หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 16

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: คุยกันเรื่องปลูกยางพารากับdongbata  (อ่าน 7269 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« ตอบ #225 เมื่อ: 7 ก.ย. 10, 16:09 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

แทนที่จะเปิดไฟส่องเมีย ดันไปเปิดไฟส่องพระ ฮ่าๆๆๆ เมียไม่จับเจ้าขาวโยนใส่ก็บุญแล้วลุง ฮ่าๆๆๆๆ ....เอิ๊กกกกกกก

ลุงครับ ฉันส่งข้อความใส่กล่องของลุงแล้ว ยังไงพรุ่ีงนี้ค่อยว่ากันใหม่ครับ วันนี้ฉันต้องไปเรียน(อีกแล้ว)

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #226 เมื่อ: 7 ก.ย. 10, 22:24 น »

ลุงจ๊อก ลุงจวบครับ ขอโทษด้วยครับ ตอนนี้ดงบาทามีเรื่องทำสะสางให้เสร็จ จะกลับมาเร็ววันครับ ..
ขอบคุณครับที่เป็นห่วงน้องขวัญข้าว ตอนนี้อาการดีขึ้นบ้างแล้วครับ หมอบอกว่าเป็นไข้ตามฤดูกาล..
รอสังเกตอาการอีกสองสามวัน ..ถ้าไม่ดีขึ้นต้องเจาะเลือดดูครับ..
...เป็นบุญจริง.ที่ได้เห็นรูปพระซุ้มกอกำแพงเพชร ของลุงครับ
เดี๋ยวผมว่างผมจะส่งเมล์ที่อยู่ไปหาลุงนะครับ ตอนนี้ผมกำลังยุ่ง..
กลับมาจะเล่าให้ฟัง..ครับ
ดงบาทา

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #227 เมื่อ: 7 ก.ย. 10, 22:30 น »

สวัสดีค่ะทุกๆ ท่าน

เด๋วได้รับพระแล้วจะเอามาอวดให้ชมกันค่ะ จะเก็บรักษาไว้อย่างงดี เพราะเป็นของที่ได้รับความเมตตาจากผู้ใหญ่ให้มา

คุณคนไทยคะ ทำใมแมวถึงหางขอดค่ะ พี่บิ๊กก็หางขอด เวลาเขาเดินหรือแขว่งหางไปติดกับอะไร เขาจะโมโหมาก ขู่แฟ่ๆๆๆ ทั้งๆ ที่ทำตัวเองแท้ๆ

ในบอร์ดโน้น ก็เรียนรุ้ว่าต้องสู้ค่ะจึงจะอยู่ได้ ต้องใช้สมองประกอบความกล้าบ้าบิ่นอีกนิดหน่อย ไม่เป็นตัวของตัวเองอะไรนักหรอกค่ะ พอมาตรงนี้เป็นที่พักใจแท้ๆ ต้องแวะมาทุกวัน หลังเสร็จศึกแล้ว เด๋วนี้ได้คำลงท้ายใหม่แล้ว เพิ่งคิดได้วันนี้ เทห์ไม๊คะ

ด้วย...ไม้ตีพริก q*047

add
เรทกระทู้
« ตอบ #228 เมื่อ: 8 ก.ย. 10, 00:00 น »

คุณพูดถึงดอกโสน..ทำให้ผมคิดถึงอดีตครับ..มันมีสีเหลืองเหมือนกัน..
ดอกแสมสาร..
ผมไปเที่ยวในทุ่งนาหลังบ้าน..ออกไปไกลพอสมควรครับ..ผมมองเห็นดอกขี้เหล็ก ครับ..กำลังดอกตูมๆ และบานไม่มาก..เอาละ..คิดในใจว่า..เดี๋ยวจะเอาไปขาย...
วิ่ง กลับบ้านจี๋เลย...ไปเจอเพื่อน..(ครอบครัวมาอาศัยบ้านผมอยู่ด้วย..หนีลูกปืน มา)eแหลม..คนบ้านเราเรียกผู้หญิง ผู้ชาย ด้วยสรรพนามไม่เพราะ ตูจะพามมมคุณงงไปหาตังค์..
เราสองคน..เอากระบุงไปเก็บดอกขี้เหล็ก..นำมา มัดเป็นกำๆ..นำใส่ตะแกรง.ร่อนข้าว..ไปขายกันในตลาดโตนด..ขายได้..สามบาทห้า สิบตังค์..(กำละห้าสิบตังค์)
เราแบ่งกันแบบไม่ยุติธรรมครับ..eแหลม..เอาไปหกสลึง..ผมเป็นพี่ใหญ่ คนออกหัวคิด..เอาสองบาท..
มีขนมมาอวดแล้วซี...อาอร..ถามผม..ไปเอาดอกขี้เหล็กที่ไหนมา..ผมก็บอกไป..บอก ไปตามที่เราไปเอา...ก็คนโต..เขาย่อมรู้อะไรมีตรงใหน..ปัดโถ่...
อาอรบอกดังๆออกมา..ตายแน่..ตายแน่ๆ..จะทำยังไงกันดี..iจ๊อก กับeแหลม..เอาดอกแสมสาร..ไปขายให้ป้าแฉล่ม..เจ้อ้อย..9ล9..
ผมงี้..หน้าเหลือสองนิ้ว..หัวใจจะช้างน้อยนออกจากทรวง...ปัดโถ่เอ้ยยย..ที่ เราเอาไปขาย..มันใช่ดอกขี้เหล็กที่ใหนเล่า..ตายแน่ๆ..หากคนกินดอกแสมสาร ตาย..เราจะติดคุกมั๊ยเนี่ย

อันนี้ของลุงไม่ขึ้น ฉันเลยดึงเอามา ขำดี q*013
add
เรทกระทู้
« ตอบ #229 เมื่อ: 8 ก.ย. 10, 00:06 น »

แสมสาร Cassia garrettiana Craib. (Leguminosae) เป็นตัวอย่างไม้เบิกนำชนิดหนึ่ง พบทั่วไปบนพื้นที่ที่ถูกรบกวนบนเกาะแสมสาร ชื่อเกาะตั้งมาจากชื่อพรรณไม้ชนิดนี้ซึ่งขึ้นหนาแน่นในสมัยก่อน ต่อมาได้ถูกแผ้วถางและตัดฟันไปใช้ประโยชน์กันมาก แสมสารเป็นไม้ต้นผลัดใบขนาดกลาง ดอกและใบอ่อน นำมาแกงได้ เช่นเดียวกับขี้เหล็กบ้าน แต่ควรต้มเพื่อลดความขมก่อนนำไปแกง รากและเปลือกใช้เป็นยาระบายอ่อนๆ แก่นของต้นใหญ่สีน้ำตาลเข้มเกือบดำ เนื้อไม้แข็ง เหนียวและทนทานมาก
..........................................................................

ฉันไม่รู้จักแสมสาร ค้นดูในกูลเกิ้ลไปเจอมาแบบนี้ ข้อมูลถูกมั้ยลุง?

Guest
ปากเสีย..
เรทกระทู้
« ตอบ #230 เมื่อ: 8 ก.ย. 10, 10:15 น »

คุณนัทฯครับ..บ่ายๆวันพฤหัสฯพระคงจะถึงอ่ะครับ..ผมส่งems.มาอ่ะครับ..
ผมลองเอาภาพถ่ายลงมาให้ดูกัน..แต่ไม่เก่งอ่ะครับ..ภาพเลยได้แค่นั้น..
โดยนิสัยของผม..ผมไม่ค่อยจะเล่นคอมฯเท่าไรหรอก..ก็เป็นที่สายตาด้วย..เส้นประสาทที่กระดูกสันหลังก็มีปัญหาด้วย..นั่งนานๆก็กลัวจะเป็นอะไร
ประวัติการเจ็บป่วย..เคยเป็นอัมพฤกบ้างแล้วแล้ว..แต่ดีชะบุญ..คุณลุงกู้คืนกลับมาได้..
คุณนัทฯครับ..นักเลงพระเครื่อง..เขาจะดูพระทั้งองค์..อยากให้คุณนนัทฯถ่ายภาพงด้านหน้า หลัง และด้านข้าง..ถ่ายออกมาโชว์กันหน่อย..อยากทราบความเห็นของเซียนพระคนอื่นๆอ่ะครับ..
ผมอยากจะรู้..เชียนพระคนไหน แน่จริงหรือเปล่า..
และพระที่ผมส่งมาให้..เป็นพระแท้ ฝีมือปลอมไม่ได้..
อยากให้แขวนออกโชว์ด้วย..อยากอวดพระองค์นี้จริงๆ..
Guest
ปากเสีย
เรทกระทู้
« ตอบ #231 เมื่อ: 8 ก.ย. 10, 15:16 น »

เสร็จกัลล..ความลับถูกเปิดเผยซ๊ะแล้ว..
คุณนัทฯสามารถหาใบหน้าของผมพบได้ครับ..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #232 เมื่อ: 8 ก.ย. 10, 18:28 น »

มีคนติดตามกระดานนี้หลายคน..ยอดผู้เข้ามาอ่านเพิ่มขึ้น คงสงสัยอะไรบางอย่างมั๊ง..
หากสงสัยเรื่องพระ..หากสงสัยว่า..เอาพระปลอมมาหลอกกันหรือเปล่า..หรือจะแอบแฝงมาหลอกขายพระ..อ๊ะแอ้ม...ใจเย็นๆ.
ใจเย็นๆ รอให้คุณนัทฯเขาได้รับพระก่อน.....รอได้เห็นพระก่อนนะครับ..แล้วผมจะบอกให้ทราบ..ว่าทำไมผมถึงต้องให้พระ..
พระเป็นของหวงของผมนะครับ..บางองค์ ผมหามาตลอดชีวิตที่ผมหา..กระเพิ่งจะได้อ่ะครับ..
ให้ของกับคนที่ผมพอใจ..ของแพงแค่ใหน..ก็ไม่แพงไปกว่าใจหรอกครับ..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #233 เมื่อ: 8 ก.ย. 10, 18:36 น »

เสร็จกัลล..ความลับถูกเปิดเผยซ๊ะแล้ว..
คุณนัทฯสามารถหาใบหน้าของผมพบได้ครับ..

งั้นคงต้องรอดูชื่อหน้ากล่องพัสดุก่อนหรือเปล่าคะ ถึงจะได้เห็นหน้าคุณปากเสีย q*014q*021q*054
add
เรทกระทู้
« ตอบ #234 เมื่อ: 8 ก.ย. 10, 18:45 น »

ถูกต้องแล้ว แสมสาร..ดังในรูปครับ..
เรื่องต่อ..เกี่ยวเนื่องมาจากe แหลม..
e แหลม..เป็นลูกคนที่สองของลุงเรียน..อายุอ่อนกว่าผม.สองปี..
ลุงเรียนเป็นเพื่อน(ลูกน้อง)ของลุงยม..ลุงคนโตของผม
ลุงเรียนต้องหนีภัยกระสุนปืน..จึงต้องมาอาศัยบนบ้านของผม..พร้อมลูกอีกสีคน..ไม่มีปัญหา.บ้านของผม..หลังใหญ่ครับ..
ผม และย่า.จำต้องย้ายจากคีรีมาศ..ไปอยู่พรานกระต่าย..ครั้งสุดท้าย..ผมอยู่ มศ.สอง e แหลมไปเยี่ยมผมที่พรานกระต่าย..หลังจากนั้น ผมก็ไม่ได้พบกันอีกเลยครับ..เพราะต่างคน ก็ต่างโต..แยกย้ายกันไปประกอบอาชีพ..
ผมถูกย้ายจากนครปฐม..สามพราน..ไปดำรงค์ตำแหน่งอันยิ่งใหญ่..ผู้เก่งกาจงานผสมเทียม..(ปัดโธ่..ไม่มีใครอยากไป..เจ้านายก็หลอกล่อให้ไป)
ผม อยู่อำเภอหนองจิก..ประมาณเกือบครึ่งปีมาแล้ว..ขณะขับมอ'ไชด์คู่ชีพผ่านรถ เข็น..(หน้าอำเภอ)รถเข็นขายส้มตำ..มีคนพลุกพล่าน..ผมจึงชลอรถ..ทานส้มตำไม.. มีคนร้องเชิญทานส้มตำ..ผมก็ตอบไปว่า..ผมไม่ทานส้มตำหรอกครับ..แล้วแม่ค้าก็ ถามผมอีก..ใช่จ็อกไหม..ผมขนลุกอีกแล้ว...พลางก็นึกขึ้นในใจ..อีกแล้ว..ตูอุ ส่าห์..มาอยู่เสียไกล,,ใครมารู้จักตูอีกแล้ว..
คนไทยฯและแฟนๆครับ..ผมเจอ e แหลมลูกลุงเรียนครับ..ผมเจอเพื่อนที่เคยอยู่ด้วยกันตั้งแต่เป็นเด็กๆ..
นับ ตั้งแต่เจอกัน..ผมก็มีเวร มีกรรมกับ e แหลมอีกแล้ว..ภรรยาของผม..ไม่มีงานอะไร..หลังส่งลูกไปโรงเรียน..ก็ว่าง แล้ว..e แหลม มานเอาลูกไปให้ภรรยาของผมเลี้ยงทู๊กกวัน..ยืมตังค์อยู่ยังงั้น..
ผมจะปฏิเสธได้อย่างไร..มานเป็นเพื่อนตั้งแต่เด็กๆ..
มาน ไปได้สามีเป็นมุสลิม..รับจ้างขับรถบรรทุก..มีกินบ้าง ไม่มีบ้าง..กระท่อน กระแท่นครับ.ส่วนภาษา..ภาษายาวี..e แหลมเก่งมากๆ..หากไม่มีใครบอก..เขาคงคิดว่า e แหลมเป็นคนมุสลิมแต่กำเนิดครับ..
ผมต้องการสื่อให้เห็นถึงความไม่แน่ ไม่นอนในวงจรชีวิตอ่ะครับ..

เรื่องลุงไม่ขึ้นอีกแระ ดึงเอามาให้อ่านกัน

ไม่น่าเชื่อ เหลือเชื่อที่บังเอิญขนาดนั้น
add
เรทกระทู้
« ตอบ #235 เมื่อ: 9 ก.ย. 10, 18:24 น »

ตอนนี้ขวัญข้าว ..ดีขึ้นมากแล้วครับ..เลยให้ไปโรงเรียน(ศูนย์เลี้ยงเด็กก่อนเกณฑ์ประจำตำบล) จริงๆๆแล้วไม่อยากให้เขาไปหรอกครับ ..แต่มานึกดูว่าเขาต้องเรียนรู้สังคม..สังคมเด็กเล็กของเขา..ก็ยอมให้ไป..ทั้งที่ไม่อยากเขาจากไปไหน....
ลุงจวบครับคนที่ใส่เสื้อสีน้ำตาลนั้นไม่ใช่แม่ของเขาหรอก..เป็นแม่ค้าขายไก่ทอดในตลาดนั้นเอง ใครๆๆก็อยากถ่ายรูปกับป๋าเบิร์ด... แต่ขวัญข้าวโชคดีมากที่ป๋าเบิร์ดเขาอุ้มถ่ายภาพเลยครับ...เป็นอย่างนี้เอง..ที่ทำให้ป๋าเขาเป็นชุปเปอร์สตาร์ของเมืองไทยตลอดกาล..
ที่ไปซื้อของ ก็พวกมะละกอ ปล้าร้า. มะม่วง และอื่นๆเช่นโครงไก่ ลูกชิ้น.. ภรรยาผมเขาเป็นแม่ค้าขายส้มตำครับ...
เนื่องจากเป็นแม่ค้า..ต้องตื่นแต่เช้า...กลัวจะเก็บของเสร็จก็เย็น ..จึงเป็นความโชคดีที่ทำให้ผมให้ทำหน้าที่เป็นพ่อ..ได้เรียนรู้วิธีการเลี้ยงดูแลลูก และได้ไกล้ชิดกับลูกมากกว่าแม่...ยายของขวัญข้าวไม่มีเสียต้ังแม่เขายังเป็นเด็ก ..ปู่กับย่า ก็แก่มากซ้ำยังป่วยเป็นโรคหัวใจ ความดัน และเป็นอัมพฤกษ์
ทั้งสองท่านเลยไม่มีสิทธิ์ได้เลี้ยงขวัญข้าวเหมือนเลี้ยงหลานคนอื่นๆๆ.. ผมโชคดีครับ..ที่ได้เลี้ยงดูลูกตัวผมเอง...ปัจจุบันนี้น้อยคนมากจะได้ทำแบบนี้ครับ..
หากลุงจวบสังเกตรูปน้องขวัญข้าวให้ดีในภาพที่ใส่แว่นตา..จะเห็นว่าแบคกราวด์ของภาพแตกต่างจากภาพของลูงจวบมากครับ....แต่ผมชอบภาพที่ลุงจวบเอามาให้ดู..เท่ห์มาก...อดอิจฉาไม่ได้(ครับ)
ลุงจ๊อก..ผมติดต่อหลังไมค์แล้วครับ..
ครูนัท..คงเพลินกับบอร์ดการเมือง...
สำหรับผมที่นี่เป็นที่มีความสูขจริงๆๆที่หนึ่งครับ..

ดงบาทา
add
เรทกระทู้
« ตอบ #236 เมื่อ: 9 ก.ย. 10, 18:26 น »

สวัสดีค่ะ คุณปากเสีย

นัทได้รับพระแล้วค่ะ มาถึงวันนี้บ่ายค่ะ

ขอบพระคุณมากเลยนะคะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #237 เมื่อ: 9 ก.ย. 10, 18:27 น »

.

add
เรทกระทู้
« ตอบ #238 เมื่อ: 9 ก.ย. 10, 19:18 น »

ภาพไม่ค่อยชัด..ถ่ายมาใหม่ได้มั๊ยยย..แบบที่เขาถ่ายลงในหนังสืออ่ะครับ..
ผมมีเรื่องจะคุยหลังบ้านโน่น..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #239 เมื่อ: 9 ก.ย. 10, 20:55 น »

อันนี้นัทใช้กล้องหน้าคอมถ่ายอ่ะค่ะ มันไม่ค่อยชัด เด๋วเสาร์ อาทิตย์นี้ ลูกสาวมาแล้วจะให้เขาใช้กล้องดิจิตอลถ่ายให้อีกทีนะคะ หรือไม่ก็ใช้กล้องจากมือถือของเขาจะชัดค่ะ แล้วจะลงไว้ให้ชมกันค่ะ q*021q*054

add
เรทกระทู้
« ตอบ #240 เมื่อ: 9 ก.ย. 10, 21:04 น »

จะรอชมครับครูนัท..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #241 เมื่อ: 9 ก.ย. 10, 23:42 น »

จะรอชมครับครูนัท..
แล้วdongฯเมื่อไหร่จะให้ที่อยู่แก่ผมเล่า..
ผมจัดใว้เพื่อลูก และภรรยาของคุณด้วย..
คุณชอบฟังเพลงคนสุโขทัยมั๊ย..ผมมีความสุขมากครับ..
ผมไม่ง่วงนอนเลยครับ..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #242 เมื่อ: 10 ก.ย. 10, 05:19 น »

แล้วdongฯเมื่อไหร่จะให้ที่อยู่แก่ผมเล่า..
ผมจัดใว้เพื่อลูก และภรรยาของคุณด้วย..
คุณชอบฟังเพลงคนสุโขทัยมั๊ย..ผมมีความสุขมากครับ..
ผมไม่ง่วงนอนเลยครับ..

ขอบคุณมากครับ..ลุงจ๊อก
คอมผมเจ๊ง...ผมพยามโพสต์หลายครั้ง ไม่ได้เลย...เมื่อวานต้องเอาคอมไปให้ช่างลงโปรแกมให้ใหม่..
ให้ไปแล้ว..หรือว่า ผมส่งไม่ไปไม่ถูกที่..ครูนัทช่วยด้วย..
ผมไม่ค่อยมีความรู้ด้านเทคโนฯ
ผมเล่าเรื่องน้องขวัญข้าวโพสต์เข้ามาหลายครั้งไม่ขึ้นเลย....
ดงบาทา
Guest
ลุงจ๊อก
เรทกระทู้
« ตอบ #243 เมื่อ: 10 ก.ย. 10, 09:04 น »

สรุป..แฟนของผมในบอร์ดนี้..มีเพียงสามคน..
สามคนกำลังเหมาะ..พระก็จะได้เหลือมากหน่อย..
แต่ยังไม่ปิดรับแฟนหรอก..
ผมหมายตาคนใว้..กะจะเอามาเป็นแฟนอีกสักคน..เพื่อมอบพระให้..
แฟนสามคนของผม..ย่อมรู้ตัวกัยอยู่..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #244 เมื่อ: 10 ก.ย. 10, 12:41 น »

ขออนุญาต ....ทุกท่าน หลบเข้าดงนินจา..ก่อนนะครับ
ให้สะสางเรื่องยุ่งของตัวเองก่อนสักสามสีวัน ...คับ บางทีอาจจะเร็วกว่านั้นครับ
ดงบาทา
Guest
ลุงจ๊อก
เรทกระทู้
« ตอบ #245 เมื่อ: 10 ก.ย. 10, 12:57 น »

ผมไปสวนแล้ว..ขาดการติดต่อไปจนถึงวันเสาร์เย็นๆ..
ผมไม่มีโน๊ดบุคเป็นของส่วนตัวฟังแค่วิทยุ เมื่อไปอยู่สวน
กะจะชื้อโน๊ดบุค..แต่กำลังตัดสินใจ..เพราะเงินของผมมีไม่มาก..
อยากจะรออีกสักนี๊ดดด..เพราะสังหรใจ..ราคาของพวกนี้กำลังจะลงราคาอีกมาก..
ชนิดตั้งโต๊ะ..ผมถูกแย่ง..ทะเลาะกับเจ้าคนเล็กทู๊กกวัน..มานเป็นคนบ้าคลั่ง..เกมส์..เบื่อมานเหลือเกินแล้ว..
เจ้าพี่น้อง ลูกของผม..มานทำเครื่องของผมพังไปกับมือสองเครื่องแล้ว..เครื่องที่สาม..มานก็ยึดครอง..
ผมหายไปไม่นานหรอก.เดี๋ยวมาครับ
add
เรทกระทู้
« ตอบ #246 เมื่อ: 12 ก.ย. 10, 08:30 น »

ผมไม่ค่อยเข้าไปดูบอร์ดการเมืองบ่อยนัก..และจะเลือกอ่าน..เลือกคุย..เลือกแซว..ส่วนมากก็เป็นเจ้าตุ๊ดเฒ่า..ชอบหยอกเขาเล่น..
ส่วนเจ้าลีฯ..ผมไม่ไปอ่าน..เพราะการใช้ภาษาแบบนั้น..ผมไม่ชอบ..เลยไม่รู้ว่าลามกแบบที่คุณพรับฯเอามาเป็นตัวอย่าง..
ตั้งแต่เด็ก จนแก่..ผมรังเกลียดภาพเหล่านั้น..บนบ้านผม..ตั้งแต่หนังสือโป๊ หรือแผ่นหนังโป๊...มีไม่ได้เด็ดขาดครับ..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #247 เมื่อ: 12 ก.ย. 10, 08:45 น »

ใครมีหน้าที่อะไร ก็ว่ากันไปอ่ะครับ..
การเผยแพร่ภาพไม่เหมาะสสม..หรือภาพลามก..สังคมก็มีระเบียบอยู่..
อยากเห็นภาพถ่ายพระอ่ะครับ..คุณนัทฯฯอยากรู้ว่า..หากเป็นภาพถ่าย..พระจะอลังการขนาดไหน..
บ่ายๆมา..ไปให้หมอจับเส้นซ๊ะหน่อย..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #248 เมื่อ: 12 ก.ย. 10, 12:10 น »

มาแล้วค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #249 เมื่อ: 12 ก.ย. 10, 12:12 น »

'

add
เรทกระทู้
« ตอบ #250 เมื่อ: 12 ก.ย. 10, 15:41 น »

ไงครับ..แฟนๆ..พระสวยมั๊ย..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #251 เมื่อ: 12 ก.ย. 10, 23:32 น »

ไงครับ..แฟนๆ..พระสวยมั๊ย..
ภาพด้านหลังไม่ขึ้นซะงั้น ลงให้ใหม่ค่ะ

Guest
ปากเสีย
เรทกระทู้
« ตอบ #252 เมื่อ: 13 ก.ย. 10, 09:06 น »

สงสัยไม่มีใครเป็นเซียนพระเครื่อง...เงียบฉี่เลย..
หากเป็นเซียน..คงอดใจคุยไม่ได้..
ไม่เป็นไรครับ..คุณนัทฯเก็บรักษาใว้ให้ดี..เป็นของหายากมากครับ..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #253 เมื่อ: 13 ก.ย. 10, 13:07 น »

ขึ้นกระทู้คุยกับเซียนพระสิคะ แล้วส่งข้อความมาบอกนัท นัทจะเข้าไปโหลดภาพให้ค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #254 เมื่อ: 13 ก.ย. 10, 14:02 น »

สวัสดีครับทุกท่าน หายไปหลายวันเลยไปเรียนมาครับเลยไม่ค่อยมีเวลานั่งหน้าคอม
ลุงครับ พระงามมากเลย แต่ฉันไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยอ่ะลุง
ขอแสดงความดีใจกับครูด้วยครับที่ได้รับของดีจากลุง
หนุ่มดงฯ ไว้วันหลับถึงจะตอบเน้อ วันนี้มีเรื่องปวดหัวมาปรึกษานิดหน่อย ใครก็ได้ช่วยที
โทรศัพท์คุยกับลูกชายเมื่อหลายอาทิตย์ก่อน เขาเล่าว่ามีคนบ้านเดียวกันมาอยู่ด้วย คนนี้อายุมากกว่าลูกชาย
หนุ่มนั่นตกงานมาพักเพื่อหางานใหม่ทำ เงินก็ไม่มีติดตัวเลย ตอนนั้นฉันก็บอกลูกไปว่า
เออ ช่วยเขาไปเหอะ ไงก็คนบ้านเดียวกัน คนล้มอย่าข้าม เขาลอยคอในน้ำเราเห็นเราก็น่าจะช่วยไว้ บลาๆๆๆ พูดไปมากมาย
สองอาทิตย์แรกก็ขอยืมเงินลูกชายเพื่อไปหางาน ลูกชายก็ให้แต่ไม่ได้บอกว่าให้เท่าไหร่
(แค่บอกว่าตลอดเวลาที่ผ่านมาครึ่งของเงินเดือนที่เหลือจากจ่ายค่าห้องไปแล้ว) ลูกชายให้เงินแล้วก็ไปทำงาน
ก็ไม่รู้ว่าเขาไปหางานจริงหรือเปล่ากลับจากงานก็เห็นหนุ่มนอนอยู่บ้านแล้ว
อาหารการกินก็ต้องหามาให้กิน เงินก็หมดแล้วทำไงดี
ลูกต้องเบิกเงินเดือนล่วงหน้ามากินมาใช้ เพราะหนุ่มยังไม่ได้งาน(หนุ่มเลือกงาน)
สิ้นเดือนเงินเดือนก็ต้องถูกหักไปอีก ค่าเช่าห้องก็เพิ่มตามมา
เริ่มหงุดหงิดกลายเป็นฟุ้งซ่านหาเรื่องเอากับสาว(แฟนอยู่คนล่ะที่)ทะเลาะกันปวดหัวเพิ่มขึ้นอีก
อาทิตย์ที่สามหนุ่มบอกได้งานทำ ทำจริงหรือเปล่าก็ไม่อาจรู้ได้(อันนี้ฉันคิดเอง) เพราะไม่เคยเห็น
หนุ่มไปทำงานได้อาทิตย์เดียว ไม่สบาย หยุดงานอีก เงินต้องแบ่งใช้กับหนุ่มเรื่อยมาจนไม่มีจะกิน
เพิกล่วงหน้าก็ยังไม่ถึงเวลาเบิก ต้องบากหน้าไปยืมคนรู้จักกัน ร้อยนึง เขาก็ถามว่าเมื่อไหร่จะคืน
ลูกชายก็บอกว่าอีกสองสามวัน พอถึงเวลาเขาโทรมาทวงบอกไปว่าไม่มีจริงๆ
ขอพลัดอักสองสามวันได้มั้ย เขาบอกไม่ได้และแนะนำให้ไปขอยืมคนอื่นเพื่อเอาเงินร้อยบาทไปใช้หนี้เขา
ความเครียดเข้าครอบคลุมจะเอาที่ใหนใช้หนี้เขา จะเอาที่ใหนซื้อข้าวกิน
ลูกชายเล่าว่าตัดสินใจเดินไปหาหัวหน้าเพื่อเอ่ยปากขอยืมเงินหนึ่่งร้อย
หัวหน้าก็เมตตาให้มา เอาไปคืนเขา วันต่อมาไม่มีเงินซื้อข้าวกินอีก
เอ่ยปากขอยืมเพื่อนกันในโรงงานเขาให้มาอีกหนึ่้งร้อย
หนุ่มไม่สบายซื้อของดีให้หนุ่มกินลืมคิดไปว่า พรุ่งนี้จะกินอะไร
เล่ามาถึงตรงนี้ลูกชายถึงกับมีเสียงสำอื้นมาตามสาย บอกว่า....
เมื่อก่อนเงืนร้อยบาทมันจิ๊บจ๊อย แต่ตอนนี้ผมรู้แล้วครับว่าเวลาไม่มีร้อยบาทกลับมีค่ามากมาย
เขาเล่าอีกว่าคุยกันกับหนุ่มเพราะหนุ่มบอกว่าจะไม่ไปทำงานที่ทำอยู่แระ เพราะว่าเขาไม่ชอบงาน
ลูกชายก็บอกว่าทนทำไปก่อนรอให้สิ้นเดือนรับเงินแล้วค่อยหางานใหม่ เพราะไม่มีเงินแล้ว
หนุ่มแนะนำลูกชายว่า ไม่มีเงินก็ให้เอา play2 ไปจำนำสิ
ฟังมาถึงตรงนี้แล้ว ใครคิดยังไงช่วยบอกฉันทีเถอะ ฉันคิดไม่ออกว่าฉันจะช่วยลูกได้ยังไง

ฉันจะทำไงดี???????? q*001

add
เรทกระทู้
« ตอบ #255 เมื่อ: 13 ก.ย. 10, 16:03 น »

คุณคนไทยคะ

เกรงว่า หนุ่มนั่นจะมาสร้างความลำบากให้ลูกชายคุณเสียแล้ว หากแม้นเราช่วยเขาไม่ไหวก็บอกเขาไป ไม่จำเป็นต้องเมตตาขนาดยอมอดเป็นหนี้และยอมลำบากเพื่อเขาเราจะบาป ความสุขในการให้ อยู่ที่ สุขขณะคิดจะให้ สุขเมื่อได้ให้ สุขเมื่อให้แล้ว หากให้แล้วเป็นทุกข์จะบาปนะคะ

พูดกันไปตรงๆ เลยค่ะ ไม่ต้องเกรงใจ ที่บ้านนัทมีกฎเหล็กไม่ให้ใครยืมเงิน เพื่อนนัท หรือเพื่อนสามีมายืมนัทพูดไปเลยว่าเราให้ไม่ได้ แต่ถ้าเราช่วยได้เท่าไรเราให้เลยไม่ต้องมาคืน แต่ถ้ามายืมเราไม่ให้ยืมค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #256 เมื่อ: 13 ก.ย. 10, 21:47 น »

พระที่คุณปากเสียให้มา คือ พระซุ้มกอพิมพ์ใหญ่ มีกนก เนื้อดินดิบ กุรวัดบรมธาตุ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #257 เมื่อ: 13 ก.ย. 10, 21:48 น »

พระซุ้มกอ พระกำแพงซุ้มกอ ประวัติพระซุ้มกอ
พระกำแพงซุ้มกอ จัดเป็นพระที่สุดยอด และเอกของเมืองกำแพงเพชร เป็นพระที่อมตะ ทั้งพุทธศิลป์ และพุทธคุณถูกจัดอยู่ในชุดเบญจภาคีที่สูงสุดของพระเครื่องเมืองไทย พระกำแพงซุ้มกอ เป็นพระที่ทำจากเนื้อดินผสมว่านและเกสรดอกไม้ และทำจากเนื้อชิน ก็มีพุทธลักษณะของพระซุ้มกอนั้นองค์พระประติมากรรม ในสมัยสุโขทัย นั่งสมาธิลายกนกอยู่ด้านข้างขององค์พระนั่งประทับอยู่บนบัวเล็บช้าง ขอบของพิมพ์พระจะโค้งมนลักษณะคล้ายตัว ก.ไก่ คนเก่า ๆ จึงเรียกว่า “พระซุ้มกอ”

พระกำแพงซุ้มกอ ที่ค้นพบมีด้วยกัน 5 พิมพ์ ประกอบด้วย
1. พิมพ์ใหญ่ แยกออกเป็น 2 ประเภท คือ มีลายกนกและไม่มีลายกนก พระที่ไม่มีลายกนกส่วนใหญ่มักจะมีสีดำ หรือสีน้ำตาลแก่ซึ่งเรามักจะเรียกว่า “พระกำแพงซุ้มกอดำ”
2. พิมพ์กลาง
3. พิมพ์เล็ก
4. พิมพ์เล็กพัดโบก
5. พิมพ์ขนมเปี๊ย

- พระกำแพงซุ้มกอ ทั้งมีลายกนกและไม่มีลายกนกเป็นพระที่มีศิลปะของสุโขทัยปนกับศิลปะศรีลังกา โดยเฉพาะไม่มีลายกนกจะเห็นว่าเป็นศิลปะศรีลังกาอย่างเด่นชัด
- พระกำแพงซุ้มกอ เนื้อขององค์พระ ใช้ดินผสมกับว่านเกสรดอกไม้ จึงทำให้เนื้อของพระซุ้มกอมีลักษณะนุ่มมัน ละเอียดเมื่อนำสาลีหรือผ้ามาเช็ดถูจะเกิดลักษณะมันวาวขึ้นทันที

ลักษณะของเนื้อที่เด่นชัดอีกประการหนึ่ง คือตามผิวขององค์พระจะมีจุดสีแดง ๆ ซึ่งเราเรียกว่า “ว่านดอกมะขาม” และตามซอกขององค์พระจะมีจุดดำ ๆ ซึ่งเราเรียกว่า “ราดำจับอยู่ตามบริเวณซอกของพระ”
- พระกำแพงซุ้มกอ นั้นนอกจากเนื้อดินยังพบเนื้อชินและชนิดที่เป็นเนื้อว่านล้วน ๆ ก็มีแต่น้อยมาก
- พระกำแพงซุ้มกอ ที่ขุดค้นพบนั้นจะปรากฏอยู่ตามบริเวณวัดบรมธาตุ วัดพิกุล วัดฤาษีและตลอดบริเวณลานทุ่งเศรษฐี
- พระกำแพงซุ้มกอที่ไม่มีลายกนกที่มีสีน้ำตาลนั้นจัดเป็นพระที่หาได้ยากมาก เพราะส่วนใหญ่จะมีสีดำ
- พระกำแพงซุ้มกอ เป็นพระพุทธคุณนั้นไม่ต้องพูดถึง เพราะพระกำแพงซุ้มกอ มีครบเครื่องไม่ว่าเรื่อง เมตตา มหานิยม แคล้วคลาด ตลอดจนเรื่องโชคลาภ จนมีคำพูดที่พูดติดปากกันมาแต่โบราณกาลว่า “มีกูแล้วไม่จน” ประกอบกับพระกำแพงซุ้มกอ ถูกจัดอยู่หนึ่งในห้าของชุดเบญจภาคี ความต้องการของนักนิยมพระเครื่องจึงมีความต้องการสูงเพราะทุกคนต้องการแต่พระกำแพงซุ้มกอทั้งนั้น ราคาเช่าหาจึงแพงมาก และหาได้ยากมากด้วย
- พระกำแพงซุ้มกอ ไม่ว่าจะเป็นพิมพ์ไหนก็ตามหรือจะเป็นเนื้อดินเนื้อว่าน ตลอดจนเนื้อชิน พุทธคุณเหมือนกันหมด แล้วแต่ว่าท่านจะหาพิมพ์ไหนมาได้
- พระกำแพงซุ้มกอจึงจัดว่าอยู่ในพระอมตะพระกรุอันทรงคุณค่าที่ควรค่าแก่การหา และนำมาเพื่อเป็นศิริมงคล เป็นอย่างมากทีเดียว

add
เรทกระทู้
« ตอบ #258 เมื่อ: 13 ก.ย. 10, 21:49 น »

ประวัติความเป็นมาของพระซุ้มกอ

พระเครื่องสกุลกำแพงเพชร มีตำนานปรากฏชัดเจนจากการพบจารึกบนแผ่นลานเงินในกรุขณะรื้อพระเจดีย์องค์ใหญ่ของวัดพระบรมธาตุ เมืองนครชุม และเมื่อ พ.ศ.2392 สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี แห่งวัดระฆังฯ ซึ่งขึ้นมาเยี่ยมญาติที่เมืองกำแพงเพชร ก็ได้อ่านศิลาจารึกอักษรไทยโบราณ ที่วัดเสด็จ ฝั่งเมืองกำแพงเพชรมีอยู่ในจารึกได้กล่าวถึงพิธีการสร้างพระ อุปเท่ห์การอาราธนาพระ รวมถึงพุทธานุภาพอย่างมหัศจรรย์ ของพระเครื่องสกุลกำแพงเพชรทั้งหลาย นอกจากนี้ในพระราชนิพนธ์ เรื่องเสด็จประพาสกำแพงเพชร ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 5 ซึ่งเขียนในปี พ.ศ. 2449 ก็ได้กล่าวถึงจารึกบนแผ่นลานทอง อันมีข้อความเกี่ยวกับการขุดพบพระต่างๆ ตามกรุต่างๆ หลักฐานชิ้นสำคัญ อันเกี่ยวกับเมืองกำแพงเพชร ได้แก่ศิลาจารึกนครชุม ที่กล่าวถึงการสร้างเมือง โดยพระมหาธรรมราชาลิไท ในราวปี พ.ศ.1279
จากหลักฐานการศึกษา เทียบเคียงทั้งหลายมีข้อสันนิษฐาน ที่เชื่อถือได้โดยสรุปว่า พระซุ้มกอสร้างโดยพระมหาธรรมราชาลิไท เมื่อครั้งดำรงพระยศผู้ครองเมืองชากังราว ในฐานะเมืองหน้าด่านสำคัญของอาณาจักรสุโขทัย ก่อนที่จะได้ทรงรับสถาปนาเป็นกษัตริย์องค์ที่ 5 แห่งราชวงศ์สุโขทัย ดังนั้นอายุการสร้างของพระซุ้มกอจนถึงปัจจุบัน จึงมีประมาณ 700-800 ปี

พระซุ้มกอที่ได้รับความนิยมมีทั้งหมด 4 พิมพ์คือ
พระซุ้มกอ พิมพ์ใหญ่มีกนก
พระซุ้มกอ พิมพ์ใหญ่ไม่มีกนก
พระซุ้มกอ พิมพ์กลาง
พระซุ้มกอ พิมพ์ขนมเปี๊ยะ

เนื้อของพระกำแพงซุ้มกอมีดังนี้
เนื้อดินผสมว่านและเกสรดอกไม้ เป็นเนื้อที่ได้รับความนิยมสูงสุด
เนื้อว่าน แบ่งเป็นเนื้อว่านล้วน ๆ และเนื้อว่านหน้าทองคำ เนื้อว่านหน้าเงิน
เนื้อชินเงิน

*เนื้อว่านและเนื้อชินเงิน ปัจจุบันหาพบยาก

พิมพ์ใหญ่มีลายกนก เป็นพิมพ์ที่พบเห็นแพร่หลาย เป็นพระปางสมาธิ บนฐานบัว มีซุ้มลายกนกรอบองค์พระ เป็นพระดินเผา ผสมว่านและเกสรดอกไม้ ตามผิวจะมีจุดแดง ๆ เรียกว่า แร่ดอกมะขาม ซึ่งเป็นวัตถุธาตุตะกูลเหล็กไหล จุดดำเรียกรารัก จับกระจายเป็นหย่อม ๆ

พิมพ์ใหญ่ไมมีลายกนก คือพระซุ้มกอดำ เป็นเนื้อที่หายากมาก ราคาแพง พบที่กรุวัดบรมธาตุ, วัดพิกลุล, และกรุนาตาคำ

พิมพ์กลาง มีลักษณะใกล้เคียงกับพิมพ์ใหญ่ลายกนก เพียงแต่บางและตื้นกว่า หายากครับ

พิมพ์ขนมเปี๊ยะ ความจริงก็เป็นพิมพ์ต่าง ๆ นั่นเอง เพียงแต่ไม่ได้ตัดขอบมนออก จึงดูคล้ายขนมเปี๊ยะ

*ส่วนพิมพ์อื่น ๆ ไม่ขอพูดถึง เพราะหาชมได้ยากมาก

add
เรทกระทู้
« ตอบ #259 เมื่อ: 13 ก.ย. 10, 21:50 น »

การค้นพบพระกำแพงซุ้มกอ

เมื่อ พ.ศ.2392 สมเด็จพระพุฒาจารย์โต วัดระฆัง ได้ไปเยี่ยมญาติที่เมืองกำแพงเพชร ได้พบศิลาจากรึกที่วัดเสด็จ จึงทราบว่ามีพระเจดีย์ตั้งอยู่ริมฝั่งแม่น้ำปิง ฝั่งเมืองนครชุมเก่า ท่านจึงชักชวนเจ้าเมืองออกสรวจ ก็พบเจดีย์ 3 องค์ อยู่ใกล้ ๆ กัน แต่ชำรุดมาก จึงได้ชักชวนเจ้าเมืองทำการรื้อพระเจดียเก่าทั้ง 3 องค์ รวมเป็นองค์เดียวกัน เมื่อรื้อถอนจึงพบพระเครื่องซุ้มกอจำนวมาก หลวงปู่จึงนำเข้ากรุงเทพ ฯ ส่วนหน่งพร้อมเศษอิฐหิน และบรรทึกใบลาน แล้วนำมาสร้างพระสมเด็จของท่านจนขึ้นชื่อลือกระฉ่อน เพราะสร้างตามสูตรการสร้างพระซุ้มกอ ส่วนการสร้างเจด์ยังไม่ทันแล้วเสร็จ เจ้าเมืองก็ด่วนลาลับ ต่อมาพระยาตะก่า ขุนนางพม่า จึงปฏิสังขรณ์ต่อ จนเสร็จ จึงมีรูปลักษ์เป็นเจดีย์พม่า

พระกำแพงซุ้มกอ เป็นพระศิลปะสุโขทัยยุคต้น สร้างประมาณ พ.ศ.1900 สมัยพญาลิไท ขุดค้นพบหลายกรุ โดยครั้งแรกพบ ณ วัดพระบรมธาตุ โดยหลวงปู่โต ต่อมา พ.ศ.2490, และ 2501 ก็พบอีก แต่ไม่มาก ปี 2505 และ 2509 พบจากกรุวัดพิกุลทอง, วัดฤาษี วัดหนองลังกา และวัดซุ้มกอ

พระซุ้มกอ พิมพ์มีกนก

ขุดค้นพบบริเวณฝั่งตะวันตกของลำแม่น้ำปิง จังหวัดกำแพงเพชร เป็นบริเวณทุ่งกว้างที่มีชื่อว่า " ลานทุ่งเศรษฐี " หรือโบราณเรียกว่า " เมืองนครชุมเก่า " บริเวณลานทุ่งเศรษฐีอันกว้างใหญ่นี้ ปรากฎซากโบราณสถานอยู่มากมาย เป็นชื่อวัดนับสิบกว่าวัดด้วยกัน พระซุ้มกอ พิมพ์ใหญ่ พิมพ์มีกนก ขุดพบที่กรุวัดมหาธาตุ กรุวัดพิกุล หรือหนองพิกุล กรุฤาษี กรุตาพุ่ม กรุนาตาคำ กรุลานดอกไม้ กรุวัดหนองลังกา และเจดีย์กลางทุ่ง

ส่วนพระนามของพระซุ้มกอนั้น เป็นเอกลักษณ์ของซุ้มประภามณฑล ที่ครอบเศยรองค์พระ เป็นซุ้มโค้งงอเหมือน ก ไก่ เลยเรียกติดปากมาตั้งแต่โบราณว่า " พระซุ้มกอ "

พระกำแพงซุ้มกอ สันนิษฐานว่า จะสร้างในสมัย พระมหาธรรมราชาลิไท แห่งสุโขทัย พระพุทธศิลปะขององค์พระจะสง่างาม มีความล้ำสัน นั่งขัดสมาธิราบอยู่บนบัลลังก์บัวเล็บช้าง ภายใต้ซุ้มเรือนกนก

พระซุ้มกอ พิมพ์ใหญ่ พิมพ์มีกนก
เป็นพระที่ขุดพบมีจำนวนค่อนข้างน้อย เนื้อดินเผา เป็นพระที่มีเอกลักษณ์เฉพาะ ไม่เหมือนพระเครื่องดินเผาทั่วไป เป็นพระดินเผาที่มีเนื้อค่อนข้างนิ่ม ละเอียด ไม่มีเม็ดกรวดเจือปน เนื้อขององค์พระจะดูค่อนข้างจะเปื่อยและยุ่ยง่าย เหมือนพระดินดิบ คือเหมือนพระที่ไม่ผ่านการเผามา มีว่านดอกมะขามสีแดงปรากฎให้เห็นทั่วองค์พระ

:001: :001:ตำหนิเอกลักษณ์ การสังเกตุพระซุ้มกอ :001: :001:

1. พระเกศเป็นเกศปลี ปลายแหลมสอบเข้า
2. พระเนตรรี ลอยอยู่ในเบ้า
3. พระนาสิกเป็นแท่งแหลม พระโอษฐ์เล็ก
4. พระกรรณโค้งเป็นแบบหูบายศรีเบาๆ
5. ยอดองค์ใต้คอเป็นแอ่งกระทะเบาๆ
6. กนกข้างแขนขวาองค์พระเป็นเลข 6 ฝรั่ง
7. สังฆาฏิเป็นลำเล็ก
8. ซอกแขนลึก
9. ชายจีวรยาวเข้าไปซอกแขน
10. พระหัตถ์ขวากระดกขึ้นเล็กน้อย

Guest
จิ๊กโก๋ระนอง2
เรทกระทู้
« ตอบ #260 เมื่อ: 13 ก.ย. 10, 22:47 น »

พระเก๋ ครับ เพ่ q*013q*013

add
เรทกระทู้
« ตอบ #261 เมื่อ: 13 ก.ย. 10, 23:33 น »

ดีคับ อจ.นัทฯ
หลังไมค์ได้ป่ะ
หุหุหุหุ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #262 เมื่อ: 14 ก.ย. 10, 06:50 น »

หวัดดีค่ะพี่นัทเข้ามาดูพระค่ะ หวัดดีทุกคนด้วยค่ะ คงเป็นพระเก่าแก่แถมมีปประวัติ ยาวใกลพี่นัทโชคดีจังค่ะ ลุงจ๊อกใจดีจัง q*054

add
เรทกระทู้
« ตอบ #263 เมื่อ: 14 ก.ย. 10, 09:25 น »

ใช่จ้าน้องฟาง มีว่าพี่โชคดี ไม่ใช่ที่ได้พระเก่าแก่อะไร แต่โชคดีที่ได้รับน้ำใจจากคุณปากเสีย ผุ้ใหญ่ที่เมตตาให้ความรักความเมตตากับพี่ พี่จะไม่เอาไปให้เซียนพระที่ไหนดู ไม่เอาไปไหน เก็บไว้บูชา เก็บไว้เล่าให้ลูกหลานฟังว่า วันหนึ่ง แม่ได้สิ่งของมีค่าจากผู้ใหญ่ท่านหนึ่ง ที่ไม่เคยแม้แต่จะเห็นหน้าหรือได้ยินเสียงกันเลยแม้แต่ครั้งเดียว

Guest
ปากเสีย
เรทกระทู้
« ตอบ #264 เมื่อ: 14 ก.ย. 10, 10:41 น »

มีคนกำลังจะบอก..พระปลอม..มาแล้วๆ..
อยากรู้จักเซียน..
ฮะฮ้า..ติดเบ็ด..
ไม่ได้คิดใช้เป็นนกต่อขายพระนะครับ..
แฟนๆของผมคงเข้าใจในความคิดของผม..เพียงนั้น..เพียงแค่นั้น..เป็นความสุขของผมแล้ว
ตลาดขายพระ..ผมไม่เข้าหรอก..ใครจะเช่าพระของผม..ต้องสังเกตุอารมณ์ประจำวันของผมเสียก่อนครับ..
อยากดูพระที่ขาย..ไปหา..visutzuazaแอ๊ดซายดอดคอมโน่น..แล้วแต่อารมอยากขายหรือไม่ด้วย..
Guest
ปากเสีย
เรทกระทู้
« ตอบ #265 เมื่อ: 14 ก.ย. 10, 10:59 น »

สวัสดีครับทุกท่าน หายไปหลายวันเลยไปเรียนมาครับเลยไม่ค่อยมีเวลานั่งหน้าคอม
ลุงครับ พระงามมากเลย แต่ฉันไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยอ่ะลุง
ขอแสดงความดีใจกับครูด้วยครับที่ได้รับของดีจากลุง
หนุ่มดงฯ ไว้วันหลับถึงจะตอบเน้อ วันนี้มีเรื่องปวดหัวมาปรึกษานิดหน่อย ใครก็ได้ช่วยที
โทรศัพท์คุยกับลูกชายเมื่อหลายอาทิตย์ก่อน เขาเล่าว่ามีคนบ้านเดียวกันมาอยู่ด้วย คนนี้อายุมากกว่าลูกชาย
หนุ่มนั่นตกงานมาพักเพื่อหางานใหม่ทำ เงินก็ไม่มีติดตัวเลย ตอนนั้นฉันก็บอกลูกไปว่า
เออ ช่วยเขาไปเหอะ ไงก็คนบ้านเดียวกัน คนล้มอย่าข้าม เขาลอยคอในน้ำเราเห็นเราก็น่าจะช่วยไว้ บลาๆๆๆ พูดไปมากมาย
สองอาทิตย์แรกก็ขอยืมเงินลูกชายเพื่อไปหางาน ลูกชายก็ให้แต่ไม่ได้บอกว่าให้เท่าไหร่
(แค่บอกว่าตลอดเวลาที่ผ่านมาครึ่งของเงินเดือนที่เหลือจากจ่ายค่าห้องไปแล้ว) ลูกชายให้เงินแล้วก็ไปทำงาน
ก็ไม่รู้ว่าเขาไปหางานจริงหรือเปล่ากลับจากงานก็เห็นหนุ่มนอนอยู่บ้านแล้ว
อาหารการกินก็ต้องหามาให้กิน เงินก็หมดแล้วทำไงดี
ลูกต้องเบิกเงินเดือนล่วงหน้ามากินมาใช้ เพราะหนุ่มยังไม่ได้งาน(หนุ่มเลือกงาน)
สิ้นเดือนเงินเดือนก็ต้องถูกหักไปอีก ค่าเช่าห้องก็เพิ่มตามมา
เริ่มหงุดหงิดกลายเป็นฟุ้งซ่านหาเรื่องเอากับสาว(แฟนอยู่คนล่ะที่)ทะเลาะกันปวดหัวเพิ่มขึ้นอีก
อาทิตย์ที่สามหนุ่มบอกได้งานทำ ทำจริงหรือเปล่าก็ไม่อาจรู้ได้(อันนี้ฉันคิดเอง) เพราะไม่เคยเห็น
หนุ่มไปทำงานได้อาทิตย์เดียว ไม่สบาย หยุดงานอีก เงินต้องแบ่งใช้กับหนุ่มเรื่อยมาจนไม่มีจะกิน
เพิกล่วงหน้าก็ยังไม่ถึงเวลาเบิก ต้องบากหน้าไปยืมคนรู้จักกัน ร้อยนึง เขาก็ถามว่าเมื่อไหร่จะคืน
ลูกชายก็บอกว่าอีกสองสามวัน พอถึงเวลาเขาโทรมาทวงบอกไปว่าไม่มีจริงๆ
ขอพลัดอักสองสามวันได้มั้ย เขาบอกไม่ได้และแนะนำให้ไปขอยืมคนอื่นเพื่อเอาเงินร้อยบาทไปใช้หนี้เขา
ความเครียดเข้าครอบคลุมจะเอาที่ใหนใช้หนี้เขา จะเอาที่ใหนซื้อข้าวกิน
ลูกชายเล่าว่าตัดสินใจเดินไปหาหัวหน้าเพื่อเอ่ยปากขอยืมเงินหนึ่่งร้อย
หัวหน้าก็เมตตาให้มา เอาไปคืนเขา วันต่อมาไม่มีเงินซื้อข้าวกินอีก
เอ่ยปากขอยืมเพื่อนกันในโรงงานเขาให้มาอีกหนึ่้งร้อย
หนุ่มไม่สบายซื้อของดีให้หนุ่มกินลืมคิดไปว่า พรุ่งนี้จะกินอะไร
เล่ามาถึงตรงนี้ลูกชายถึงกับมีเสียงสำอื้นมาตามสาย บอกว่า....
เมื่อก่อนเงืนร้อยบาทมันจิ๊บจ๊อย แต่ตอนนี้ผมรู้แล้วครับว่าเวลาไม่มีร้อยบาทกลับมีค่ามากมาย
เขาเล่าอีกว่าคุยกันกับหนุ่มเพราะหนุ่มบอกว่าจะไม่ไปทำงานที่ทำอยู่แระ เพราะว่าเขาไม่ชอบงาน
ลูกชายก็บอกว่าทนทำไปก่อนรอให้สิ้นเดือนรับเงินแล้วค่อยหางานใหม่ เพราะไม่มีเงินแล้ว
หนุ่มแนะนำลูกชายว่า ไม่มีเงินก็ให้เอา play2 ไปจำนำสิ
ฟังมาถึงตรงนี้แล้ว ใครคิดยังไงช่วยบอกฉันทีเถอะ ฉันคิดไม่ออกว่าฉันจะช่วยลูกได้ยังไง

ฉันจะทำไงดี???????? q*001
เรื่องแบบนี้..ผมเจอมาเย๊อะ..
ผมเคยชื้อข้าว..ให้ตังค์เพื่อกินข้าว..ต่อมา ซื้อหม้อหุงข้าว..ซื้อไข่เป็นหลายกิโล..
ต่อมา..ให้เพื่อนบางคนแยกกลับบ้าน..เพราะไม่เลิกแอบบเสบยา..
ผมหางานให้ทั้งรุ่นพี่..เพื่อน..และรุ่นน้อง..
นอนกินกับผมจนแย่..แต่ตอนนั้น..ผมโสดอยู่..
บางคนได้ดีเพราะมีความตั้งใจ..บางคนเสียชีวิตแล้ว..ไม่เลิกเสบยา..
บอกลูก..อย่าเป็นม้าอารีย์..เพราะเรามีภาระ..
ลูก และครอบครัวสำคัญที่สุด..
เพื่อนที่ดี..เพื่อนรัก..ไม่ใช่เป็นแบบนั้น..
เพื่อนของผม..เจ้าตุ๋ย..คนศรีสำโรง..(ไพโรจน์ มาคาชา) มันเอายาเส้น..ข้าวสารไปอญุ่หางาน..ข้าวหมด..มันกลับ..
ที่บ้านมานก็จน..ซ้ำมีแม่เพียงคนเดียว..แต่ตุ๋ย..มีแต่เกรงใจเพื่อน..
เพื่อนของลูกชาย..ไม่น่าใว้ใจ..ต้องสังเกตุพฤติกรรม..
อีกอย่าง..พวกเหยีบขี้ไก่ไม่ฝ่อ..
หยุดเป็นม้าอารีย์ได้เลย..
Guest
ปากเสีย..
เรทกระทู้
« ตอบ #266 เมื่อ: 14 ก.ย. 10, 11:04 น »

คืนนี้..จะมาบอกจุดสังเกตุ..พระซุ้มกอ..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #267 เมื่อ: 14 ก.ย. 10, 14:38 น »

คุณคนไทยคะ

เกรงว่า หนุ่มนั่นจะมาสร้างความลำบากให้ลูกชายคุณเสียแล้ว หากแม้นเราช่วยเขาไม่ไหวก็บอกเขาไป ไม่จำเป็นต้องเมตตาขนาดยอมอดเป็นหนี้และยอมลำบากเพื่อเขาเราจะบาป ความสุขในการให้ อยู่ที่ สุขขณะคิดจะให้ สุขเมื่อได้ให้ สุขเมื่อให้แล้ว หากให้แล้วเป็นทุกข์จะบาปนะคะ

พูดกันไปตรงๆ เลยค่ะ ไม่ต้องเกรงใจ ที่บ้านนัทมีกฎเหล็กไม่ให้ใครยืมเงิน เพื่อนนัท หรือเพื่อนสามีมายืมนัทพูดไปเลยว่าเราให้ไม่ได้ แต่ถ้าเราช่วยได้เท่าไรเราให้เลยไม่ต้องมาคืน แต่ถ้ามายืมเราไม่ให้ยืมค่ะ

ครับครู q*033

เรื่องแบบนี้..ผมเจอมาเย๊อะ..
ผมเคยชื้อข้าว..ให้ตังค์เพื่อกินข้าว..ต่อมา ซื้อหม้อหุงข้าว..ซื้อไข่เป็นหลายกิโล..
ต่อมา..ให้เพื่อนบางคนแยกกลับบ้าน..เพราะไม่เลิกแอบบเสบยา..
ผมหางานให้ทั้งรุ่นพี่..เพื่อน..และรุ่นน้อง..
นอนกินกับผมจนแย่..แต่ตอนนั้น..ผมโสดอยู่..
บางคนได้ดีเพราะมีความตั้งใจ..บางคนเสียชีวิตแล้ว..ไม่เลิกเสบยา..
บอกลูก..อย่าเป็นม้าอารีย์..เพราะเรามีภาระ..
ลูก และครอบครัวสำคัญที่สุด..
เพื่อนที่ดี..เพื่อนรัก..ไม่ใช่เป็นแบบนั้น..
เพื่อนของผม..เจ้าตุ๋ย..คนศรีสำโรง..(ไพโรจน์ มาคาชา) มันเอายาเส้น..ข้าวสารไปอญุ่หางาน..ข้าวหมด..มันกลับ..
ที่บ้านมานก็จน..ซ้ำมีแม่เพียงคนเดียว..แต่ตุ๋ย..มีแต่เกรงใจเพื่อน..
เพื่อนของลูกชาย..ไม่น่าใว้ใจ..ต้องสังเกตุพฤติกรรม..
อีกอย่าง..พวกเหยีบขี้ไก่ไม่ฝ่อ..
หยุดเป็นม้าอารีย์ได้เลย..

ครับลุง q*033
Guest
ปากเสีย
เรทกระทู้
« ตอบ #268 เมื่อ: 14 ก.ย. 10, 15:20 น »

คนไทยฯครับ..ต้องคิดคำพูด..บอกลูก..บอกให้เขาปฏิเสธเพื่อนแบบไม่หักด้ามพร้าด้วยหัวเข่า..
ให้หาเหตุ..หาผล..ออกมาตีแผ่..
ต้องรู้จักพูดให้เพื่อนเข้าใจถึงฐานะ..และความเป็นอยู่..ของครอบครัว..ภาระที่ต้องแบกรับ..
หากเงินสำรองต้องหมดไป..อาจจะต้องน้ำตาร่วง..
ผมเคยเล่าให้ทราบมาบ้างแล้ว..ผมไม่มีเงินเลย..ดูแลเพื่อนด้วย..ชื้อหวยใต้ดินด้วย..ลูกท้องเสียอย่างแรง..ลูกตัวเขียวแล้ว..ตาโรยด้วย..แสดงถึงอาการหมดแรง..
ผมถึงกับหมด..หมดความเป็นผู้นำ..หมดของความเป็นผู้ที่มีหน้าที่..ผมบกพร่อง..ผมเป็นคนแย่ๆ..สารพัด..ที่ไม่ได้เรื่อง
ผมไม่มีคนคอยตักเตือน..มีแต่เพื่อนฝูงที่ให้กำลังใจ..ให้ความช่วยเหลือ..
แล้วลูกของคุณมีที่พึ่งหรือเปล่า..มีใครที่ลูกคุณพึ่งได้บ้าง..นอกจากผู้เป็นพ่อ..แล้วมีใครบ้าง..
ไม่มีใคร..
ฉะนั้น..ให้ลูกบอกเพื่อน..ให้กลับบ้าน..เพราะ..หลาน(หมายถึงลูกของลูกคุณ และเป็นหลานของเพื่อนลูก)กำลังไม่มีเงินไปโรงเรียน..หรือเงินที่สำรองใว้ หมดสต๊อกแล้ว..
ขอเน้น..เงินสำรอง..สำหรับฉุกเฉิน..เงินสำรองครับ..อย่าให้ขาด..
เพื่อนหลายคนดีครับ..แต่เพื่อนหลายคน..ผลาญเราแท้ๆ..ให้พิจารณาครับ
add
เรทกระทู้
« ตอบ #269 เมื่อ: 14 ก.ย. 10, 21:40 น »

ง่วนหากระทู้อยู่ต้องนาน...ว่าเอ๊ะกระทู้ไหนหนอที่หนูนัทบอก...
ก็เพิ่งจะถึงบางอ้อ ....กระทู้ที่คุยกับน้องดงบาทานี่เอง..
หวัดดีครับคุณปากเสีย....ก็เข้าใจแล้วอะนะ...แต่เมื่อวันวานก่อน
ไม่ได้ตั้งใจเข้าไปแซวหนูนัทฯ ให้กลายเป็นว่าเราเป็นพวกสัมภเวสีไป...
เพียงแต่อยากจะเตือนหนูนัทฯ เท่านั้น ว่าหากพระดี...แล้วเราเอาไปโพนทะนาแบบนี้
มันจะอันตรายได้...เป็นผู้หญิง เป็นอาจารย์ กลับบ้านดึกดื่น หรือกลับคนเดียว..
และก็ อาจจะทำลายน้ำใจคนให้ไปพร้อมด้วยก็ได้....หาว่าไม่เชื่อใจเราผู้ซึ่งเป็นคนให้...
แต่เพราะตาผมมีปัญหา....ผมเลยไม่ได้ลงชื่อไป เพราะมันมองไม่เห็นแล้ว...
ที่พิมพ์ได้ช่วงนั้น ก็ใช้สัญชาติญาน การกดแป้นพิมพ์เท่านั้น...และก็กดส่งเลย...
เลยกลายเป็นว่าทำให้หนูนัทฯ คิดว่าผมเป็นอ้ายพวกสัมภเวสีไป...จะพิมพ์ยาว ๆ
เพื่ออธิบายมันพิมพ์ไม่ได้...มันเลยกลายเป็นข้อความสั้น ๆ ห้วน ๆ...เลยกลายเป็นเรื่องกวนไปครับ
ก็โปรดเข้าใจตามนี้ด้วย....ไม่ได้มีเจตนาล่วงเกิน และก็ไม่รู้ว่าคุณปากเสียเป็นคนอนุญาติให้ถามเซียนพระ..ครับ

อ้าวคุยซะเพลิน ลืมหวัดดี น้องดงบาทาไป...หวัดดีครับน้องดงบาทา...หายหน้าไปจากบอร์ดเลยนะ(การเมือง)
เรื่องคอมพิวเตอร์ ผมก็โนเนมเหมือนกัน....บางทียังกดส่งกลายเป็นชื่ออื่นก็บ่อยไป แก้ไขอย่างไรก็ไม่รู้
เพราะเวลาจะกดไปใหม่ มันบอกว่าท่านได้ส่งข้อความนี้ไปแล้ว...ก็เลยต้องปล่อยเลยตามเลยบางครั้ง

นี่ขณะพิมพ์ก็เริ่มมาอีกหละ เริ่มพล่ามัวข้างขวา...ปวดร้าวไปทั้งไหล่
ซ้ายขวา ต้นคอก็ร้าว....จนขึ้นสมอง มึน ๆ งง ๆ ภาพตรงหน้าเราเล็กลงเรื่อย ๆ...
และคล้าย ๆ เหมือนมีสโนว์ มาวน รอบ ๆ ดวงตาของผม...นี่ทนมาประมาณ 2-3 เดือนแล้ว
ไม่รู้ว่าอาการเดียวกันกับคุณปากเสียหรือเปล่า...หากใช่โปรดชี้แนะเป็นวิทยาทานด้วย...
ว่าจะแก้ไขอย่างไร?? ปัจจุบันช่วงนี้ก็เลิกงดเหล้าเข้าพรรษามานานแล้ว...ร่างกายสมบูรณ์ดี
ออกกำลังกายทุกวัน...ลดน้ำหนักลงได้ 5 กิโล เมื่อก่อน 71-73 เดี๋ยวนี้ประมาณ 67.5
เพรียวขึ้น...แต่กลับกลุ้มใจ ทำไมเวลาใส่แว่นตา (สายตายาว 200) มันก็เริ่มจะมองไม่เห็นซะแล้ว
ทั้ง ๆ ที่เพิ่งตัดใหม่ อีกทั้งปวดต้นคอ จนแทบจะแบกมันไม่ไหว...เล่นได้ประมาณ 4-5 กระทู้
ก็ต้องรีบหลบไป เอาแผ่นใสเย็น ประคบดวงตาครับ....หากทราบเรื่องแบบนี้ช่วยชี้แนะด้วยครับ..
ว่าเราจะรักษาอย่างไร....อ้อลืมบอกไป ผมมีโรคส่วนตัวคือ ความดันโลหิตสูง คอเรสโตรอลสูง
ไตกีเซอร์ไรด์สูง....ตัว LDL ต่ำเกิน...และแถมเป็นโรคกรดไหลย้อนด้วยครับ...เรอตลอด...
เป็นจนกระทั่งบางครั้งปวดแสบปวดร้อนไปหมด...ตรงบริเวณช่วงอก...นี่บอกหมดแล้วนะครับ
หวังจะได้รับวิทยาทาน เรื่องการรักษาจากคุณด้วย....และก็ช่วยเข้าใจด้วยครับ ว่าผมไม่ได้คิด
อะไร...มากมายสำหรับคุณ เพราะก็ได้คุยกับหนูนัทฯ มาก่อนหน้านั้นแล้ว เป็นการส่วนตัว...
หากรู้ว่าคุณอนุญาติ....ก็มิบังอาจไปเตือนหนูนัทฯ ไม่ให้นำพระมาโชว์หรอกครับ...เพราะหวังดี??

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 16

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม