หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: แสน นากา ฝากอะไร ถึง เสก โลโซ...???  (อ่าน 9486 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 2 ม.ค. 12, 01:57 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ดูถัวะ ดูถัวะ / แสน นากา

q*021q*096q*021

ดนตรี:Em/Em/Em/Em/D Em/D/Em/D/Em/D/C/D
Em D Em D Em D Am D Em
ดูถัวะ ดูถัวะ ดูแก่ทำฉันได้ อยู่ๆ ก็เปลี่ยนไป ไม่เห็นใจกันเบิ้ง
D Em D Am D Bm D Em
มันเสียใจยังว่า ศรีษะไม่ค่อยระเริง เป็นกะต๊ะกะเติ้ง จั๊กอะไรก็ไม่รู้

ดนตรี:Em/D/Em/Bm
คนบ้านกระโทก พอกะเทินแท้ว่า หนุ่มราชสีมาหน้าตาไม่น่าดู
D Em D Am D Bm D Em D C D
แกเลยทิ้งฉันไป นั่งเก๋งใครก็ไม่รู้ ข่าวว่าบ้านเขาอยู่ แถวอำเภอสาธร
Em Bm Am Bm Em Bm Am C Em
*ดูถัวะ ดูถัวะ แกหักอกฉันได้ ฉันเจ็บจิตายแกก็ดายไม่ออนซอน
D Em D Em G Am Bm Em ( D Em Bm )
ฉันเคยหลอกแกนิ แกถึงทำฉันก่อน จิเขียนติดบนหัวนอนว่าแก่เป็นคนหลายใจ

ดนตรี: Em/D/Em/Bm
**ใครจะไปรู้เหล่า ว่าแก่ชอบคนรูปหล่อ จิ๊กโก๋โคราชมอซอ ปวช. มอไซด์
D Em D Am D Bm D Em Em
ปากไม่หวานบ้านจน ก็เลยโดนปล้นใจ โอ๊ยแกก็ดายทิ้ง คนโคราชบ้านเอง (น้อ)

ดนตรี:Em/D/Em/D/Em/D/C D Em/D/Em/D/Em/D/C D D
ซ้ำ * / * / **

D Em D Am D Bm D Em
โอ๊ยแกก็ดายทิ้งคนโคราชบ้านเอ็ง
D Em D Am D Bm Em
โอ๊ยแกก็ดายทิ้งคนโคราชบ้านเอ็ง (ดูถัวะ ...........เด้อ)
ดนตรี:Em/D/Em/D/Em/D/Em/D/Em

*ภาษาโคราชแกก็ดาย แปลว่า คุณก็ (ไม่น่าทำ)
ดูถัวะ แปลว่า ดูสินิ แปลว่า เหรอ
แก หรือ แก่ แปลว่า คุณ จิ แปลว่า จะ
กะต๊ะกะเติ้ง แปลว่า เหมือนขาดๆ เกิน ๆเบิ้ง แปลว่า บ้าง
จั๊ก แปลว่า ไม่รู้ หรือเป็นคำใช้เน้นคำถามพอกะเทิน คล้ายกับ กะต๊ะกะเติ้ง (ไม่พอดี)

q*077q*077q*077

ข้อความที่กระผมกำลังเขียนอยู่ ณ.ขณะนี้ มิได้เกี่ยวเนื่องกับพี่แสน นากา แต่อย่างใดนะครับ

V
V
V
V

และโดยเนื้อหา ของบทเพลง ที่ได้ฟังแล้ว ทำให้คิดถึงพี่เสกไม่ได้

มันเป็นความรู้สึกที่มีต่อพี่เสก โลโซ จาก "ใจจริง" ครับ

ผมได้ติดตามข่าวของพี่เสก ตั้งแต่วันแรก ที่แฟนพี่ โพสต์ภาพลงใน FB

ยอมรับว่า "รู้สึกแย่" ครับ ที่ได้เห็นภาพไอดอลของผม คนนึง

ที่เป็น นักร้องในดวงใจ ลูกหลานเมืองย่า ทำในสิ่งที่คนอายุอานามขนาดนี้ "ควรเลิก" ได้แล้วครับ

ไม่ใช่เด็ก ที่อยากลองของ อายุ 14-15 ปี นะครับพี่

ส่วนเรื่อง แฟนเยอะ กิ๊กเยอะ มันไม่แปลกหรอกครับ สำหรับ คนที่ "หล่อ และรวยอย่างพี่เสก"

แต่ถ้าจะให้ดี ก็ให้เกรงใจ "ขาใหญ่...ที่บ้าน" บ้าง ครับ ก็แค่นั้น

ครอบครัวก็มีแล้ว เจ้าตัวเล็กมีแล้ว เงินทอง ที่สั่งสมมา ก็น่าจะมีมากพอในการใช้ชีวิตอย่างมีความสุขครับ

ตั้งแต่ได้ยินข่าวว่า พี่เสก ยินดีที่จะเข้ารับการบำบัด ผมรู้สึกดีใจมากๆครับ

ขอให้หายเป็นปกติ ในเร็ววัน

และอีกข้อ ที่ต้องไม่ลืม เป็นอย่างยิ่ง

อย่าลืม...ไปขอขมา ผู้ใหญ่ในวงการหลายๆ ท่าน ที่ พี่เสก ได้กล่าวล่วงเกิน ด้วยนะครับ

แล้วทุกอย่าง ผมคิดว่า "พี่น่าจะกลับมาเป็น...เสก โลโซ ได้เหมือนเดิม" ครับ

q*021q*096q*021

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 2 ม.ค. 12, 04:07 น »

ขอขอบคุณคุณlumtakongสำหรับบทเพลง เพราะมาก ตอนแรกคิมงงกับภาษานะ

แต่พอเห็นคำแปลข้างล่างก็ยิ้มออก ภาษาน่ารักดี ขอบอก...

ขอเขียนบทความถึงหนุมโคราช(แฟนเพลงพี่เสก)

^

^

^

รู้สึกดี ที่ได้อ่านข้อความของคุณที่พูดถึงพี่เสกอย่างคนใจกว้าง และดูจริงใจ

ที่ทราบข่าวครั้งแรกไม่ใช่แค่คุณที่รู้สึกแย่ คิมก็เหมือนกัน...แต่ก็ตั้งสติ นิ่ง เงียบ

ติดตามข่าวต่อไปในฐานะแฟนเพลง และเลือกที่จะฟังหูไว้หู(พอรู้ปัญหาอยู่)

และรอฟังจากปากของพี่เสกคนเดียวเท่านั้น จนกระทั่งพี่เสกหยุดงานแสดงคอนเสิร์ต

ออกมาแถลงข่าว และยอมรับในทุกๆเรื่อง แล้วพร้อมจะปรับปรุงแก้ไขให้ดีขึ้น

พี่เสกคือไอดอล ติดตามผลงานและติดตามข่าวคราวเรื่องส่วนตัวเหมือนแฟนเพลงทั่วไป

รับรู้และยอมรับในส่วนที่พี่เสกเป็นและน่าทึ่งก็คือ พี่เสกเป็นคนดี รักครอบครัว

ที่สำคัญพี่เสกรักลูก พี่เสกเป็นคนน่ารัก พูดจาเป็นกันเอง ไม่เสแสร้ง

ใจกว้าง รักเพื่อนและคนรอบข้างเสมอ(ฟังมาอีกที)

เรื่องการเสพยา คิมเข้าใจว่าพี่เสกเขามองในมุมของเขา ว่าเขาคิดถูกที่เขาใช้มัน

จึงทำให้ลืมไปว่า คิดและหลงผิด...แต่เมื่อพี่เสกออกมายอมรับผิด

พร้อมจะแก้ไข และยังกล่าวเตือนเยาวชนอย่าเอาเป็นแบบอย่าง

แฟนเพลงก็พร้อมให้อภัย และให้กำลังใจพี่เสกเพื่อก้าวข้ามปัญหานี้ให้ได้โดยเร็ว

ส่วนคิม ชอบในความเป็นพี่เสก และจะเป็นแฟนเพลงที่ยังรักพี่เสกเสมอ

ขอเป็นกำลังใจให้พี่เสกหายในเร็ววัน สู้นะคะ q*021

------

เรื่องส่วนตัวต่างๆ ไม่ขอยุ่ง เพราะคิมเชื่อว่าในขณะที่พี่เสกพูดอะไรออกมา

พี่เสกมีสติดีและออกมาจากความรู้สึกที่อาจจะกำลังเผชิญจริงๆ

โดยที่อาจจะไม่มีใครรู้ นอกจากพี่เสกและคนใกล้ตัว...

ขอบคุณค่ะ

คิม...แฟนพันธุ์แท้พี่เสก โลโซ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 2 ม.ค. 12, 19:43 น »

ไม่อยากจะบอกคุณคิมว่า ผมร้องเพลงของพี่เสกได้เกือบทุกเพลง

แถมยังมีเพื่อนๆ ทักว่า เสียงผมเหมือนด้วยอ่ะครับ

ถ้าไม่เชื่อ ทดสอบได้ที่ ร้านคาราโอเกะไกล้บ้านครับ

cocococococo

Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 2 ม.ค. 12, 20:26 น »

ไม่อยากจะบอกคุณคิมว่า ผมร้องเพลงของพี่เสกได้เกือบทุกเพลง

แถมยังมีเพื่อนๆ ทักว่า เสียงผมเหมือนด้วยอ่ะครับ

ถ้าไม่เชื่อ ทดสอบได้ที่ ร้านคาราโอเกะไกล้บ้านครับ

เป็นคนบ้านเดียวกันกับพี่เสก คิมเชื่อว่าคุณlumtakongไม่โกหกค่ะ

แค่อยากรู้ว่า ถ้าพี่เสกเป็นเสื้อแดง(ถ้า)...

คุณlumtakongยังจะร้องเพลงของศิลปินคนโคราชอย่างพี่เสกอยู่รึเปล่าคะ?

q*021q*021

add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 2 ม.ค. 12, 20:47 น »

เป็นคนบ้านเดียวกันกับพี่เสก คิมเชื่อว่าคุณlumtakongไม่โกหกค่ะ

แค่อยากรู้ว่า ถ้าพี่เสกเป็นเสื้อแดง(ถ้า)...

คุณlumtakongยังจะร้องเพลงของศิลปินคนโคราชอย่างพี่เสกอยู่รึเปล่าคะ?

q*021q*021

เป็นคนเสื้อแดง นี่เป็นยากหรือเปล่าครับ ผมอยากจะเป็นมั่งอ่ะ q*020

Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 2 ม.ค. 12, 22:04 น »

เป็นคนเสื้อแดง นี่เป็นยากหรือเปล่าครับ ผมอยากจะเป็นมั่งอ่ะ q*020

เป็นไม่ยากหรอกค่ะ...เพราะคุณlumtakongมีคุณสมบัติบ้างอยู่แล้วในตัวคือเป็นคนดี ไม่โกหก

แค่คุณlumtakongให้อภัยคุณอภิสิทธิ์และคณะในเหตุการณ์ปี53

คุณก็เป็นคนเสื้อแดงแล้วค่ะ คริ คริ.... q*073

add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 2 ม.ค. 12, 23:02 น »

q*021q*021

ถ้าถามว่า ยังคงจะร้องเพลงของพี่เสกอยู่หรือเปล่า ขอตอบว่า ร้อง ครับ

แต่ถ้าถามว่า อนาคตของพี่เสกจะเป็นอย่างไร ผมคิดว่า คงจะเหมือนกับ พี่ทัช

ที่ถูกแบน 2 ปี เนื่องจาก ยาเสพติด ครับ

เพราะว่า การเป็นศิลปิน ซึ่งเป็นตัวอย่างของเยาวชน ไม่ควรมีเรื่องนี้ เข้ามาเกี่ยวข้อง

และผิดในเขื่อนไขสัญญาว่าจ้างครับ

q*021q*021q*021

add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 2 ม.ค. 12, 23:04 น »

เป็นไม่ยากหรอกค่ะ...เพราะคุณlumtakongมีคุณสมบัติบ้างอยู่แล้วในตัวคือเป็นคนดี ไม่โกหก

แค่คุณlumtakongให้อภัยคุณอภิสิทธิ์และคณะในเหตุการณ์ปี53

คุณก็เป็นคนเสื้อแดงแล้วค่ะ คริ คริ.... q*073

แสดงว่า คนที่ไม่ใช่ หรือปฎิเสธ การเข้าร่วม ของกลุ่มคนเสื้อแดง

"เป็นคนไม่ดี และ ชอบ โกหก " หรือเปล่าครับ
q*020

Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 2 ม.ค. 12, 23:41 น »

ถ้าถามว่า ยังคงจะร้องเพลงของพี่เสกอยู่หรือเปล่า ขอตอบว่า ร้อง ครับ

แต่ถ้าถามว่า อนาคตของพี่เสกจะเป็นอย่างไร ผมคิดว่า คงจะเหมือนกับ พี่ทัช

ที่ถูกแบน 2 ปี เนื่องจาก ยาเสพติด ครับ

เพราะว่า การเป็นศิลปิน ซึ่งเป็นตัวอย่างของเยาวชน ไม่ควรมีเรื่องนี้ เข้ามาเกี่ยวข้อง

และผิดในเขื่อนไขสัญญาว่าจ้างครับ

ดีใจที่คุณlumtakongรู้จักแยกแยะ...นับถือ q*071

แต่คิมขอแย้งและไม่เห็นด้วยถ้าจะแบนพี่เสกเหมือนคุณทัช...(รับไม่ได้)

คิมว่าต่างกันนะ ตอนนี้พี่เสกเข้ารับการบำบัดโดยสมัครใจ...ถึงยังไง

เมื่อพี่เสกหายแล้วและพร้อมที่จะสร้างสรรค์ผลงานต่อ ก็ควรให้การสนับสนุน

เรื่องสัญญาอะไร เมื่อฉีกไปแล้วก็จบ...

จะแบนพี่เสก ถามแฟนเพลงและประชาชนแล้วยัง...(อันนี้พูดเล่น)

การเป็นศิลปินควรมีคุณสมบัติที่ดีเพื่อเป็นแบบอย่างแก่เยาวชน คิมเห็นด้วย

โดยเฉพาะเรื่องการเสพยา เป็นอีกด้านหนึ่งของพี่เสกที่ไม่ควรเอาเป็นเยี่ยงอย่าง

และตอนนี้ พี่เสกก็ยอมรับผิดพร้อมแก้ไขบำบัดโดยสมัครใจ...

ถือเป็นตัวอย่างของศิลปินที่หลงผิดและพร้อมจะเปลียนแปลงตัวเอง

เพื่อให้เยาวชนรู้ถึงความไม่ดีของยาเสพติดและอย่าได้ลองเด็ดขาด

เพราะพี่เสกกำลังเผชิญอยู่ในตอนนี้ เป็นผลมาจากด้านที่ไม่ดีนั่นเอง...

ขอบคุณค่ะ... q*021q*021

Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 2 ม.ค. 12, 23:55 น »

แสดงว่า คนที่ไม่ใช่ หรือปฎิเสธ การเข้าร่วม ของกลุ่มคนเสื้อแดง

"เป็นคนไม่ดี และ ชอบ โกหก " หรือเปล่าครับ
q*020

คุณlumtakongตีความหมายที่คิมพูดเพี้ยนไปนะคะ...

ตอนนี้คุณlumtakongไม่ใช่คนเสื้อแดง ถูกมั๊ยคะ?

แต่คุณก็ยังมีคุณสมบัติในตัวอยู่คือเป็นคนดีและไม่โกหก...นึกออกมั๊ยคะ?

นั่นย่อมหมายความว่า คนอื่นที่มีคุณสมบัติอยู่แล้วตามนั้น

จะเป็นคนเสื้อเหลือง หรือ พธม.ที่ต่างมุมมองต่างอุดมการณ์ต่างหาก

โดยไม่ได้มองว่า เมื่อเห็นต่างแล้ว คุณขาดคุณสมบัติขคนดีและไม่โกหกไป...ไม่ช๊ายยย

ที่ชี้ให้เห็นก็เพียงเพราะคุณlumtakongอยากเป็นคนเสื้อแดง

คิมเลยแนะนำในมุมมองของคิมว่าต้องอย่างนั้น ก็เท่านั้นเอง

ความเป็นคนดีและไม่โกหก อยู่ใต้จิตสำนึกของตนเองว่า...ใช่หรือไม่ใช่

ตัวเองเท่านนั้นที่รู้...ขอบคุณค่ะ q*021q*021

add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 3 ม.ค. 12, 00:21 น »

ดีใจที่คุณlumtakongรู้จักแยกแยะ...นับถือ q*071

แต่คิมขอแย้งและไม่เห็นด้วยถ้าจะแบนพี่เสกเหมือนคุณทัช...(รับไม่ได้)

คิมว่าต่างกันนะ ตอนนี้พี่เสกเข้ารับการบำบัดโดยสมัครใจ...ถึงยังไง

เมื่อพี่เสกหายแล้วและพร้อมที่จะสร้างสรรค์ผลงานต่อ ก็ควรให้การสนับสนุน

เรื่องสัญญาอะไร เมื่อฉีกไปแล้วก็จบ...

จะแบนพี่เสก ถามแฟนเพลงและประชาชนแล้วยัง...(อันนี้พูดเล่น)

การเป็นศิลปินควรมีคุณสมบัติที่ดีเพื่อเป็นแบบอย่างแก่เยาวชน คิมเห็นด้วย

โดยเฉพาะเรื่องการเสพยา เป็นอีกด้านหนึ่งของพี่เสกที่ไม่ควรเอาเป็นเยี่ยงอย่าง

และตอนนี้ พี่เสกก็ยอมรับผิดพร้อมแก้ไขบำบัดโดยสมัครใจ...

ถือเป็นตัวอย่างของศิลปินที่หลงผิดและพร้อมจะเปลียนแปลงตัวเอง

เพื่อให้เยาวชนรู้ถึงความไม่ดีของยาเสพติดและอย่าได้ลองเด็ดขาด

เพราะพี่เสกกำลังเผชิญอยู่ในตอนนี้ เป็นผลมาจากด้านที่ไม่ดีนั่นเอง...

ขอบคุณค่ะ... q*021q*021

การแบน หมายถึง หยุดการนำเสนอผลงานและหยุดสื่อโฆษณา ทุกชนิด ครับ

แต่ไม่ได้หมายถึง การปฏิเสธ ที่จะร่วมงานกันในอนาคต

เหมือนกับที่ ซีอีโอแกรมมี่ ได้กล่าวไว้ในงานแถลงข่าวว่า

ถ้าทุกอย่างลงตัว ในเรื่องของตัวสัญญา ที่ระบุในเรื่องของส่วนแบ่งรายได้ลงตัว

นั่นก็เป็นเรื่องของอนาคต ว่าจะเกิดขึ้นหรือไม่ครับ

ส่วนการให้อภัยกัน แก่บุคคล ที่กลับตัว ผมคิดว่า ทุกคนในสังคมพร้อมที่จะให้อภัยกันได้อยู่แล้ว

เรื่องแค่นี้เองครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 3 ม.ค. 12, 00:29 น »

คุณlumtakongตีความหมายที่คิมพูดเพี้ยนไปนะคะ...

ตอนนี้คุณlumtakongไม่ใช่คนเสื้อแดง ถูกมั๊ยคะ?

แต่คุณก็ยังมีคุณสมบัติในตัวอยู่คือเป็นคนดีและไม่โกหก...นึกออกมั๊ยคะ?

นั่นย่อมหมายความว่า คนอื่นที่มีคุณสมบัติอยู่แล้วตามนั้น

จะเป็นคนเสื้อเหลือง หรือ พธม.ที่ต่างมุมมองต่างอุดมการณ์ต่างหาก

โดยไม่ได้มองว่า เมื่อเห็นต่างแล้ว คุณขาดคุณสมบัติขคนดีและไม่โกหกไป...ไม่ช๊ายยย

ที่ชี้ให้เห็นก็เพียงเพราะคุณlumtakongอยากเป็นคนเสื้อแดง

คิมเลยแนะนำในมุมมองของคิมว่าต้องอย่างนั้น ก็เท่านั้นเอง

ความเป็นคนดีและไม่โกหก อยู่ใต้จิตสำนึกของตนเองว่า...ใช่หรือไม่ใช่

ตัวเองเท่านนั้นที่รู้...ขอบคุณค่ะ q*021q*021

ไม่รู้ซินะ ผมเห็นคุณคิม มีความภูมิอก ภูมิใจจัง ในการเป็นคนเสื้อแดง

ทั้งๆ ที่คนไทยหลายๆ กลุ่มก็ถอดสีเสื้อกันแทบจะหมดแล้วครับ

ซึ่งผมยอมรับตามตรงว่า ไม่เข้าใจ จริงๆครับ ว่าอุดมการณ์หลักๆ คืออะไร

ก็ในเมื่อ ถ้ามันเป็นความคิดที่ถูกต้อง ทำไม คนอื่น จึงไม่เห็นพร้องด้วยครับ

โปรดชี้แนะ...???
q*020

Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 3 ม.ค. 12, 00:54 น »

ไม่รู้ซินะ ผมเห็นคุณคิม มีความภูมิอก ภูมิใจจัง ในการเป็นคนเสื้อแดง

ทั้งๆ ที่คนไทยหลายๆ กลุ่มก็ถอดสีเสื้อกันแทบจะหมดแล้วครับ

ซึ่งผมยอมรับตามตรงว่า ไม่เข้าใจ จริงๆครับ ว่าอุดมการณ์หลักๆ คืออะไร

ก็ในเมื่อ ถ้ามันเป็นความคิดที่ถูกต้อง ทำไม คนอื่น จึงไม่เห็นพร้องด้วยครับ

โปรดชี้แนะ...???
q*020

เช่นกันค่ะคุณlumtakong คิมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน ในเมื่อจุดยืนของแต่ละฝ่าย

ก็บอกว่า ของตนเองถูกและดีต่อส่วนรวม แต่ทำไมยังต้องมีเป็นฝ่าย

ทำไมไม่รวมกัน รวมจุดยีนและอุดมการณ์เข้าด้วยกันแล้วเดินไปด้วยกัน

แต่ไม่รู้นะ ถ้าไม่มีความเห็นต่าง ชาติจะยังพัฒนาได้ต่อไปหรือว่าอยู่กับที่...

ส่วนเรื่องสี ถึงจะถอดสีนี้ ก็ไปใส่สีอื่นอยู่ดี...คิมบ่เจื่อ คริ q*073

Guest
ขอเจือกนิด
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 5 ม.ค. 12, 00:48 น »

ขอถามคุณคิมนิด คุณเห็นว่านายจตุพรเป็นคนดีไม่โกหกหรือครับ???
และขออีกอย่างคุณคิมช่วยตอบคุณlumtakong ให้ตรงประเด็นหน่อยครับ
เห็นคุณตอบเลี่ยงไปเลี่ยงมาไม่ค่อยตรงเอาเสียเลย
อย่าตอบแบบนายกยิ่งลักษณ์สิครับ เดี๋ยวใครจะว่าเอาว่าไม่จริงใจได้น่ะ

Guest
BIU
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 7 ม.ค. 12, 02:18 น »

q*091q*091q*091

ภาษาเดียวกัน

Guest
ช่วยตอบที
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 7 ม.ค. 12, 15:17 น »

คุณคิม คิดว่าการที่คุณทิดกี้บอกให้คนเสื้อแดงเอาน้ำมันมาเผ่าบ้านเผ่าเมืองเป็นเรื่องดีหรือครับ เสียดายจังไฟหน้าจะลามไปบ้านคุณคิมสักหน่อย แล้วดูดิคุณคิมยังจะบอกว่าพวกเขาเป็นคนดี คนไม่โกหกอยู่หรือเปล่า

Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 7 ม.ค. 12, 19:13 น »

ต้องขออภัย คิมเพิ่งเห็นค่ะ เดี๋ยวไปธุระ แล้วจะกลับมาตอบแน่นอน

ขอบคุณค่ะ q*039

Guest
Jo Jo
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 7 ม.ค. 12, 19:41 น »

เป็นกำลังให้พี่เสกอีกคนนะครับ

Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 7 ม.ค. 12, 22:40 น »

ขอถามคุณคิมนิด คุณเห็นว่านายจตุพรเป็นคนดีไม่โกหกหรือครับ???
และขออีกอย่างคุณคิมช่วยตอบคุณlumtakong ให้ตรงประเด็นหน่อยครับ
เห็นคุณตอบเลี่ยงไปเลี่ยงมาไม่ค่อยตรงเอาเสียเลย
อย่าตอบแบบนายกยิ่งลักษณ์สิครับ เดี๋ยวใครจะว่าเอาว่าไม่จริงใจได้น่ะ

คิมก็เป็นคนธรรมดาๆคนนึง ไม่ใช่ผู้วิเศษ และไม่ใช่คนกำหนดความดีหรือเลวได้

จึงไม่ใช่คนที่จะไปเที่ยวตัดสินใครต่อใครว่า คนนั้นดีคนนี้เลว หรือคนนั้นโกหกแล้วคนนี้พูดจริง

เพราะไม่ว่าใคร จะคิมหรือคุณ ก็ต่างคิดว่าตัวเองคนดีและไม่โกหกอยู่แล้ว

เช่นคุณlumtakongในความคิดของคิม คิมให้เขาเป็นคนดีคนนึงที่ไม่โกหก

เพราะคิมยังไม่เจอว่าเขาจะทำอะไรที่ไม่ดีหรือเป็นการโกหกนอกจากความเห็นต่างเท่านั้น

ส่วนคุณจตุพร ก็เห็นว่าเขาเป็นคนดีคนนึงในมุมมองของคิม

แต่ไม่สามารถบอกได้ว่าคุณจตุพรมีการโกหกเรื่องใดหรือไม่...

แต่ถ้าจะถามว่า เห็นด้วยกับคุณจตุพรในทุกเรื่องหรือเปล่า...ขอตอบดังๆว่า ไม่!

ขอบคุณค่ะ...

Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 7 ม.ค. 12, 23:23 น »

คุณคิม คิดว่าการที่คุณทิดกี้บอกให้คนเสื้อแดงเอาน้ำมันมาเผ่าบ้านเผ่าเมืองเป็นเรื่องดีหรือครับ เสียดายจังไฟหน้าจะลามไปบ้านคุณคิมสักหน่อย แล้วดูดิคุณคิมยังจะบอกว่าพวกเขาเป็นคนดี คนไม่โกหกอยู่หรือเปล่า

ในความเป็นแกนนำกับการทำหน้าที่แกนนำของคุณกี้...

มุมมองของคิมต่อคุณกี้ คิมว่าเขามีความสามารถสูง เขารู้วิธีที่จะเรียกขัวญกำลังใจให้กับพี่น้องที่ร่วมชุมนุม

แต่คิมไม่เห็นด้วยที่คุณกี้ออกมาชี้นำให้พี่น้องตัดสินใจในขั้นตอนสุดท้าย

ด้วยวิธีที่รุนแรงก่อให้เกิดความวุ่นวาย แม้อาจจะเป็นคำพูดเพื่อแค่ปลุกระดมมวลชน

หรืออาจจะแค่ข่มขู่ในขณะนั้นก็ตาม ในตอนนั้นคิมมองว่าเป็นแกนนำที่คิดว่าฉลาด แต่ออกมาทำเรื่องโง่ได้อย่างไร..

โง่ที่สุด ที่ออกมาชี้โพรงให้กระรอก กระรอกเจ้าเล่ห์รอจังหวะพลาด รอช่องโหว่...

มาเจอะคุณกี้ปล่อยโง่อย่างที่ตัวเองอาจจะมาคิดได้ทีหลัง มันก็สาย

บ้านเมืองเป็นทะเลเพลิงไปแล้ว โดยที่ไม่รู้ว่า ที่แน่ๆเป็นฝีมือใคร...

สรุปว่า คิมไม่สามารถตัดสินคุณกี้ได้ว่า เขาเป็นดีหรือเขาเป็นคนโกหก

แต่คิมตัดสินคุณกี้ไปแล้วสำหรับเรื่องขวดกับน้ำมันว่า...เขาเป็นคนโง่...

แต่ถ้าเมื่อใด คุณกี้ออกมาสารภาพ(แถลงด้วยตัวเองเหมือนเช่นที่พี่เสกทำ)

ว่าเขามีเจตนายั่วยุเพื่อต้องการให้พี่น้องเสื้อแดงเผาบ้านเผาเมืองจริง

คิมก็จะออกมาประณามและพร้อมสนับสนุนให้คุณกี้ได้รับโทษหนักแน่นอน

-------

ส่วนเรื่องที่คุณเสียดายว่า บ้านคิมไม่โดนไฟไหม้บ้างนั้น...คุณรู้มั๊ยคิมมองคุณยังไง?

บอกให้ก็ได้...คุณมันก็ประเภทเดียวกันกับจิ้งจอกหรือกระรอกเจ้าเล่ห์นั่นแหล่ะ...

ขอบคุณมากค่ะ

Guest
Jing Jing
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 8 ม.ค. 12, 00:29 น »

q*031q*031q*031q*031q*031q*031q*031

q*080q*080q*080q*080q*080q*080q*080

Tags:  เสก โลโซ ฝาก นากา 

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม