หน้า: 1 2 3

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: 20 บริษัทเงินเดือนสูงสุดในประเทศไทย  (อ่าน 137276 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« ตอบ #90 เมื่อ: 30 ม.ค. 12, 10:32 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

.. ตำแหน่งสูงๆ เงินเดือนเยอะจริง แต่
คนทำงาน คือ พนง. SUB. ซึ่งรับเงินค่าแรงขั้นต่ำ ..
q*070
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #91 เมื่อ: 30 ม.ค. 12, 11:03 น »

ผมเป็นทหารม้า ถึงเงินเดือนไม่มากเท่าโรงปูน แต่เรื่องเกียรติยศ คงไม่ต้องพูดถึง ทุกท่านคงรู้ดี

มีเกียรติยศแล้วยังไง??
ที่ไม่พูดถึงเพราะ อะไร??

ทุกท่านคงรู้ดี ว่ามันเป็นอย่างไร??
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
เราอยู่ระดับไหน
เรทกระทู้
« ตอบ #92 เมื่อ: 30 ม.ค. 12, 13:40 น »

q*027เราไม่เคยเห็นลูกน้องรวยสักคนอะ
แล้วเงินเดือนกับผลกำไรเข้าคิดกันไง
บริษัทตั้องได้เท่านี้หรือพนักงานได้เท่านี้อะ
บริษัทกำไรมากก็แปลว้าผลประกอบการดี
แต่ถ้าพนักงานได้มาจะเรียกว้าอะไรไม่เคยเจออะใครบอกที่
?

Guest
นกน้อย
เรทกระทู้
« ตอบ #93 เมื่อ: 30 ม.ค. 12, 15:39 น »

บริษัท เก่า เรา ป.ตรี สตาทร์ ที่ 2 แสน แต่ว่าเจ๊งไปแล้วนะ 555

Guest
Navintae
เรทกระทู้
« ตอบ #94 เมื่อ: 30 ม.ค. 12, 16:46 น »

คุณ BI. staff

ข่าวเค้าพูดถึงพนักงานทั่วไป ก็ต้องหมายถึงจบสาขา ที่คนทั่วไปเค้าจบกันดาษดื่นสิครับ ตลาด บริหาร ศิลปฯ อะไรเทือกนั้น จะไปเอาพวกเฉพาะทางมาเทียบได้ยังไงครับ ผมคงไม่โง่ขนาดเอาเฉพาะทางมาเทียบหรอก

เงินเดือนแค่นั้น จบเฉพาะทางเกรดดีๆ มอดีๆ เค้าไม่ทำให้เสียแรงหรอกครับ ปล่อยให้พวกฟรุ๊คจบ มอเกรดล่างๆ เค้าทำกัน เพราะที่ดีๆ เค้าไม่รับครับ

อะไรที่คุณไม่รู้ อย่านึกว่าไม่มี เพราะชีวิตนี้คนบางคนอาจจะไม่เคยสัมผัสเลยก็ได้ครับ เพราะมันอยู่คนละสังคมกัน

บ. เมิร์ผม้จักไม๊ครับ บอกไปคุณก็เข้าไปทำไม่ได้ครับ เพราะถ้าเข้าได้ คุณจะไม่ถามผมแบบนี้แน่

ของอย่างนี้มันขึ้นอยู่กับความสามารถของบุคคลครับ บางคนจบ ป.ตรี ทำงานมา 10 ปี ยังได้เงินเดือนนึงไม่ถึง 3หมื่น บางคนทำงานแค่ 3 ปี ได้เงินเดือนนึงแสนกว่า ยังไม่รวมโบนัสอีกปี ละ 2 ครั้ง ปีนึงโบนัสก็ไม่ต่ำกว่า 4-5 เดือน

Guest
Navintae
เรทกระทู้
« ตอบ #95 เมื่อ: 30 ม.ค. 12, 17:06 น »

**บ.เมิร์ก

Guest
พนักงานรัฐ
เรทกระทู้
« ตอบ #96 เมื่อ: 30 ม.ค. 12, 18:22 น »

q*070 เราทำงานที่ รพ. เงินเดือนขึ้น2ปีต่อครั้งๆล่ะ100บาทแถมประเมินขึ้นเงินเดือนยังได้แต่คนเดิมๆทุกวันนี้ ได้แค่ 6000 กว่าบาทเอง

Guest
เด็กระยอง
เรทกระทู้
« ตอบ #97 เมื่อ: 31 ม.ค. 12, 10:32 น »

เราจบ. ปวส. ทำงานที่ ปตท ระยอง. เงินเดือน. 17000. ค่าเช่าบ้าน 8000. ค่ากันดาร 5000. ค่ากะ. 30%.ของเงินเดือน. เราว่า ปตท. ก็โอเคน่ะ. รวมๆ.โอก็ 40000. เบาๆ

Guest
มนุษย์เงินเดือย
เรทกระทู้
« ตอบ #98 เมื่อ: 31 ม.ค. 12, 13:50 น »

ปี้นี้ ได้ข่าวว่า บ.บ้านปู เขาจ่ายโบนัสตั้ง10เท่านะสุดยอดอะ

Guest
บอล ngc
เรทกระทู้
« ตอบ #99 เมื่อ: 31 ม.ค. 12, 16:47 น »

NGC สตาร์ท25000+ค่าเช่าบ้าน+ค่าครองชีพทำงาน5วันหยุดเสาร์ อาทิตย์งานสบายทำไมไม่ติดอันดับกะเขางง

Guest
คนท้องถิ่น
เรทกระทู้
« ตอบ #100 เมื่อ: 31 ม.ค. 12, 17:39 น »

เดี๋ยวนี้ ต้อง บ.อบต อปท. เงินเดือนคุ้ม โบนัสเพียบ ไม่ต้องทำไร แต่งตัว ให้ไฮโซ บริการแย่ ก็ได้ ใครอยากเข้า ต้องรู้จักกับคนในแต่ละ อบต. หรือเส้นหญ่ายยยยย
คุณคะ ก่อนที่ว่าใครนะคะต้องไปสัมผัสก่อนนะคะ เงินเดือนของข้าราชการท้องถิ่นเริ่มแรก 6050 บาท ค่าครองชีพ รวมแล้วไม่เกิน 8,200 บาทคะ ลูกจ้างเขาก็เหมือนกัน คุณได้ยินคนว่าคุณลองเข้าไปดูนะคะว่าเขาทำงานอย่างไร ทุกวันนี้ทำงานมีตัวชี้วัดคะมีการประเมินประสิทธิภาพการทำงานก็ไม่ต่างจากบริษัทเท่าไรหรอกคะ ถ้าคุณว่ามันสบายจริงอบต.เทศบาล คุณสอบให้ได้นะคะเข้าไปทำงานที่นั่นคุณจะได้รู้ว่ามันสบายจริงมั้ย ทำงานกับนักการเมืองคะ ไปสอบแล้วไปบรรจุที่อบต.ดูคุณจะได้รู้ว่าการทำงานเป็นยังงัย
Guest
ekkapan
เรทกระทู้
« ตอบ #101 เมื่อ: 31 ม.ค. 12, 18:26 น »

Dear all, i need more Thai people to come to work at Middleast more so we can get more money to go back to our home , i am Senior engineer at Dubai and i got my salary is 23,000 Dhs (230,000 baht/month) come come over here Thailande

Guest
เท่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #102 เมื่อ: 31 ม.ค. 12, 19:28 น »

เมื่อ 14 ปีที่แล้ว ผม สตารท์9000บาท อาหาร ฟรี สาม มื้อ กินอยู่ฟรี สบู่ นกแก้ว ยาสระ แฟช่า ยาแปรงคอลเกตุ แปรงสีแบบแข็งๆ แม่บ้านซักผ้า รถกระบะ1 คัน น้ำมันฟรี โทรศัพท์ใช้ฟรี(สมัยโน้นมือถือไม่ค่อยมี) ยังคิดว่าเงินเดือนน้อยอยู่เลย เลยเปลี่ยน บริษัท งานเข้าเลย ซื้อกิน บ้านน้ำ ไฟจ่ายเองทั้งหมด รถไม่มีใช้ เงินเดือนมากกว่าที่เก่า2000 บาทไม่มีลูกน้องให้ช่วยงานจนแทบตาย กินแต่มาม่า กับปลากระป๋อง ไม่น่าเลยตู

Guest
dek
เรทกระทู้
« ตอบ #103 เมื่อ: 31 ม.ค. 12, 21:39 น »

เงินเดือนเยอะก็ภาษีแยะ q*069

Guest
123
เรทกระทู้
« ตอบ #104 เมื่อ: 1 ก.พ. 12, 08:41 น »

เมื่อไหรแค่แรงวันละ300บาทที่สุพรรณจะขึ้นให้ซักทีนะ จะอดตายกันอยู่แล้ว q*070q*077q*078q*031

add
เรทกระทู้
« ตอบ #105 เมื่อ: 1 ก.พ. 12, 11:58 น »

q*070 ผมเป็นทหารม้า ถึงเงินเดือนไม่มากเท่าโรงปูน แต่เรื่องเกียรติยศ คงไม่ต้องพูดถึง ทุกท่านคงรู้ดี q*0

คุณทหารม้าคะ คุณคิดว่าอาชีพอื่นๆเค้าไม่มีเกียรติยศ หรือมีศักดิ์ศรีเหรอคะ ทุกอาชีพล้วนแล้วแต่มีเกียรติ แม้กระทั่งอาชีพหาเช้ากินค่ำทั่วไป ไม่ใช่ว่าสักแต่เป็นพวกตำรวจ ทหาร จะได้รับการยกย่องเพียงฝ่ายเดียวนะคะ เกียรติยศของความเป็นคน คุณพอจะรู้จักบ้างมั้ยคะ ท่านทหารม้า ท่านผู้มีเกียรติ q*039q*039q*039

add
เรทกระทู้
« ตอบ #106 เมื่อ: 1 ก.พ. 12, 17:59 น »

จิงๆนะ เอา แบบ บ้านๆ เลยนะครับ ผมอ่ะ ไม่ใช้เส้นสายไรเลย แล้วก็ อยากใช้ชีวิตง่ายๆ ตามแบบคนที่ผมชื่นชมตั้งแต่เด็กคนหนึ่ง ผมเลยไม่ได้ทำตามที่พ่อ แม่ต้องการ

แต่เรื่องเงินก็เป็นสิ่งสำคัญ เพราะฉะนั้น เราต้องคิดก่อนว่าเราจะทำงานที่เราชอบ ไม่ต้องหนักมาก สบาย ๆ เงินเดือนขอ 2อัพ ตอนเรียนผมคิดว่า งั้นล่ามละกัน เพาะเห็นญาติคนนึงจบใหม่ เป็นล่ามเงินเดือน 8หมื่น ของสมัยนั้นที่คนพูดภาษาที่สามกันยังมีน้อยนะครับ ผมก็เริ่มตอน ม.สาม ไม่ดูหนังไทย ไม่ฟังเพลงไทย ผมจะเปิดทีวี สารคดี ubc ใว้เฉยๆแล้วนั่งฟัง ระหว่างเล่นเกมส์ ไม่ก็ ทำอย่างอื่น ก็พยายามทุกวิถีทางเพื่อจะเก่งให้ได้

พอเป็นอังกิดแล้ว ตอนม.ปลายผมก็เก็บเงินจากงานพิเศษที่ไปเป็นล่ามพาร์ททาร์มให้ห้างแห่งหนึ่ง และ สอนพิเศษทุกวันอาทิตย์ ไปเรียนพิเศษยี่ปุ่นเอง เนื่องจากแต่ก่อนหยิ่งมาก ไม่อยากให้คนอื่นมองว่าพึ่งพ่อแม่ ทั้งๆที่จิงๆ เงินค่ากินอยู่ก็ของพ่อแม่อยู่ดี แต่ตอนนั้นยังเด็ก

ต่อมาตอนเรียนมาหลัย เนื่องจากผมไม่ได้อยากเป็น หมอ หรืออะไร ที่มันยุ่งยาก ผมแค่ต้องการชีวิตเรียบง่าย แต่สบาย พ่อแม่ผมอยากให้ต่อนอก แต่ผมไม่เอา ผมเข้าราชพัดแห่งหนึ่ง เพราะค่าเรียนถูกมาก ไม่ถึง ห้าพันต่อเทร์ม พอจบปุ๊บ ผมได้งานเงินเดือนแค่ 12000 แต่ผมได้ค่า OT เพราะทำสายการบินแต่ก่อนตอนนั้นประเทศไทยเศษฐกิจดี เค้าก็ให้พนักงานทำโอทีกันทุกวัน มีเบี้ยเลี้ยง และ อื่นๆ รวมแล้วไม่เคยต่ำกว่า 25000 ซึ่งผมคิดเลยว่าคุ้มกับที่เรียนมาจิงๆ งานก็สบาย ระหว่างรอ flight ผมก็ไปพักผ่อน นอนบ้างไรบ้าง วันนนึงทำ สอง flight แล้วบ้านใกล้มากดอนเมือง

หลังจากนั้นผมก็ไปเรียนวิชาชีพเพิ่มระหว่างทำงาน แล้วก็ หางานใหม่เพราะมันเปลี่ยนสนามบินพอรู้ข่าวผมก็ไปหาความรู้เพิ่มเลย ประมาณปีนึงหรือสองปีมั้งจำม่ได้ละมันก็เปล่ยนไปไกลมาก ปัจจบันก็แฮปปี้ดีครับ ได้อย่างที่สมหวัง งานก็สบาย แถมที่บ้านผมให้เงินใช้อีก เพราะเค้าบอกว่าเค้าไม่เคยต้องซื้ออะไรให้ผมเลย ผมโตแล้วก็เอาซิ T T

ผมอยากบอกว่า เราต้องคิดก่อนว่าเราอยากได้อะไร ตอนเรียน เพราะถ้าเราทำงานแล้ว เราจะหาเวลา หาความรู้เพิ่มลำบากครับ

Guest
ง่อย
เรทกระทู้
« ตอบ #107 เมื่อ: 2 ก.พ. 12, 13:55 น »

ผมไม่มีเงินเดือนเพราะไม่มีงานทำ ตกงาน ฮือ..

Guest
ปวส
เรทกระทู้
« ตอบ #108 เมื่อ: 2 ก.พ. 12, 18:29 น »

ไม่จริง ทีโอที จบ ปวช.แสนกว่าอ่ะ ไม่เชื่อลองสืบดู บางพลัด หรือบางกรวยนี่แหละ คงทำงานคุ้มค่าจ้าง ทำได้ไง

add
เรทกระทู้
« ตอบ #109 เมื่อ: 2 ก.พ. 12, 19:29 น »

ค.ห.#2 และ ค.ห.#10 จริงเหรอเนนี่ย ทำไมได้ขึ้นน้อยจัง แม่บ้านที่บริษัทเรานะได้ขึ้นเงินเดือนปีละ 1,000.- นี่เราว่าเราก็สงสารเขาแล้วนะที่ได้ขึ้นเงินเดือนน้อยกว่าพนักงานทุกคนในบริษัท

Guest
ก็จิงนะ
เรทกระทู้
« ตอบ #110 เมื่อ: 2 ก.พ. 12, 21:54 น »

เรามีหน้าที่ตรวจเงินเดือนของบริษัทต่างต่าง
ไม่รู้ทุกที่นะ แต่ที่ที่ติดอันดับเงินเดือนมันก็ดีจริงนะ
แต่เราว่าก็คงมีบริษัทเล้กเล็กที่ให้เงินเดือนเยอะเหมือนกัน
แต่ว่าคงไม่ติดสำรวจ เพราะส่วนใหญ่จะเล้กมากมาก

Guest
ton_me
เรทกระทู้
« ตอบ #111 เมื่อ: 2 ก.พ. 12, 22:49 น »

เหมือนกันทุกบริษัท สุดท้ายคือ ขี้ข้า ทำงานให้เขารวย สุดท้ายตัดสินใจออกงานไปออกสิบล้อมาขับเดือนละแปดเหมื่นกับปลูกอ้อยปีละสองสาม แสน สบายครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #112 เมื่อ: 3 ก.พ. 12, 08:33 น »

เคยทำงานอยู่ดีแทค ขึ้นเงินเดือนให้พนักงาน 120 บ้าง 200บ้าง เพื่อนผมเป็น Manager เงินเดือนเพิ่ม 300 เนี่ยหรอวะเงินเดือนเยอะ
เพื่อนเป็น Manager security guard หรือป่าวเงินเดือนถึงได้ขึ้นแค่ 100-300 เนี่ย q*073q*073
Guest
ศูนย์สารสนเทศ
เรทกระทู้
« ตอบ #113 เมื่อ: 3 ก.พ. 12, 09:31 น »

ข้อมูลโค-ตะ-ระ เก่าสุด ๆ q*038

Guest
hoo
เรทกระทู้
« ตอบ #114 เมื่อ: 3 ก.พ. 12, 21:04 น »

ทำงาน ขายยาซิ ค่าคอมตกเดือน ละ ร่วม 200,000 เที่ยวต่างประเทศปีละ 2 ครั้ง แค่ เอาโปรแกรม เที่ยวต่างประเทศฟรี ทั้งครอบครัว ไปยัวร์ พวก หมอที่ไม่มีจรรยาบรรณ รับรองรวย ผมทำมา 10 ปี มีสินทรัพย์ ร่วม 30,0000,000 บาท แล้วครับ ราคายาตก แพงละ 50-100 บาท ตั้งราคาขายไป 400 - 800 บาท ครับ ผมตั้งใจทำอีก 5 ปีผมจะหยุด เพราะผมรู้ว่ามัน บาป แต่ผมต้องทำ เข้าใจผมนะครับ

Guest
ช่าง
เรทกระทู้
« ตอบ #115 เมื่อ: 4 ก.พ. 12, 20:12 น »

จบแค่ ปวช.ได้แสนกว่าอยู่ ทีโอที แถวบางพลัด เหลือเชื่อ

Guest
คนเงินเดือนน้อย
เรทกระทู้
« ตอบ #116 เมื่อ: 5 ก.พ. 12, 13:38 น »

q*069
เราปริญญาตรีเงินๆม่ถึงหมื่นสองเลยไม่เห็นพูดเลย บ้านเช่า ข้าวชื้อ

Guest
oh..oh..
เรทกระทู้
« ตอบ #117 เมื่อ: 5 ก.พ. 12, 14:32 น »

ลีสซิ่งกสิกรไทยอยู่ไหน

Guest
janya
เรทกระทู้
« ตอบ #118 เมื่อ: 5 ก.พ. 12, 17:28 น »

เรียนจบมหาวิทยาลัยดังหรือไม่ได้ไม่เกี่ยว มันเกี่ยวที่ความสามารถและความขยันมากกว่า

Guest
อึ้ง
เรทกระทู้
« ตอบ #119 เมื่อ: 5 ก.พ. 12, 21:23 น »

เคยอยู่ทรูมาเงินเดือนสุดท้ายที่ลาออก 35000 บาท/เดือน ทำมาเกือบ10ปี มาทำส่วนตัวได้เยอะกว่าที่สำคัญต้องขอบคุณบริษัททรูที่ทำให้รู้ว่าตัวเองมีค่ามากกว่าเงินเดือนที่จ่ายให้ ที่ทำให้ตัดสินใจลาออกวันนั้น ตอนนี้กำลังมีแนวโน้มจะเปิดบริษัทใหม่อีกบริษัท กำลังอยู่ในขั้นตอนศึกษาความเป็นไปได้ของความต้องการและจุดอ่อนจุดแข็งของPRODUCTและสามารถขยายออกไปพม่าได้หรือไม่ สุดท้ายก็ต้องตามยักย์ใหญ่ซีพีและทรู ต่างกันตรงที่เราเป็นคนประเมินผลงานตัวเองคนเดียวและเปรียบเทียบกับบริษัทคู่แข่ง

Guest
สลด
เรทกระทู้
« ตอบ #120 เมื่อ: 6 ก.พ. 12, 12:26 น »

ไม่สำคัญว่าคุณได้เงินเท่าไร สำคัญที่แต่ละเดือนเหลืออยู่ในกระเป๋าเท่าไรต่างหาก หากรู้จักคำว่าพอเพียง เงินเดือน15000 สำหรับปริญญาตรีก็น่าจะโอนะ แต่ถ้ามากกว่านั้นก็ดี...อิ...อิ...

Guest
สุคล
เรทกระทู้
« ตอบ #121 เมื่อ: 6 ก.พ. 12, 14:12 น »

บริษัทประเมินอยู่ที่โคราช เงินเดือน ปวส. 6000 ทำมา 8 ปี แล้ว เงินเดือนขึ้น ปีละ 200 บาท ปัจุบัน 7500 หักค่าประกัน เหลือไม่กี่บาท เอง น่าเห็นใจจังเลย เจ้านายใหญ่ขี้เหนียวสุดๆ มีที่ใหม่ไปแล้ว นายไม่รักลูกน้อง ลูกน้องก็ไม่รักนายใช่ไหม

Guest
HPL
เรทกระทู้
« ตอบ #122 เมื่อ: 6 ก.พ. 12, 16:26 น »

ยังงัยก็มีความเสี่ยอยู่ เพราะเงินเดือนสูงแค่ไหน ก็เป็นได้แค่ลูกจ้าง ขายแรง ขายเวลา บางครั้งต้องขายแม้ชีวิตทั้งชีวิต q*069q*072 เป็นเจ้าของกิจการเอกดีกว่าว่ามั๊ยครับ

Guest
อดีดพนักงานเงินเดือน
เรทกระทู้
« ตอบ #123 เมื่อ: 13 พ.ค. 14, 23:17 น »

สมัย10ปีที่แล้วเงินเดือนขึ้นปีละ. 1000-1500บาท. ทุกวันน้ีแค่. 500บาทเองเลยออกมาทำธุระกิจส่วนตัวเดือนละ. 150000-200000บาทแต่ก้อเหนี่อยบ้างและก้อมีความสุข

หน้า: 1 2 3

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม