หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: วิธีป้องกั​นน้ำเข้าบ้า​นโดยไม่ต้อ​งใช้กระสอบ​ทราย  (อ่าน 40819 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 16 ต.ค. 11, 01:21 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ตัวอย่าง การป้องกันนํ้าเข้าบ้านสำหรับคน กทม เนื่องจากตอนนี้กระสอบทรายและอิฐบล็อกขาดตลาดจึงหาทางเลือก จากคุณ คุณอนันต์ แก้วร่วมวงศ์

การกัน น้ำมุดเข้าทางท่อระบายน้ำ

1. เตรียมถุง สำหรับอุดรูน้ำ ประมาณ สี่ห้าถุง

2. ถ้าไม่มีทราย ให้หาดิน ปน กับ หิน หรือของหนักใส่ถุงดำสามชั้น แล้วเติมน้ำเข้าไปหน่อย เพื่อให้เกิดการยืดหยุ่น มัดด้วยเชือกฟางให้แน่นแล้ว ต้องทำหางเชือกฟางให้ยาว เผื่อ เวลาดึงขึ้นจากท่อ

3. เปิดฝาแล้วหย่อนถุงลงไปประมาณ สองถุง แล้วตามด้วยหนังสือพิมพ์ ตามความเหมาะสม เพื่อให้ยุ่ยปิดการรั่วซึม

4. แล้วหย่อนถุงเพิ่มเข้าไปเพื่อกดทับให้หนัก

5.หวังว่า คงพอได้บ้างนะครับ

ขอบคุณที่มา : http://blog.thaiflood.com/thaifloodbkk/

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags: ป้อ
Guest
ครับ
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 16 ต.ค. 11, 09:59 น »

โดนด่างวดที่แล้วยังไม่พออีกรึ
คุณเว็บมาสเตอร์ สองสัย kapook กะ sanook
เว็บมาสเตอร์คนเดียวกัน

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 16 ต.ค. 11, 10:45 น »

ขอบคุณครับที่เอามาแชร์กัน อาจป้องกันได้ไม่ 100% อาจมีรอยต่อหลุดรอดให้น้ำเข้าบ้าง(เข้าก็วิดออก แต่อย่าประมาท ให้ยกของขึ้นที่สูงด้วยนะครับ) ยังดีกว่างอมืองอเท้า รอให้คนอื่นมาช่วย หรือเข้ามากระแนะกระแหนคนอื่น โดยไม่ยอมเสนอข้อมูลที่เป็นประโยชน์ให้รู้กัน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 16 ต.ค. 11, 10:58 น »

มั่วแล้วดูหลักการมันก็ใช้ไม่ได้อยู่แล้วเอาไว้ใช้บ้านคุณคนเดียวเถาะ q*039

Guest
ใจเย็นๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 16 ต.ค. 11, 11:25 น »

จากคลิปนี้รึเปล่า?>>>
http://www.facebook.com/photo.php?v=178546118893557
ในคลิปน้ำเข้าบ้านนิดเดียวจริงๆนะ ทั้งที่ข้างนอกน้ำสูงมากอ่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 16 ต.ค. 11, 11:33 น »

กันได้จริงครับ
เสริมนิด....เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพมากขึ้นเอาดินน้ำมันอุดตามรูตะเข็บ.รอยแตกด้านในกันน้ำซึมด้วยครับ

หมายเหตุ...ต้องทำก่อนน้ำท่วมถึงนะครับ
add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 16 ต.ค. 11, 14:43 น »

น้ำเป็นของเหลว ไปได้ทุกๆที่

Guest
gdgd
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 16 ต.ค. 11, 14:45 น »

q*073 พอได้แต่เอาไว้ใช้ตอนที่มีแมลงเม่ามาเล่นไฟกันไม่ให้มันเข้าบ้าน ถ้าเรื่องน้ำบ่งบอกว่าคุณไม่เคยเห็นน้ำ เห็นแต่ในทีวี เห็นแต่น้ำในตุ่มน้ำและในแก้วน้ำที่ดื่ม และน้ำที่ไหลออกมาจากก๊อก q*038

Guest
ขอบคุณ
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 16 ต.ค. 11, 15:40 น »

ขอบคุนนะคับ ใครไม่เชื่อก้อไม่ต้องทำ ไม่ต้องไปว่าเค้า แต่ผมเชื่อ ขอบคุนสำหรับความรุ้นะคับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 16 ต.ค. 11, 15:53 น »

ลองทำดู แล้วพวกคุณจะรู้ ว่ามันได้ผลจริงๆ บางอย่างถึงมันจะไม่มีหลักการ หรือไม่ถูดหลักอะไร แต่มันก็ได้ผล เมื่อได้ลองทำดู
Guest
zole
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 16 ต.ค. 11, 16:06 น »

ขอบคุณมากๆ q*062q*062q*062

Guest
งง
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 16 ต.ค. 11, 17:41 น »

มั่วแล้วดูหลักการมันก็ใช้ไม่ได้อยู่แล้วเอาไว้ใช้บ้านคุณคนเดียวเถาะ q*039

วิมานของท่านมันคงลอยอยู่บนฟ้าแหละนะ มันถึงมองว่าชาวโลกทำอะไรก็ดูโง่ไปหมด q*039
Guest
dk123456789
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 16 ต.ค. 11, 18:26 น »

กันไม่ได้แน่นอนครับ กันแบบนี้น้ำเข้าชัวร์ๆ แต่ถ้าจะใช้ฟิวเจอร์บอร์ดจริงๆแนะนำให้ใช้ไม้ตีกรอบช่วยและยิงด้วยกาวซิลิโคนตามขอบกันน้ำซึมเข้ามา

Guest
tuktuk
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 16 ต.ค. 11, 19:08 น »

q*078ขอแชร์นิดนึงครับ..ในข้อ 3 ถ้าเอาดินน้ำมันแปะตรงวงกบประตูตรงที่จะเอาฟิเจอร์บอร์ดติด..เอาฟิวเจอร์บอร์ดกดติดตรงดินน้ำมันแล้วตอกตะปูยึดติดวงกบ แล้วค่อยเอาถุงตีตะปูเย็บอีกทีลดแรงกระแทกของน้ำที่มีตรงรอยต่อ..ลองดูนะครับ ไอเดียของท่านใช้ได้ครับถึงจะไม่ร้อยเปอร์เซ็นแต่ก็ช่วยได้มากครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 16 ต.ค. 11, 19:46 น »

จขกท.เข้ามาบอกเป็นวิทยาทานเค้าไม่ได้หวังอะไรกลับไปเลยบอกด้วยความมีจิตใจที่ดี ทำไมถึงมองความหวังดีของเพื่อนมนุษย์ในทางร้ายกันเล่าครับ.เรื่องแค่นี้ยังเอามาทำให้เป็นประเด๊นได้เชื่อเลยคนไทยเดี๊ยวนี้เป็นอะไรกันไปหมด สิ่งที่ จขกท. บอกคือการป้องกันเบื้องต้นปริมาณน้ำแค่เข่าหรือเอวจะได้ผล ไม่ได้หมายความว่าใช้ได้กับปริมาณน้ำท่วมรุนแรงและหนักแบบสาหัสซ่ะหน่อยแค่นี้ก็ต้องให้ขยายความเหมือนเด็กอนุบาลกันไปได้เนอะเค้าเรียกวิธีชาวบ้านเข้าไจ๊. q*069

add
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 16 ต.ค. 11, 19:56 น »

มันจะซึมเข้าใต้กำแพงบ้าน แล้วน้ำจะดันออกรอยต่อของพื้นในบ้านคุณ

ผลสุดท้ายบ้านทรุดเพราะพื้นดินและหินใต้บ้านโดนน้ำเซาะเป็นโพรง

q*072

Guest
AssZ
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 17 ต.ค. 11, 00:34 น »

คนบางท่าใช้ความคิด อ่านหน่อยนะคับ คนเค้าหวังดีมาแบ่งปัน อ่านให้ละเอียดก่อน 10 ปากว่าไม่เท่าตาเห็น 10ตาเห็นไม่เท่า มือ ทำ นะคับ บางทีมันอาจจะช่วยบรรเทาทุกได้ไม่มากก็น้อย

Guest
โอเล่ปริ้นท์
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 17 ต.ค. 11, 01:25 น »

ผมเข้ามาอ่านดูเพราะสนใจ แต่ก็ต้องแปลกใจว่า ไปรุมว่าให้เค้าทำไมครับนี่ เค้ามาแนะนำสิ่งที่เป็นประโยชน์

น้ำที่ว่ามากๆ
ไม่สามารถผ่านฟิวเจอร์บอร์ดได้จริงครับ แต่ต้องมีอะไรที่ดันหลังฟิวเจอร์บอร์ดไว้ด้วย

แต่ขั้นตอนการทำอาจต้องประณีตสักหน่อย
ผมเอง ก็ใช้ฟิวเจอร์บอร์ดกับกาวซิลิโคน และแลคซีน นี่แหล่ะกันน้ำไว้กั้นน้ำที่ระดับสูงประมาณ 30 ซม. ที่ท่วมจากการระบายน้ำไม่ทัน เพราะฝนตกหนักเป็นเวลาหลายๆ ชั่วโมงได้ และตอนนี้ก็ยังใช้ได้อยู่ ถึงยังมีน้ำซึมเข้ามา แต่น้อยมากๆ แต่ถ้ามันมาเป็นเมตรอะไรก็คงเอาไม่อยู่แล้วล่ะครับ

แต่ของผมไม่ได้ใช้ถุงดำ เดี๋ยวผมจะลองเอาถุงดำมาใส่อีกชั้นด้วยตามตัวอย่างนี้

เพื่อความมั่นใจ ตรงฟิวเจอร์บอร์ดติดกับพื้นก็นำเทปกาวมาติดให้น้ำผ่านไม่ได้ ทุกๆ ด้าน หรือใช้กาวซิลิโคนเททับตรงรอยต่อไปเลยก็ได้

ส่วนของถุงดำ ตรงขอบรอบก็เหมือนกัน ทากาวซิลิโคนไว้รอบเลย

แล้วเอาก้อนหินก้อนเล็กโรยทับขอบไว้รอบ ๆ เลยก็ได้ ให้มีน้ำหนักมาก ๆ แล้วก็เอาของหนักๆ ทับอีก เพื่อจะไม่ให้น้ำผ่านได้ และถุงไม่เปิดออก

ยังไงเราก็ลองดูและต้องลองทดสอบด้วยการนำน้ำถังใหญ่ๆ มาสาดใส่ดูนะครับ ถ้าไม่ได้จริงๆ ก็ต้องปรับเปลี่ยนกันไป

ต้องขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่แบ่งปันสิ่งดีๆ ด้วย ถ้ามีอะไรดีๆ แนะนำอีกนะครับ

--------
ผู้พร้อมจะลงมือทำ จะไม่เสียเวลากับการตำหนิผู้อื่น

Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 17 ต.ค. 11, 01:46 น »

ผมเข้ามาอ่านดูเพราะสนใจ แต่ก็ต้องแปลกใจว่า ไปรุมว่าให้เค้าทำไมครับนี่ เค้ามาแนะนำสิ่งที่เป็นประโยชน์น้ำที่ว่ามากๆไม่สามารถผ่านฟิวเจอร์บอร์ดได้จริงครับ แต่ต้องมีอะไรที่ดันหลังฟิวเจอร์บอร์ดไว้ด้วย แต่ขั้นตอนการทำอาจต้องประณีตสักหน่อยผมเอง ก็ใช้ฟิวเจอร์บอร์ดกับกาวซิลิโคน และแลคซีน นี่แหล่ะกันน้ำไว้กั้นน้ำที่ระดับสูงประมาณ 30 ซม. ที่ท่วมจากการระบายน้ำไม่ทัน เพราะฝนตกหนักเป็นเวลาหลายๆ ชั่วโมงได้ และตอนนี้ก็ยังใช้ได้อยู่ ถึงยังมีน้ำซึมเข้ามา แต่น้อยมากๆ แต่ถ้ามันมาเป็นเมตรอะไรก็คงเอาไม่อยู่แล้วล่ะครับแต่ของผมไม่ได้ใช้ถุงดำ เดี๋ยวผมจะลองเอาถุงดำมาใส่อีกชั้นด้วยตามตัวอย่างนี้เพื่อความมั่น q*062q*062ใจ ตรงฟิวเจอร์บอร์ดติดกับพื้นก็นำเทปกาวมาติดให้น้ำผ่านไม่ได้ ทุกๆ ด้าน หรือใช้กาวซิลิโคนเททับตรงรอยต่อไปเลยก็ได้ส่วนของถุงดำ ตรงขอบรอบก็เหมือนกัน ทากาวซิลิโคนไว้รอบเลยแล้วเอาก้อน หินก้อนเล็กโรยทับขอบไว้รอบ ๆ เลยก็ได้ ให้มีน้ำหนักมาก ๆ แล้วก็เอาของหนักๆ ทับอีก เพื่อจะไม่ให้น้ำผ่านได้ และถุงไม่เปิดออกยังไงเราก็ลองดูและต้องลองทดสอบด้วยการนำน้ำถังใหญ่ๆ มาสาดใส่ดูนะครับ ถ้าไม่ได้จริงๆ ก็ต้องปรับเปลี่ยนกันไปต้องขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่แบ่งปันสิ่งดีๆ ด้วย ถ้ามีอะไรดีๆ แนะนำอีกนะครับ --------ผู้พร้อมจะลงมือทำ จะไม่เสียเวลากับการตำหนิผู้อื่น

Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 17 ต.ค. 11, 01:49 น »

น้ำที่ว่ามากๆไม่สามารถผ่านฟิวเจอร์บอร์ดได้จริงครับ แต่ต้องมีอะไรที่ดันหลังฟิวเจอร์บอร์ดไว้ด้วย แต่ขั้นตอนการทำอาจต้องประณีตสักหน่อยผมเอง ก็ใช้ฟิวเจอร์บอร์ดกับกาวซิลิโคน และแลคซีน นี่แหล่ะกันน้ำไว้กั้นน้ำที่ระดับสูงประมาณ 30 ซม. ที่ท่วมจากการระบายน้ำไม่ทัน เพราะฝนตกหนักเป็นเวลาหลายๆ ชั่วโมงได้&...nbsp; และตอนนี้ก็ยังใช้ได้อยู่ ถึงยังมีน้ำซึมเข้ามา แต่น้อยมากๆ แต่ถ้ามันมาเป็นเมตรอะไรก็คงเอาไม่อยู่แล้วล่ะครับแต่ของผมไม่ได้ใช้ถุงดำ เดี๋ยวผมจะลองเอาถุงดำมาใส่อีกชั้นด้วยตามตัวอย่างนี้เพื่อความมั่นใจ ตรงฟิวเจอร์บอร์ดติดกับพื้นก็นำเทปกาวมาติดให้น้ำผ่านไม่ได้ ทุกๆ ด้าน หรือใช้กาวซิลิโคนเททับตรงรอยต่อไปเลยก็ได้ส่วนของถุงดำ ตรงขอบรอบก็เหมือนกัน ทากาวซิลิโคนไว้รอบเลยแล้วเอาก้อน หินก้อนเล็กโรยทับขอบไว้รอบ ๆ เลยก็ได้ ให้มีน้ำหนักมาก ๆ แล้วก็เอาของหนักๆ ทับอีก เพื่อจะไม่ให้น้ำผ่านได้ และถุงไม่เปิดออกยังไงเราก็ลองดูและต้องลองทดสอบด้วยการนำน้ำถังใหญ่ๆ มาสาดใส่ดูนะครับ ถ้าไม่ได้จริงๆ ก็ต้องปรับเปลี่ยนกันไปต้องขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่แบ่งปันสิ่งดีๆ ด้วย ถ้ามีอะไรดีๆ แนะนำอีกนะครับ--------ผู้พร้อมจะลงมือทำ จะไม่เสียเวลากับการตำหนิผู้อื่น

Guest
าส
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 17 ต.ค. 11, 04:10 น »

ขนาดประตูระบายน้ำยังพังเลยคุณ แล้วทำแบบนี้มันจะไปเหลืออะไร เอาไว้ทำตอนฝนตกน้ำท่วมดีกว่าค่ะ

Guest
เสริมให้
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 17 ต.ค. 11, 06:30 น »

แนะนำอีกนิด ถ้าจะชัวร์ ที่คุณแนะนำมาไม่100 เปอร์เซ็นต์ แต่แค่คุณทำเพิ่ม คือหลังแนว ให้ทำคอกเพิ่มล้อมไว้ โดยวัสดุอื่นเช่น แผ่นไม้ล้อมไว้แต่ต้องมีความสูงประมาณ 80 ซม. แล้วหุ้ม ด้วยพลาสติกโดยพลาสติกจะต้องปูถึงพื้น อุดรูด้านข้างด้วยซิลิโคน หรือดินน้ำมัน แต่ที่สำคัญก็ต้องทำให้แข็งแรง โดยมีไม้ยัน หรือ อะไรก็ได้มาค้ำไว้ เวลาน้ำรั่วซึม เข้ามาน้ำก็จะเข้ามาอยู่ในคอกหลังแนวก็วิดน้ำออกได้ อันนี้ผมเสริม นะ แต่ก็ได้ผลชัวร์ เพราะน้ำที่เข้ามาคงไม่เข้ามาแบบเยอะแยะ คงจะซึมๆเข้ามา

add
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 17 ต.ค. 11, 07:52 น »

ขนาดประตูระบายน้ำยังพังเลยคุณ แล้วทำแบบนี้มันจะไปเหลืออะไร เอาไว้ทำตอนฝนตกน้ำท่วมดีกว่าค่ะ

ก้อยังดีกว่าไม่ทำอะไรเลย มัวแต่มานั่งติชาวบ้านอยู่นี่แหล่ะ เดี๋ยวน้ำเข้าบ้านขึ้นมาเมื่อไหร ได้มานั่งร้องขอความช่วยเหลือแน่ๆ
Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 17 ต.ค. 11, 08:15 น »

ผมมีตัวอย่างมาให้ดูด้วยครับ เพื่อสนับสนุนแนวความคิดนี้

http://www.facebook.com/#!/photo.php?v=178546118893557

เรื่องเชื่อ หรือไม่เชื่อบังคับกันไม่ได้ แต่ที่ผมพยายามจะสนับสนุนแนวความคิดที่เป็นประโยชน์ และอยากให้ทุกท่านได้รับผลกระทบจากปัญหานี้ ให้น้อยลง ถ้าเป็นไปได้

ประเทศของเราขาดการส่งเสริมรายการด้านการทดลองวิทยาศาสตร์ ถึงมีก็แค่สำหรับเด็ก ไม่ใช่รายการสำหรับผู้ใหญ่ และมีน้อยมาก ไปมีก็แต่ตลก หนังผี สิ่งเร้นลับ ละครเพื่อความสนุกสนาน ต่าง ๆ เป็นหลัก ถ้าเราหันไปบวกการทดลองวิทยาศาสตร์เข้ามาด้วยในรายการประเภทต่าง ๆ จะเป็นประโยชน์อย่างมาก

Guest
อิสตรี
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 17 ต.ค. 11, 16:57 น »

"DIY อุปกรณ์กันน้ำท่วมทำเอง “ถุงกันน้ำท่วม“ใช้แทนกระสอบทราย Flood prevented"

http://campus.sanook.com/942674/diy-%E0%B8%AD%E0%B8%B8%E0%B8%9B%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%93%E0%B9%8C%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%97%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A1%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B9%80%E0%B8%AD%E0%B8%87-%E0%B8%96%E0%B8%B8%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%97%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A1%E0%B9%83%E0%B8%8A%E0%B9%89%E0%B9%81%E0%B8%97%E0%B8%99%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%AA%E0%B8%AD%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A2-flood-p/

วิธีนี้ใช้น้ำสู้กับน้ำค่ะ ใครลองทำดูแล้วได้ผลยังไง ช่วยบอกด้วยนะคะ วัตถุดิบก็หาได้ไม่ยาก จะได้ไม่ต้องไปหาซื้อกระสอบทรายด้วย

add
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 18 ต.ค. 11, 21:50 น »

ไม่เข้าใจว่า ทำไมต้องไปรุมด่าเค้าด้วย เค้าอุตส่าห์แบ่งป้นสิ่งที่เป็นประโยชน์ให้ ถ้าพวกคุณเห็นว่ามันไม่เป็นประโยชน์ก็ไม่ต้องทำ ไม่ต้องไปรุมด่าเค้าก็ได้ (ดีแต่ปากหมาไปวัน ๆ ไม่คิดทำประโยชน์อะไรเลย พวกไม่สร้างสรรค์แต่ยังคิดจะทำลายอีก)
Guest
kekkkkkk
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 21 ต.ค. 11, 13:05 น »

คนเค้าหวังดีมาแบ่งปันไม่เข้าใจว่า ทำไมต้องไปรุมด่าเค้าด้วย
พวกไม่สร้างสรรค์แต่ยังคิดจะทำลาย q*075

Guest
Kanan
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 23 ต.ค. 11, 01:12 น »

หลักการดีใช้ได้นะคะ ขอบคุณมากอย่างน้อยๆก็รูจักนำมันสมองมาใช้ให้เกิดประโยชน์ ไม่เหมือนพวกที่ชอบเหน็บชาวบ้าน เสวาะสังคมจริงๆ

Tags:  ป้อ 

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม