดได้ไง ถ้าจะหยุดได้ต้องหยุดขายเหล้าด้วยครับ

พี่จ๋าพี่ลงทุนไปเท่าไหร่แล้วหละพี่ไปคิดเอากับรัฐบาลนะพี่นะแค่ให้ปิดอย่างเดียวนี่ก็แย่แล้วพี่จะให้ปิดเหล้าด้วยเหรอพี่ถ้างั้นก็เห็นด้วยเลยนะพี่นะพี่เอาไงก็เอางั้นนะพี่นะ ขอบคุณความคิดเห็นเพิ่มเติมมาในส่วนอื่นนะพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 มิ.ย. 10, 22:44 น โดย xxyl » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 7 มิ.ย. 10, 09:31 น »

-*-
สงสัยจะเคลียด
ไปนั่งกินน้ำปั่นกันไหม
ให้ปรับทุกข์นะ
เผื่ออะไรอะไรจะดีขึ้น
น้ำปั่นเหรอน้ำปั่นที่เขาใส่เหล้าด้วยนั่นนะใช่ป่าวพี่ถ้างั้นคงแย่กันไปใหญ่เลยพี่ผมติดบุหี่นี่ก็แย่แล้วครับพี่จะให้ผมติดน้ำปั่นอีกเหรอว่าแต่พี่เลี้ยงนะผมจะมากินพี่อยู่แถวใหนพี่ผมอยู่ตลิ่งชันขอบคุณที่แวะมาแจมนะพี่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 มิ.ย. 10, 22:21 น โดย xxyl » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
miat
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 7 มิ.ย. 10, 11:23 น »

ขยันรณรง๕ ให้ประชาชนลด เลิก สูบบุหรี่ แต่ไหนจะผลิตยี่ห้อใหม่ๆออกมาและราคาถูก แล้วจะรณรงค์ไปหาพระแสงอะไร ถ้าคุณแน่จริงบุหรี่ขยับขึ้นไปเลยเป็นราคาซองละ 500 - 1000 บาท ไม่ต้องมีราคาถูกๆ ห้ามขายแยกมวนหรือซอง ขายยกแพคไปเลย ออกกฏหมายก็ใข้มงวด จับจริงปรับจริง ไม่ใช่ออกมาแค่ขู่
ใช่พี่ผมก็ว่างั้นแหละครับขายไปเลยแพงๆเลยไม่ว่ากันผมจะได้ไม่มีเงินซื้อจะได้อดได้บ้างลองดูซักตั้งขอบคุณความคิดเห็นนะพี่นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 มิ.ย. 10, 22:27 น โดย xxyl » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
Marlboro
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 7 มิ.ย. 10, 11:52 น »

ห้ามขายห้ามสูบในประเทศไทย ใครจะขายเมือ
นอกก็ไป ให้รู้กันไปไม่มีขายหรือนำเข้าในปรเทศแค่นี้ก็เลิกได้อย่าเห็นแก่เงินรายได้ปัญหามีมานานต้องจริงใจในการแก้ปัญหา
ผมจะได้ไม่ต้องเสียตังและเลิกสูบได้ กล้าๆหน่อยอย่าเห็นแก่เงินรายได้ แน่จริงดำเนินการเลย
แม่นแล้วพี่แม่นแล้วใครมีส่วนเกี่ยวข้องรีบทำตามพี่เขาว่ามาเลยนะครับขอบอกขอบคุณความคิดเห็นนะพี่นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 มิ.ย. 10, 22:36 น โดย xxyl » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 7 มิ.ย. 10, 22:49 น »

กระผม จ ข ก ท ต้องขอประทานอะภัยท่านทั้งหลายมา ณ ที่นั้เป็นอย่างสูงด้วยกระผมพิมพ์คำว่าโรงงานผิดไปกลายเป็นโงงานหวังว่าคงให้อะภัยกระผมนะครับ ขอบคุณครับผม
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 9 มิ.ย. 10, 13:01 น »

.....ควันบุหรี่แค่นิดเดียวถ้าเห็นเขาสูบก็เดินหนีได้หรือถ้าเดินไม่ได้แล้วก็ขอเขาเป็นรายบุคคลไปสิใครสูบอยู่ตรงนั้นนี่อะไรมาห้ามสุบหมดเลยในที่สาธารณะควันอย่างอื่นมีเยอะแยะทำไมไม่แก้ไขหละอย่างเช่นโรงงานอุตสาหกรรมทั้งหลายควันจากท่อไอเสียรถยนต์หละทำไมไม่ดูแลไปดูแลสิมายุ่งอะไรกะควันบุหรี่แค่นิดเดียวเนี่ยอยากรู้จังเลยว่างมากรึไงไปจัดการกับควันอย่างอื่นที่มันมีมลพิษมากๆสิอย่ามายุ่งมันมากนักควันบุหรี่เนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิ.ย. 10, 23:06 น โดย xxyl » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 10 มิ.ย. 10, 22:58 น »

.....ประกาศบ้านใครอยู่ใกล้โรงงานยาสูบช้วยดูหน่อยสิว่าเขาปิดรึยังรีบปิดเลยนะผมจะได้เลิกสูบซะทีพนักงานที่เกี่ยวข้องไม่เอาเงินชดเชยที่รัฐบาลให้เขาหางานให้ทำด้วยถ้ากลัวตกงานokนะ
Tags:
Guest
ออกซิเจน
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 11 มิ.ย. 10, 20:32 น »

นั่นซิ น่าจะทำตู้สูบบุหรี่ ให้คนสูบเข้าไปสูบแล้วปิดประตูซะอย่าให้ควันออกจากตู้ เสร็จแล้วก็กดปุ่มสลายควันก่อนจึงจะเปิดตู้ได้ แค่นี้ก็สิ้นเรื่อง
จะมาเสียเงินงบรณรงค์ให้เลิกสูบทำไม เสียดายตังค์ เราว่า การเล่นเผาไฟ เผาไม้ มันอยู่ในยีนของมนุษย์นะ อย่าไปฝืนธรรมชาติเลย ใครอยากสูบก็สูบไปเถอะ แต่ขอสำหรับคนที่ไม่อยากหายใจเอาควันบุหรี่เข้าปอดก็ช่วยป้องกัน ควันให้เขาหน่อย เท่านี้ก็จบ ทำตู้สูบปิดสนิทซะอย่างที่บอก q*039
บอกได้คำเดียวว่าอึ้งๆจริงๆgood i dia จริงๆ โดนมากๆตรงประเด็นเป๊ะเลยเลยถ้าเป็นปืนก็แม่นเหมือนจับวางเลยท่านเอ๋ยผมพอใจในคำแนะนำจริงๆคะแนน 100 ผมให้ 1000 คะแนนเลยครับไปดูกระทู้ทายผลบอลทางเอสเอ็มเอสให้ด้วยนะครับรบกวนอีกนิดนึ่งนะครับ ช่วยไปชี้แนะหน่อยครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงเลยสำหรับความคิดเห็นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มิ.ย. 10, 23:36 น โดย xxyl » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 12 มิ.ย. 10, 01:36 น »

ผมก็สูบครับ ในที่ห้ามสูบประจำ เพราะคนอื่นก็ทำกัน ดูดกันใต้ป้ายสูบบุหรี่ปรับ 2000 เนี่ย ยามหน้าตึกนั่งหาว

รู้สึกบางประเทศ จะเก็บภาษีบุหรี่แพงมาก แล้วสุดท้ายเอาภาษีตรงนี้ไปช่วยรักษาคนเป็นโรคมะเร็ง ironic ดี แต่ใช้กับประเทศเราคงไม่น่าจะได้ผลนัก ถ้าภาษีแพง ของเถื่อนก็คงมาเยอะ ขนาดสิ่งเสพย์ติดบางอย่างผิดกฎหมายชัดเจนยังเกลื่อนเลย

.....พี่จ๋างดสูบในที่ที่มีป้ายห้ามด้วยนะครับแล้วมองหาที่ให้สูบแล้วค่อยสูบนะพี่ครับถ้าไม่มีที่ให้สูบแจ้งไปให้เขาจัดหาให้เลยพี่มีจุดห้ามมันต้องมีจุดผ่อนผันด้วยมันถึงจะถูกพี่ว่าไหม ขอบคุณความคิดเห้นครับผมอย่างอื่นอย่าไปพูดถึงเลยเอาแค่เรื่องของเรารงนี้ก่อนแล้วค่อยว่าเรื่องอื่นทีหลังครับยังไม่จบง่ายๆแน่นอน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มิ.ย. 10, 10:57 น โดย xxyl » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
งง งง
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 12 มิ.ย. 10, 10:59 น »

สังเกต กันไหม ว่าทำไมคนเราสมัยนี้ ภูมิต้านทาน อ่อนแอลงมากๆ แพ้ โน่น แพ้นี่ เลยต้องมีการออกกฎหมายต่างๆ มาบังคับใช้ สมัยก่อนทำไม คนสูบบุรีมากมาย ตามรถเมล์มั่ง โรงหนังมั่ง แต่กลับทนทาน ผิดกับสมัยนี้ ได้กลิ่น ตุๆ นิดหน่อย จะเวียนหัว อาเจียน แสดงให้เหตุถึง ปัญหาสุขภาพที่อ่อนแอ ขาดภูมิต้านทาน ซึ่งมักเกิดกับคน รุ่นใหม่ๆ ที่ไม่ทนทาน รักสบาย เอะอะ ก็จะเป็นไข้

ด้วยความคิดแบบเป็นกลางๆนะ ปัญหาต่างๆ เกิดจากคนที่มีภูมิต้านทานไม่ดีเองล่ะ แล้วก็หาเรื่องโทษ ส่งนั้นสิ่งนี้ จริงอยู่การสูบบุรหรี่มาก เกินไป เป็นอันตราย แต่คิดว่าการสูบแต่น้อย ก็เป็นยาระบาย อ่อนนะ แล้วแต่มุม มอง
อือคนนี้ช่างสังเกตุนะข้อสังเกตุนี้ดีนะใช่ด้วยคนรุ่นใหม่นี่นะอ่อนแอมากๆเลยสาเหตุจากอะไรผมขอเดาเลยนะว่าสาเหตุมาจากไม่ได้รับภูมิต้านทานโรคจากมารดาเพราะคุณแม่ส่วนใหญ่เลี้ยงคุณลูกด้วยนมอย่างอื่นซึ่งไม่ใช่นมคุณแม่คุณลูกบางคนแทบไม่ได้เหยีบดินเลยมั้งภูมิต้านทานโรคจึงไม่มีไงคุณ ส่วนตัวของผมขอร้องให้คุณแม่ทั้งหลายกรุณาเลี้ยงคุณลูกๆด้วยน้ำนมของคุณแม่เองด้วยนะครับซักหกเดือนเป็นอย่างน้อยคุณลูกๆทั้งหลายจะได้แข็งแรงครับผม เกี่ยวกันไหมเนี่ย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มิ.ย. 10, 09:45 น โดย xxyl » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 23 มิ.ย. 10, 15:02 น »

ผมขอเสนอทำตู้สูบบุหรี่ไว้ข้างกันกับป้ายรถเมย์นะถ้าไม่ปิดโรงงานยาสูบสำหรับที่กินเหล้าไม่ต้องทำก็ได้เอาตามนี้เลยนะครับ q*050q*043
Tags:
Guest
ดึๆๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 27 มิ.ย. 11, 12:57 น »

งั้นถ้าจะให้สงสารคนโรงงานยาสูบ ต้องสงสารพวกโรงงานยาบ้า ด้วยไหม
ทุกคนมีปัญหาเรื่องเงินทองกันทั้งนั้น แล้วยังจะมาปั่นทอนกันด้วยของนรกพวกนี้อีก ทั้งที่ไม่ได้สูบด้วยเลย คนที่ลำบากคือส่วนรวม ไม่ใช่เฉพาะครอบครัวผู้ผลิต ขนาดจะปิดยังเห็นแก่ตัว นอกจากยาสูบแล้วทำอะไรกันไม่เป็นแล้วหรือ ปัญญามันต้องมากกว่าบุหรี่สิ อย่าให้ความคิดมันสั้นลงเหมือนขี้เลี่อย...เอ๊ยขี้บุหรี่ที่มันจุด
q*038เอ้ยมาตอบตอนใหนวะแอบมาด่าใครรึเปล่า
เฮ้อกลุ้มบางคนหาว่าเราบอกปิดโรงงาน
จริงๆแล้วเราแค่ถามว่าปิดได้ไหมโรงงานไม่ได้สั่งให้ปิดอ่าานกันยังไงเนี่ย q*078

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 ก.ค. 11, 19:22 น โดย xxyl » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม