หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: เข้าใจแล้วว่าทรมานเป็นยังไง  (อ่าน 2343 ครั้ง)
Guest
เหนื่อยใจ
เรทกระทู้
« เมื่อ: 30 ธ.ค. 11, 22:59 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ไม่เคยอกหักมาก่อนตอนนี้พึ่งรู้ว่าเป็นไง อาการหดหู่ ซึมเศร้า มันเข้ามาในหัวใจตลอด ทั้งที่พยายามหาอะไรทำแล้ว ไม่ให้ว่าง อ่านธรรมะก็แล้ว ก็ดีขึ้นตอนอ่าน พอตื่นนอนก็มีอาการอีก ทรมานใจมากๆๆๆๆ เลย ยิ่งใกล้เทศกาลแล้วยิ่งหดหู่หนักเข้าไปอีก อกหักมาเดือนกว่า ไม่ดีขึ้นเลย อยากร้องไห้ตลอดเวลา อยากหลับ ไม่อยากตื่น ไม่อยากทำอะไร ตอนนี้ฝืนตัวเองมากๆ ที่จะไม่ซึมเศร้า กลัวที่บ้านกลุ้มใจ ถ้าเลือกได้ขอตายดีกว่า จะได้จบๆกันไป รู้ว่าตัวเองโง่ ให้ผู้ชายมามีอิทธิพลเหนือตัวเอง ตอนนี้ชิวิตเราพังหมดแล้วค่ะ เรายื่นใบลาออกแล้ว เพราะทำงานไม่ไหว เพื่อนๆรู้ไหมว่ามีแต่คนชมว่าเราสวย น่ารัก แต่ความจริงหารู้ไม่ว่าเราโดนผู้ชายหลอก เค้ามีครอบครัวแล้ว และเค้าก็ทิ้งเราไป ไม่มีค่าเลย โทรมาถามห่วงใยเรายังไม่มี เราคิดน้อยใจตลอด ทั้งที่เราไม่ได้ทำไรผิด ชิวิตเราอาภัพมาก ทำตัวดี แต่ผลที่ได้กับตรงกันข้าม เพื่อนๆพอมีวิธีแนะนำให้ลืมคนที่เค้าไม่รักเราไหมค่ะ แนวความคิดอะไรก็ได้ค่ะ แบบตอนนี้จะแย่แล้ว คิดแต่ว่าน้อยใจในโชคชะตาอย่างเดียว และก็ไม่คิดว่าจะมีรักใหม่ด้วยค่ะ เข็ดจนตาย

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 31 ธ.ค. 11, 04:51 น »

อกหักต้องใช้เวลาในการเยียวยารักษา อย่าเพิ่งท้อ...คุณไปหลงรักคนไม่ดี คนที่มีคู่แล้ว เลิกกับเขาได้ก็เป็นเรื่องดีเพราะสิ่งไม่ดีได้หลุดพ้นไปจากชีวิตคุณแล้ว อย่าน้อยใจในโชคชะตา มีคนเจ็บปวดกายใจมากกว่าคุณร้อยเท่าพันเท่าบนโลกใบนี้ ใคร ๆ ก็อกหักได้ จะไปอายใครทำไม อย่าปิดกั้นตัวเองในการคบหาใครใหม่ ๆ อีกหน่อยจะไม่คิดแบบนี้ พอต้องการคบใครใหม่จริง ๆ ความคิดแบบนี้จะคอยสะกิดหัวใจทำให้ไร้ความสุขและฉุดให้จมปลักอยู่กับสิ่งเก่า ๆ...ทำใจให้สงบ มองโลกในแง่ดี ก่อนคบใครก็มองเขาให้ดี ๆ ใช้หัวใจพิจารณาควบคู่ไปกับสติปัญญา คนเราไม่ได้เกิดและเติบโตมาได้ง่าย ๆ พ่อแม่เสียเงินเสียเวลาไปตั้งเท่าไหร่ อย่าให้ความคิดอยากตายมาทำให้พ่อแม่ซึ่งรักคุณมากที่สุดเสียใจเลย...ลองคลิกเข้าไปอ่านตามลิงก์ด้านล่าง หรือว่าง ๆ จะเข้าไปในบอร์ดอกหักก็ได้ ลิงก์เหล่านี้เราดึงมาจากที่นั่น

เสียใจทำไมที่โดนทิ้ง ถ้าเขาเป็นผู้ชาย 6 บาป
http://webboard.sanook.com/forum/?topic=3462116

ช่วงเวลาแห่งความเจ็บปวด
http://webboard.sanook.com/forum/?topic=3466198

ความทรงจำ . . . ที่ควรลบ
http://webboard.sanook.com/forum/?topic=3490104

อกหัก...เจ็บให้พอ แล้วลุกขึ้นยืนอีกครั้ง
http://webboard.sanook.com/forum/?topic=3470318

Nothing great about a heartache!
http://webboard.sanook.com/forum/?topic=3384533

เปลี่ยนวันอกหักให้เป็นวันที่มีความสุขกันเถอะ
http://webboard.sanook.com/forum/?topic=3459662

หากคุณอกหัก...เรามีวิธีลืืมคนรัก
http://webboard.sanook.com/forum/?topic=3426959

5 วิธีทำใจเมื่ออกหัก
http://webboard.sanook.com/forum/?topic=3413626

6 ข้อพิชิตอาการอกหัก
http://webboard.sanook.com/forum/?topic=3485412

15 ประการบำบัดการอกหักด้วยตัวเอง
http://webboard.sanook.com/forum/?topic=3456549

เลิกรักคนที่ไม่ได้รักเรา เห็นผลภายใน 7 ขั้นตอน
http://webboard.sanook.com/forum/?topic=3473752

สวัสดีปีใหม่ ขอให้คุณและคุณพ่อคุณแม่พี่น้องของคุณมีความสุข

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ผู้ชายคนหนึ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 31 ธ.ค. 11, 19:53 น »

ลาทีปีเก่า ส่งท้ายรักเก่าที่ไม่เกิด q*055q*058

ต้อนรับปีใหม่ ... คิดใหม่ ทำใหม่ ชีวิตใหม่นะครับ q*060q*057

ไปสวดมนต์ข้ามปี ไปวัดฟังธรรม นั่งสมาธิ ฝึกจิตภาวนา ให้มีสติ และปัญญา

สติมาปัญญาเกิด

ไปวัดสร้างบุญบารมีดีกว่า

บุญเราไม่เคยสร้าง ใครที่ไหนจะมาช่วยเจ้า

ก่อนจะเที่ยวไปตัดพ้อ คิดน้อยใจตลอด q*078 ทั้งที่ไม่ได้ทำไรผิด ชีวิตอาภัพมาก เจ้าจะต้องมีทุนของตัวเอง คือบารมีของตัวเอง หมั่นสร้างบารมีไว้ แล้วฟ้าดินจะช่วยเอง

q*033จงจำไว้นะ เมื่อยังไม่ถึงเวลา เทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าก็ไม่ได้ ครั้นถึงเวลา ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่ จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดิน

เมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลย จะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 31 ธ.ค. 11, 20:36 น »

แวะมาส่งกำลังใจให้ค่ะ...ขอให้น้องเข้มแข็ง คิดซะว่าเราได้เลิกกับคนเลวๆ คนหนึ่งไป

เค้าไม่ใช่คนดี ที่เราจะต้องมานั่งเสียใจ วันนี้อาจต้องทุกข์ทรมาน ทุรนทุราย เจ็บปวด

แต่ถ้าก้าวผ่านเหตุการณ์ช่วงเวลานี้ไปได้ แล้วน้องย้อนกลับมาคิด จะเห็นได้ว่ามันไม่มี

อะไรที่ต้องน่าเสียดายแม้แต่นิดเดียว ปล่อยให้เค้าไปตามทางชั่วๆ ของเค้า ...

อีกอย่าง ถ้าน้องเป็นคนหน้าตาดี นิสัยดี สักวันก็ต้องมีคนดีๆ เข้าไปในชีวิตเรา อย่าไปท้อค่ะ

ขอให้สู้ และอดทนให้มาก...พี่ก็เคยเป็น และก็กำลังเป็นอยู่ ดันไปหลงรักคนเลวๆ

กำลังตัดใจอยู่เหมือนกัน รู้ว่ามันยาก แต่ก็ต้องตัดใจค่ะ เริ่มซะตั้งแต่วันนี้ แล้วเราจะก้าวผ่าน

ช่วงเวลาที่เลวร้ายนี้ไปด้วยกัน ไม่มีอะไรยากเกินกว่าที่จะฝันฝ่าค่ะ ขอเพียงเรามีกำลังใจ

ซึ่งกำลังใจที่สำคัญก็คือ "กำลังใจจากตัวเราเอง" มันคือพลังที่ยิ่งใหญ่ที่จะทำให้เราลุกขึ้นยืนได้

ใหม่อีกครั้งหนึ่ง สู้ๆ ค่ะ ^^
Tags:
Guest
เหนื่อยใจ
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 31 ธ.ค. 11, 22:20 น »

ขอบคุณที่แสดงความคิดเห็น อ่านแล้วน้ำตาไหลเลยค่ะ ช่วงนี้เป็นไรไม่รู้ เศร้าง่าย นิดหน่อยก็จะร้องแล้ว เป็นวันปีใหม่ที่เหงามาก ไม่มีแรงไปไหนค่ะ พยายามอ่านธรรมะอยู่ ที่บ้านอยากให้เราไปพบจิตแพทย์ เรากำลังคิดอยู่ว่าควรไปไหม เหมือนกำลังใจหมดไป จะพยายามทำใจให้เข้มแข็งตามคำแนะนำนะค่ะ จากคนไร้ค่าค่ะ

Tags:
Guest
TUM / Nijino Saki FC.
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 3 ม.ค. 12, 01:07 น »

ฟังเพลงนี้คงจะช่วยได้นะครับ ฟังซ้ำำไปเลยสิบๆรอบ
ฺฺ
Body Slam -อกหัก
http://www.youtube.com/watch?v=j9UyZlUsuqE

จงจำเอาไว้ว่า "ใครทำร้ายเรา ก็ไม่สาหัสเท่าเราทำร้ายตัวเองครับ"

ยังไงก็เข็มแข้งไว้นะครับ เพราะยังไง "ผู้ชายก็ไม่ได้มีคเดียวในโลก"

http://www.youtube.com/watch?v=GuMEd4YB_bM
Tags:
Guest
คนที่เคยผ่านมาก่อน
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 3 ม.ค. 12, 10:56 น »

สิ่งที่คุณเป็นผมเคยเป็นมาก่อน คุณต้องคิดเสมออยู่ 2 เรื่องครับ

1. เราต้องมีชีวิตอยู่ แม้ว่าเราอาจจะสูญเสียหลายๆ อย่าง บางอย่างเสียแล้วเสียไป ดำเนินชีวิตให้ถูกต้องที่สุดในทุก ๆ เรื่อง

2. อารมณ์ตอนนี้ก็เป็นอย่างที่คุณเป็น ผิดหวังมาก ยึดมั่นมาก จงคิดอยู่อย่างเดียวว่าต้องตัดผู้ชายคนนั้นออกจากความรู้สึก ทุกๆ อย่าง แล้ววันนึงก็ดีเอง อาจจะนานหน่อย แต่ต้องทำครับjavascript:void(0);

Tags:
Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 3 ม.ค. 12, 11:59 น »

ขอบคุณที่แสดงความคิดเห็น อ่านแล้วน้ำตาไหลเลยค่ะ ช่วงนี้เป็นไรไม่รู้ เศร้าง่าย นิดหน่อยก็จะร้องแล้ว เป็นวันปีใหม่ที่เหงามาก ไม่มีแรงไปไหนค่ะ พยายามอ่านธรรมะอยู่ ที่บ้านอยากให้เราไปพบจิตแพทย์ เรากำลังคิดอยู่ว่าควรไปไหม เหมือนกำลังใจหมดไป จะพยายามทำใจให้เข้มแข็งตามคำแนะนำนะค่ะ จากคนไร้ค่าค่ะ

ค่าของเรา ไม่ได้ขึ้นลงตามการให้ค่าของคนอื่น

แต่ค่าของเรา ขึ้นกับการกระทำตัวของเราต่างหาก

คุณคิดว่าตัวเองไร้ค่า คุณก็ไร้ค่า

คุณคิดลบ ชีวิตจึงติดลบ

คุณคิดอย่างไร คุณก็เป็นอย่างนั้น (You are what you think)"
ดังนั้น q*033 เธอจงระวังความคิดของเธอ...
เพราะความคิดของเธอจะกลายเป็นความประพฤติของเธอ

เธอจงระวังความประพฤติของเธอ…

เพราะความประพฤติของเธอจะกลายเป็นความเคยชินของเธอ

เธอจงระวังความเคยชินของเธอ…

เพราะความเคยชินของเธอจะกลายเป็นอุปนิสัยของเธอ

เธอจงระวังอุปนิสัยของเธอ...

เพราะอุปนิสัยของเธอจะกำหนดชะตาชีวิตของเธอ “ชั่วชีวิต”

ทุกข์มี เพราะยึด ...
ทุกข์ยืด เพราะอยาก ....
ทุกข์มาก เพราะพลอย ...
ทุกข์น้อย เพราะหยุด ...
ทุกข์หลุด เพราะปล่อย ...
Tags:
Guest
คนอ่าน
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 4 ม.ค. 12, 07:59 น »

q*070
ดูเหมือน สาวนน้อย จะวัดค่าตัวเอง ที่เยื่อพรหมจรรย์ นะ
ตอนแรกก็ว่า ไม่มีค่า เลย
มาตอนหลัง บอกอีกว่า จากคนไร้ค่า
ความเชื่อผิดๆ เหล่านี้ เมื่อไรสังคมจะเปลี่ยนแปลงเสียที นะ
เคยเห็นแม่หม้ายแต่งงานใหม่ไหมครับ
เคยเห็น คนกลางคืน มีครอบครัวไหมครับ
ถ้าคุณ ยังยึด ค่า ของตัวเองที่ อวัยวะเพศ ที่โดนล่วง ล้ำ ก็เจ็บช้ำต่อไป
แต่ ยังมีเหลือค่าความเป็นคน ก็เดินต่อไปตามทางของ คน
พ่อแม่ ญาติ พี่น้อง ไม่อายที่ลูกสาว จะพลาดท่าเสีย ที แต่จะอับอาย มากถ้าลูกสาวหมดอาลัยตาย อยาก
อ่อนแอ ไม่คิดจะสู้กับชีวิตต่อไปเพราะ
ผู้ชาย คนเดียว !!!!!! น่าอายยิ่งนัก q*034q*035q*039q*039

Tags:
Guest
กีต้าร์
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 4 ม.ค. 12, 11:23 น »

เราเคยเป็นเหมือนกันแทบปางตาย ต้องใช้เวลารักษาคะ หาไรทำจะได้ไม่คิดมากนะคะ
Tags:
Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 4 ม.ค. 12, 12:21 น »

เราเคยเป็นเหมือนกันแทบปางตาย ต้องใช้เวลารักษาคะ หาไรทำจะได้ไม่คิดมากนะคะ

q*032 เวลาจะช่วยอะไร q*031 หากใจมันยังฝังจำ ยังเตือนยังย้ำยังจำทุกคำที่ร่ำลา
ยังคงมองเห็น ภาพเธอจากไป จนลับตา เวลาไม่เคย ลบความทรงจำ
Tags:
Guest
เหนื่อยใจ
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 4 ม.ค. 12, 22:02 น »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากๆๆน่ะค่ะ เราจะพยายามเข็มแข็งให้มาก อ่านแล้วก็มีกำลังใจฮึดสู้อีกทีค่ะ ว่าจะต้องลืมให้ได้ ตอนนี้พยายามอ่านธรรมะอยู่ ลองดูอีกที อาจจะไม่ต้องไปหาหมอจิตแพทย์ก็ได้ แต่ยอมรับว่าการที่คิดถึงใครบางคนนี่มันทรมานจริงๆ รู้ทั้งรู้ว่าเป็นไปไหม่ได้ เหมือนคนโง่งมงายก็ยังไม่วายฟุ้งซ่าน ฮึอ ฮือ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 4 ม.ค. 12, 22:51 น »

อ้ายน้องสาว อยู่เปล่า มาคุยกับพี่เด็กนา นี่ ขี้เหร่ แต่ก็เลือก ก๊ากกกกกกกกกกกกก

ต๊ายตาย ทำไม สวย แล้วยังอกหักน้องสาว ปล่อยเขาทำได้ไง ทำคืนบ้างจิ

อย่าเชียว อย่าเชียว อย่าเชื่อ พี่เด็กนา เดี๋ยวพี่มหา มาดุอีก เบา ๆ ๆ มา มา โม้กัน

ขี้เหร่นี่แหละ ทีเด็ดนัก หนุ่ม ๆ หล่อ ๆ ตามกันเกลียว ก๊ากกกกกกกกกกกกกกก

ไม่ได้โม้ แต่ก็โม้

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 4 ม.ค. 12, 23:14 น »

ปูเสื่อรอ หยิบ เชี่ยนหมาก มาเคี้ยว หนุบ หนับ หนุบ หนับ นั่งฟังคนอกหัก คุย

หยิบถั่วมาเคี้ยว เริ่ม จะระบายท้องละ ถ้าตด ดัง ปุ๊ด จะเสียมารยาทไหม คิคิคิคิ

อุ้ย มีความสุขจริง ชีวิตโสด เนี๊ยะ มันช่างหอมหวาน เสียจริง ฮี่ ฮี่ ฮี่ ฮี่

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 4 ม.ค. 12, 23:30 น »

แช แว๊บ แช แว๊บ แช แว๊บ แช แว๊บ แช แว๊บ แช แว๊บ แช แว๊บ

แพ้ ก็ต้องเป็นพระ ชนะ ก็ต้องเป็นมาร เต้นท่า ไก่ย่าง ด้วยนะคะ

เอ้า กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

กะดึ๊บ กะดึ๊บ ท่า ปลาไหล กำลัง โดนช๊อตคะ

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 5 ม.ค. 12, 00:06 น »

พี่เด็กนา ไม่ได้เป็นโรคจิต แต่แค่จิตว่าง กั๊บป๋ม หรือ จิตเภทดีนะ ฮี่ ฮี่ ฮี่ ฮี่

แง แง แง แล้วบอกคิดไม่ตก ปล่อยพี่เด็กนา ลอยเท้งเต้ง

เสียงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

รถด่วนขบวนสุดท้ายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

ได้ฟังแล้วใจหาย หัวใจพี่เด็กนาแทบขาดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด q*035

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 5 ม.ค. 12, 00:16 น »

เก็บเสื่อ แล้วเดินกลับบ้าน แบบคอตก

แง แง แง ไม่มีใครคุยด้วยก๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

เจ้าข้า เอ้ย ไม่มีใครคุยกับเด็กนาเยยยยยยยยยยยยยยยย

แม่จ๋าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

กะดึ๊บ กะดึ๊บ กะดึ๊บ คลานออกไปเล่นกระทู้อื่น

ชิเม โจได๋ กะดึ๊บ กะดึ๊บ กะดึ๊บ กะดึ๊บ

Tags:
Guest
กาลเวลาและการรอคอย
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 5 ม.ค. 12, 14:10 น »

เข้าใจนะคะว่ามันทรมานแค่ไหน
เพราะกำลังเศร้าอยู่เหมือนกัน
พยายามที่จะไม่อยู่คนเดียว
ถ้าอยู่คนเดียวจะใช้วิธีนั่งสมาธิค่ะ
ก้อช่วยได้ในระดับหนึ่งนะคะ
ที่สำคัญต้องทบทวนกับสิ่งที่ผ่านมาอย่างมีสติว่า
เราทำผิดที่ทำร้ายตัวเองมาตลอด
ต่อไปนี้เราจะทำอะไรเพื่อตัวเราเองบ้าง
พยายามที่จะเข้มแข็งไม่ยอมแพ้กับสิ่งที่ผ่านมา
เราจะมีปัจจุบันที่มีเพียงตัวเรากับความสุขที่เราค้นหาได้จากธรรมะ
ที่ผ่านมาเราอาจมีเวรกรรมผูกพันกันมา
เวลานี้เราหมดเวรกรรมต่อกันแล้ว
เราจะต้องสร้างบุญเพื่อจะได้หลุดพ้นไม่ต้อง
มาพบเจอกันอีก จบแล้วจบให้ขาดไปเลย
อาจจะเคว้งคว้างบ้างแต่ธรรมะจะช่วยให้เรารู้สึกถึงผิดชอบชั่วดีไม่ใฝ่ต่ำ
เราจะต้องมีชีวิตและอนาคตที่ดีในวันข้างหน้า
เข้มแข็งนะคะ พยายามสู้ต่อไป เพราะเราก้อพยายามอยู่เหมือนกัน
ถ้าเราไม่หาวิธีช่วยตัวเอง ก้อไม่มีใครสามารถช่วยเราได้หรอกค่ะ
เพราะคำพูดไม่ว่ากี่ล้านคำ
ถ้าเราไม่พยายามหาทางออกให้กับตัวเองเราก้อจะทุกข์อยู่อย่างนั้นตลอดไป
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 5 ม.ค. 12, 14:24 น »

q*022q*022q*022

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 5 ม.ค. 12, 14:25 น »

Tags:
Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 5 ม.ค. 12, 17:27 น »

^
^
^
^
q*071q*062

Tags:
Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 5 ม.ค. 12, 17:42 น »

เข้าใจนะคะว่ามันทรมานแค่ไหน
เพราะกำลังเศร้าอยู่เหมือนกัน
พยายามที่จะไม่อยู่คนเดียว
ถ้าอยู่คนเดียวจะใช้วิธีนั่งสมาธิค่ะ
ก้อช่วยได้ในระดับหนึ่งนะคะ
ที่สำคัญต้องทบทวนกับสิ่งที่ผ่านมาอย่างมีสติว่า
เราทำผิดที่ทำร้ายตัวเองมาตลอด
ต่อไปนี้เราจะทำอะไรเพื่อตัวเราเองบ้าง
พยายามที่จะเข้มแข็งไม่ยอมแพ้กับสิ่งที่ผ่านมา
เราจะมีปัจจุบันที่มีเพียงตัวเรากับความสุขที่เราค้นหาได้จากธรรมะ
ที่ผ่านมาเราอาจมีเวรกรรมผูกพันกันมา
เวลานี้เราหมดเวรกรรมต่อกันแล้ว
เราจะต้องสร้างบุญเพื่อจะได้หลุดพ้นไม่ต้อง
มาพบเจอกันอีก จบแล้วจบให้ขาดไปเลย
อาจจะเคว้งคว้างบ้างแต่ธรรมะจะช่วยให้เรารู้สึกถึงผิดชอบชั่วดีไม่ใฝ่ต่ำ
เราจะต้องมีชีวิตและอนาคตที่ดีในวันข้างหน้า
เข้มแข็งนะคะ พยายามสู้ต่อไป เพราะเราก้อพยายามอยู่เหมือนกัน
ถ้าเราไม่หาวิธีช่วยตัวเอง ก้อไม่มีใครสามารถช่วยเราได้หรอกค่ะ
เพราะคำพูดไม่ว่ากี่ล้านคำ
ถ้าเราไม่พยายามหาทางออกให้กับตัวเองเราก้อจะทุกข์อยู่อย่างนั้นตลอดไป

q*033 ลึกซึ้ง q*062
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 5 ม.ค. 12, 17:54 น »

q*022

สวัสดีค่า ศิษย์พี่ใหญ่ น้องต่ายนิว q*021q*021

สำหรับ จขกท.ค่ะ q*077

จากหนังสือ เข็มทิศชีวิต โดย คุณฐิตินาถ ณ พัทลุง

ปกติลิงจะเป็นสัตว์ว่องไวมาก ทั้งวิ่งหนี ทั้งปีนต้นไม้ ชาวสวนไทยจะนำมะพร้าวมาเจาะรู ขูดเนื้อมะพร้าวออก และเอาถั่วลิสงใส่ลงไป เจ้าลิงพอได้กลิ่นของชอบก็วิ่งมา ล้วงมือเข้าไปในลูกมะพร้าว กำของโปรดของมันไว้แน่น แล้วคราวนี้มันจะพบว่า พอมันจะดึงมือออกมา มันกลับดึงออกไม่ได้ นั่งรอจนชาวสวนมาจับตัวไว้ได้ มนุษย์มากมาย หัวเราะเยาะลิงว่า โง่จริง ๆ ถ้าอยากให้มือหลุดออกไป ก็แค่ปล่อยถั่วที่กำไว้เท่านั้น

วันนี้ทุกปัญหา ทุกความทุกข์ที่เราทุกข์กับมันหนักหนา เราก็เหมือนลิงกำถั่ว ที่กำความคิด ความอยาก ความยึดว่านี่ของเรา ต้องเป็นอย่างใจเราเอาไว้อย่างแน่นหนา

ถ้าเจ้าลิงน้อยมันเคยฝึกดูใจตัวเอง มันจะเห็นเลยว่า เพราะกำลังกำบางสิ่งบางอย่างไว้ เพียงแค่มันปล่อย ชีวิตมีทางเลือกอีกมากมาย ถอยหลังออกมาไม่กี่ก้าว มีผลไม้อีกมากมายให้เลือก หรืออาจจะเอาก้อนหินมาทุบมะพร้าวให้แตกเสียเลย ก็ยังดีกว่าขังตัวเองไว้ในปัญหา ไว้ในลูกมะพร้าวโดยไม่มีทางออก

ไม่มีอะไรสร้างปัญหาให้กับเราได้ นอกจากใจเราเอง ทุกอย่างเป็นเหตุการณ์ที่เกิดได้กับทุกคนตลอดเวลา แต่เมื่อเกิดขึ้นกับเรา เราทุกข์เพราะเราอยากให้มันเป็นอย่างใจเรา เมื่อเราไม่รู้ทันใจตัวเอง เรายึดความคิดและความต้องการของเราอย่างแน่นหนา จนลืมไปว่าความอยากของเรา ทำให้เราทุกข์ทรมานอยู่ขณะนี้และสร้างเงื่อนไขจนไม่เห็นทางออกรอบตัว

ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้น ที่เรารู้สึกว่าหนักหรือทุกข์ใจกับมัน มองให้ทันความอยากในใจเรา ที่อยากให้มันเป็นอย่างนั้น หรือไม่อยากให้มันเป็นอย่างนี้ ให้ใจมันตื่น หยุดอยาก ผ่อนคลาย เมื่อความอยากถูกปล่อยไป ใจจะเห็นเหตุการณ์ตามความเป็นจริง มีปัญญามองทะลุไปถึงต้นตอของปัญหา ทำหน้าที่ด้วยใจตั้งมั่น รู้ทันว่าบางอย่างแก้ได้ บางอย่างแก้ภายนอกไม่ได้ แต่แก้ภายในได้ ด้วยใจที่ปล่อยวางความอยากด้วยปัญญาที่เข้าใจ

Tags:
Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 6 ม.ค. 12, 13:19 น »

q*022

สวัสดีค่า ศิษย์พี่ใหญ่ น้องต่ายนิว q*021q*021

สำหรับ จขกท.ค่ะ q*077

จากหนังสือ เข็มทิศชีวิต โดย คุณฐิตินาถ ณ พัทลุง

ปกติลิงจะเป็นสัตว์ว่องไวมาก ทั้งวิ่งหนี ทั้งปีนต้นไม้ ชาวสวนไทยจะนำมะพร้าวมาเจาะรู ขูดเนื้อมะพร้าวออก และเอาถั่วลิสงใส่ลงไป เจ้าลิงพอได้กลิ่นของชอบก็วิ่งมา ล้วงมือเข้าไปในลูกมะพร้าว กำของโปรดของมันไว้แน่น แล้วคราวนี้มันจะพบว่า พอมันจะดึงมือออกมา มันกลับดึงออกไม่ได้ นั่งรอจนชาวสวนมาจับตัวไว้ได้ มนุษย์มากมาย หัวเราะเยาะลิงว่า โง่จริง ๆ ถ้าอยากให้มือหลุดออกไป ก็แค่ปล่อยถั่วที่กำไว้เท่านั้น

วันนี้ทุกปัญหา ทุกความทุกข์ที่เราทุกข์กับมันหนักหนา เราก็เหมือนลิงกำถั่ว ที่กำความคิด ความอยาก ความยึดว่านี่ของเรา ต้องเป็นอย่างใจเราเอาไว้อย่างแน่นหนา

ถ้าเจ้าลิงน้อยมันเคยฝึกดูใจตัวเอง มันจะเห็นเลยว่า เพราะกำลังกำบางสิ่งบางอย่างไว้ เพียงแค่มันปล่อย ชีวิตมีทางเลือกอีกมากมาย ถอยหลังออกมาไม่กี่ก้าว มีผลไม้อีกมากมายให้เลือก หรืออาจจะเอาก้อนหินมาทุบมะพร้าวให้แตกเสียเลย ก็ยังดีกว่าขังตัวเองไว้ในปัญหา ไว้ในลูกมะพร้าวโดยไม่มีทางออก

ไม่มีอะไรสร้างปัญหาให้กับเราได้ นอกจากใจเราเอง ทุกอย่างเป็นเหตุการณ์ที่เกิดได้กับทุกคนตลอดเวลา แต่เมื่อเกิดขึ้นกับเรา เราทุกข์เพราะเราอยากให้มันเป็นอย่างใจเรา เมื่อเราไม่รู้ทันใจตัวเอง เรายึดความคิดและความต้องการของเราอย่างแน่นหนา จนลืมไปว่าความอยากของเรา ทำให้เราทุกข์ทรมานอยู่ขณะนี้และสร้างเงื่อนไขจนไม่เห็นทางออกรอบตัว

ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้น ที่เรารู้สึกว่าหนักหรือทุกข์ใจกับมัน มองให้ทันความอยากในใจเรา ที่อยากให้มันเป็นอย่างนั้น หรือไม่อยากให้มันเป็นอย่างนี้ ให้ใจมันตื่น หยุดอยาก ผ่อนคลาย เมื่อความอยากถูกปล่อยไป ใจจะเห็นเหตุการณ์ตามความเป็นจริง มีปัญญามองทะลุไปถึงต้นตอของปัญหา ทำหน้าที่ด้วยใจตั้งมั่น รู้ทันว่าบางอย่างแก้ได้ บางอย่างแก้ภายนอกไม่ได้ แต่แก้ภายในได้ ด้วยใจที่ปล่อยวางความอยากด้วยปัญญาที่เข้าใจ

ถ้าชอบฟังเพลง ... ฟังก้อนก้อนนั้น

ถ้าชอบอ่านหนังสือ... อ่านเข็มทิศชีวิต

....ลึกซึ้ง q*062

double think
q*012q*013
Tags:
Guest
เหนื่อยใจ
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 6 ม.ค. 12, 23:31 น »

ขอบคุณมากๆเลยนะค่ะ เราอ่านแล้วก็มีกำลังใจขึ้นค่ะ พยายามหาเพื่อนคุย ตอนนี้ก็ดีขึ้นประมาณ20% แล้ว จะต้องลืมให้ได้ แต่บางทีเราชอบนิสัยเสียอยู่อย่างหนึงคือ ชอบสร้างความหวังให้ตัวเอง ชอบนึกว่าเค้าจะติดต่อกลับมาบ้างไหม บางทีคิดวนไปวนมา เหมือนคนบ้าเลย ก็รู้ตัวนะ พอคิดเรื่องความหวังอันน้อยนิดก็มีความสุขอีกในโลกจินตนาการ และพอได้สติกลับคืนมาก็ต้องร้องไห้ เพราะขนาดข้อความปีใหม่ยังไม่ส่งมาเลยอ่ะค่ะ ช่วงนี้เวลานอนก็ชอบฝัน ฝันอะไรก็ไม่รู้เต็มไปหมด ประมาณสิบกว่าเรื่องได้ในคืนเดียว (โครตเหนื่อยเลยทรมานด้วยฟุ้งซ่านไปหมด) แต่เป็นแบบนี้เข้าใจชิวิตมากขึ้นน่ะค่ะ เกิดขึ้น ตั้งอยู่ และก็ดับไป เป็นสัจธรรมมนุษย์ แต่ผู้หญิงนี่เก่งเรื่องคิดมากและก็คิดไปเองจังเลยน่ะค่ะ คนที่ตอบกระทู้แต่ละคนมีความคิดความอ่านดีจังค่ะ ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ ขอบคุณจริงๆ

Tags:
Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 8 ม.ค. 12, 16:16 น »

ขอบคุณมากๆเลยนะค่ะ เราอ่านแล้วก็มีกำลังใจขึ้นค่ะ พยายามหาเพื่อนคุย ตอนนี้ก็ดีขึ้นประมาณ20% แล้ว จะต้องลืมให้ได้ แต่บางทีเราชอบนิสัยเสียอยู่อย่างหนึงคือ ชอบสร้างความหวังให้ตัวเอง ชอบนึกว่าเค้าจะติดต่อกลับมาบ้างไหม บางทีคิดวนไปวนมา เหมือนคนบ้าเลย ก็รู้ตัวนะ พอคิดเรื่องความหวังอันน้อยนิดก็มีความสุขอีกในโลกจินตนาการ และพอได้สติกลับคืนมาก็ต้องร้องไห้ เพราะขนาดข้อความปีใหม่ยังไม่ส่งมาเลยอ่ะค่ะ ช่วงนี้เวลานอนก็ชอบฝัน ฝันอะไรก็ไม่รู้เต็มไปหมด ประมาณสิบกว่าเรื่องได้ในคืนเดียว (โครตเหนื่อยเลยทรมานด้วยฟุ้งซ่านไปหมด) แต่เป็นแบบนี้เข้าใจชิวิตมากขึ้นน่ะค่ะ เกิดขึ้น ตั้งอยู่ และก็ดับไป เป็นสัจธรรมมนุษย์ แต่ผู้หญิงนี่เก่งเรื่องคิดมากและก็คิดไปเองจังเลยน่ะค่ะ คนที่ตอบกระทู้แต่ละคนมีความคิดความอ่านดีจังค่ะ ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ ขอบคุณจริงๆ

อย่าเสียเวลาคิดถึงคนไม่ดีอยู่เลยนะ

คิดถึงพ่อแม่ที่รักเราเสมอ และมีบุญคุณต่อเราดีกว่า

ถ้าอยากมีความคิดอ่านดี ก็ต้องฟังธรรม อ่านหนังสือธรรมเยอะๆ

ถ้าไม่อยากฟุ้งซ่าน ก้ต้องฝึกจิตภาวนา ปฏิบัติกรรมฐาน

ไปวัดกันนะ จะไปก็รีบไป ไปวัดแล้วสบาย

ไปวัดกันดีกว่า q*033
Tags:
Guest
เหนื่อยใจ
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 8 ม.ค. 12, 21:13 น »

ขอบคุณคุณผู้ชายคนหนึงมากค่ะ ที่แสดงความคิดเห็นน่ะค่ะ เราพยายามอ่านธรรมะอยู่ค่ะ ก้ดีขึ้นบ้างนิดหน่อย แต่ก็ยังน้อยใจในเรื่องราวที่ผ่านมาค่ะ แต่ก็ทำให้รู้ว่าไม่อยากมีความรักอีกแล้วค่ะ อยู่เป็นโสดสบายใจกว่าเยอะ นี่พูดจริงๆน่ะค่ะไม่ได้ประชดตัวเองหรืออะไร จะไม่หาเรื่องให้เจ็บอีกแล้วค่ะ ไม่ไว้ใจใครอีกแล้ว

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม