หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: "กาแฟใส่เกลือ" เรื่องดีๆที่อยากให้อ่านค่ะ  (อ่าน 3590 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 9 ก.ค. 10, 04:14 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

อาจจะยาวไปสักหน่อย แต่ถ้าอ่านจบรับลองว่าคุ้มค่าค่ะ แต่อ่านช้าๆนะคะ q*014

"เขาและเธอเจอกันในงานเลี้ยงแห่งหนึ่ง เธอดูโดดเด่นมากและมีคนมากมายรุมล้อมเธอ

ในขณะที่เขาดูเป็นผู้ชายธรรมดาคนนึง ไม่มีใครใส่ใจเขาเลย

และหลังงานเลี้ยงเลิก เขาได้มีโอกาสชวนเธอไปดื่มกาแฟต่อ เธอประหลาดใจมาก

แต่ท่าทีสุภาพของเขาทำให้เธอตอบตกลง

พวกเขานั่งในร้านกาแฟดีๆแห่งหนึ่ง เขาดูประหม่าจนพูดอะไรไม่ออก

เธอรู้สึกอึดอัดมาก จนคิดในใจว่า ได้โปรดให้ฉันกลับบ้านเถอะ

แต่ทันใดนั้น เขาถามบ๋อยว่า ขอเกลือป่นได้มั้ยอยากเอามาใส่กาแฟ

ทุกคนในร้านหันมาจ้องเขาด้วยความประหลาดใจ เขาอายจนต้องก้มหน้า

แต่ก็ยังเติมเกลือลงในกาแฟแล้วก็ดื่มมันเสียด้วยซิ

ทำให้เธอต้องถามเขาอย่างอดไม่ได้ว่า ทำไมจึงชอบกาแฟรสชาติแบบนี้

เขาตอบว่า
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 9 ก.ค. 10, 04:29 น »

เมื่อเขายังเด็ก บ้านเกิดเขาอยู่ริมทะเล เขาเป็นลูกน้ำเค็มเล่นกับทะเลทุกวัน

เคยชินกับรสชาติของเกลือ เหมือนกับรสชาติของกาแฟเค็ม

เพราะฉะนั้นเมื่อทุกครั้งที่เขาได้ลิ้มรสกาแฟเค็มๆ เขาก็จะคิดถึงวัยเด็ก

คิดถึงบ้านเกิด เขาคิดถึงพ่อแม่ที่ยังอยู่ที่นั่น

เขาเล่าไปน้ำตาก็ไหลอาบแก้ม เธอรู้สึกสงสารเขาจับใจ เพราะนั่น

เป็นความในใจลึกๆ ของผู้ชายคนนึงที่กล้าบอกว่าเขาคิดถึงบ้าน

แสดงว่าเขาต้องรักครอบครัวอย่างมาก และมีความรับผิดชอบต่อครอบครัว

ดังนั้นเธอก็เริ่มประทับใจในตัวเขา เริ่มชวนเขาคุย พูดถึงบ้านเกิดของเธอ

ชีวิตในวัยเด็กครอบครัวของเธอ เธอกับเขาคุยกันถูกคอมากขึ้น

และจากการเริ่มต้นที่ดีทำให้เธอกับเขา คืบหน้าความสัมพันธ์ต่อไป

จนในที่สุดเธอก็พบว่า
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 9 ก.ค. 10, 04:41 น »

เขาคือผู้ชายที่เธอต้องการอย่างแท้จริง เขาใจกว้าง อ่อนโยน อบอุ่น

และดูแลเป็นอย่างดี เขาเป็นผู้ชายที่สมบูรณ์แบบ แต่เธอเกือบมองข้ามเขาไป

ต้องขอบคุณกาแฟแก้วนั้น และแล้วเธอก็ตกลงใจแต่งงานกับเขา

และก็มีความสุขมาตลอด โดยทุกๆครั้งที่เธอชงกาแฟ เธอต้องใส่เกลือลงไป

ในกาแฟด้วยทุกครั้ง เธอรู้ว่านี่เป็นกาแฟที่เขาชอบมากที่สุด

หลังจากนั้นสี่สิบปีต่อมา เขาก็จากเธอไป ทิ้งจดหมายไว้ให้เธอฉบับนึง

ข้างในมีใจความว่า

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 9 ก.ค. 10, 04:54 น »

"ที่รักอภัยให้ผมด้วย ที่ผมต้องโกหกคุณชั่วชีวิต มีเรื่องเดียวเท่านั้นที่ผมโกหกคุณ

เรื่องกาแฟเค็มนั่น จำวันแรกที่เรามีนัดกันได้มั้ย ผมประหม่ามากในตอนนั้น

จริงๆแล้วผมต้องการน้ำตาล แต่ผมพูดผิดเป็นขอเกลือ ซึ่งมันยากที่จะ

กลับคำในตอนนั้น ผมจึงต้องปล่อยมันไป ซึ่งผมไม่คิดว่า

นั่นจะเป็นการทำให้เราเริ่มต้นพูดคุยกัน ผมพยายามที่จะสารภาพกับคุณหลายครั้ง

แต่ผมก็ไม่กล้าที่จะสารภาพออกไป ทำให้ผมสัญญากับตัวเองว่า จะไม่โกหกอะไรคุณอีก

แม้แต่ครั้งเดียว ตอนนี้ผมจากไปแล้ว ผมไม่ต้องหวาดกลัวอะไรอีก ดังนั้นผมขอเล่าดวามจริง

ในจดหมายฉบับนี้ว่า

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 9 ก.ค. 10, 05:08 น »

แท้จริงแล้ว ผมไม่ได้ชอบดื่มกาแฟรสเค็มเลยแม้แต่น้อย

มันรสชาติค่อนข้างแย่เลยทีเดียว แต่ว่าผมดื่มมันทั้งชีวิตตั้งแต่ได้รู้จักกับคุณ

ผมไม่เคยนึกเสียใจในสิ่งที่ได้ทำเพื่อคุณเลย การได้พบคุณเป็นความสุข

ที่ยิ่งใหญ่ที่สุดตลอดชีวิตของผม ถ้าผมมีโอกาสได้มีชีวิตอีกครั้ง ผมก็ยังอยากจะพบคุณ

และมีคุณเป็นภรรยาผมอีกครั้งเช่นกัน แม้ว่าผมจะต้องดื่มกาแฟรสเค็มอีกตลอดชีวิตก็ตาม"

น้ำตาของเธอหยดใส่กระดาษจดหมายจนเปียกชุ่ม และหลังจากนั้นหากมีใครถามเธอว่า

กาแฟเติมเกลือรสชาติเป็นเช่นไร เธอก็จะตอบกลับว่า มันหวาน "

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 9 ก.ค. 10, 06:48 น »

q*021q*021

ขอบคุณคะสำหรับเรื่องราวดีๆ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 9 ก.ค. 10, 10:02 น »

q*057q*057q*083q*083

Tags:
Guest
คนไม่สวย แต่นิสัยดี
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 9 ก.ค. 10, 10:38 น »

ฉันเจอคนๆนั้นแล้ว และจะรักษาเขาไว้อย่างดี ตลอดชีวิตรนี้ ขอบคุณ พระเจ้าที่ส่งคนที่ดีที่สุดมาให้

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 9 ก.ค. 10, 11:42 น »

ขอบคุณคะ พี่จอย สำหรับเรื่องดีๆ ที่นำมาให้อ่านคะ q*021

Tags:
Guest
ขำไม่ออก
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 9 ก.ค. 10, 12:33 น »

ขำไม่ออกครับน้ำตาซึม

Tags:
Guest
อยากรู้
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 9 ก.ค. 10, 12:47 น »

ร้องเลยค่ะเป็นบทความที่ดี

Tags:
Guest
ตายเพราะ..
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 9 ก.ค. 10, 16:02 น »

ตายเพราะโรคไตป่าว q*012 ฮี่ฮี่ ขัดรมณ์โรติกซะงั้น q*013q*013

Tags:
Guest
ลอก
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 9 ก.ค. 10, 18:59 น »

ขอเอาไปทำทู้นะคับได้อ่านกัน เยอะๆ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 9 ก.ค. 10, 19:44 น »

ขอบคุณทุกคนที่สละเวลามาอ่านนะคะ เกรงใจเหมือนกันค่ะแพราะว่าเรื่องมันยาว

แต่จอยอ่านแล้วชอบมากน่ะคะ เลยอยากให้คนอื่นได้ลองอ่านด้วย

อ่านจบแล้วอย่าลืมหันไปทำสิ่งดีๆให้คนที่คุณรักและรักคุณกันนะคะ
q*021
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 9 ก.ค. 10, 19:57 น »

ฉันเจอคนๆนั้นแล้ว และจะรักษาเขาไว้อย่างดี ตลอดชีวิตรนี้ ขอบคุณ พระเจ้าที่ส่งคนที่ดีที่สุดมาให้

ชอบที่คุณคิดค่ะ และขอให้คนที่ดีที่สุดของคุณอยู่คู่กับคุณตลอดไปนะค่ะ

(เขาคือคนที่ดีที่สุดของคุณ คุณก็อย่าลืมเป็นคนที่ดีที่สุดของเขาด้วยนะคะ)
q*014
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 9 ก.ค. 10, 20:05 น »

ใครบางคนทำเพื่อคนที่ตัวเองรักตลอดชีวิต

ในขณะที่ใครบางคนตลอดชีวิตไม่เคยทำเพื่อใครเลย...........

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 9 ก.ค. 10, 20:13 น »

คนที่คุณรักอาจมีเป็นร้อย แต่ก็อาจมีแค่หนึ่งในร้อยที่รักคุณ...

เจอคนรักที่ดีแล้วรักษาไว้ให้ดีๆนะคะ อย่าทำร้ายใจกันเลย

การที่อยู่โดยไม่รักใคร หรือไม่มีใครให้รักมันทรมานค่ะ..เชื่อเถอะ
q*014
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 9 ก.ค. 10, 21:37 น »

คนที่คุณรักอาจมีเป็นร้อย แต่ก็อาจมีแค่หนึ่งในร้อยที่รักคุณ...

เจอคนรักที่ดีแล้วรักษาไว้ให้ดีๆนะคะ อย่าทำร้ายใจกันเลย

การที่อยู่โดยไม่รักใคร หรือไม่มีใครให้รักมันทรมานค่ะ..เชื่อเถอะ
q*014

หนึ่งเดียวใน q*057q*021
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 10 ก.ค. 10, 03:53 น »

หนึ่งเดียวใน q*057q*021

q*022q*022q*022

ว้า...ไม่ทันไรบอกรักนู๋ซะแระ พี่นุ่นนิอ่ะ นู๋เขินนะ q*006q*012

q*020
Tags:
Guest
nunika
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 10 ก.ค. 10, 11:43 น »

q*022q*022q*022

ว้า...ไม่ทันไรบอกรักนู๋ซะแระ พี่นุ่นนิอ่ะ นู๋เขินนะ q*006q*012

q*020

ต้องรีบเอื้อนเอ่ย เก็บไว้เดียวคับอกฮะ q*006 เขิล เขิ๊ล น๊านิ q*020

ร๊ากหมด q*057 อ้าวดนตรีไทย q*002 บรรเลง q*020q*020
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 10 ก.ค. 10, 22:14 น »

ต้องรีบเอื้อนเอ่ย เก็บไว้เดียวคับอกฮะ q*006 เขิล เขิ๊ล น๊านิ q*020

ร๊ากหมด q*057 อ้าวดนตรีไทย q*002 บรรเลง q*020q*020

แระแล้วนู๋ก็ตกเป็นของพี่รึนี่........ q*079

พี่นุ่นนิขา........ q*057

อย่าทิ้งนู๋นะค๊า.............. q*083

ดนตรีบรรเลงอีกรอบ q*002

q*020
Tags:
Guest
สายฝน
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 10 ก.ค. 10, 22:50 น »

มันจับใจมากค่ะ ดิฉันก็มีคนแบบนั้นอยู่ข้างๆ แต่ดิฉันเผลอละเลยเขามานาน ได้อ่านกระทู้นี้ทำให้นึกขึ้นมาได้ ถึงสิ่งสำคัญ
ขอบคุณจากใจ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 11 ก.ค. 10, 05:11 น »

มันจับใจมากค่ะ ดิฉันก็มีคนแบบนั้นอยู่ข้างๆ แต่ดิฉันเผลอละเลยเขามานาน ได้อ่านกระทู้นี้ทำให้นึกขึ้นมาได้ ถึงสิ่งสำคัญ
ขอบคุณจากใจ
q*022q*022

ตอนสี่ทุ่มพลาดกันไปหน่อยเดียวเอง ไม่งั้นคงได้คุยกันเนอะ

จริงๆคุณคงไม่ได้ตั้งใจละเลยหรอกค่ะ อาจจะเป็นเพราะมีเขาอยู่จนเคยชิน

เลยไม่ได้นึกถึงเขาสักเท่าไหร่ ดีใจค่ะที่กระทู้นี้ทำให้คุณกลับไปมองเห็นความสำคัญของเขาอีกครั้ง

แล้วอย่าให้ความเคยชิน มากลบความสำคัญของเขาอีกนะคะ รักและคิดถึงกันให้มากๆค่ะ
q*054
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 11 ก.ค. 10, 12:40 น »

ขอบคุณคุณจอยนะคะ q*021
Tags:
Guest
x men
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 11 ก.ค. 10, 20:32 น »

ขอโทษ ไม่อยากขัดรมย์โร,,,,
แต่ทานเกลือ ... โซเดี้ยมไรพวกนี้
ความดันคับ ..
แล้วจะเป็นสาเหตุอื่นตามมา
ระวังกันบ้างก็ดีนะครับ
ไง ก็ปรึกษาแพทย์บ้างก็ดี
อิอิอิ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 12 ก.ค. 10, 05:13 น »

ขอบคุณคุณจอยนะคะ q*021

ขอบคุณคุณวิเช่นกันค่ะ ที่เข้ามาอ่าน... q*021q*063
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 12 ก.ค. 10, 05:26 น »

ขอโทษ ไม่อยากขัดรมย์โร,,,,
แต่ทานเกลือ ... โซเดี้ยมไรพวกนี้
ความดันคับ ..
แล้วจะเป็นสาเหตุอื่นตามมา
ระวังกันบ้างก็ดีนะครับ
ไง ก็ปรึกษาแพทย์บ้างก็ดี
อิอิอิ

q*021มุข ใช่ป่ะคะเนี่ย...

คงไม่มีใครดื่มจริงหรอกค่ะ กาแฟใส่เกลือน่ะ

แต่คนเขียนเขาคงอยากจะสื่อให้เห็น ถึงความรัก ความสม่ำเสมอ

ของคนสองคนที่เขารักกัน ทำเพื่อกันมาทั้งชีวิต หวังเพียงแค่ให้อีกฝ่ายมีความสุข

ถึงแม้ต้องแลกด้วยการ กินเกลือทุกวันก็ตาม ซึ่งสมัยนี้ความรัก ความเอาใจใส่

สม่ำเสมอแบบตั้งแต่วันแรก จนวันสุดท้ายของชีวิตเนี่ยหายากส์ค่ะ....
q*063
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 27 ก.ค. 10, 17:02 น »

q*009q*009

Tags:
Guest
Claribel
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 28 ต.ค. 12, 18:35 น »

It's great to read something that's both enjoyable and provides pragmatisdc slotuions.

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม