หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 16

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: คุยกันเรื่องปลูกยางพารากับdongbata  (อ่าน 7269 ครั้ง)
Guest
ปากเสีย..
เรทกระทู้
« ตอบ #270 เมื่อ: 15 ก.ย. 10, 09:03 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ง่วนหากระทู้อยู่ต้องนาน...ว่าเอ๊ะกระทู้ไหนหนอที่หนูนัทบอก...
ก็เพิ่งจะถึงบางอ้อ ....กระทู้ที่คุยกับน้องดงบาทานี่เอง..
หวัดดีครับคุณปากเสีย....ก็เข้าใจแล้วอะนะ...แต่เมื่อวันวานก่อน
ไม่ได้ตั้งใจเข้าไปแซวหนูนัทฯ ให้กลายเป็นว่าเราเป็นพวกสัมภเวสีไป...
เพียงแต่อยากจะเตือนหนูนัทฯ เท่านั้น ว่าหากพระดี...แล้วเราเอาไปโพนทะนาแบบนี้
มันจะอันตรายได้...เป็นผู้หญิง เป็นอาจารย์ กลับบ้านดึกดื่น หรือกลับคนเดียว..
และก็ อาจจะทำลายน้ำใจคนให้ไปพร้อมด้วยก็ได้....หาว่าไม่เชื่อใจเราผู้ซึ่งเป็นคนให้...
แต่เพราะตาผมมีปัญหา....ผมเลยไม่ได้ลงชื่อไป เพราะมันมองไม่เห็นแล้ว...
ที่พิมพ์ได้ช่วงนั้น ก็ใช้สัญชาติญาน การกดแป้นพิมพ์เท่านั้น...และก็กดส่งเลย...
เลยกลายเป็นว่าทำให้หนูนัทฯ คิดว่าผมเป็นอ้ายพวกสัมภเวสีไป...จะพิมพ์ยาว ๆ
เพื่ออธิบายมันพิมพ์ไม่ได้...มันเลยกลายเป็นข้อความสั้น ๆ ห้วน ๆ...เลยกลายเป็นเรื่องกวนไปครับ
ก็โปรดเข้าใจตามนี้ด้วย....ไม่ได้มีเจตนาล่วงเกิน และก็ไม่รู้ว่าคุณปากเสียเป็นคนอนุญาติให้ถามเซียนพระ..ครับ

อ้าวคุยซะเพลิน ลืมหวัดดี น้องดงบาทาไป...หวัดดีครับน้องดงบาทา...หายหน้าไปจากบอร์ดเลยนะ(การเมือง)
เรื่องคอมพิวเตอร์ ผมก็โนเนมเหมือนกัน....บางทียังกดส่งกลายเป็นชื่ออื่นก็บ่อยไป แก้ไขอย่างไรก็ไม่รู้
เพราะเวลาจะกดไปใหม่ มันบอกว่าท่านได้ส่งข้อความนี้ไปแล้ว...ก็เลยต้องปล่อยเลยตามเลยบางครั้ง

นี่ขณะพิมพ์ก็เริ่มมาอีกหละ เริ่มพล่ามัวข้างขวา...ปวดร้าวไปทั้งไหล่
ซ้ายขวา ต้นคอก็ร้าว....จนขึ้นสมอง มึน ๆ งง ๆ ภาพตรงหน้าเราเล็กลงเรื่อย ๆ...
และคล้าย ๆ เหมือนมีสโนว์ มาวน รอบ ๆ ดวงตาของผม...นี่ทนมาประมาณ 2-3 เดือนแล้ว
ไม่รู้ว่าอาการเดียวกันกับคุณปากเสียหรือเปล่า...หากใช่โปรดชี้แนะเป็นวิทยาทานด้วย...
ว่าจะแก้ไขอย่างไร?? ปัจจุบันช่วงนี้ก็เลิกงดเหล้าเข้าพรรษามานานแล้ว...ร่างกายสมบูรณ์ดี
ออกกำลังกายทุกวัน...ลดน้ำหนักลงได้ 5 กิโล เมื่อก่อน 71-73 เดี๋ยวนี้ประมาณ 67.5
เพรียวขึ้น...แต่กลับกลุ้มใจ ทำไมเวลาใส่แว่นตา (สายตายาว 200) มันก็เริ่มจะมองไม่เห็นซะแล้ว
ทั้ง ๆ ที่เพิ่งตัดใหม่ อีกทั้งปวดต้นคอ จนแทบจะแบกมันไม่ไหว...เล่นได้ประมาณ 4-5 กระทู้
ก็ต้องรีบหลบไป เอาแผ่นใสเย็น ประคบดวงตาครับ....หากทราบเรื่องแบบนี้ช่วยชี้แนะด้วยครับ..
ว่าเราจะรักษาอย่างไร....อ้อลืมบอกไป ผมมีโรคส่วนตัวคือ ความดันโลหิตสูง คอเรสโตรอลสูง
ไตกีเซอร์ไรด์สูง....ตัว LDL ต่ำเกิน...และแถมเป็นโรคกรดไหลย้อนด้วยครับ...เรอตลอด...
เป็นจนกระทั่งบางครั้งปวดแสบปวดร้อนไปหมด...ตรงบริเวณช่วงอก...นี่บอกหมดแล้วนะครับ
หวังจะได้รับวิทยาทาน เรื่องการรักษาจากคุณด้วย....และก็ช่วยเข้าใจด้วยครับ ว่าผมไม่ได้คิด
อะไร...มากมายสำหรับคุณ เพราะก็ได้คุยกับหนูนัทฯ มาก่อนหน้านั้นแล้ว เป็นการส่วนตัว...
หากรู้ว่าคุณอนุญาติ....ก็มิบังอาจไปเตือนหนูนัทฯ ไม่ให้นำพระมาโชว์หรอกครับ...เพราะหวังดี??
เอาล่ะ..เรื่องที่แล้ว..ก็ไม่ต้องคุยต่อ..แล้ว ก็แล้วกัลลไป
เรื่องสุขภาพของคุณณ..น่าจะเริ่มที่อาหารครับ..
ผมเดาได้เลย..ทานเนื้อเป็นกำลัง..หมายถึง..ไม่มีอาหารเนื้อ..ทานอาหารได้น้อย..หรือไม่มีผักเลย..
กรดครับ...เกิดกรดรุนแรงได้..แล้วหากคุณไม่มีการระบายลม..คุณลำบากแล้ว..
แค่นี้ก่อน..ไปพท.กับน้องๆครับ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #271 เมื่อ: 16 ก.ย. 10, 14:14 น »

เมื่อเช้าตอน 05.45 น. ผมพิมพ์ตอบกระทู้มา....พิมพ์เสียต้องเยอะ...
ก็ไม่รู้มือไปกดโดนอีท่าไหน ปรากฎว่าที่พิมพ์มาหายไปหมดเลย มันบอกว่าส่งแล้ว
แต่พอค้นหาดูก็ไม่เห็นมันมี....เซ็งเป็นบ้าเลย ไม่ได้เซฟไว้ซะด้วย...

ก็ต้องขอโทษด้วยครับ คุณปากเสีย....เนี่ยก็ต้องมานั่งพิมพ์ใหม่ตาก็ไม่ใคร่จะมองเห็น...
มันดูแล้วเวียน ๆ หัวอย่างไรพิกล...ก่อนอื่นก็ต้องขอขอบคุณครับ ที่กรุณาตอบกลับ...
และอาการที่คุณปากเสียว่ามาเนี่ย....ค่อนข้างจะชัดเจน นี่กรณีที่มีสภาพเหมือนกรดไหลย้อนนะครับ
และเหมือนกับอาหารไม่ย่อย....คงจะเป็นเพราะนิสัยค่อนข้างกินเร็ว ไม่ค่อยพิถีพิถันในการเคี้ยว
และสมัยก่อนก็ไม่ค่อยชอบทานผักอย่างว่านะครับ...ส่วนเรื่องเนื้อวัวเนี่ยผมเลิกทานมานานแล้ว
ได้ประมาณ สามสิบกว่าปีแล้วครับ....ปัจจุบันได้กลิ่นก็เวียนหัวแล้ว...ส่วนหมู เห็ด เป็ดไก่...
ก็ยังพอทานบ้าง แต่สัตว์ปีกเนี่ยห่าง ๆ หน่อยครับ....เพราะกลัวเก๊าจะรับประทาน ซึ่งยูริกผมก็สูงพอควร
ประมาณ 7.6 -7.8 ครับ...และปัจจุบันนี้ผมก็เริ่มหันมาทาน อาหารจำพวกสลัดผัก แต่ก็ยัดไส้
ด้วยหมูทอด หรือ ไก่ทอดบ้างบางครั้งครับ....เมื่อก่อนทานกับปลาซาดีน แต่หลังเห็นว่ามันน่าจะแพ้
พวกสารกันบูด....ผมก็เลยหยุดกิน พวกประเภทอาหารกระป๋อง โดยปริยาย...ไปครับ...และเรื่อง
ของหมักของดอง ดูท่าผมจะแพ้เป็นพัก ๆ นะครับ...ทานมาก หรือทานบ่อยไม่ค่อยจะได้ เช่น...
น้ำพริกกะปินี่ของชอบเลย และน้ำพริกหนุ่มก็เช่นกัน...น้ำพริกมะขาม ทานกับพวกผัก โอ่ ชอบมากครับ
แต่ปลานี่ หากไม่มีใครแกะให้คงจะอดทาน เพราะมองไม่ค่อยจะเห็นก้าง ขนาดใส่แว่นสายตายาว...
ก็แล้ว ก็ยังมองไม่เห็น เคยโดนก้างตำเข้าไปครั้งหนึ่ง สมัยเด็ก ๆ มันเลยเข็ดขยาดจนโตนี่ละครับ...
จะทานได้ก็จำพวกปลาก้างโต ๆ เห็นชัด ๆ อันนั้นง่ายหน่อย แต่มันก็ไม่อร่อยเหมือนปลาทูอย่างที่ว่าละครับ

และก็จริงครับ เวลาทานของพวกนี้ ขับถ่ายดีจริง ๆ สบายท้องด้วยครับ....ก่อนนอนผมก็ยังต้องทาน
แอปเปิ้ลซะครึ่งลูก...ช่วยให้หายท้องผูกได้เยอะครับ...แต่อ้ายเรอ นี่ซิ มันไม่หายสักที เวลาลมมัน
ดันขึ้นมาที...เหมือนยกภูเขาออกจากอก...เมื่อก่อนผายลมบ่อย ผายแล้วสบาย ผายบ่อยครั้งด้วย...
แต่พอไม่ผายลม มันผ่าดันมาเป็นเรอเหม็นเปรี้ยวแทน...แฟนเขาก็บ่น ๆ ผมก็บอกว่าผมบังคับมันไม่ได้
มันดันขึ้นมาเอง เขาก็บอกว่าให้ทานช้า ๆ หน่อยเวลาทานอะไร...ชอบเร่งรีบไปไหน?? ก็คงจะติดนิสัย
ทานเร็ว ทานไว ตั้งแต่สมัยเด็ก ๆ เพราะต้องไปกับคุณพ่อ ไปค้าขายต่างจังหวัด ขืนชักช้าก็จะโดนเอ็ด
เอา นี่ก็เป็นสาเหตุให้เราท้องผูกบ่อยๆ เพราะไม่ค่อยจะขับถ่ายเป็นเวลา...เพราะเร่งรีบจนต้องอดกลั้น..
บางทีสามสี่วัน เพิ่งจะถ่ายก็ยังมี...ก็เพิ่งจะผ่าริดสีดวงไปเมื่อห้าหกปีก่อนนี้ครับ...ก็เพราะต่อเนื่องจาก
อาการที่กล่าวมาข้างต้น....และปัจจุบันที่ทรมานมากที่สุดก็คือปวดร้าวบริเวณไหล่ไล่ไปจนถึงต้นคอ...
ไม่รู้ว่าจะต้องหาหมอจับเส้น หรือหมอแผนปัจจุบันกันแน่...สงสัยจะมีวาสนาหรือมีบุญอย่างคุณปากเสีย
บอกอนาคตจะได้นั่งกิน นอนกิน มีคนป้อนข้าว ป้อนน้ำกระมังครับ....แต่ขออนุญาติไม่รับนะครับกับ..
วาสนานี้ จะตายก็ขอให้มันตายไปเลยอย่าทรมาน หรืออย่าเป็นภาระให้กับคนข้างหลัง ผมก็พอใจแล้วครับ

ขอบคุณครับที่อุตส่าห์ชี้แนะมา...หากมีเวลาก็ขอวิทยาทานจากท่านหน่อยก็แล้วกัน หากท่านทราบเรื่อง
ราวของอาการที่กล่าวมานี้ดีนะครับ...ผมจะลองเอาไปปรับใช้ หรือได้ที่อยู่ของหมอ ก็ขอไปลองสักที..
ขอขอบคุณอีกครั้ง...ครับผม ....

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #272 เมื่อ: 16 ก.ย. 10, 15:41 น »

ผมก็พิมพ์เล่าเรื่องการทานอาหาร..พิมพ์มารอบที่สาม..ขึ้นก็ขึ้น..ไม่ขึ้น..เด๋วมาอีก..
คุณพานฯครับ..ผมอยากบอกแก่คุณว่า..น้ำพริก..ผักต้มเป็นเพื่อนแท้ของคนอายุเลยห้าสิบครับ..
ผมก็เหมือนคุณ..ผมกระเพิ่งจะทานผักเมื่อไม่กี่ปีนี่เองครับ..ผมจะทานพวกเนื้อทอด..ของทอด..ต่างๆ พวกน้ำก็เป็นพวกกระดูกหมูต้ม..และแกงชนิดต่างๆ.. กับข้าวส่วนมากก็เป็นผมแหละครับ..ภรรยาไม่ถนัด..หรือว่าผมจู้จี้..ภรรยาเลยบอก..ทำไม่เป็น..
คุณพันฯครับ..พฤติกรรมการกิน..ผมก็กระเพิ่งสังเกตุมาเมื่อสักสิบปีมานี้เอง..
ผมกินยาก..แต่ไม่ใช่เรื่องยาก..คือผมกินของสุก..และเลือกกิน..บางครั้ง..ในสำรับ..มีหลายอย่าง..แต่ไม่ถูกใจเลยสักอย่าง..ผมกินไข่ดาวดีกว่า..เอาหมูมาหั่นหมักน้ำปลา..ทอดเอาดีกว่า..(เป็นคนมากเรื่อง)
ไม่อะไรเป็นกับข้าวที่ถูกใจ..ผลไม้..พวกสัปรด..แตงโม..มะม่วงสุก..อะไรก็ได้ ที่ไม่มีรสเปรี้ยว..ผมทานกับข้าวได้..
นี่เอง..ทานอาหารกับผลไม้..ถ่ายท้องดีจัง..
หันกลับไปมองผัก..ผักที่ไม่ค่อยโปรด..ยอดฟักทอง..ดอก..ลูกอ่อน..เก็บมาต้ม..ตำน้ำพริกหนุ่ม..มีไข่ต้ม..มีปลาเกลือทอด..หรือมีแกงส้ม..
พูดถึงแกงส้ม..แกงส้มมีน้ำมะขามเปลียก..น้ำมะขามเปลียก..เป็นยาระบายอ่อนๆ..หากว่าอยากจะระบายให้คล่องๆสักหน่อย..ให้ใส่สาแหรกมะขามเปลียกลงในหม้อแกงส้มด้วย..
ผมอยากให้คุณพานฯลองทำรับประทานเองสักสามมื้อ..เวลาที่เหมาะ..น่าจะเป็นมื้อเย็น..อาการเรอเปรี้ยว..จะหายไป..จะถ่ายคล่อง..ในอุจจาระ..ตอนปลายๆจะมีฟอง..อาจมีกลิ่นคาว..ออกมากับอุจจาระ..เพราะผักไปล้างไขมันที่ติดอยู้กับผนังลำใส้..หากคุณฯทานผักต้มมากๆ และทานอารจำพวกเนื้อ โปรตีนน้อยลง..ในแต่ละมื้ออาหาร..โดยห้ามมีการต้องหนึ่งเป็ก..ก่อนอาหาร..ผมคาดว่า..อาการที่ว่ามาต้องหาย..(การนอนดึกก็เป็นอีกหนึ่งสาเหตุ)
รีบทำรับทาน..ได้ผลอย่างไร..กรุณาบอกด้วย..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #273 เมื่อ: 16 ก.ย. 10, 19:01 น »

กลับมาแล้ว ครับทุกท่าน... แต่คงคุยได้ไม่นาน..ต้องเข้าดงนินจาต่อ(อิอิ)
พระสวยมากครับ...ครูนัท(ตางี้ลุกเป็นไฟ).. ดงบาทาติดต่อหลังบ้านไม่ได้ ทำไม่เป็นช่วยด้วยครับ...ช่วยด้วย..
พระซุ้มกอ.. สุดยอดพระเครื่องเมืองกำแพงเพชร..
......ลุงจวบครับ..เพื่อนลูกชายลุงจวบ..นั้นฟังจากที่เล่ามา..นั้น..ผมก็เคยโดนมาแล้วครับ..คล้ายกับลุงจ๊อก คือ..ผมเพื่อเพื่อนให้ได้หมดใจ..ผมเป็นคนมีเพื่อนเยอะทั้งรุ่นพี่รุ่นน้อง ตลอดจนรุ่นเดียวกัน.. เพราะผมให้เพื่อนได้หมดถ้าสามารถหาให้ได้และทำได้ ..เจอสารพัดครับ..ขี้ยา..นักเลงหนีคดี..มาซุกอาศัยอยู่ ..เพื่อนดีๆๆก็มีครับ..ส่วนมากเพื่อนดีมักจะไม่ทำให้เราลำบาก...เรื่องเงินนี้ผมกับเพื่อน(สมัยหนุ่มโสด)ใช้กระเป๋าเดี๋ยวกันครับ...อยู่รวมกันหลายคน ..เป็นเด็กวัด..ทำงานในกรุงเทพฯ มีครั้งหนึ่ง..เป็นเพื่อนที่ทำงานเพิ่งรู้จัก.. แต่ดันมาตกงาน...และเป็นอีสานเหมือนกันไม่รู้หัวนอนปลายเท้า.. มายืมตังค์ผม พันบาท(สมัยนั้นปี 36) ก็เยอะเหมือนกัน ...แต่ด้วยความเป็นคนอารีย์ก็หาให้...วันต่อมาขอนอนด้วยที่ห้องใต้กุฎิพระอาจารย์ ..ผมก็เกรงใจพระ..แต่ไม่รู้จะทำอย่างไรเพราะเขาไม่มีที่อยู่ ..พอนอนได้คืนหนึ่งก็เป็นคืนสองเป็นสัปดาห์และเป็นเดือน ห้องนอนแคบๆๆ 3x3 และช่วงนั้นมีรุ่นน้องมานอนอยู่ด้วย 4 คน เพื่อนที่ไปด้วยกันอีกคน รวมกับเพื่อนที่มาขออาศัย อีกคน เป็น 7 คน ตกงานหมด ยกเว้นผมคนเดียวครับ.. พระอาจารย์ไม่รู้ตอบเจ้าอาวาสอย่างไร ...ผมก็จนใจ..เพราะเป็นห้องของผม...สุดท้ายผมยอมย้ายออกครับ(หนี...)ไปอยู่กับเพื่อนที่อื่น...บอกพวกเขาว่าเจ้านายส่งไปทำงานต่างจังหวัด..ไม่กลับมาง่าย... แค่นั้นแหละครับ...ทุกคนแยกย้ายไปหาที่อยู่อื่นกันหมดเลย... ผมไปได้สักสองสัปดาห์โทร..มาถามพระอาจารย์...ท่านบอกว่าไปหมดแล้ว..ผมก็กลับมา...
เชื่อมั้ยครับ...พอผมกลับมาพวกนั้นได้งานทำกันหมดและมีที่อยู่กันบางคนก็ไปเช่าอยู่... แต่ที่น่าอัศจรรย์ก็คือเพื่อนคนที่ผมไม่รู้จักหัวนอนปลายเท้าและเพิ่งรู้จักกันได้เพียงแค่เดือนสองเดือน มานกลับมาผม...ดูมันดีใจมากเลย...มันขี่จักรยานยนต์มา รับผมไปกินเหล้า ...โอ้ ..พระเจ้า..มารับผมตอนตีสอง...จากวัดแถวศิริราช ไปหนองแขม...สมัยนั้น...ไกลมากและยังไม่เจริญ มานเอาผมนั่งท้ายจักรยานยนต์ เครื่องยนต์ 400 ซีซี วิ่งความเร็ว 170-200 กม.ต่อซม. ผมนี้คิดถึงแต่หน้าแม่...นึกว่ามานจะเอาไปฆ่า.... ที่ไหนได้มานพาผมไปดูห้องพักของมานเป็นห้องเช่ามีห้องน้ำมีห้องครัว...และพาผมกินเหล้าจนเช้าพร้อมคืนเงินให้ผม 1000บาท พอเมาเหล้าแล้ว...ก็พร่ำเพ้อขอบคุณผมตลอดเวลาครับ...
สำหรับผมแล้วใช้วิธีใจแลกใจครับ ... แต่พอผมแลกแล้วไม่ได้ผมก็จะพยามคบห่างๆแต่ไม่เทใจให้ทั้งหมดให้เท่าที่ให้ได้...ปฏิเสธได้ปฏิเสธครับ..แล้วพวกเพื่อนที่ไม่ดีก็จะเกรงใจเราเอง...ครับ..
กรณีลูกของลุงจวบ..ผมว่าให้เขาใช้ดุลพินิจของเขาครับว่าจะทำอย่างไร...บางทีเขาอาจจะมีวิธีการจัดการให้....แต่ผมโดนเพื่อนหลอกกินมาเยอะแล้วครับ...
ดงบาทา
add
เรทกระทู้
« ตอบ #274 เมื่อ: 16 ก.ย. 10, 19:03 น »

ว้าว...พี่เพนต้าฯก็มา....ดีใจครับ..ยินดีต้อนรับสู่สมาคม..หลบมุม(อิอิ)
หากพี่นะฮะตามมาด้วยจะเฮ...(จะวงแตกมะนี่)
จำได้เมื่อคราก่อนปีโน้น .ลุงจ๊อกกับผมต่างนับถือกันฉันเพื่อน..มีคุณพี่เพนต้าฯมาร่วมวงด้วยและด้วยพี่นะฮะและ..คุณแจ๊ค47 คุณทองผา(หายไปไหนไม่รู้)แต่คุณแจ๊คเห็นอยู่แว๊บๆๆๆ
เห็นคุณพี่มีปัญหาสุขภาพเชิญปรึกษาลุงจ๊อกได้เลย....ครับ...
พอแวะกลับเข้ามา...หิวเลยครับ...ลุงจ๊อก.. ได้กลิ่นอาหารที่ผมชอบๆๆทั้งนั้นเลย โชย..มาตามบอร์ด.สุดยอดจริงๆ...ผมจึงค่อนข้างแข็งแรงครับเพราะทานอาหารประเภทผักน้ำพริก..และ..ออกกำลังกายสม่ำเสมอด้วย...
ผักและน้ำพริกอีสานบ้านเฮาเยอะนะครับพี่เพนต้าฯ แต่ก่อนผมไปอยู่เหนือผมอดคิดในใจไม่ได้ว่าน้ำพริกอะไรวะ รสชาติจืดชืด...แต่พอทานไปบ่อยๆชอบเลยครับ...น้ำพริกอ่อง พริกหนุ่ม น้ำพริกน้ำปู พริกฮ้า..โอ้ยหิวข้าว..
ลุงจ๊อกครับผมติดต่อหลังบ้านไม่ได้ช่วยบอกทีครับ...
ดงบาทา
add
เรทกระทู้
« ตอบ #275 เมื่อ: 16 ก.ย. 10, 19:11 น »

ขวัญข้าวชอบทานผักเหมือนพ่อกับแม่แต่ตอนนี้ป่วยอีกแล้ว...เป็นหวัด...ครับ...ขี้มูกโป่งย้อยเลย....สงสัยภูมิต้านทานยังไม่ดีพอ...
ดงบาทา
add
เรทกระทู้
« ตอบ #276 เมื่อ: 16 ก.ย. 10, 21:04 น »

ผมก็พิมพ์เล่าเรื่องการทานอาหาร..พิมพ์มารอบที่สาม..ขึ้นก็ขึ้น..ไม่ขึ้น..เด๋วมาอีก..
คุณพานฯครับ..ผมอยากบอกแก่คุณว่า..น้ำพริก..ผักต้มเป็นเพื่อนแท้ของคนอายุเลยห้าสิบครับ..
ผมก็เหมือนคุณ..ผมกระเพิ่งจะทานผักเมื่อไม่กี่ปีนี่เองครับ..ผมจะทานพวกเนื้อทอด..ของทอด..ต่างๆ พวกน้ำก็เป็นพวกกระดูกหมูต้ม..และแกงชนิดต่างๆ.. กับข้าวส่วนมากก็เป็นผมแหละครับ..ภรรยาไม่ถนัด..หรือว่าผมจู้จี้..ภรรยาเลยบอก..ทำไม่เป็น..
คุณพันฯครับ..พฤติกรรมการกิน..ผมก็กระเพิ่งสังเกตุมาเมื่อสักสิบปีมานี้เอง..
ผมกินยาก..แต่ไม่ใช่เรื่องยาก..คือผมกินของสุก..และเลือกกิน..บางครั้ง..ในสำรับ..มีหลายอย่าง..แต่ไม่ถูกใจเลยสักอย่าง..ผมกินไข่ดาวดีกว่า..เอาหมูมาหั่นหมักน้ำปลา..ทอดเอาดีกว่า..(เป็นคนมากเรื่อง)
ไม่อะไรเป็นกับข้าวที่ถูกใจ..ผลไม้..พวกสัปรด..แตงโม..มะม่วงสุก..อะไรก็ได้ ที่ไม่มีรสเปรี้ยว..ผมทานกับข้าวได้..
นี่เอง..ทานอาหารกับผลไม้..ถ่ายท้องดีจัง..
หันกลับไปมองผัก..ผักที่ไม่ค่อยโปรด..ยอดฟักทอง..ดอก..ลูกอ่อน..เก็บมาต้ม..ตำน้ำพริกหนุ่ม..มีไข่ต้ม..มีปลาเกลือทอด..หรือมีแกงส้ม..
พูดถึงแกงส้ม..แกงส้มมีน้ำมะขามเปลียก..น้ำมะขามเปลียก..เป็นยาระบายอ่อนๆ..หากว่าอยากจะระบายให้คล่องๆสักหน่อย..ให้ใส่สาแหรกมะขามเปลียกลงในหม้อแกงส้มด้วย..
ผมอยากให้คุณพานฯลองทำรับประทานเองสักสามมื้อ..เวลาที่เหมาะ..น่าจะเป็นมื้อเย็น..อาการเรอเปรี้ยว..จะหายไป..จะถ่ายคล่อง..ในอุจจาระ..ตอนปลายๆจะมีฟอง..อาจมีกลิ่นคาว..ออกมากับอุจจาระ..เพราะผักไปล้างไขมันที่ติดอยู้กับผนังลำใส้..หากคุณฯทานผักต้มมากๆ และทานอารจำพวกเนื้อ โปรตีนน้อยลง..ในแต่ละมื้ออาหาร..โดยห้ามมีการต้องหนึ่งเป็ก..ก่อนอาหาร..ผมคาดว่า..อาการที่ว่ามาต้องหาย..(การนอนดึกก็เป็นอีกหนึ่งสาเหตุ)
รีบทำรับทาน..ได้ผลอย่างไร..กรุณาบอกด้วย..

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำดี ๆ วันนี้ผมก็เริ่มลองแล้วหนึ่งมื้อ แต่วันนี้ผักจิ้มน้ำพริกกะปิครับ...
และก็งดของทอด ๆ แต่เผลอไม่ได้ต้องเล็มของดองด้วย หน่อไม้ดองผัดเผ็ดครับ...
เออ..แต่ว่าลุงจ๊อก ไม่ได้บอกว่า....ลุงจ๊อกชอบทานของเผ็ด ๆ ด้วยหรือเปล่า ผมนี่ประจำเลย...
อ้ายตัวนี้ก็มีส่วนด้วยหรือไม่...รสเผ็ด รสจัด อะไรประมาณนี้ครับ และแกงส้มที่ลุงจ๊อกว่า...
ผมก็ชอบทานครับ แต่ที่บ้านชอบทำแกงส้ม ไข่ชะอมอะครับ ผมก็ทานมากไม่ได้ ก็ได้แต่ซดน้ำของมันแทน
เพราะชะอมกับผมเนี่ย....ยูลิกวิ่งหาแน่นอน มันจะทำให้ปวดข้อเท้าตอนตื่นเช้าทุกทีครับ....

ครับผมก็จะลองปฎิบัติแบบลุงจ๊อกดูสัก...1 เดือนช่วงนี้ จะลองสังเกตุความเปลี่ยนแปลงดูครับ...
ได้ผลอย่างไร จะรายงานให้ทราบเป็นระยะ ๆ ครับ นี่ก็เพิ่งได้รับคำแนะนำเรื่องยา สำหรับอาการ...
ของโรคกรดไหลย้อน จากหนูนัทฯ....ส่งมาบอกเป็นการส่วนตัว ก็จะไปลองหาซื้อมาทานควบคู่กันไป...
สงสัยจะได้กลับมาเป็นหนุ่มอีกครั้งก็ตอนนี้กระมังครับ....ได้กูรูสองท่าน บอกกันเป็นวิทยาทาน...ขอบคุณครับ

ส่วนน้องดงบาทา หายหน้าไปนานนะจากบอร์ดการเมือง แหมอิจฉาเรื่องพระที่หนูนัทฯ ได้หรือ...??
ของดีมันก็ต้องอยู่กับคนดี ๆ ...แต่รู้ว่าองค์สวยมาก...ก็ยังคิดถึงเหมือนเดิมนะดงบาทา...
ส่วนเรื่องอาหารทางเหนือนี่...ผมก็มีโอกาสได้ชิมฝีมือของแม่ตัวเอง (แท้ ๆ) ก็เมื่ออายุได้ 21 ปีเต็มนี่เอง
(เพราะต้องแต่เกิดมาไม่เคยเห็นหน้าแม่ตัวเองสักครั้ง) ได้พบก็ต่อเมื่อผมพเนจร ระเห็จออกจากบ้านช่วงนั้น...
ก็ได้รับอานิสงฆ์ จากฝีมือคุณแม่ น้ำพริกอ่อง สุดยอดเซียนกุ๊กเลย (ปัจจุบันผมทำเป็น แม่เพื่อน ๆ ผมชอบทานกัน
ทุกคน ยังสงสัยอยู่ว่าผมทำเป็นได้อย่างไร?) น้ำพริกหนุ่ม...หรือแกงฮังเล คุณแม่ผมทำอร่อยมาก....
จากผอม ๆ ในสมัยตอนวัยรุ่น อด ๆ อยาก ๆ ถูกคุณแม่ขุนซะอ้วนเหมือนหมูเลย....ทานจนคุณแม่บอกว่า
เพลา ๆ หน่อยนะลูก เก็บไว้กินมื้อหลังบ้าง...เรามันยังไม่รวย และของพวกนี้ไม่ใช่จะทำได้บ่อย ๆ ...
นาน ๆ ครั้ง เพราะเครื่องต้องถึง ส่วนทุนรอน เราไม่ค่อยมี...สมัยก่อนแม่ผมทำงานเป็นเสมียนอยู่บริษัทฯ
ไอศกรีมเก่าแก่ อาปาเช่ แถวนนทบุรีครับ....โอ๊ยกว่าจะตระเวนหาแม่เจอเนี่ย...เหมือนในหนังเปี๊ยบเลย...
เหมือนบุญชู สระอูย้าวยาว....อะไรประมาณนั้น เพราะบ้านนอกมันเข้ากรุง....ไปมั่วไปหมด นั่งรถผิด ถูก..
สมัยก่อนรถราก็น้อย....แต่ราคาก็ถูก ห้าสิบสตางค์ สามสลึงอะไรประมาณนี้....มียี่สิบบาท ก็ไปได้ทั้งวัน...
แต่อย่าหวังจะได้ทานอะไรนะ....เอาแค่ค่ารถก็พอ...

พูดถึงสมัยก่อนแล้วก็มีเรื่องเล่ามากมาย ผมถึงถึงบางอ้อ
ว่า คนเราเนี่ย....มันมีดีต่างจากสัตว์ก็ตรงที่ รู้จักคิดดี ทำดี..รู้จักบุญคุณคน รู้จักประมาณตน แยกแยะชั่วดี...
ผมถึงมีทุกวันนี้ได้.....ก็เพราะเราไม่คิดทำอะไรที่ผิด ๆ ลงไปในอดีต....ที่เคยคิดอยากจะทำ และตั้งใจไว้ด้วย
ว่าไม่รวย ก็ให้ชื่อเสียงดังถล่มทลาย แบบไม่อายฟ้าดิน (ทางชั่ว)...แต่ก็หลุดรอดออกมาได้ เพราะเราเอาตัวเรา
ไปเปรียบเทียบกับคนที่ด้อยกว่าเราอีกหลายล้านคนในประเทศนี้...มันถึงมีกำลังใจที่จะลุกขึ้นสู้ต่อไปในอนาคต....
หากเราคิดว่าเราด้อยค่า แล้วเอาไปเปรียบกับคนที่มีกว่า รวยกว่า นั่นก็เท่ากับว่า เราพยายามกำลังฆ่าตัวเอง...
ทำลายตัวเอง....จนเห็นกงจักรเป็นดอกบัวไป (จะเรียกว่าอารมณ์ชั่ววูบก็เป็นได้) ผมเฉียดเส้นบาง ๆ เรานั้นมา...
สองครั้ง สามคราในชีวิต..จริง ๆ แต่ต่างยุคกัน...ช่วงวัยรุ่น สองครั้ง ช่วงวัยกลางคนหนึ่งครั้ง...นั่นก็เกือบทำให้
ชีวิตเราผิดพลาด หรืออาจจะไม่มีเราในวันนี้กันแล้ว....สติสำคัญ...พลังใจคนรอบข้างยิ่งสำคัญไม่ด้อยกว่ากันครับ
ครับนี่ก็คือชีวิตย่อ ๆ ที่ผ่านมาก่อนจะมาถึงวันนี้...คนเราก็แปลก สมัยก่อนอยากทำโน่นทำนี่ อยากได้โน่นได้นี่...
อยากกินโน่นกินนี่...แต่ไม่มีโอกาส เพราะมันไม่มี....แต่สมัยนี้ความอยากทุกอย่างสามารถทำได้ แต่มันก็เหมือนว่า
สายเกินไป...เพราะมันไม่มีประโยชน์เสียแล้วสำหรับเรา....กินเหลา กินดีอยู่ดี..มีเครื่องอุปโภคบริโภคครบครัน...
มีปัจจัยทั้ง 5 ทั้ง 6 ครบหมดทุกสิ่งอย่าง....แต่สุดท้ายก็เป็นได้แค่....ความว่างเปล่า ความไม่ยั่งยืน ความไม่แน่นอน...
คุณดงบาทา หรือว่าลุงจ๊อกว่าจริงหรือไม่ครับ....พวกเราก็คงจะต่างจากพวกคาบช้อนเงิน ช้อนทองมาเกิดกระมัง...
เขาเหล่านั้นถึงไม่ค่อยจะรับรู้ถึง...คำว่ากว่าจะได้มา....และไม่รู้จักคำว่า "การให้" เพราะมีแต่หวังที่จะกอบโกยกันมากขึ้น?

สวัสดีครับ ทุกคน ....ผมเองนายพันตา...(แต่ว่าชักจะตามัว ๆ ซะแล้ว)
add
เรทกระทู้
« ตอบ #277 เมื่อ: 16 ก.ย. 10, 21:39 น »

เย้..กลับมาแล้ว..
คุยเรื่องกินกันดีกว่า..เรื่องฝีมือน้ำพริกอ่อง..น้ำพริกปู๋..ต้องคุณแม่ขันคำครับ..พร้อมผักนึ่งครับ..
คิดถึงแม่อีกแล้ว...คุณdongฯรู้ทันที..แม่ผมคนแม่สอดครับ..
สำหรับผมชอบทานของเผ็ดๆ..เมื่อโตขึ้นมา..เมื่อกินเหล้าเป็นครับ..ย่าเลี้ยงมา..ย่าเป็นลูกจีนที่เกิดในไทย..อาหารการกิน..ก็เป็นอาหารจีนๆ..จืดๆ..แต่ย่าก็มีน้ำพริก ผักต้มเป็นประจำ..มีแทบทุกมื้อ..
ผมอยากจะชวนแฟนๆหุงข้าวด้วยวิธีเช็ดน้ำ..เรารินน้ำข้าวใว้ตบท้ายหลังทานอาหาร..
ข้าวที่เราหุง..เราต้องดงให้กำลังดี(คำว่าดงหมายถึง..การนำข้าวที่เช็ดน้ำได้ที่ขึ้นเตา พลิกไป พลิกมา) แล้วปล่อยให้คืนตัวสักระยะ..ผมว่า..ข้าวน่าจะทานอร่อยกว่าการหุงด้วยหม้อไฟฟ้านะครับ..แล้วน้ำข้าว..กำลังอุ่นๆ..ชดให้คล่องคอ..บางคนงี้..เหงื่อย้อยเชียว..
การกินอาหารที่มีรสจัด..ทำให้ร่างกายแบ่งพลังงานมาต่อต้านความเผ็ด..ความร้อนของเครื่องเทศ..
อาหารรสเผ็ด..มักจะเป็นประเภทเนื้อ..และไขมัน..ของพวกนี้เมื่อร่างกายใช้เป็นพลังงานเหลือ..จะถูกเก็บสะสมใว้เป็นอาหารสำรอง..สำรองใว้ตามส่วนต่างๆของร่างกาย หากเป็นโค..จะเก็บสำรองใว้ที่ตะหนอก และบริเวณทรวงอกหรือที่เขาเรียก..เสือร้องให้..ใ
หากในมนุษย์..ก๊อ..หน้าท้องส่วนสัดต่าง..ไขมันแทรกไปได้..แทรกกล้ามเนื้อก็ได้..เรียกว่าอ้วนอ่ะครับ..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #278 เมื่อ: 16 ก.ย. 10, 22:06 น »

คนเราหากรู้จักเลือกกิน..(อาหารนะครับ)ร่างกายก็จะไม่ป่วยได้ง่ายๆ โบราญที่ว่าใว้ บางอย่างก็มีเหตผลครับ..
เช่น..ไข้หัวลม..กินแกงส้มดอกแค..
แกงส้มดอกแค..ประกอบไปด้วย..เครื่องแกงส้ม และดอกแค..
เครื่องแกงส้มประกอบไปด้วย..พริก..กระชาย..หอมแดง..ตะไคร้..ของพวกนี้เป็นสมุนไพรประเภทร้อน..จะช่วยให้ร่างกายสร้างอุณหภูมิขึ้นมา..สร้างอุณหภูมิเพื่อทำลายไวรัสหวัด..ในน้ำแกงส้มมีมะขามเปียก..มีวิทตามินC และวิทตามินCนี้..จะช่วยให้ร่างกายสร้างความต้านทานไวรัส..
ในดอกแค.มีวิทตามินCอีก.มีธาตุเหล็ก..
เป็นอย่างนี้นี่เองงงง..สูตรการกินของคนโบราญ..
พิจารณาเอาเองนะครับ..คุณพานฯ..
dongฯครับ..เจ้าตุ๊ดเฒ่าของผม..เขาไม่มีอะไรกับผมหรอกครับ..แค่เขายังไม่อยากคุยเล่นกับผมเท่านั้น..หากเขาอยากคุย..เด๋วว..เขาคงมาเองแหละ..
ผมก็ชอบนิสัยเขา..เขาก็ใช้ได้..ผมและเขา..ต่างรู้กัน..
จัดซุ้มกอพิมพ์เล็กใว้คอยแล้ว..กรุลานทุ่งฯแต้ๆ อยากเห็ลลเร็วๆ..ถามคุณนัทฯ..ผมก็ไม่เป็นเหมียลกัลล
จัดให้น้องขวัญข้าว..หนึ่งองค์..ไม่ทราบกรุ..จัดให้ภรรยาคุณหนึ่งองค์ พิมพ์กลางกรุวัดเชิงหวาย..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #279 เมื่อ: 16 ก.ย. 10, 22:13 น »

คืองี้ครับ..ผมอยากจะปิดเรื่องคุย..แล้วไปเปิดเรื่องใหม่คุย..โดยเปลี่ยนผู้ตั้งกระทู้บ้างอ่ะครับ..
แต่ก็เห็นแฟนเพิ่มขึ้นมา..ผมขอปรึกษาอ่ะครับ..
เช่น..เชิญลุงแมนมาเปิดกระทู้คุยกัน..เรื่องอะไรก็ได้..ที่เราคุยกันแล้ว..เป็นแบบนี้อ่ะครับ..
ผมขอปรึกษาครับ..

(หมายเหตุ..พระซุ้มกอพิมพ์กลาง..กรุวัดดงหวายครับ)
add
เรทกระทู้
« ตอบ #280 เมื่อ: 17 ก.ย. 10, 08:10 น »

คุณดง คะ คุณดงเห็นชื่อของคุณปากเสียที่ลงทะเบียนไว้มั้ยค่ะ ที่เป็นสีน้ำเงินใต้ภาพ

sleepingforeston กดลงไปตรงนั้นค่ะ แล้วมันจะพาคุณดงมาที่หน้าส่วนตัวของคุณปากเสีย ให้คุณดงไปที่ช่อง "ส่งข้อความ" กดเข้าไปค่ะ จะเห็นกล่องส่งข้อความ อยากส่งอะไร พิมพ์ตรงนั้นหล่ะค่ะ แล้วกดส่ง ก็ถึงแล้ว ทีนี้เวลาคุณปากเสียตอบกลับมา คุณดงบาทาก็เข้าไปที่หน้าส่วนตัวของตัวเอง โดยเข้าทางชื่อตัวเองก็ได้ ทาง My webboard ก็ได้ ก็จะเจอหน้าส่วนตัวของตัวเองเช่นกัน ตรวจที่กล่องข้อความว่ามีใครส่งจดหมายถึงคุณดงบ้างหรือเปล่า นัทรู้เลยว่าคุณดงไม่เคยเข้าไปดูเลย เพราะเมื่อครั้งเราคุยกันยาวจนกระทู้ตก คุณดงหาไม่เจอ ซึ่งหากคุณดงใช้เครื่องมือนี้เป็นกระทู้จะตกไปไหนคุณดงก็หาเจอเหมือนที่นัทหาเจอค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #281 เมื่อ: 17 ก.ย. 10, 11:06 น »

เรื่องอาหารการกิน ...นั้นผมชอบ ประเภทน้ำพริกพร้อมเครื่องเคียง และผักเป็นหลักครับ...
อาหารสี่ภาคผมรับประทานได้ ภาคใต้ชอบแกงใตปลา ..เคย (กระปิ)ของใต้ก็อร่อย.. ผัดเผ็ดสะตอใส่อะไรก็ชอบ แถวแม่สอดสะตอก็เยอะเหมือนภาคใต้ครับ.. ตอนไปอยู่ระนองชอบกินผักเหลียง หรือเหลี๋ยน(ไม่แน่ใจภาษาถิ่น) ใบเขียวๆๆใหญ่ๆคล้ายใบยอ ..อยู่ในป่า ไม่รู้ว่าภาษากลางเรียกอะไร
แต่.ผมทำอาหารไม่ค่อยเป็น นอกจากป้ิงย่าง และต้มใข่ เจียวใข่.. และส้มตำ..(อิอิ)
....คุณพี่พัน..ครับ ผมหายหน้าจากบอร์ดการเมืองนั้นไม่ใช่อะไรหรอกครับ..แค่แวะมาที่นี่ ก็ยังไม่ค่อยได้เข้ามา...ลุงจ๊อกรู้ดี..
ผมถึงเป็นดงนินจา...ส่วนที่บอร์ดการเมืองหากเวลาผมก็จะแวะไปบ้างครับ...ตอนนี้มีความสุขดีอยู่ที่นี่...ครับ..
ดงบาทา
add
เรทกระทู้
« ตอบ #282 เมื่อ: 17 ก.ย. 10, 11:27 น »

คุณดง คะ คุณดงเห็นชื่อของคุณปากเสียที่ลงทะเบียนไว้มั้ยค่ะ ที่เป็นสีน้ำเงินใต้ภาพ

sleepingforeston กดลงไปตรงนั้นค่ะ แล้วมันจะพาคุณดงมาที่หน้าส่วนตัวของคุณปากเสีย ให้คุณดงไปที่ช่อง "ส่งข้อความ" กดเข้าไปค่ะ จะเห็นกล่องส่งข้อความ อยากส่งอะไร พิมพ์ตรงนั้นหล่ะค่ะ แล้วกดส่ง ก็ถึงแล้ว ทีนี้เวลาคุณปากเสียตอบกลับมา คุณดงบาทาก็เข้าไปที่หน้าส่วนตัวของตัวเอง โดยเข้าทางชื่อตัวเองก็ได้ ทาง My webboard ก็ได้ ก็จะเจอหน้าส่วนตัวของตัวเองเช่นกัน ตรวจที่กล่องข้อความว่ามีใครส่งจดหมายถึงคุณดงบ้างหรือเปล่า นัทรู้เลยว่าคุณดงไม่เคยเข้าไปดูเลย เพราะเมื่อครั้งเราคุยกันยาวจนกระทู้ตก คุณดงหาไม่เจอ ซึ่งหากคุณดงใช้เครื่องมือนี้เป็นกระทู้จะตกไปไหนคุณดงก็หาเจอเหมือนที่นัทหาเจอค่ะ

ขอบคุณครับครูนัท..สบายดีนะครับ..ดีใจด้วยครับที่รับของมงคลแห่งชีวิต..จากลุงจ๊อก..
ผมลองทำดูแล้วครับ..ทำตามที่ครูแนะนำ ..ตอนนี้ก็รอว่าลุงจ๊อกจะได้รับหรือยังครับ..
ผมโลเทคฯจริงๆๆนะครับ..ครูคงทราบ..สาเหตุอาจเป็นเพราะไม่มีเวลา..และขาดคนแนะนำ...

...ดงบาทา
add
เรทกระทู้
« ตอบ #283 เมื่อ: 17 ก.ย. 10, 11:30 น »

คนเราหากรู้จักเลือกกิน..(อาหารนะครับ)ร่างกายก็จะไม่ป่วยได้ง่ายๆ โบราญที่ว่าใว้ บางอย่างก็มีเหตผลครับ..
เช่น..ไข้หัวลม..กินแกงส้มดอกแค..
แกงส้มดอกแค..ประกอบไปด้วย..เครื่องแกงส้ม และดอกแค..
เครื่องแกงส้มประกอบไปด้วย..พริก..กระชาย..หอมแดง..ตะไคร้..ของพวกนี้เป็นสมุนไพรประเภทร้อน..จะช่วยให้ร่างกายสร้างอุณหภูมิขึ้นมา..สร้างอุณหภูมิเพื่อทำลายไวรัสหวัด..ในน้ำแกงส้มมีมะขามเปียก..มีวิทตามินC และวิทตามินCนี้..จะช่วยให้ร่างกายสร้างความต้านทานไวรัส..
ในดอกแค.มีวิทตามินCอีก.มีธาตุเหล็ก..
เป็นอย่างนี้นี่เองงงง..สูตรการกินของคนโบราญ..
พิจารณาเอาเองนะครับ..คุณพานฯ..
dongฯครับ..เจ้าตุ๊ดเฒ่าของผม..เขาไม่มีอะไรกับผมหรอกครับ..แค่เขายังไม่อยากคุยเล่นกับผมเท่านั้น..หากเขาอยากคุย..เด๋วว..เขาคงมาเองแหละ..
ผมก็ชอบนิสัยเขา..เขาก็ใช้ได้..ผมและเขา..ต่างรู้กัน..
จัดซุ้มกอพิมพ์เล็กใว้คอยแล้ว..กรุลานทุ่งฯแต้ๆ อยากเห็ลลเร็วๆ..ถามคุณนัทฯ..ผมก็ไม่เป็นเหมียลกัลล
จัดให้น้องขวัญข้าว..หนึ่งองค์..ไม่ทราบกรุ..จัดให้ภรรยาคุณหนึ่งองค์ พิมพ์กลางกรุวัดเชิงหวาย..

รอคอยด้วยใจระทึกครับ..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #284 เมื่อ: 17 ก.ย. 10, 11:43 น »

คืองี้ครับ..ผมอยากจะปิดเรื่องคุย..แล้วไปเปิดเรื่องใหม่คุย..โดยเปลี่ยนผู้ตั้งกระทู้บ้างอ่ะครับ..
แต่ก็เห็นแฟนเพิ่มขึ้นมา..ผมขอปรึกษาอ่ะครับ..
เช่น..เชิญลุงแมนมาเปิดกระทู้คุยกัน..เรื่องอะไรก็ได้..ที่เราคุยกันแล้ว..เป็นแบบนี้อ่ะครับ..
ผมขอปรึกษาครับ..

(หมายเหตุ..พระซุ้มกอพิมพ์กลาง..กรุวัดดงหวายครับ)

ก็น่าจะดีนะครับ...แต่รู้สึกใจหาย..
ลองเป็น" นานา...เรื่องคุย..ไม้จิ้มฟันยันเรือรบ..กับลุงจ๊อก อะไรทำนองนี้.."ครับ
แต่ที่อยากให้มีมากตอนนี้ก็คือ ..การจัดมิตติ้ง.สังสรร สมาชิกบอร์ดการเมือง.เล็กๆๆครับ
อยากพบอยากเห็นแต่ละคนครับ..
ทุกคนครับที่สามารถพบปะพูดคุยกันได้

add
เรทกระทู้
« ตอบ #285 เมื่อ: 17 ก.ย. 10, 13:43 น »

หวัดดีครับ คุณปากเสีย

สงสัยเหมือนกันครับว่าช่วงนี้ ทำมั้ย ทำไม จาม ฮัดเช้ย ฮัดเช้ย อยู่ตั้งหลายวัน

ที่แท้ก็มีคนแอบซุบซิบถึงเรา อยู่ในห้องนี้เอง 555 q*013q*043q*020

q*043q*043q*043q*043q*043

Guest
ลุงจ๊อก
เรทกระทู้
« ตอบ #286 เมื่อ: 17 ก.ย. 10, 15:10 น »

ขอบคุณครับครูนัท..สบายดีนะครับ..ดีใจด้วยครับที่รับของมงคลแห่งชีวิต..จากลุงจ๊อก..
ผมลองทำดูแล้วครับ..ทำตามที่ครูแนะนำ ..ตอนนี้ก็รอว่าลุงจ๊อกจะได้รับหรือยังครับ..
ผมโลเทคฯจริงๆๆนะครับ..ครูคงทราบ..สาเหตุอาจเป็นเพราะไม่มีเวลา..และขาดคนแนะนำ...

...ดงบาทา

ผผมกระเพิ่งกลับจากพท.มาครับ..เด๋วกลับบ้าน..ดูเครื่องส่วนตัว..ข้อความที่ส่งจะเข้าเครื่องส่วนตัว ที่บ้านครับ..
วันนี้วันศุกร์ ผมต้องกลับบ้านใหญ่ ไปนอนกับเจ้าขาวในสวน..จันทรจึงจะออกมา..
คืองี้..วันปกติ..จันทร์-ศุกร์ ผมนอนบ้านที่กำแพงฯ..วันศุกร-อาทิตย์ผมไปนอนในสวน.(อยู่ที่เดียวกับบ้านใหญ่)
วันจัทร์ก็จะส่งพระในระบบEMS.มา..กะว่า..ประมาณไม่เกินพฤหัสตอนเย็น.ถึง..
Guest
ลุงจ็อก
เรทกระทู้
« ตอบ #287 เมื่อ: 17 ก.ย. 10, 15:35 น »

คืองี้ครับ..ตั้งกระทู้หัวเรื่องคุยกัน..โดยไม่ใช่ผมเป็นคนนำกระทู้อ่ะครับ..
เช่น..เชิญลุงแมนฯ..มาคุยประสพการณ์..คุยเรื่องอะไรก็แล้วแต่..ที่เป็นการให้ความรู้..ความเข้าใจในหลักการต่างๆ..ที่เคยประสบมาอ่ะครับ..
เพราระว่า..มีคนเขาพูด..ไม่มีใครจะรู้อะไรไปได้ทุกเรื่อง..
และผมเองก็สังวรณ์ตัวเองว่า..ความรู้..ประสพการณ์ต่างๆก็มีแค่นี๊ดดเดียว..
แต่ว่า..ลักษณะการตั้งกระทู้..อาจจะเป็นคนนำในกระทู้..กลัวว่าจะไม่ค่อยดี..ไม่ค่อยเหมาะ..
เอาเป็นว่า..เราแชร์กัน..แบ่งกันตั้งกระทู้..หรือตั้งบ้านหลังใหม่..
หรือสร้างครอบครัวใหม่..จะดีไหมครับ..
ครอบครัวเปี่ยมสุข..หรืออะไรก็ได้..จะดีไหมครับ..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #288 เมื่อ: 17 ก.ย. 10, 18:51 น »

เอ่อเรียนถามนิดนึงครับ...ถ้าผมเข้ามาบ้านนี้ผมควรจะเรียกว่า "คุณปากเสีย" หรือว่า "ลุงจ็อก" ดีครับ

ผมไม่ใช่คนกำแพงเพชรครับ แต่เคยไปแช่น้ำแร่ที่ "บ่อน้ำพุร้อนพระร่วง" เจ๋งอย่าบอกไคร

ขออนุญาติทบทวนความจำหน่อยนะครับ

ถ้าขับรถขึ้นเหนือก็จะเจอ อ.ขาณุวรลักษบุรี อีกหน่อยก็จะเป็น อ. คลองขลุง ขับไปอีกนิดก็ อ. เมือง

แต่ อ.ต่อไปที่ติดกับ จ.ตาก ผมจำไม่ได้ครับว่าชื่อ อ. อะไร

หรือถ้าอยู่ในเมือง ขับรถออกไปเส้นสุโขทัย ก็จะพบกับกำแพงเมืองเก่าหรือปราสาทเก่า สมัยโบราณ สวยมากครับ

ต่อไปอีกนิดก็จะเป็น อ.พรานกระต่าย ขับเลี้ยวขวามาหน่อยก็ อ.ลานกระบือ ย้อนลงมาอีกนิดก็ อ.ไทรงาม

ลงมาอีกหน่อยก็ อ.ทรายทองวัฒนาหรือ อ.ท่าทรายชื่อสมัยก่อน

หรือถ้าอยู่ในเมืองอยากชมวิวทิวทัศน์เป็นแบบป่าเขา ก็ต้องเลี้ยวซ้ายก่อนถึงตัว อ.เมือง หรือเลี้ยวซ้ายที่โค้งวิไล

อ.คลองขลุง ก็ได้เช่นกัน

ถ้าเลี้ยวซ้ายที่ โค้งวิไล อ.คลองขลุง ก็จะเจอ อ. ปางศิราทอง ขับต่อไปอีกหน่อย ก็จะเป็นวิวป่าเขา ซึ่งบอกได้เลย

ว่าสวยมากครับ ซึ่งเราเริ่มเข้าเขตของ อ. คลองลาน ไปจนถึงที่ต้องแวะเที่ยวที่น้ำตกคลองลานครับ ห้ามพลาด

ไปกำแพงเพชรรอบนี้ได้ของที่ระลึกกลับมาเป็น "ถังออมสินไม้สักทอง" มาหนึ่งถัง

กับภาพถ่ายที่บ่อน้ำพุร้อน(ในจานโชว์) มาหนึ่งภาพครับ

ถ้าจะให้ขลัง...ต้องมีลงอักขระของหลวงปู่ถังไว้ด้วย..รับรองเก็บเงินได้เยอะแน่นอนครับ

เอ...แล้วผมทราบได้ยังไงหน๋อ...บ่ใจ่กนเหนือแต้แต้ก้า

q*013q*043q*020q*043q*013

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.ย. 10, 23:11 น โดย lumtakong » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #289 เมื่อ: 17 ก.ย. 10, 21:28 น »

คืองี้ครับ..ตั้งกระทู้หัวเรื่องคุยกัน..โดยไม่ใช่ผมเป็นคนนำกระทู้อ่ะครับ..
เช่น..เชิญลุงแมนฯ..มาคุยประสพการณ์..คุยเรื่องอะไรก็แล้วแต่..ที่เป็นการให้ความรู้..ความเข้าใจในหลักการต่างๆ..ที่เคยประสบมาอ่ะครับ..
เพราระว่า..มีคนเขาพูด..ไม่มีใครจะรู้อะไรไปได้ทุกเรื่อง..
และผมเองก็สังวรณ์ตัวเองว่า..ความรู้..ประสพการณ์ต่างๆก็มีแค่นี๊ดดเดียว..
แต่ว่า..ลักษณะการตั้งกระทู้..อาจจะเป็นคนนำในกระทู้..กลัวว่าจะไม่ค่อยดี..ไม่ค่อยเหมาะ..
เอาเป็นว่า..เราแชร์กัน..แบ่งกันตั้งกระทู้..หรือตั้งบ้านหลังใหม่..
หรือสร้างครอบครัวใหม่..จะดีไหมครับ..
ครอบครัวเปี่ยมสุข..หรืออะไรก็ได้..จะดีไหมครับ..

เห็นด้วยครับเพราะกระทู้ปลูกยางพารา ตอนนี้มีเรื่องมากมายเกินปลูกยางแล้ว..
แต่ต้องรอความคิดเห็นของครูนัท กับลุงจวบก่อนนะครับ...
เป็นครอบครัวทั่วสารทิศ มาร่วมกันแชร์ความสุข หรือแชร์ประสบการณ์และปรึกษาปัญหาร่วมกันครับ..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #290 เมื่อ: 17 ก.ย. 10, 21:40 น »

หวัดดีครับคุณลำตะคอง...
ดูเหมือนผมและคุณอาจจะยังไม่คุ้นเคยกันครับ..แต่ผมจำได้ว่าเคยเข้าไปแสดงความคิดเห็นในกระทู้ของคุณประมาณ หนึ่งหรือสองครั้ง..นะครับ..
แต่ผมก็ติดตามอ่านกระทู้คุณอยู่บ้างครับ..ผมไมค่อยได้เข้าบอร์ดบ่อยเท่าไรหรอกครับ..มาบ้างหายไปบ้าง..และไม่ค่อยรู้จักใครมากเท่าไรครับ
ยินดีที่ได้รู้จักครับ..
ดงบาทา
add
เรทกระทู้
« ตอบ #291 เมื่อ: 17 ก.ย. 10, 23:05 น »

หวัดดีครับคุณลำตะคอง...
ดูเหมือนผมและคุณอาจจะยังไม่คุ้นเคยกันครับ..แต่ผมจำได้ว่าเคยเข้าไปแสดงความคิดเห็นในกระทู้ของคุณประมาณ หนึ่งหรือสองครั้ง..นะครับ..
แต่ผมก็ติดตามอ่านกระทู้คุณอยู่บ้างครับ..ผมไมค่อยได้เข้าบอร์ดบ่อยเท่าไรหรอกครับ..มาบ้างหายไปบ้าง..และไม่ค่อยรู้จักใครมากเท่าไรครับ
ยินดีที่ได้รู้จักครับ..
ดงบาทา

หวัดดีเช่นกันครับ คุณ dongbata (แค่ชื่อท่านก็น่าจะผ่านดงเสือดุมาเยอะเหมือนกันนะครับ) อะล้อเล่นน่า

ส่วนตัวผมก็อยากที่จะมีมุมที่คุยกันสบายๆ เหมือนกันครับ

ปกติผมก็ไม่ได้ไปเล่นที่บอร์ดไหนครับ ทุกเช้าจะเข้ามาประจำที่สนุกและสำนักข่าวประมาณ 5-6 ที่

เพื่อติดตามข่าวสารบ้านเมืองครับ

ส่วนใหญ่ที่ผมตั้งกระทู้ไว้ บางครั้งก็ไม่ค่อยได้เข้าไปตอบครับ (แต่เข้าไปอ่านทุกกระทู้ครับ)

เนื่องจากงานที่รัดตัวบ้าง แต่ต้องการเซฟข่าวที่สำคัญไว้ในเวปบอร์ดของผมเอง

แต่ถ้าในห้องนี้ ผมขอละไว้ซึ่งการเมืองนะครับ

q*021q*043q*021

add
เรทกระทู้
« ตอบ #292 เมื่อ: 18 ก.ย. 10, 06:46 น »

นัทว่าถ้าเราใช้กระทู้นี้ต่อไปก็ไม่น่าลำบากเพราะ หัวข้อนี้ขึ้นอยู่บนอันดับแนะนำ ตามก็ง่าย หากตั้งกระทู้ใหม่แล้วไม่ได้ขึ้นกระทู้แนะนำเวลากระทู้ตกจะตามลำบาก กระทู้นี้ใครผ่านมาได้เจอแน่นอน หาไม่ยาก เลยคิดว่า อยุ่กระทู้นี้เป็นสัพเพเหระคุยกันสนุกๆ ไม่ต้องไปพิจารณาถึงหัวข้อว่าตรงหรือไม่ก็ไม่เป็นไรนะคะ หัวข้อไม่สำคัญเท่าเนื้อหาข้างใน กระทู้นี้คนอ่านก็มากแล้ว ถ้าเพื่อนจากบอร์ดการเมืองตามมาก็หาไม่ยากค่ะ เจอแน่นอนค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #293 เมื่อ: 18 ก.ย. 10, 15:02 น »

เอ่อเรียนถามนิดนึงครับ...ถ้าผมเข้ามาบ้านนี้ผมควรจะเรียกว่า "คุณปากเสีย" หรือว่า "ลุงจ็อก" ดีครับ

ผมไม่ใช่คนกำแพงเพชรครับ แต่เคยไปแช่น้ำแร่ที่ "บ่อน้ำพุร้อนพระร่วง" เจ๋งอย่าบอกไคร

ขออนุญาติทบทวนความจำหน่อยนะครับ

ถ้าขับรถขึ้นเหนือก็จะเจอ อ.ขาณุวรลักษบุรี อีกหน่อยก็จะเป็น อ. คลองขลุง ขับไปอีกนิดก็ อ. เมือง

แต่ อ.ต่อไปที่ติดกับ จ.ตาก ผมจำไม่ได้ครับว่าชื่อ อ. อะไร

หรือถ้าอยู่ในเมือง ขับรถออกไปเส้นสุโขทัย ก็จะพบกับกำแพงเมืองเก่าหรือปราสาทเก่า สมัยโบราณ สวยมากครับ

ต่อไปอีกนิดก็จะเป็น อ.พรานกระต่าย ขับเลี้ยวขวามาหน่อยก็ อ.ลานกระบือ ย้อนลงมาอีกนิดก็ อ.ไทรงาม

ลงมาอีกหน่อยก็ อ.ทรายทองวัฒนาหรือ อ.ท่าทรายชื่อสมัยก่อน

หรือถ้าอยู่ในเมืองอยากชมวิวทิวทัศน์เป็นแบบป่าเขา ก็ต้องเลี้ยวซ้ายก่อนถึงตัว อ.เมือง หรือเลี้ยวซ้ายที่โค้งวิไล

อ.คลองขลุง ก็ได้เช่นกัน

ถ้าเลี้ยวซ้ายที่ โค้งวิไล อ.คลองขลุง ก็จะเจอ อ. ปางศิราทอง ขับต่อไปอีกหน่อย ก็จะเป็นวิวป่าเขา ซึ่งบอกได้เลย

ว่าสวยมากครับ ซึ่งเราเริ่มเข้าเขตของ อ. คลองลาน ไปจนถึงที่ต้องแวะเที่ยวที่น้ำตกคลองลานครับ ห้ามพลาด

ไปกำแพงเพชรรอบนี้ได้ของที่ระลึกกลับมาเป็น "ถังออมสินไม้สักทอง" มาหนึ่งถัง

กับภาพถ่ายที่บ่อน้ำพุร้อน(ในจานโชว์) มาหนึ่งภาพครับ

ถ้าจะให้ขลัง...ต้องมีลงอักขระของหลวงปู่ถังไว้ด้วย..รับรองเก็บเงินได้เยอะแน่นอนครับ

เอ...แล้วผมทราบได้ยังไงหน๋อ...บ่ใจ่กนเหนือแต้แต้ก้า

q*013q*043q*020q*043q*013

เรียกชื่อผมได้ตามถนัดครับ..ลุงจ๊อกเป็นชื่อเล่นของผมจริงๆ.และปากเสียคุณนัทฯเป็นคนตั้งให้..ผมชอบทั้งสองชื่อเลยครับ..
คุณเป็นคนที่ผมสังเกตุอยู่อ่ะครับ..
วิธีการนำเสนอ..ข้อมูล..และสื่อต่างๆ..คุณทำได้ดีครับ..โดยเฉพาะฝีมือในการถ่ายภาพ..คุณเป็นคนมีฝีมือเลยที่เดียวครับ..ในความรู้สึกของผม..
คุณเดินทางไปทั่วเลย..ภาพที่คุณนำเสนอ..เป็นการประกอบอาชีพ..ความเป็นอยู่ของประชาชน..หลายครั้งที่นำเสนอ..ไม่ซ้ำภาค..ในภาพมันสื่ออะไรได้มากมาย..
คนที่จะไปพักในสถานที่..น้ำพุร้อนฯ..ส่วนมากมักจะเป็นหน่วยงาน..จัดคณะดูงาน..เมื่อเสร็จภาระกิจในแต่ละวัน แต่ละครั้ง..คณะฯจะเข้าพักที่นั่นเป็นส่วนมาก..สถานที่นั้น..อยู่ในการดูแลของ.องค์การบริหารส่วนจังหวัด..ตั้งอยู่หมู่ที่7 ตำบลลานดอกไม้..อำเภอเมือง..
สุนัขจรจัด หรือที่อยู่ใกล้เคียง..ได้รับการฉีดวัคซีนป้องกันโรคพิษสุนัขบ้าหมดทุกตัวแล้ว..นักท่องเทียวปลอดภัยไปอีกหนึ่งอย่าง
จังหวัดกำแพงเพชร..เป็นจังหวัดหนึ่งที่น่าท่องเที่ยว..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #294 เมื่อ: 19 ก.ย. 10, 15:16 น »

พรุ่งนี้ผมจะส่งพระมาให้dongbata..กว่าจะถึงคงเป็นวันพฤหัส..
สงสัยรอลุ้นแย่แล้ว..พระจะสวยมั๊ยว้า..ตั้งสามองค์..
ผมจะทายใว้..คืนวันพุธ..dongฯจะนอนไม่หลับ..จะนอนดึก..และวันพฤหัส..จะหยุดกิจกรรมที่ไม่สำคัญ...รออยู่บ้าน...
เอ้ออ..รอไปรษณีย์..
เมื่อรับพระแล้ว..อยากให้โชว์พระแก่แฟนๆซั๊กกะหน่อย...มีอะไรดี..ก็เอามาอวดกัลลล..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #295 เมื่อ: 19 ก.ย. 10, 21:54 น »

สวัสดีครับ ทุกท่านสบายดีนะครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #296 เมื่อ: 20 ก.ย. 10, 01:42 น »

หวัดดีครับ ลุงจ็อก (ปากเสีย)

ห่างหายไป 2 วัน ผมเพิ่งกลับจากการเดินทางไปกรุงเทพฯมาครับ ไปหาเพื่อนๆเก่าๆ คบกันมาหลาย 10 ปีครับ

ยังพักกันอยู่ที่หน้ารามกันเหมือนเดิม ส่วนใหญ่จบนิติฯ กับรัฐศาสตร์ บ้างก็เป็นทนาย บ้างก็หลากหลายอาชีพ

ได้กลับไปเจอภาพบรรยากาศเดิมๆ แล้ว รู้สึกมันอินยังงัยไม่ทราบครับ บอกไม่ถูก

(หมายถึงห้องเช่าเล็กๆ ที่ผมเคยพักสมัยก่อน อยู่ติดๆกับคลองแสนแสบครับ)

ถ้าเป็นสมัยก่อนเด็กหน้ารามคนไหนเล่นกีต้าไม่เป็น ต้องบอกว่าเชยแหลกครับ

ตกเย็นมาเมื่อไหร่ เป็นได้นั่งโซโล่กีต้า กันหน้าห้องแทบทุกห้องครับ

สาวๆ ห้องข้างๆ ก็จะแอบฟังกัน ว่าหนุ่มห้องไหนเล่นเพราะกว่ากัน จะได้ตีตราจองถูก

ยิ่งถ้าร้องดี เล่นเพราะ แถมหน้าหล่ออีกต่างหาก ไม่ต้องพูดถึงครับ

หัวกะได ไม่มีแห้งครับ 555

ไปกรุงเทพฯรอบนี้ ยิ่งไปแถวๆหน้ารามซะด้วย ทำให้อดคิดถึงลุงแมนไม่ได้ครับ

ตั้งใจว่าจะแอบไปอำลุงแมนเล่นๆซักกะหน่อย อุตส่าห์เตรียมมุขไว้เสร็จสรรพ

กะว่าจะเข้าไปเซอร์ไพร์ ซักหน่อย แต่เสียดายที่มีเวลาจำกัด เลยอดไปเยี่ยมเลยครับ

แต่ไม่เป็นไรเดี๋ยวคราวหน้า จะแวะไปอำให้ถึงที่ทำงานครับ แว่วๆว่าอยู่แถวเดอะมอลล์บางกะปิ

หาไม่ยากครับ ถิ่นเก่าผมเองครับ

q*043q*043q*043

มีอยู่วันหนึ่งขับรถผ่านไปนครสวรรค์ ลุงจ็อกทราบไหมครับ ว่าผมไปเจออะไร

ตั้งใจว่าจะนำมาตั้งกระทู้ แต่ค้นหาภาพในอินเตอร์เน็ต หายังไง ก็หาไม่เจอครับ

น้ำตาผมนี่ซึมออกมาเลยนะครับ...ด้วยความปรื้มใจ ว่า "นี่นะหรือคนไทย ยอมทำได้ขนาดนี้เพื่อพ่อหลวง"

เป็นภาพของ สองพ่อลูก กำลังเดินเฉลิมพระเกียรติ จาก จ.อยุธยาไป จ.เชียงรายครับ

เดินเข็นรถเข็น อยู่ริมทาง จะจอดก็จอดไม่ทันครับ ผมไปเจออยู่แถวๆ อ.พยุหะคีรี

เมื่อซักประมาณ 2-3 อาทิตย์ที่แล้วได้ครับ ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าเดินถึงไหนกันแล้วนะครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #297 เมื่อ: 20 ก.ย. 10, 07:12 น »

ผมเคยไปตระเวนอยู่แถวๆหน้ารามอยู่พักนึง..
ครั้งหลังสุดก็หอเดือนฉาย..ซอยวัดตึก..ไปเมื่อปี21..ไปพัก.รอดูกีฬาเอเชี่ยนเกมส์..เกาหลี ชิงที่หนึ่งกันเอง..(ฟุตบอลล)สนามศุภฯ
ผมสงสัย..คุณอยู่แถวๆไหนกันแน่..รู้จักกำแพงเพชรเป็นอย่างดี..รู้จักภาคเหนือตอนล่าง..หรือรู้จัก คุนเคยทั้งประเทศ..
เชิญลุงแมนฯมาคุยเล่นบ้างซิ..ผมไม่ค่อยคุ้นกับลุงแมนฯ..เพื่อจะรู้อะไรเพิ่มขึ้นอีก ลุงเขาประสบพการณ์สูง..ไปไหน มาไหน..ทั่วไปหมด..เห็นอะไรมาเยอะครับ..
รอสักหน่อย..ผมคัดพระองค์สวยๆ จะส่งมาให้แก่คุณlumฯ 1 องค์..(จับพระได้อ๊ะเป่า)
ตุ๊ดเฒ่าก็จะเข้ามาครับ..รอเขาทำอารมณ์ก่อนครับ..สงสัยจัง..กว่าจะได้อารมณ์..ตุ๊ดเฒ่าต้องทำอารมนานมาก.หรือที่เรียกกันว่า..ปลุกไม่ค่อยขึ้น..(ฮา 5 ฮา)
add
เรทกระทู้
« ตอบ #298 เมื่อ: 20 ก.ย. 10, 09:51 น »

สวัสดีค่ะ ทุกท่าน รู้สึกตอนนี้กระทู้นี้เริ่มคึกคัก สมาชิกเข้ามาเพิ่ม ดีค่ะ เพราะกระทู้หาง่าย แล้วคุยกันสบายๆ วางเรื่องการเมืองลง วางเรื่องความเป็นตัวกรูของกรู ลง ก็จะมีความสุขนะคะ

พูดถึงหน้าราม สมัยก่อนเรียนราม ตกเย็นบางทีเพื่อนๆ ก็จะชวนกันไปกินเหล้า เคล้าดนตรี สนทนาปัญหาข้อกฎหมายกัน ที่ร้านอาหารอยู่ร้านหนึ่งในซอย ราม 43/1 กลิ่นอาหารเคล้ากลิ่นน้ำในคลองแสนแสบ แหม อร่อยจริงๆ ตอนนั้น ใครมาร้านนี้ นิยมสั่ง "ไอคลั่งทะเลเดือด" เป็นอาหารทะเลผัดฉ่า เขาจะเอากระทะร้อนๆๆๆๆๆๆ มาวางที่โต๊ะเราแล้วเอาอาหารใส่ถ้วยมา พอวางกระทะลงที่โต๊ะ ก็จะเอาอาหารเทโครมลงไปในกระทะร้อนๆ ควันและกลิ่นของความเผ็ดร้อนนี้พุ่งขึ้นคลุ้งไปทั้งร้าน ทั้งไอ ทั้งจามกันหล่ะค่ะ แต่ก็อร่อยมากจริงๆ นี่เรื่องสมัยเกือบยี่สิบปีก่อน นึกแล้วก็อดอมยิ้มมีความสุขไม่ได้

add
เรทกระทู้
« ตอบ #299 เมื่อ: 20 ก.ย. 10, 14:10 น »

แฟนๆครับ..ที่นี่ เป็นที่สบายๆนะครับ..ไม่มีใครกำหนดกติกา..เป็นที่มีแต่เพื่อน..มีแต่มิตรครับ..
คำว่าเพื่อน..คงไม่ต้องอธิบาย ขยายความ.. มิตร..ก็เช่นเดียวกัน..
มากันเถิด..หากคิดว่า เป็นที่ทำให้เรามีความสุข..ความสบายในอารมณ์..ตัดนิวรน์ต่างๆลงไป..
เป็นที่เสมือนแหล่งพักรักษาใจ..เป็นแหล่งบอกว่ามีสุข.มีทุกข์..นำมาให้รับรู้..เราเพื่อนกัน..มีหนัก มีเบาอย่างไร..เราจะช่วยกัน..
เพื่อนๆเอ๋ยย..ในนี้ไม่มีวัย..ไม่เลือกฐานะ..หน้าที่ อาชีพ..
ผมไม่เคยพูด หรือขอร้อง..ในบอร์ดนี้..แต่ก็เป็นไปตามสัญชาติญาญในการสื่อ..เรื่องร้อนๆ..ในบอร์ดอื่นๆ..ไม่มีใครนำเข้ามา..
มีแต่เรื่องของเรา..เรื่องที่เพื่อนของเรานำมาคุย..
พวกเราทดลองคบหากันไปให้นานที่สุด ดูทีหรือ..ใครจะเหลืออยู่เป็นคนสุดท้าย..
ด้วยความจริงใจครับ..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #300 เมื่อ: 20 ก.ย. 10, 16:35 น »

dongฯครับ..จนท.ไปรษณีย์เขาบอกว่า..ซองพัสดุจะถึงวันพุธอ่ะครับ..
งั้นก๊อ..doongฯต้องรอดูไปรษณีย์ล่ะครับ..
พระถึงแล้ว..อยากให้เอาภาพมาลงอีกนั่นแหละ..ผมอยากอวดพระเสียจริงๆ..
นี่แหละ..ที่ทำให้ผมผลุบๆโผล่ๆ..ในบอร์ด..เพราะความอยาก..ผมอยากอวดพระครับ..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #301 เมื่อ: 20 ก.ย. 10, 20:41 น »

ผมเคยไปตระเวนอยู่แถวๆหน้ารามอยู่พักนึง..
ครั้งหลังสุดก็หอเดือนฉาย..ซอยวัดตึก..ไปเมื่อปี21..ไปพัก.รอดูกีฬาเอเชี่ยนเกมส์..เกาหลี ชิงที่หนึ่งกันเอง..(ฟุตบอลล)สนามศุภฯ
ผมสงสัย..คุณอยู่แถวๆไหนกันแน่..รู้จักกำแพงเพชรเป็นอย่างดี..รู้จักภาคเหนือตอนล่าง..หรือรู้จัก คุนเคยทั้งประเทศ..
เชิญลุงแมนฯมาคุยเล่นบ้างซิ..ผมไม่ค่อยคุ้นกับลุงแมนฯ..เพื่อจะรู้อะไรเพิ่มขึ้นอีก ลุงเขาประสบพการณ์สูง..ไปไหน มาไหน..ทั่วไปหมด..เห็นอะไรมาเยอะครับ..
รอสักหน่อย..ผมคัดพระองค์สวยๆ จะส่งมาให้แก่คุณlumฯ 1 องค์..(จับพระได้อ๊ะเป่า)
ตุ๊ดเฒ่าก็จะเข้ามาครับ..รอเขาทำอารมณ์ก่อนครับ..สงสัยจัง..กว่าจะได้อารมณ์..ตุ๊ดเฒ่าต้องทำอารมนานมาก.หรือที่เรียกกันว่า..ปลุกไม่ค่อยขึ้น..(ฮา 5 ฮา)

หวัดดีครับ ลุงจ็อก (ปากเสีย)

ผมเดินทางขึ้นเหนือค่อนข้างบ่อยครับ

ผมถึงทราบว่า ที่ไหน มีอะไร ไปทางไหน ไม่มีหลงครับ 555

ส่วนที่ กทม. ผมอายุได้ 13 ปี ก็เริ่มเข้าไปผจรภัยที่กทม.แล้วครับ

ผมพักมาหลายที่ครับ ตั้งแต่หน้าราม บางกะปิ สุขาภิบาล 3 สำโรง พระประแดง ดอนเมือง แจ้งวัฒนะ

บางแค ท่าพระ เพชรบุรีตัดใหม่ สีลม คลองเตย บ่อนไก่ พระโขนง บางนา ลาดพร้าว ฯลฯ

10 กว่าปีที่ใช้ชีวิตที่ กทม. อยู่กับความเร่งรีบ ต้องแข่งกับเวลา บอกได้เลยครับว่า เหนือคำบรรยาย

ตอนนี้ดีใจมากครับ ที่ได้กลับมาใช้ชีวิตอยู่ต่างจังหวัด สูดอากาศที่บริสุทธิ์ ไปไหนมาไหนรถราก็ไม่ติด

ถ้ามีนัด 5-10 นาที ก็ขับรถถึงแล้วครับ ซึ่งแตกต่างกับที่อยู่ กทม. อย่างน้อยต้องเผื่อเวลาเดินทาง 1-2 ชั่วโมง

เคยมีเพื่อนๆ ถามเหมือนกันครับ ว่า "ถ้าให้กลับไปอยู่กรุงเทพฯ อีกโอเคมั้ย ผมตอบได้ทันที ว่าโน"ครับ

10 กว่าปี ที่กรุงเทพฯ ผมไม่ได้อะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลยครับ น่าจะหมดไปกับชีวิตของแสงสี ความศิวิไลของเมืองกรุง

แต่ 10 กว่าปีที่ต่างจังหวัด ผมสามารถสร้างหลักปักฐานได้พอสมควรครับ...

สำหรับเรื่องพระ ผมขอขอบคุณล่วงหน้าครับ...

ผมคิดว่า "คนเราถ้าปฎิบัติตัวดี คือ ดีจากข้างใน"

ผมถือคติว่า "ถ้าเรา คิดดี ทำดี ผลของมันก็จะออกมาดี คนดีผีคุ้ม" ครับ

แรกๆ ผมคล้องเสด็จพ่อ ร.5 ครับ แล้วมาวันหนึ่งผู้ใหญ่ท่านหนึ่งก็ได้ให้เหรียญรุ่นแรกๆของ หลวงปู่... เกจิอาจารย์

ชื่อดังของ จ.บุรีรัมย์ มาบูชาครับ ...............คล้องมาจนถึงปัจจุบันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.ย. 10, 22:38 น โดย lumtakong » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #302 เมื่อ: 20 ก.ย. 10, 21:00 น »

สวัสดีครับ ทุกท่านสบายดีนะครับ

หวัดดีเช่นกันครับ คุณ Ikbenhet สบายดีเช่นกันครับ แต่ช่วงนี้ฝนตกหนักทุกวันครับ

ยังงัยก็รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ

q*013q*043q*020

add
เรทกระทู้
« ตอบ #303 เมื่อ: 20 ก.ย. 10, 21:09 น »

สวัสดีค่ะ ทุกท่าน รู้สึกตอนนี้กระทู้นี้เริ่มคึกคัก สมาชิกเข้ามาเพิ่ม ดีค่ะ เพราะกระทู้หาง่าย แล้วคุยกันสบายๆ วางเรื่องการเมืองลง วางเรื่องความเป็นตัวกรูของกรู ลง ก็จะมีความสุขนะคะ

พูดถึงหน้าราม สมัยก่อนเรียนราม ตกเย็นบางทีเพื่อนๆ ก็จะชวนกันไปกินเหล้า เคล้าดนตรี สนทนาปัญหาข้อกฎหมายกัน ที่ร้านอาหารอยู่ร้านหนึ่งในซอย ราม 43/1 กลิ่นอาหารเคล้ากลิ่นน้ำในคลองแสนแสบ แหม อร่อยจริงๆ ตอนนั้น ใครมาร้านนี้ นิยมสั่ง "ไอคลั่งทะเลเดือด" เป็นอาหารทะเลผัดฉ่า เขาจะเอากระทะร้อนๆๆๆๆๆๆ มาวางที่โต๊ะเราแล้วเอาอาหารใส่ถ้วยมา พอวางกระทะลงที่โต๊ะ ก็จะเอาอาหารเทโครมลงไปในกระทะร้อนๆ ควันและกลิ่นของความเผ็ดร้อนนี้พุ่งขึ้นคลุ้งไปทั้งร้าน ทั้งไอ ทั้งจามกันหล่ะค่ะ แต่ก็อร่อยมากจริงๆ นี่เรื่องสมัยเกือบยี่สิบปีก่อน นึกแล้วก็อดอมยิ้มมีความสุขไม่ได้

หวัดดีครับ เจ๊นัท

ผมลืมไปเลยนะครับว่าเจ๊นัท อะ...เด็กราม รุ่นลายครามออนเดอะร็อค 555

รถไฟขบวนใหม่ แนวคิดใหม่ และวิถีการรณนรงค์เพื่อจรรโลงสังคมของเราเริ่มไม่ยากครับ

ต้องเริ่มจากสังคมเล็กๆของเราก่อน

เพียงเรารู้จักคำว่า "การเริ่มใหม่ ไม่เคยมีคำว่า สายเกินไป"จริงไหมครับ

q*013q*043q*020

add
เรทกระทู้
« ตอบ #304 เมื่อ: 20 ก.ย. 10, 21:44 น »

พระสำหรับคุณ..ไม่หวังจะให้เช่า หรือขายหรอก..ผมชอบฝีมือการนำเสนอของคุณ..ชอบภาพถ่ายของคุณ..(อยากให้รางวัล)
ผมก็ไม่รู้จะบอกคุณว่าอย่างไรดีครับ..บางเรื่อง บางอย่าง..ผมพูดในที่สาธารณะไม่เหมาะครับ..มีคนเขาส่งข้อความเข้ากล่องข้อความของผมได้ครับ..ผมอยากจะเชิญคุณlumtaklong..ไปคุยกับผมอ่ะครับ..วิธีเข้าคุณคงทำได้นะครับ..ผมไม่เป็นหรอก..
สภาพของผม แค่เล่นคอมได้บ้าง..แค่นี้เด็กมาเห็นเข้า..มานก็ขำกันให้เฮฮาแล้ว..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #305 เมื่อ: 20 ก.ย. 10, 22:36 น »

พระสำหรับคุณ..ไม่หวังจะให้เช่า หรือขายหรอก..ผมชอบฝีมือการนำเสนอของคุณ..ชอบภาพถ่ายของคุณ..(อยากให้รางวัล)
ผมก็ไม่รู้จะบอกคุณว่าอย่างไรดีครับ..บางเรื่อง บางอย่าง..ผมพูดในที่สาธารณะไม่เหมาะครับ..มีคนเขาส่งข้อความเข้ากล่องข้อความของผมได้ครับ..ผมอยากจะเชิญคุณlumtaklong..ไปคุยกับผมอ่ะครับ..วิธีเข้าคุณคงทำได้นะครับ..ผมไม่เป็นหรอก..
สภาพของผม แค่เล่นคอมได้บ้าง..แค่นี้เด็กมาเห็นเข้า..มานก็ขำกันให้เฮฮาแล้ว..

ผมขึ้นเหนือบ่อยครับ โอกาสดีดี น่าจะได้เจอกันครับ

ช่วงนี้ผมทำโปรเจคใหม่อยู่ครับ...เป็นโครงการธุรกิจเกี่ยวกับชุมชน

ถ้าประสบความสำเร็จ ผมจะนำมาเล่าให้ฟังนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.ย. 10, 16:48 น โดย lumtakong » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #306 เมื่อ: 21 ก.ย. 10, 07:45 น »

ผมขึ้นเหนือบ่อยครับ โอกาสดีดี น่าจะได้เจอกันครับ

ช่วงนี้ผมทำโปรเจคใหม่อยู่ครับ...เป็นโครงการธุรกิจเกี่ยวกับชุมชน

ถ้าประสบความสำเร็จ ผมจะนำมาเล่าให้ฟังนะครับ

ผมก็แค่อยากลองอ่ะครับ..ลองไปตามจินตนการ..
คุณlumtaklong.ต้องผ่านบ้านของผมอย่างแน่นอน..วันเสาร์เราได้พบหน้าแน่นอนครับ..เมื่อเดินทางถึงทางแยก เข้าหมู้บ้านปรึกมะกรูด..จอดรถรอผมอยู่บนยูเทอร์น..โทรเรียกผม..ผมจะออกมารับครับ..บอกว่า..สายจากlumtaklong..ผมรีบบรื๋ออออกมาเลยครับ..(มีป้ายบอกหมู่บ้าน..วัดพรมพาราม..บางครั้งมองไม่เห็นกระบือที่ว่า..เพราะเจ้าของนำลงไปเลี้ยงในแม่น้ำครับ)
add
เรทกระทู้
« ตอบ #307 เมื่อ: 21 ก.ย. 10, 09:25 น »

ด้วยความยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ คุณลุงจ็อก

บางครั้งการดำเนินชีวิต ต้องได้รับการเรียนรู้เพิ่มเติมจากผู้หลักผู้ใหญ่ที่มีประสบการณ์ที่ผ่านร้อน ผ่านหนาวมาเยอะครับ

ซึ่งน่าจะดีกว่าการลองผิด ลองถูก ทำให้เสียเวลาไป โดยเปล่าประโยชน์

รับรู้ แล้วนำมาเรียบเรียง เมื่อวิเคราะห์แล้วว่า สิ่งไหนที่สามารถหยิบยกไปใช้ได้จริง ก็จงทำ

ถือว่าเป็นการก้าวอย่างมั่นคงครับ

ในเมื่อผู้ใหญ่ท่านเตือนแล้วว่า...ข้างหน้ามีหนาม แล้วท่านเลือกที่จะเดินฝ่าหนามหรือยอมเสียเวลาเดินอ้อมซักนิด ก็สามารถถึงปลายทางได้เช่นกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.ย. 10, 16:50 น โดย lumtakong » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ปากเสีย
เรทกระทู้
« ตอบ #308 เมื่อ: 21 ก.ย. 10, 10:22 น »

เครื่องผมโดนบอ๊คแล้ว..
เจ้าคนดูแลบอร์ด..นายบล๊อคเครื่องของผมทามไมทำไม..
Guest
ลุงจ๊อก
เรทกระทู้
« ตอบ #309 เมื่อ: 21 ก.ย. 10, 10:28 น »

คืองี้..ผมพยยามส่งข้อความคุยกับlumtaklong..แต่เครื่องบอก..ไม่อนุญาตให้ใช้..และป้อนเลขก็ไม่ได้...
คนดูแลมีปัญหาอะไรกับผม..ต้องแจงให้ผมทราบ..ไม่ใช่อยู่ๆจะมาทำหยาบคายแบบนี้..
ทีโคตะระใครๆ ก็เข้ามาได้ หยาบ และหยาบ..ยังคุยได้..มีอะไรกับผม..กันแน่..
บอร์ด..ผมคงต้องไปที่อื่นๆแล้วครับ..แฟนๆ และเพื่อนๆ..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #310 เมื่อ: 21 ก.ย. 10, 10:52 น »

สถานะเป็นออฟไลน์อยู่ครับ...ลุงจ็อกลองล็อคอินเข้ามาใหม่ บางครั้งอาจเกิดจากเน็ตหลุดครับ

ที่ปุ่มเครื่องมือนี้ครับ สมาชิกที่ต้องการตอบกระทู้พร้อมใส่ภาพคลิกที่นี่ อยู่ด้านล่าง

ใจเย็นๆ ครับ เทคโนโลยี บางครั้งก็เกิดการผิดพลาดกันได้ครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #311 เมื่อ: 21 ก.ย. 10, 12:10 น »

คืองี้..คุณlumtaklong..ในแต่ละวัน..ผมจะใช้คอมพ์ฯประมาณ4เครื่อง..
เครื่องที่ผมชื้อมาใช้ที่ทำงาน..โดนบล๊อค ไม่อณุญาตให้ใช้ครับ..
ผมต้องใช้เวลาพักเที่ยงกลับบ้านพักมา..
แบบนี้..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #312 เมื่อ: 21 ก.ย. 10, 12:28 น »

เอาละ..ไม่เป็นไร..เกิดอะไรขึ้น..ผมก็จะแก้ไขเอาเอง..
มาคุยกันดีกว่า..
ผมดีใจครับ..ที่จะได้ต้อนรับคุณlumtaklong..หากว่าคุณไปถึงอ.คลองขลุง ก่อนเที่ยง..อนุญาตให้ผมแกงไก่บ้านเลี้ยงข้าวสักมื้อนึง..นะครับ..
อยากให้โทรหาผมก่อนวันเสาร์ เพื่อยืนยันอ่ะครับ..
ผมจะเก็บกล้วย..น้ำว้า..กล้วยไข่ และเล็บมือนางมาให้มาให่ทางบ้านทานด้วย..มีมะพร้าวน้ำหอมอีกต่างหากครับ..
ผมคิดว่า เพื่อนๆในบอร์ดที่จะพบหน้าเป็นคนแรก..น่าจะเป็นคนไทย ใจนักเลง..เพราะอยู่ไม่ไกลกัน..
แต่ทว่า..ผิดคาด..คนไทยฯอยู่ไกลมากๆ..หาเวลากลับบ้านยากครับ..
บ้านของผม..อยู่ไม่ไกลจากถนนหมายเลข1ครับ..ชื่อหมู่บ้านปรึกมะกรูด..หมู่ที่2 ตำบลท่าพุทรา..บ้านที่มีสวนเงาะ..คนจะรู้จักบ้างแหละครับ.
เลยทางเข้าตลาดท่าพุทราไปทางทิศเหนือประมาณ2กม...ตรงนั้นจะเป็นทางยูเทอร์น..และมมีทางคอนกรีตเข้าหมู่บ้านครับ..มีป้ายเก่าๆบอกชื่อวัดพรมพาราม..และบานปรึกมะกรูด..
เมื่อถึงยูเทอร์นที่ว่า..ให้จอดรถ..คอยอยู่บนถนน..แล้วโทรฯหาผม..ผมจะรีบออกมารับเลยครับ..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #313 เมื่อ: 21 ก.ย. 10, 14:20 น »

โอ้โห คุณลำฯจะไปพบลุงเสาร์นี้แล้วโบ่? q*003 ว้าว รวดเร็วๆ ฉันพลอยตื่นเต้นไปด้วย q*00q*013

ลุงๆ ถ้าถึงตาฉัน ฉันไม่เอาแกงไก่นะลุง ขอเป็นน้ำพริกผักต้มที่ลุงเล่าให้คุณพันตาฟัั่งนั่นแระ

ขนาดแค่อ่านยังน้ำลายหก ไม่ว่าจะเป็นยอดแคดอกแค

แกงบอน แกงหยวก แกงขี้เหล็ก(ไม่เอาดอกเอาแต่ใบ ไม่ใส่หมูไม่ใส่เนื้อ)

โอ้ยย!!!!สุดยอดจะบรรยาย(แม้ฉันนี่ไม่ค่อยจะตะกละเลยเนาะ) q*013

ฝากถึงหนุ่มดงฯนิดนึง บอกไว้ว่าจะมาตอบแต่ไม่มีเวลาเลยหนุ่มดงฯเอ้ย
แต่มีอย่าึงที่อยากจะบอกคือรูปที่เห็นน่ะไม่ใช่ฉันร๊อก
แบล็คกราวบ้านฉันจริงๆแล้วก็เหมือนๆกับของหนุ่มดงฯนั่นแระ
รูปที่เอามาให้ดูคือแบบว่าชอบนะพ่อเอ้ย ชอบช้อปเปอร์อยากมีซักคันถ้าจะเท่ชะมัด
และฉันก็หามาจากในเนตนี่แระ ไม่เชื่อก็ลองกดคำว่า กําแพงเพชร ใส่ coogle ดูเด่ะ ฮ่าๆๆ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #314 เมื่อ: 21 ก.ย. 10, 15:57 น »

ผมไม่น่าจะติดปัญหาอะไรครับ ประมาณวันพฤหัสฯ ผมจะโทรคอนเฟิร์มอีกครั้งครับ

ส่วนเรื่องอาหารการกิน คุณลุงจ็อก ไม่ต้องยุ่งยากครับ ผมกินง่าย อยู่ง่ายครับ

จะข้าวไข่ดาว หรือ จะให้นอนเสื่อผืนหมอนใบ ได้ทั้งนั้นครับ ไม่ต้องห่วง 555

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 16

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม