หน้า: 1 2 3 4

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: คำตอบเลวๆ เพราะคิดว่าไม่ใช่คนไทย+++  (อ่าน 85018 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« ตอบ #45 เมื่อ: 28 มิ.ย. 11, 18:56 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ความผิดคนอื่นเห็นเท่าภูเขา ความผิดของเราแค่เส้นผม ไม่อยากอ้างว่าคหไหน เดี๋ยวจะโดยต่อว่าว่าเสียมารยาท ความผิดที่ตัวเองไม่อ่านให้ถี่ถ้วนแล้วรีบต่อว่า ไม่พูดถึง ....แอบสงสัยว่าเวลาพูดกับใครซักคนว่า เรา มันไม่ให้เกียรติใครตรงไหน อ่านแล้วเข้าใจให้ตรงประเด็นดีกว่าว่าจุดประสงค์ที่เค้ามาแชร์คืออะไร ไม่ใช่จ้องแต่จะจับผิดอย่างเดียว เรื่องนิดๆหน่อยๆก็เอามาต่อว่ากัน ทำตัวเหมือนพวกนักการเมืองไปได้ 55++ อ้าวหาเรื่องโดนลบอีกและเรา

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ง่ายๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #46 เมื่อ: 28 มิ.ย. 11, 19:07 น »

จัดการง่ายๆ เอามือถือถ่ายหรือกล้องถ่ายรูปมันไว้ซะ ให้มันเห็นๆว่าถ่าย แล้วถามชื่อสกุลมันพร้อมจดเวลาและช่องเข้าให้เรียบร้อยลงกระดาษโน๊ดซะ
แล้วเอามือถือจ่อปากมันบอก คุณช่วยกรุณาพุดต่ำๆแบบเมื่อกี้อีกทีครับ ผมอยากเอาไว้ฟังยามว่าง

รับรอง เป็นเรื่องคือ ฉี่ราด ครับ

หรือรำคาญก็สะบัดหลังมือสักฉาด ก็จบเร็วดี เป็นการไล่ตัวเชี่ยได้ชะงัดนัก

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #47 เมื่อ: 28 มิ.ย. 11, 19:38 น »

1. เข้าใจว่าเจ้าของกระทู้ได้พูดไปต่อหน้าแล้วค่ะ ไม่อย่างนั้นคงไม่มีการขอโทษจากเจ้าหน้าที่

2. นี่เป็นบอร์ดที่ไม่เป็นทางการค่ะ ไม่ใช่จดหมายร้องเรียน เป็นกระทู้ในเชิงเล่าสู่กันฟัง ข้อความที่เขียนไม่มีการใช้ภาษาที่ผิด หรือแม้แต่สะกดผิด (นอกจากดิฉันอ่านตกไป) การใช้สรรพนามว่า เรา แทนตัวผู้พูด เพื่อพูดกับคนที่อยู่ในฐานะเสมอกันก็เป็นสิ่งที่ถูกต้องตามพจนานุกรมราชบัณฑิตยสถาน คุณลองไปเปิดดูก็ได้ค่ะ

และก็เป็นลักษณะภาษาที่ใช้มาตั้งแต่รุ่นคุณปู่คุณย่า เพราะฉะนั้น ท่านต้องเข้าใจแน่นอนค่ะ

อีกอย่าง ถ้ามากระผม ในบอร์ดนี้ ก็ดูประหลาดไปหน่อยนะคะ q*078

เห็นด้วยค่ะ
Guest
วิฑูรย์
เรทกระทู้
« ตอบ #48 เมื่อ: 28 มิ.ย. 11, 19:40 น »

เป็นไรมากป่าวอะ...ตัวร้อนป่าว
q*032

สงสัยโดนใจภายในครอบครัว q*069
Guest
คนกลาง
เรทกระทู้
« ตอบ #49 เมื่อ: 28 มิ.ย. 11, 19:51 น »

พนักงานบางคนก็เป็นที่สันดานคับ ต่อให้อบรมหรือตีกรอบงานบริการยังไงก็ไม่สามารถที่จะบังคับอารมณ์เขาในบางสภาพจิตใจส่วนตัวเขได้หรอกคับ ผมเองก็เดินทางบ่อยแต่ยังไม่เคยเจอ แต่หากเจอผมคว่ำมันตรงนั้นทันที เพราะผมไม่ใช่ขี้ข้ามัน หากจะมาใส่อารมณ์กับผู้คนมากมายเหมือนเป็นตัวอะไรแล้ว..ไม่ควร เพราะมนุษย์ทุกคนมีคุณค่าควรให้เกียรติกัน ไม่ได้เป็นอมนุษย์ดั่งพนักงานแบบนี้ หากไม่พร้อมที่จะทำงานแบบนี้ก็ควรจะไปทำอาชีพอื่น

add
เรทกระทู้
« ตอบ #50 เมื่อ: 28 มิ.ย. 11, 19:56 น »

q*073แจ้งชื่อมาเลย เวลา วันที่ เพราะถ้าเอ่ยแบบนี้คนดีจะเสียกำลังใจหมด ทีหลังอย่าพูดลอยๆ นะคับถ้าไม่ได้ฃื่อจริง เพราะเขามีป้ายชื่อทุกคน ด้วยความหวังดี เพราะผมคุมอยู่ที่นั่น พนักงานของผม พูดี คิดดี ทำดีคับ q*035

Guest
งงๆ นะ
เรทกระทู้
« ตอบ #51 เมื่อ: 28 มิ.ย. 11, 20:00 น »

q*031 ผมสงสัยครับ ตามที่ผู้ตั้งกระทู้บอกว่าหลังจากเครื่องบินลง มีเจ้าหน้าที่มาตรวจ Boarding Pass ผมสงสัยครับ การขอตรวจ Boarding Pass เขาจะตรวจตอนขึ้นเครื่องไม่ใช่หรือครับ
นั่นสินะครับ Boarding Pass มันคือเอกสารที่ทำนองว่าคือ ตั๋วเครื่องบิน จะบอกเกท เครื่อง ที่นั่ง บลาๆๆ นี่ออกแนวมั่วหรือปล่าวครับเนี่ย ถ้าตรวจพาสปอร์ท ก่อนเข้าเมือง น่าจะใช่มากกว่า เพราะถ้าเราลงเครื่องที่สุดท้าย Boarding Pass ก็ไม่มีประโยชน์อะไรแล้ว - -*
add
เรทกระทู้
« ตอบ #52 เมื่อ: 28 มิ.ย. 11, 20:03 น »

q*031 ผมสงสัยครับ ตามที่ผู้ตั้งกระทู้บอกว่าหลังจากเครื่องบินลง มีเจ้าหน้าที่มาตรวจ Boarding Pass ผมสงสัยครับ การขอตรวจ Boarding Pass เขาจะตรวจตอนขึ้นเครื่องไม่ใช่หรือครับ

เป็น Boarding Pass จริงๆค่ะ แล้วก็มีที่ประเทศไทยที่เดียวที่ตรวจ ตอนลงจากเครื่อง ไม่ทราบว่าทำไม
Guest
paiiii
เรทกระทู้
« ตอบ #53 เมื่อ: 28 มิ.ย. 11, 20:40 น »

ก็แล้วทำไมไม่พูดต่อหน้าเขาล่ะครับ.. มัวแต่ไม่กล้า นี่แหละนิสัยที่ควรปรับปรุงของคนไทย อะไรไม่ดีมันก็ต้องตำหนิต่อว่าให้เขาไ้ด้สำนึกแก้ไข แค่นี้ยังไม่กล้าพูดแต่จะมาขอให้ทุกคนแสดงความคิดเห็น คุณไม่พูดแล้วใครจะพูดล่ะครับ แล้วก็ที่ใ้ช้คำแสดงแทนตัวเองว่าเรา มันเป็นการใช้ภาษาที่ผิดนะครับ ควรใช้คำว่าดิฉัน หรือผม หรือกระผม จะทำให้คนอ่านได้อ่านแล้วมีความรู้สึกน่าเชื่อถือมากกว่าคำว่าเรา คุณใช้คำว่าเรา คุณรู้หรือไม่ว่าคนอ่านเขาอาจจะรุ่นปู่รุ่นย่าคุณด้วยซ้ำไป หัดใช้ภาษาให้มันถูกต้องหน่อยนะครับ
ก่อนตำหนิ แนะนำ คุณอ่านข้อความของเขาโดยละเอียด เข้าใจดีแล้วหรือ
Guest
ทท
เรทกระทู้
« ตอบ #54 เมื่อ: 28 มิ.ย. 11, 20:56 น »

ส่วนมากพูดไม่ดีมาก แอร์ยังเป็นเลย

Guest
iอ๊อฟ
เรทกระทู้
« ตอบ #55 เมื่อ: 28 มิ.ย. 11, 21:04 น »

ก็แล้วทำไมไม่พูดต่อหน้าเขาล่ะครับ.. มัวแต่ไม่กล้า นี่แหละนิสัยที่ควรปรับปรุงของคนไทย อะไรไม่ดีมันก็ต้องตำหนิต่อว่าให้เขาไ้ด้สำนึกแก้ไข แค่นี้ยังไม่กล้าพูดแต่จะมาขอให้ทุกคนแสดงความคิดเห็น คุณไม่พูดแล้วใครจะพูดล่ะครับ แล้วก็ที่ใ้ช้คำแสดงแทนตัวเองว่าเรา มันเป็นการใช้ภาษาที่ผิดนะครับ ควรใช้คำว่าดิฉัน หรือผม หรือกระผม จะทำให้คนอ่านได้อ่านแล้วมีความรู้สึกน่าเชื่อถือมากกว่าคำว่าเรา คุณใช้คำว่าเรา คุณรู้หรือไม่ว่าคนอ่านเขาอาจจะรุ่นปู่รุ่นย่าคุณด้วยซ้ำไป หัดใช้ภาษาให้มันถูกต้องหน่อยนะครับ

อ่านละเอียดยังล่ะ ถึงได้มาว่าๆ เขาไม่พูดต่อหน้า พนักงานคนนั้นน่ะ
Guest
zole
เรทกระทู้
« ตอบ #56 เมื่อ: 28 มิ.ย. 11, 21:31 น »

ใช้บริการทีไรก็ไม่เคยเจอแบบนี้ ทั้งเข้าและออก

การบินไทยปรับปรุงด่วน ควรมีกล่องรับความคิดเห็น แบบประเมินผลการทำงานเจ้าหน้าที่วางอยู่ หรือ ติดเบอร์โทรชื่อผู้ติดต่อในการร้องเรียนการทำงานของพนักงาน

Guest
pama
เรทกระทู้
« ตอบ #57 เมื่อ: 28 มิ.ย. 11, 22:03 น »

งั้น ดิฉันแนะนำคุณควรกลับไปอ่านข้อความข้างต้นอีกรอบ คุณนะแหละที่อ่านไม่เข้าใจเอง และคำว่าเรา เขาก็คงคิดว่าเล่าให้เพื่อน ๆ แสดงความคิดเห็น คุณจริงจังไปเปล่า..
Guest
คนไทยจ้า
เรทกระทู้
« ตอบ #58 เมื่อ: 28 มิ.ย. 11, 22:20 น »

รักกันไว้เถิดเราเกิดร่วมแดนไทย จ้า ใจเย็นๆๆ

Guest
Nat und Micha
เรทกระทู้
« ตอบ #59 เมื่อ: 28 มิ.ย. 11, 22:25 น »

น่าเบื่อพวกเด้กเส้น สมองสุนัทปัญญาควาย ทรามค่ะเคยได้ยินเหมือนกันที่สุวรรณภูมิอ่ะแบบว่าตรวจหนังสือเข้าเมืองนี่ล่ะ เข้าแค่หยิบบบบออกจากกระเป๋าช้าอ่ะ ด่าภาษาพ่อขุนรามคำแหงแบบแรงมาก ดิฉันได้ยินก็หันไปมองหน้ากับสามีอ่ะแล้วเล่าให้สามีฟังแกบอกว่าทำไมต้องด่ากันด้วย

Guest
sunnyfiebelkorn
เรทกระทู้
« ตอบ #60 เมื่อ: 28 มิ.ย. 11, 22:26 น »

สาดที่อาศัยเครื่องแบบ ทั้งตัวผู้ตัวเมีย มีอยู่ทั่วไป เลวชาติกำเนิด ควรกำจัดออกไปอย่าให้อยู่กับหน่วยงานที่ต้องพบผู้คน ผมเองก็เคยเจอที่หนองคาย เป็นนายด่านศุลกากร เวลาผมมากับคณะมานแทบจะเดินเลียเท้า แต่เวลาผมไปคนเดียวมานจำไมได้ มาแสดงอำนาจดุผมแบบเสียงหมาเห่าหาว่าขับรถขวางทาง แต่ผมไม่ใช่คนขับ และรถนั้นเป็นพวงมาลัยซ้ายคนขับไปจัดการเอกสารที่ด่าน มันเลยเดินถอยไปแต่ยังมองผมแบบไม่สุภาพ ถ้าผมแสดงตัวก็คงจะไปอีกแบบหนึ่ง ไปหนองคายครั้งหลัง ได้ข่าวว่าเป็นมะเร็งตายและเผาไปแล้วด้วย เพียงแค่สองเดิอนจากวันนั้นเอง ผมอโหสิให้แล้วกัน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #61 เมื่อ: 28 มิ.ย. 11, 22:46 น »

เครียดอะไรมาคุณ หวังอะไรมากไปหรือเปล่าตรับท่าน q*027
add
เรทกระทู้
« ตอบ #62 เมื่อ: 28 มิ.ย. 11, 23:06 น »

การใช้คำว่าเรา ถูกของคุณที่ใช้กับคนที่เสมอกัน แต่ผู้อ่่านที่คุณไม่มีทางรู้ได้เลยว่าเขามีอายุเท่าใด เวลาคุณพูดกับพี่ป้าน้าอา คุณใช้คำแทนตัวว่าเราหรือเปล่าครับ และการใช้ภาษาที่แสดงการให้เกียรติผู้อ่านว่าเขาอาจมีวัยวุฒิมากกว่าเรามันไม่สมควรตรงไหน การใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้องและให้เกียรติกันทาง Social Network มันกลายเป็นเรื่องประหลาดไปตั้งแต่เมื่อไรครับ
คุณจะเอาอะไรนักหนาเนี่ย จขกท. เขาก็ใช้ภาษาสุภาพนะ คนอื่นที่แสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับความเห็นของคุณเขาก็ติงด้วยภาษาที่สุภาพ เขาใช้ภาษาผิดกันที่ตรงไหนเหรอ ใม่ได้เกี่ยวกับการให้เกียรติหรือไม่ให้เกียรติเลย เอาอย่างนี้ดีกว่า ปรับทรรศนะคติหน่อยดีไหม คิดบวกหน่อยเถอะจะได้ไม่เครียดมาก ซีเรียสเกินไปแล้ว เพลียใจแทนจริงๆ เจ้าประคุณเอ๋ย q*035
add
เรทกระทู้
« ตอบ #63 เมื่อ: 28 มิ.ย. 11, 23:13 น »

q*073แจ้งชื่อมาเลย เวลา วันที่ เพราะถ้าเอ่ยแบบนี้คนดีจะเสียกำลังใจหมด ทีหลังอย่าพูดลอยๆ นะคับถ้าไม่ได้ฃื่อจริง เพราะเขามีป้ายชื่อทุกคน ด้วยความหวังดี เพราะผมคุมอยู่ที่นั่น พนักงานของผม พูดี คิดดี ทำดีคับ q*035
q*069 คนดีก็คงมีจริงอย่างที่คุณบอก แต่คนเลวอย่างที่เขาบอกก็คงมีจริงๆเหมือนกัน เปิดใจให้กว้างหน่อยนะ ถ้าคุณคุมอยู่ที่นั่นจริงแล้วละก็ ช่วยไปจัดการด้วยแล้วกัน เพราะเขาคงทำไม่ดีลับหลังคุณน่ะ คุณถึงไม่รู้ไม่เห็นไง q*073
Guest
ช.
เรทกระทู้
« ตอบ #64 เมื่อ: 29 มิ.ย. 11, 00:26 น »

เจอบ่อย เหมือนกัน เจ้าหน้าที่พูดมะนาวไม่มีน้ำ

Guest
หลงประเด็นอะไรหรือเปล่า
เรทกระทู้
« ตอบ #65 เมื่อ: 29 มิ.ย. 11, 00:38 น »

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่นำมาเล่าสู่กันฟัง เพื่ออย่างน้อยก็จะได้มีเสียงติติงการทำงานของหน่วยงานที่เป็นประตูบานแรกเข้าสู่ประเทศ เรื่องบอร์ดดิ้ง พาสส์เมื่อคุณเข้าประเทศก็ต้องตรวจค่ะ แต่ประเด็นนี้ไม่ใช่เรื่องสำคัญ และเรื่องภาษาที่เขียนเล่าสู่กันอ่านนั้นก็ไม่ได้หยาบคายอะไร ไม่ได้จาบจ้วงผู้เข้ามาอ่านกระทู้แต่อย่างไร บางท่านอาจจะหลงประเด็นมาต่อว่าเรื่องภาษาซึ่งถือว่านำเรื่องไม่เป็นเรื่องมาเป็นเรื่อง เชื่อว่าผู้เข้ามาอ่านตั้งแต่รุ่นเด็กยันรุ่นแก่ไม่มีใครเคืองกับที่เจ้าของกระทู้ใช้สรรพนามว่า เรา สักนิดค่ะ เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้่ค่ะ q*062

Guest
ควร
เรทกระทู้
« ตอบ #66 เมื่อ: 29 มิ.ย. 11, 01:01 น »

การใช้คำว่าเรา ถูกของคุณที่ใช้กับคนที่เสมอกัน แต่ผู้อ่่านที่คุณไม่มีทางรู้ได้เลยว่าเขามีอายุเท่าใด เวลาคุณพูดกับพี่ป้าน้าอา คุณใช้คำแทนตัวว่าเราหรือเปล่าครับ และการใช้ภาษาที่แสดงการให้เกียรติผู้อ่านว่าเขาอาจมีวัยวุฒิมากกว่าเรามันไม่สมควรตรงไหน การใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้องและให้เกียรติกันทาง Social Network มันกลายเป็นเรื่องประหลาดไปตั้งแต่เมื่อไรครับ

ขอตอบประเด็นนี้หน่อย พอดีผมถูกใจความเห็นที่ึ่คุณอ้างมา เนื่องจากคุณให้ความเห็นว่าเป็นการใช้ภาษาที่ผิด .. ความเห็นที่ 23 จึงเข้ามาอธิบายว่าไม่ใช่การใช้ภาษาที่ผิด ..

การให้เกียรติกันทาง social network ไม่ใช่เรื่องประหลาดหรอกครับ แต่ถึงกระนั้น โดยส่วนตัวแล้ว (ส่วนตัวเท่านั้นนะครับ) ผมไม่เห็นว่าการที่ใช้คำว่า "เรา" ในเว็บบอร์ด เป็นการไม่ให้เกียรติผู้อ่านตรงไหนเลยครับคุณอ๊อฟ

Guest
เต่ย
เรทกระทู้
« ตอบ #67 เมื่อ: 29 มิ.ย. 11, 01:15 น »

ขอประทานโทษ แทนเจ้าของกระทู้ด้วยนะขอรับ เจ้าคุณปู่
Guest
คนมีมารยาท
เรทกระทู้
« ตอบ #68 เมื่อ: 29 มิ.ย. 11, 02:49 น »

เคยเจอค่ะ คำพูด กิริยา ไม่สุภาพ เราจะไปต่างประเทศ ช่องตรวจพาสปอร์ต ขาออก เจ้าหน้าหญิงคนหนึ่ง เขาตรวจหาหน้าที่แปะวีซ่าของเราในพาสปอร์ตไม่เจอ ทั้งที่ไม่ใช่ความผิดของเราสักนิด เขาฟาดพาสปอร์ตของเราบนเคาน์เตอร์ดังป๊าบๆ แล้วกระแทกเสียงถามเราว่า อยู่ไหนล่ะหน้าวีซ่าน่ะ เรามองหน้าเขา แล้วตอบเรียบๆว่า คุณทำงานนี้ คุณไม่รู้เหรอคะว่า มันอยู่หน้าไหน คุณเล่นกรีดนิ้วเปิดหา แล้วจะเจอเหรอ พอดีจังหวะเค้าเจอพอดี รีบตอบเสียงเบาๆว่า ไปได้ (ไม่ใช่ คำว่า ไปได้ค่ะ)

add
เรทกระทู้
« ตอบ #69 เมื่อ: 29 มิ.ย. 11, 08:01 น »

พวกนี้ส่วนใหญ่เด็จฝากจากสายทหารทั้งนั้น พ่อมันใหญ่เลยไม่มีใครทำอะไรมันได้

definitely wrong, สายตำรวจค่ะ,มั่ว ประกัน ตำรวจ ตม เส้นใหญ่และรวยที่สุดในจักรวาล
Guest
เข้าใจ
เรทกระทู้
« ตอบ #70 เมื่อ: 29 มิ.ย. 11, 09:17 น »

เป็นหนึ่งคนที่ใช้การเดินทางจากสนามบินสุวรรณภูมิเหมือนกันแต่สิ่งที่เคยเจอครั้งหนึ่งคือการกระทำที่แย่มากจากคนใช้บริการด้วยกัน คือ ช่องตรวจกระเป๋าก่อนขึ้นเครื่องทุกคนก็เข้าแถวเพื่อจะตรวจกระเป๋าและสแกนตัวกันตรงที่ว่างของจะเข้าเครื่องนั้นก็มีผู้โดยสารข้างหน้าคนหนึ่งพนักงานบอกว่าให้เอาสัมภาระที่อยู่ในกระเป๋ากางเกงออกใส่ตะกร้าและโทรศัพท์ เข้มขัด เขากับบอกพนักงานไม่ต้องเดียวก็ต้องตรวจตัวไม่จำเป็นพนักงานก็อธิบายดีๆๆเขากับพูดว่าหน้าที่ พวกคุณก็ทำไป ซึ่งอยากจะบอกว่าเราเองก็รู้สึกอึงเลยสงสารพวกเขาเหมือนกัน

Guest
abc
เรทกระทู้
« ตอบ #71 เมื่อ: 29 มิ.ย. 11, 09:23 น »

เขาบอกไปแล้วนิว่า วันที่ 20/6 เวลา 4 ทุ่ม - 5 ทุ่ม มันมีหลายช่องคุณก็เอารายชื่อพนักงานเข้ากะตอนนั้นมาสร้างกรอบการหาได้นิ ที่สำคัญเขาไม่บอกชื่อเป็นการดีแล้ว อาจจะโดนข้อหาหมิ่นประมาทได้ ถ้าเอาชื่อลงครับ
Guest
ถึงคุณคนดีคนหนึ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #72 เมื่อ: 29 มิ.ย. 11, 09:27 น »

ก็ทหารทำตัวดีเหลือเกินนี่นา ชาวบ้านถึงได้ประณามกันให้แซท

คุณรู้ไหมว่าตอนนี้เวลานี้
มีทหารอีกกี่หมื่นกี่พันคน
ที่กำลังทุ่มเททั้งกายและใจรวมทั้งชีวิตของเค้า
เพื่อปกป้องรักษาอธิปไตยของชาติ
ให้คุณนั่งสบายอยู่หน้าคอม.อย่างตอนนี้

ทหารก็มีดีมีเลวเหมือนกับอาชีพอื่น มันอยู่ที่ตัวบุคคลต่างหาก
ไม่ใช่ที่อาชีพ หรือไม่ใช่ว่าคนอาชีพนี้ทุกคนเป็นคนเลว
หรือคุณจะบอกว่าในสังคมของคุณทุกคนเป็นคนดีทั้งหมด
ไม่จริงหรอกมั้ง!!!

และถ้าคุณเป็นคนดีจริง ๆ อย่างที่คุณนึกเอาเอง
หรือใครที่สรรเสริญคุณขึ้นมาก็ไม่รู้

อยากบอกว่าดิฉันเป็นคนหนึ่งที่เห็นว่าคุณไม่ได้เป็นคนดีอะไรเลย
เพราะอะไรรู้มั้ย..เพราะข้อความที่คุณโพสในกระทู้นี้ไงล่ะ
q*029
Guest
kln
เรทกระทู้
« ตอบ #73 เมื่อ: 29 มิ.ย. 11, 09:33 น »

ขอให้ท่านที่ได้รับบริการแย่ ๆ เขียน comment ให้การท่าฯ มาก ๆ ไม่รู้มีใบให้กรอกอย่างทั่วถึงหรือไม่ แต่จะทำให้มีการปรับปรุงให้ดีขึ้น เนื่องจากการท่าฯ จ้างบริษัทต่าง ๆ มาทำงานให้ในหลาย ๆ ส่วน รวมทั้งหน่วยงานราชการต่าง ๆ ที่มาร่วมทำงานอยู่ในสนามบิน การควบคุมไม่เพียงพออย่างแน่นอน และเรื่องแย่ ๆ ทั้งหลายมีแต่ลงที่การท่าฯ และมีผลต่อชื่อเสียงของประเทศ ถ้าเป็นไปได้เมื่อท่านเจอเหตุการณ์นั้น ๆ แล้วยังมีเวลาพอ ขอความกรุณาเดินไปที่เคาน์เตอร์ประชาสัมพันธ์ของสนามบิน ขอใบ comment แล้วเขียนบรรยายไปให้เต็มที่เลย ท่านจะได้รู้ไปเลยว่าการท่าฯ รับทราบแล้ว และคอยดูกันต่อไปว่ามันจะดีขึ้นมั๊ย ขอให้ช่วยกันแก้ไขเพื่อผู้ใช้บริการ และเพื่อประเทศไทย

Guest
มู๋อ้วนซ่า
เรทกระทู้
« ตอบ #74 เมื่อ: 29 มิ.ย. 11, 09:38 น »

มารยาททรามจริงๆนะพวกนี้ ถ้าไม่รักที่จะปฏิบัติหน้าที่ในการบริการ ก็ไปอยู่ในป่าโน่น เพราะเถื่อนและถ่อยมาก เลว เลวถึงเลวที่สุด

add
เรทกระทู้
« ตอบ #75 เมื่อ: 29 มิ.ย. 11, 10:05 น »

ทำงานแบบนี้ต้อง อดทน และพูดจาให้สุภาพที่สุด
ต้องออกมาจากใจจริงๆ ซึ่งมันจะสื่อมาทาง หน้าตา
วาจาและกิริยาค่ะ ควรมีการอบรมนะคะ q*062

Guest
คนไกลบ้าน
เรทกระทู้
« ตอบ #76 เมื่อ: 29 มิ.ย. 11, 10:18 น »

เคยเจอแล้วผู้หญิงตัวอ้วนเตี้ย(ไม่รู้คนเดียวกันเปล่า)
พูดกับต่างชาติไม่รู้เรื่องยังตะคอกเขาอีก bad communication skills.
ผมก็ไปช่วยบอกต่างชาติว่าต้้องทําไงเรื่องถึงได้จบ
เคร้าแทน Thailand

Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #77 เมื่อ: 29 มิ.ย. 11, 10:24 น »

อ่านจับใจความไม่ได้รึเปล่าครับ คนโพสต์เค้าไปถามว่าพูดกับใคร จนเจ้าหน้าที่คนนั้น ให้คำตอบว่า นึกว่าคนจีน

แทนที่จะไปห่วงว่า คนโพสต์ใช้สรรพนามว่าอะไร ควรจะห่วงว่าตัวเองอ่านอะไรไม่เข้าใจก็เอามาพูดจะดีกว่านะครับ
Guest
อู๊ด
เรทกระทู้
« ตอบ #78 เมื่อ: 29 มิ.ย. 11, 10:27 น »

เขาคงเป็นพนักงานที่เข้ามาโดยการฝาก ไม่ได้ผ่านการสอบ หรือทดสอบ
เพราะถ้าสอบก็คงไม่ผ่าน เพราะเขาไม่มีการศึกษาค่ะ
ไม่เกี่ยวกับการศึกษาเลยครับ เขาไม่มีมารยาทมากกว่า
Guest
123
เรทกระทู้
« ตอบ #79 เมื่อ: 29 มิ.ย. 11, 10:36 น »

q*074 น่าจะจำชื่อแร้วให้ผู้จักการเรียกคุยเลย ทำตัวแบบนี้ไม่สมควรแย่ที่สุด แต่ตอนที่เรากลับจากต่างประเทศก้อไม่เจอเครสแบบนี้นะ เราก้อกลับเที่ยวดึกเหมือนกัน q*075

add
เรทกระทู้
« ตอบ #80 เมื่อ: 29 มิ.ย. 11, 10:46 น »

สงกาสัยว่าประจำเดือนขาดเลยหงุดหงิด หรือว่า......
add
เรทกระทู้
« ตอบ #81 เมื่อ: 29 มิ.ย. 11, 10:56 น »

องค์กรสำคัญแบบนี้...น่าจะมีตู้สำหรับหย่อนใบร้อง ใบเสนอแนะนะครับ..เพื่อนำไปปรับปรุงองค์กร...เพราะเขามีกันแทบทุกที่กันแล้ว..และน่าจะมีระบบกลางสำหรับตรวจสอบ รับรองมาตรฐานก็พัฒนาขององค์กร..เช่นระบบของโรงพยาบาลเขาก็จะมี HA ...แต่ก็อย่างว่าแหละ..นิสัยส่วนบุคคลก็มีส่วนด้วย..

Guest
เคยเจอ
เรทกระทู้
« ตอบ #82 เมื่อ: 29 มิ.ย. 11, 11:12 น »

ขอบอกนะคะอีก1อาชีพที่พูดจาไม่น่าฟังเลยค่ะคือท่านตำรวจไม่ว่าที่ใหนค่ะที่เคยได้เจอมา พูดจาเหน็บแนมส่อเสียดยิ่งกว่าผู้หญิงอีกค่ะพูดออกมาแต่ละคำอยากให้ไปนั่งสมาธิเข้าวัดสักนิด

Guest
tnt
เรทกระทู้
« ตอบ #83 เมื่อ: 29 มิ.ย. 11, 11:14 น »

กรุณาเลิกใช้คำว่า วรนุช แทน คำว่า เี้ย ซะทีเถอะครับ ใช้คำว่า ตัวเงินตัวทองแทนก็ได้ ถ้าคนอื่นใช้ชื่อของคุณเรียกแทน ตัวเงินตัวทองแล้วคุณจะรู้สึกอย่างไร

Guest
preawpreaw
เรทกระทู้
« ตอบ #84 เมื่อ: 29 มิ.ย. 11, 11:25 น »

q*029 เคยเจอเหมือนกัน พูดจาเหมือนกะเราเป็นพวกต่ำต้อยด้อยค่า สงสัยพนักงานพวกนี้คิดว่าตัวเองเป็นเจ้าของสุวรรณภูมิมั้ง กิริยา วาจา แย่มาก ๆ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #85 เมื่อ: 29 มิ.ย. 11, 11:30 น »

เห็นด้วย สงสัยเม็นมาไม่ปกติ ผัวเลิก ลูกสาวท้อง ในวันนี้พอดี

Guest
Duck
เรทกระทู้
« ตอบ #86 เมื่อ: 29 มิ.ย. 11, 11:53 น »

ดิฉัน หรือผม หรือกระผม เป็นภาษาที่ทางการ การใช้คำว่าเรา ไม่น่าจะมีความผิดร้ายแรงนะคะ แต่เห็นด้วยตรงที่ เจ้าของกระทู้ควรที่จะ จะพูด จะสั่งสอนหรืออบรม (อะไรก็ตาม)...ทางที่ดีแจ้งหัวหน้าของพนักงานคนนั้นจะดีกว่า เพื่อให้มีการปรับปรุง
add
เรทกระทู้
« ตอบ #87 เมื่อ: 29 มิ.ย. 11, 12:27 น »

เจอบ่อยครับคนประเภทนี้ พอเจ้านายสั่งย้ายไปอยู่แผนกอื่นกลับโวยวาย หาว่ากลั่นแแกล้งบ้างละ คนประเภทนี้เอาไปทำฝ่ายธุรการอีกว่า ไม่ต้องเจอหน้าผู้คน เลี้ยงไว้ทำไมไม่ทราบ หรือว่ามีอะไรกับหัวหน้า จึงมีหน้ายืนอยู่อีก คราวหน้ากรุณาอ่านชื่อตรงหน้าอกด้วยครับ ประจานเสียให้เข็ด พวกไม่มีมารยาท "เ....ี้ย....สุด ๆ รับไม่ได้

Guest
คุณหนู
เรทกระทู้
« ตอบ #88 เมื่อ: 29 มิ.ย. 11, 12:35 น »

เป็นไรมากเปล่านี่ กินยาแก้เครียดก่อนดีมั๊ย

add
เรทกระทู้
« ตอบ #89 เมื่อ: 29 มิ.ย. 11, 12:44 น »

แปลกๆนะเรื่องนี้ ถ้าเป็นเที่ยวบินมาจากเมืองนอก ต้องผ่าน ตม แล้วเค้าจะขอดูเอกสารพวก Passport ไม่มีใครมาตรวจ Boarding Pass หรอก

ถ้าเป็นเที่ยวบินภายใน ไม่มี ตม อยู่แล้ว อีกอย่างก็ไม่มีใครมาตรวจอะไร
ตอนขาออกเลย เรื่องนี้แปลกมาก ที่บอกว่าตรวจ Boarding Pass
ถ้าเข้าใจผิด อาจจะเป็นการตรวจ Passport จะกระทำโดยเจ้าหน้าที่
ตรวจคนเข้าเมือง เกี่ยวอะไรกับ จนท. การท่าอากาศยาน หล่ะ?

หน้า: 1 2 3 4

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม