หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: แวะเข้ามาตอบหน่อยน่ะค่ะ  (อ่าน 779 ครั้ง)
Guest
อยากทราบค่ะ
เรทกระทู้
« เมื่อ: 26 พ.ค. 11, 20:18 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ก่อนอื่นขอโทษน่ะค่ะที่เข้ามาถามเรื่องอื่น เพราะเห็นคนเข้ามาในกระทู้นี้มาก เวลาที่คนอื่นมีปัญหา เข้ามาถาม ก็จะมีคนตอบที่ดี คอยตอบเสมอ แปลกไหมคนเราที่ไม่เคยเห็นหน้ากัน แต่สามารถช่วยแก้ปัญหาและให้กำลังใจกันได้ เข้าเรื่องเลยค่ะ ชื่อแอมค่ะ อายุ19ปี ตอนนี้เรียนอยู่ ปวส. ค่ะ เรียนเฉพาะ เสาร์-อาทิตย์ ส่วนจันทร์-ศุกร์ นอนอยู่ห้องเฉยๆ ไม่ค่อยได้ออกไปไหนเลย ตอนนี้แอมอยากเปิดร้านขายของค่ะ ขายเกี่ยวกับครีม ยาย้อมสีผม สปาขัดผิว อะไรก็ได้ที่เป็นของใช้เกี่ยวกับความสวยความงาม ใช่ค่ะ ก่อนอื่นเราต้องศึกษาข้อมูลก่อน แต่แอมไม่รู้ว่า เราต้องศึกษาเรื่องไหนก่อนค่ะ ขอพี่ที่มีความรู้ด้านนี้ตอบหน่อยน่ะค่ะ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 26 พ.ค. 11, 23:33 น »

เงินลงทุน จำนวนความต้องการของคนละแวกนั้นๆ เป็นแหล่งชุมชนที่มีคนมากพอ สถานที่น่าทำการค้าแค่ไหน รายจ่ายที่จะตามมาเช่นค่าเช่าที่ ค่ารถ ค่าโฆษณาสินค้าที่เรานำมาขาย จุดขายของสินค้า จุดด้อย จุดเด่นของสินค้าแต่ละตัว วิธีการใช้ของสินค้า ประโยชน์ที่เราจะนำมากล่าวอ้างของสินค้านั้นๆ รายรับเฉลี่ยรายวัน เจาะจงขายผู้บริโภคกลุ่มไหนเป็นพิเศษ แรงงานที่มี ความรู้ความเข้าใจในสินค้า

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 26 พ.ค. 11, 23:42 น »

นี่แค่ย่อยๆนะ ยังไม่หมด

แต่ถ้ามีเงินลงทุนมากมายพอ ก็ไม่ต้องศึกษาอะไรทั้งนั้น
มีเงินซะอย่าง กำไร ขาดทุน ช่างมัน เอามันส์ เอาสนุกเป็นหลัก
บ่นรึให้ความคิดเห็นกันแน่หว่า?
จะขายอะไร ที่ไหนเสนอมาเลยน้อง เดี๋ยวพี่จะตามไปสนอง
ปล. ถ้าต่างประเทศพี่ไม่ตามไปซื้อ นะคะ
ปล.ขออีกที(แบบว่าชอบเบิ้ลน่ะ)เป็นห่วงคนในบอร์ดนี้ซะแล้วค่ะ
q*073q*073q*064

Tags:
Guest
ไข่เจียว
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 27 พ.ค. 11, 00:07 น »

ไข่ก็ไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ฮะ .. แหะแหะ.. แค่เป็นความเห็นนึงแล้วกันฮะ..

เริ่มที่ใจรักก่อนฮะ แอมต้องรักในเรื่องการดูแลตัวเอง และสนใจในเครื่องประทินความงามเหล่านี้ พูดง่ายๆก็คือ ต้องเป็นสินค้ากลุ่มที่เราถนัด และชอบอยู่แล้ว จะคล่องในการแนะนำลูกค้า ชวนให้น่าซื้อน่าอุดหนุนมากขึ้นฮะ..จะศึกษาเครื่องประทินส่วนไหนก่อนก็ได้ฮะ หาข้อเด่นๆของสินค้าตัวนี้ ถ้าสินค้ามีจุดด้อยที่อาจมีผลกับลูกค้า ก็ควรจริงใจแนะนำด้วยฮะ ว่าการใช้ ต้องระวังอย่างไรบ้าง..

ต้นทุนต้องต่ำ .. เริ่มขายแนวเปิดท้ายขายของ หรือตลาดนัด ตามมหาวิทยาลัยมักมีวันตลาดนัด หรือดูแถบตลาดนัดที่คาดว่าจะมีกลุ่มคนที่น่าจะใช้สินค้าเราฮะ..

สมุดบัญชีต้องมี.. ควบคุมรายรับรายจ่าย กำไร ต้นทุน และอย่านำเงินไปใช้นอกวงจรการค้าของเรา.. ส่วนรายได้ก็รายได้ ส่วนต้นทุน กำไรที่หักค่าใช้จ่ายแล้ว ก็ต้องแยกเป็นส่วนๆ ไม่เอามาใช้ หรือเก็บปะปน มีวินัยในการเงินฮะ

หาแหล่งสินค้าที่ต้นทุนต่ำที่สุด อันนี้ต้องหาข้อมูลเก่งๆ หรือไม่ก็ต่อรองราคาเก่ง ขอเครดิตได้ยาวๆ อันนี้คือฝีมือฮะ ..

ขยัน อดทนอดกลั้นต่อลูกค้า เหนื่อยนักก็เอาแบงค์พัดฮะ หายเหนื่อยเป็นปลิดทิ้ง..

ขายดีมีกำไรเยอะๆนะฮะ q*021

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 27 พ.ค. 11, 15:35 น »

มีเพื่อนๆพี่ๆเคยทำแนวนี้บ้างหรือเปล่าคะ หากมีก็ไปฝึกกับเพื่อนก่อน
เมื่อเราจะลงทุนทำกิจการสักอย่าง
1.ทุน
2.ตลาด
3.ความชำนาญ
4.กำไร-ขาดทุน ลองคำนวณดูก่อน

เป็นส่วนใหญ่นะคะ ส่วนปลีกย่อยจะตามมาให้เราเรียนรู้เอง เมื่อลงมือปฏิบัติ
ปัจจุบันสินค้าเครื่องสำอางปลอมเยอะนะคะ หนูต้องระมัดระวัง

ขั้นต้น จากการที่เรียนอยู่ อยากให้เข้าหาพูดคุยกับคนที่ทำงานแบบนี้ดูก่อน
อย่าเพิ่งตั้งร้าน ขอรับสินค้าที่ชอบมาจำหน่ายกับเพื่อนๆพี่ๆที่รู้จัก
เรียนรู้ตัวสินค้า และหาตลาดไปในตัว เป็นการลงทุนขั้นต่ำกว่าอยู่ๆก็เปิดร้าน
ลองเริ่มจากเล็กๆก่อนดีกว่านะคะ ก็เรายังเด็กนี่นา
โลกข้างนอก คนหลายประเภท ต้องค่อยๆคิดค่อยๆทำดีกว่าเจ้าค่ะ
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 27 พ.ค. 11, 16:10 น »

ต้องศึกษาเรื่องตลาดก่อน q*021

1.ตอนนี้ความต้องการตลาดไปแนวทางไหน (ถ้าขยัน ลองทำแบบสอบถามดูก่อนจะเป็นประโยชน์อย่างยิ่ง)

2.ได้สินค้าในใจแล้ว ..กำหนดกลุ่มเป้าหมาย เพศ อายุ กำลังซื้อ ว่าอยู่ในกลุ่มใด

3.คำนวณเงินลงทุนอย่างละเอียด ,รวมถึงหาแหล่งสินค้าที่เราไปรับให้คุณภาพดีและราคาถูกที่สุด

4..หาทำเลให้เหมาะกับกลุ่มเป้าหมาย ..ถ้าไม่ได้ทำเลที่เหมาะสมอย่าเริ่มทำกิจการ!!

..เมื่อได้ทำเลที่ต้องตาต้องใจ อย่าใจร้อน..ลองสังเกตุการณ์ก่อน ..จดสถิติว่าตลอดวันมีคนผ่านกี่คน ..ใน1 ชม.มีคนผ่านกี่คน ..วันหยุด วันธรรมดา มีคนผ่านกี่คน ..เมื่อได้สถิติเป็นที่น่าพอใจ ค่อยตกลงใจทำสัญญาเช่าร้าน(อย่างรอบคอบ และต้องมีหลักฐานทุกครั้ง)
Tags:
Guest
อยากทราบค่ะ
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 28 พ.ค. 11, 20:03 น »

ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนที่ให้คำแนะนำค่ะ แอมคิดว่าจะเปิดกิจการที่ จ.ชลบุรี แถวอ่าวอุดมค่ะ เพราะมีนักศึกษา ม.เกษตรเยอะ และแอมก็อาศัยอยู่นี้ด้วย แอมไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับกิจการเลย ตอนนี้แอมคิดว่าจะไปเป็นลูกจ้างร้านบิวตี้เค้าก่อนดีไหม คิดว่าจะศึกษาไว้ก่อน จะดีไหมค่ะ q*031

Tags:
Guest
ไข่เจียว
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 28 พ.ค. 11, 20:25 น »

q*022

ดีฮะ.. เป็นลูกจ้างเค้าก่อน ดีที่ซู๊ดดดดดด q*062

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 29 พ.ค. 11, 16:27 น »

น้องแอมได้คำแนะนำไปแล้ว ....แต่พี่ริวสิเมื่อคืน มีคน พาไป สาทิตขายผ้าอนามัย.. q*078

โห....มันจะไหวหรอ ให้คนหน้าตาโหดๆไปขาย ผ้าอนามัย..ที่ใช้ได้ทุกเพศ ทุกวัยด้วยน๊ะ...

เอากะ เขา สิ....ฮ่าๆๆๆ...แต่ กำลังทดลองอยู่ เนียะ คริๆๆๆ q*076
Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม