หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: เรื่องราวจริงของความรัก... ภายใต้สมการที่ 25 ตลอดไป  (อ่าน 1529 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 19 ก.พ. 12, 00:39 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

http://www.youtube.com/watch?v=H9crExNR5QA

เรื่องราวจริงของความรัก... ภายใต้สมการที่ 25 ตลอดไป
เธอ คือ สาวน้อยน่ารักคนนั้น น่ารักสมวัย 17 ปี ของเธอ ตัวเล็กผิวสีแทน เธอไม่ค่อยยิ้มแต่เมื่อเธอยิ้ม ผมว่ามันทำให้โลกที่ธรรมดาๆ ที่มืดมิดของผมดูสดใส และมีชีวิตชีวาขึ้นมาก ส่วนผม คือ หนุ่มใหญ่วัย 42 ปี อาชีพทำเค้ก ผมรูปร่างสูงโปร่ง ผิวขาว ที่หมกตัวอยู่กับการทำเค้ก เพื่อให้ลืมเรื่องราวเจ็บปวดที่ไม่สามารถลืมได้ในครั้งอดีต
และเมื่อทุกคนอ่านมาถึงตอนนี้ ก็คงเข้าใจกันแล้วน่ะครับว่า “สมการที่ 25 ตลอดไป” ของผมมันก็คือ อายุของผมและเธอซึ่งเราห่างกันถึง 25 ปีตลอดไปนั่นเอง หรือ “กามเทพ” จะเล่นตลกอะไรกับผมอีก... และเมื่อเวลาผ่านไปผมก็จะอายุเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆในทุกๆปีเหมือนกับเธอและคุณทุกๆคน แต่ที่แตกต่างกันมันก็อยู่ตรงที่ว่า ร่างกายของผมมันเริ่มที่จะเป็นขาลงแล้ว ไม่ว่าจะเป็น สายตา หู ข้อมือ หลัง เข่า และที่สำคัญที่สุดคือ ความจำของผม (และที่ทุกคนได้อ่านมาทั้งหมดนี้ ผมเรียกว่าบันทึก ที่ต้องจดจำ) เพระซักวันนึงผมก็คงจะเริ่มจำอะไรไม่ได้ ทั้งๆที่ผมไม่อยากลืมมันเลย ส่วนเธอก็เปรียบเสมือนขาขึ้น ที่ทุกๆอย่ากำลังเริ่มเจริญเติบโตเพราะเธอเพิ่งเริ่มเข้าสู่วัยรุ่น วัยสาว (ผมว่าเราตรงข้ามกันโดยสิ้นเชิง) แต่ทุกสิ่งทุกอย่างที่เกิดขึ้นสำหรับผมมันวิเศษมากๆ และทุกสิ่งทุกอย่ามันอาจจะจบลงได้ทุกวินาที เพราะ “สมการที่ 25 ตลอดไป”
...............................
เรื่องราวของเราเกิดขึ้นโดยที่ผมไม่รู้ตัวมาก่อนเลย ผมขายเค้กอยู่ที่ร้านแห่งหนึ่ง และร้านของผมอยู่ติดกับร้านของญาติของเธอ ซึ่งเธอได้มาช่วยญาติขายของ ผมมักจะคุยเล่นกับเพื่อนๆ แม่ค้า พ่อค้า ทั่วๆไป โดยไม่ได้สนใจอะไรกับใครเป็นพิเศษ และมีบ่อยครั้งที่ผมรู้สึกเหมือนมีคนมองผมอยู่แต่ผมก็ไม่ได้คิดอะไร ช่วงที่น้ำท่วมหนักๆทั่วกรุงเทพฯ ทำให้ผมไม่สามารถขายเค้กได้ ผมจึงต้องหาที่ขายเค้กที่ใหม่และ ยกเลิกร้านเดิม และนี่คือคำสารภาพของเธอ หลังจากที่ผมพอดูออกว่าเธอคิดยังไงกับผม…
“หนูรู้จักพี่โดยบังเอิญ หนูตกใจเหมือนกัน ที่รู้ว่าพี่จะไม่มาขายของที่ร้านอีกแล้ว ถ้าวันนั้นหนูไม่คุยเรื่องงานกับพี่ หนูคงไม่มีโอกาสเจอพี่อีกเลย การเจอกันของเรา ตอนแรกหนูไม่ค่อยกล้าคุยกลัวพี่เค้าไม่คุยด้วย แต่หนูรู้สึกดีน่ะค่ะที่ได้รู้จักพี่ สงสัยหนูคงจะแอบรักพี่ค่ะ หนูรู้สึกอย่างนั้นจริงๆและนานมาแล้วด้วย! แต่ถ้าหนูไม่ได้เจอพี่อีก หนูจะคิดถึงพี่ตลอดไป”
...............................
เดทแรก... ภายใต้สมการที่ 25 ตลอดไป
วันนั้นผมลองชวนเธอไปดูหนังทั้งๆ ที่ผมก็กลัวการถูกปฏิเสธมากเช่นกันและ อีก2วันเธอก็ตอบรับที่จะไปดูหนังกับผม ใช่คับผมดีใจ! พอถึงวันนัดผมก็ไปรอที่หน้าโรงเรียน เห็นเธอเดินตรงมาที่รถผม ด้วยแววตาที่สดชื่นและมีความสุข พร้อมรอยยิ้มเล็กๆที่มุมปากของเธอ เธอนั่งข้างผมในรถ ผมรู้สึกมีความสุขมากและ ผมก็รู้ด้วยอีกว่าเธอก็มีความสุขมากเช่นกัน เพราะเธอพูดคุย จ๋อยๆๆ ได้ตลอดทางไม่ว่ารถจะติดนานแค่ไหน ผมยังแอบคิดไม่ได้ว่า “อยากให้รถติดไปแดงแบบนี้ตลอดไป” และเมื่อถึงมอลล์ ผมกลับไม่กล้าเดินสบตากับใครๆ และไม่กล้าเดินใกล้กับเธอ แม้ว่าจะเป็นสิ่งที่อยากทำมากก็ตาม ก็ด้วยวัยที่ห่างของเรานั่นแหละคับแถมด้วยวันนั้น เธอยังไปด้วยชุดนักเรียนมัธยมปลายอีกด้วย ผมเลยรู้สึกเหมือนว่า ผมกับเธอกลายเป็นเป้าสายตาของคนทั่วไป ไม่ว่าจะเดินในห้าง ในเอ็มเค หรือแม้กระทั่งตอนซื้อตั๋วก็ตาม แต่เมื่อเข้าโรงหนังผมค่อยหายใจทั่วท้องหน่อย เราดูหนังเรื่อง “รักสุดท้ายป้ายหน้า” เรามีความสุขและสนุกกันมาก แล้วเราก็เริ่มสนิทกันมากขึ้นอีกด้วย...
แต่สุดท้ายแล้วความสุขของเราก็ต้องหมดลง เมื่อถึงเวลาที่ผมจะต้องไปส่งเธอกลับบ้าน เพราะผมยังไม่อยากให้ใครรู้ว่าเธอมีคนรักในวัยเรียน แถมคนที่เธอรักยังแก่กว่าพ่อแม่ของเธออีกด้วย ผมขับรถไปส่งเธอแถวบ้าน มันเป็นเรื่องเศร้าสำหรับผมที่ต้องทนเห็นแววตาที่ดูเศร้าสร้อย น้ำตาคลอของเธอ แต่ผมกับเธอก็จะตั้งตารอวันที่เราได้กลับมาพบกันอีกในครั้งต่อไป.
.............................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.พ. 12, 12:46 น โดย over25fay » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 19 ก.พ. 12, 12:56 น »

MV ทำได้น่ารักดีครับ แบบผู้ใหญ่ หัวใจวัยรุ่น

เวลาที่คนเราหัวใจมีความรัก มันช่างสดใสจนลืมโลกภายนอก ว่าจริงๆ แล้วมันมีมากกว่าสีชมพู
คุณเองก็แบ่งรับแบ่งสู้ กับความแตกต่างนี้ ( 25 แต้ม เธอวิ่งไม่ทันคุณแน่นอน)

ยังไงก็ขอให้ความรักสมหวังครับ ร่วมแจมด้วยเพลงน่ารักๆ

v
v
v

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ไข่เจียว
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 20 ก.พ. 12, 11:39 น »

ไข่เคยมีเพื่อน ที่คุณพ่อคุณแม่ของเค้า อายุห่างกัน 20 ปี q*077

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 20 ก.พ. 12, 12:06 น »

"เป็นไปได้ครับที่ เด็กสาวคนหนึ่งจะชอบผู้ชายสูงอายุ...

โดยที่ไม่คิด ถึงวันข้างหน้าว่าจะเป็นอย่างไร...สภาพร่างกาย วัย ฮอโมนส์ ที่เปลี่ยนแปลงไป..

อาจจะมี ปัญหาได้บ้างในอนาคต...แต่กว่าจะถึง วันนั้น อย่างน้อย วันนี้ เธอก็ดีใจ ที่ได้รัก...

กับชายที่ คิดว่า อบอุ่น...และใจดี..อย่างที่เธอต้องการ.... q*061q*062
Guest
ดาด้า
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 20 ก.พ. 12, 17:10 น »

สามีเราก็มีเด็กมาชอบเหมือนกัน สามีเราอายุ 40แต่เด็กอายุ 15เองหน้าดาดีแต่สามีเราแบบว่าแก่แล้ว หัวก็เกือบล้าน ไม่รู้มาชอบได้งั้น เขาก็คุยกันส่งข้อความถึงกัน แต่มารู้ที่หลังว่าเด็กคนนี้สติไม่ดีแบบเป็นเด็กพิเศษอ๋า

add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 20 ก.พ. 12, 18:17 น »

คุณดูอบอุ่น ในสายตาของเด็กสาวอายุ 17 มีมากมายเลยค่ะที่เด็กสาวเลือกรัก
ชายที่แก่กว่ามากๆ อบอุ่น เพียบพร้อม โดยไม่ได้คิดเรื่องวัย หรือความเสื่อมถอย ในวันข้างหน้า

นี่เป็นเหตุผลความต่างกันด้านความคิดข้อแรก ตามวัยวุฒิ ซึ่งคุณมีแล้ว แต่เด็กสาวๆ ยังไม่มี

แต่เมื่อคุณมีใจตรงกัน ความรัก เป็นจุดเริ่มต้นของทุกอย่าง หากอย่างสานต่อช่วงเวลาอันแสนวิเศษ
ก็อย่าดึงอดีต มาขวางปัจจุบัน แต่ใช้มันเป็น ตัวอย่างเป็นประสบการณ์จะเหมาะกว่า q*077

สมการที่ 25 ผ่อนผันได้ด้วยการดูแลสุขภาพตัวเอง q*073 ความเข้าใจซึ่งกันและกัน
การใช้เหตุผล ส่วนนี้ถึงจะดูแลความรัก หรือชีวิตคู่ให้ราบรื่นได้เจ้าค่ะ ดังนั้นจึงต้องศึกษาให้นาน
สักระยะ เพราะสมการที่ 25 เป็นเหตุ ดูศรัทธา ศีล เสมอกันหรือไม่

อย่ากลัวที่จะรัก อย่าเกรงความผันแปร เพราะ ธรรมชาติเป็นแบบนี้อยู่แล้วเจ้าค่ะ q*085
add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 21 ก.พ. 12, 00:19 น »

ผมมีเรื่องจริงจะเล่าให้ฟัง ในกลุ่มผม มีเพื่อนรุ่นพี่หลายคน คบกันมาหลายสิบปี อายุแตกต่างกันไป มีคนหนึ่งชื่อพี่ชัย
มีลูกสาวคนหนึ่ง สมมุติชื่อเอ๋ น้องเอ๋เป็นเด็กเรียนเก่ง แก่นเหมือนผู้ชาย ไม่กลัวใคร แต่ไม่ใช่ทอม
และมีเพื่อนผมคนหนึ่ง ชื่อ สมชาติ อายุอ่อนกว่า พี่ชัย น้องเอ๋จึงเรียก ว่า อาว์สมชาติ และจะเรียกพวกเราทุกคนว่าอาว์
พวกเรา ชอบไปตั้งวง หรรษา ที่บ้านพี่ชัย ประจำ เพราะบรรยากาศดี เป็นบ้านสวน กว้างขวาง
เรารู้จัก น้องเอ๋ตั้งแต่เล็กๆ จนโตเป็นสาว มีงานทำ มีหนุ่มๆ มาจีบน้องเอ๋ หลายคน แต่ไม่เห็นเขาชอบใคร
จนกระทั่ง วันหนึ่ง พี่สมชาติ ก็ให้ผู้ใหญ่ มาสู่ขอน้องเอ๋แต่งงาน ท่ามกลางความงุนงง สงสัยของเพื่อนในกลุ่ม
ว่าหนุ่มใหญ่ กับสาวน้อย ไปแอบจีบกันตั้งแต่เมื่อไหร่ ตอนแต่งงานพี่สมชาติ อายุ 51 ส่วนน้องเอ๋ 26 ปี
ทุกวันนี้ ทั้งคุ่ครองรักกันอย่างมีความสุข มีลูกสาว น่ารัก หนึงคน และเอ๋จะเรียก สามีว่า อาว์สมชาติ ทุกครั้ง
เพราะเคยชิน ตั้งแต่เด็กแล้ว และคุณพ่อตา กับลูกเขย ทุกวันนี้ ก็ยังตั้งวง สังสรรค์ กันเหมือนเดิม
รักใคร่กลมเกลียวกันดี มิมีปัญหาแต่อย่างใด........ปัญหารักต่างวัย มีแน่ครับ อยู่ทีว่า คุณทั้งสองพร้อมจะสู้ไหม
....เป็นกำลังใจให้ครับ

q*100q*104q*052q*013

add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 21 ก.พ. 12, 10:28 น »

สับสน ระคน มีความสุขสินะครับคุณ จขกท. ความรักมันก็สุขๆ ดิบๆ อย่างนี้ล่ะครับ
(เหมือนข้าวเหนียวนึ่งไม่สุก)
เขาถึงได้เรียกว่า รสชาติของความรัก

หากคุณไม่ชอบหลบๆ ซ่อนๆ ควรจะแสดงความกล้าหาญมากกว่านี้นะครับ
ยืดผาย ไหล่ผึ่งให้มากกว่านี้ มีแฟนเด็ก แต่กลัวต่างๆ นาๆ ทั้งเป้าสายตาคนรอบข้าง
ทั้งครอบครัวของเธอ ทั้งพ่อแม่ของเธอ ทั้งๆ ที่อ่านโจทย์ที่ว่า ยังไม่มีปัญหาเหล่านี้เลย
(หรือคุณยังไม่ได้เล่าก็ไม่รู้นะครับ)
เล่าเพียงเธอกลัวพ่อแม่ให้เลิกคบ อันนั้นเป็นธรรมดามากครับ ก็เธอพึ่ง 17 และอยู่ในวัยเรียน

อยู่ที่คุณแล้วล่ะครับ ว่าคุณจะรอเธอได้ไหม อย่างขี้เหล่ๆ พ่อแม่อาจให้คุณรอเธอเรียนจบ ก็ประมาณ 5 ปี

.................................

ปล.ขอแนะนำเพิ่มเติมนิดหนึ่งนะครับ ในการตอบความเห็นกระทู้
ตอนที่ผมเข้ามาตอบ มีแค่ 2 ท่อนบน เหมือนเล่าความรักให้ฟัง
กลับมาอีกที มีเพิ่มเติม ท่อนกลางและท่อนล่าง ท่อนดอกจัน งงเข้าป่าไปเลย
เหมือนตอบไม่ตรงคำถามน่ะครับ

ผมว่า จขกท. เมนท์ต่อความเห็นเพื่อนๆ ด้านล่างดีกว่านะครับ เพราะอย่างน้อย ความเห็นจะได้ต่อเนื่อง
และมีความเคลื่อนไหว ว่า จขกท.มาออกความเห็นเพิ่มเติม

...............

ปล. 2 ขอยืมมาจากห้องข่าวหน่อยนะครับ q*013
52 กับ 25 ครับ อ.ปณิธาน กับลูกศิษย์สาว
อาจารย์ไม่เกรงกลัวอะไรทั้งนั้น เมื่อใช่ ก็คือ ใช่ เดินตรงไม่มีเกรงกลัว สร้างความมั่นใจ
ให้กับคู่ชีวิตตัวเอง ไม่หวั่นแม้ข้อครหา

add
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 21 ก.พ. 12, 20:52 น »

หนูเองก็เข้ามาสามวันแล้ว และรู้สึกว่าจะมีเพิ่ม มีเติมอยู่บ่อยๆ ก็ไม่เป็นไรนะ อ่านแล้วเพลินดี ที่ได้รู้ว่าคุณมีความสุข

เอาเป็นว่ารักแล้ว รักจริง ก็ต้อง รักแล้วรออีกหน่อย ให้ถึงวัยที่สมควรของเด็กคนนั้น น่าจะดีกว่า นะคะ
ขอให้โชคดี มีความสุข ตลอดๆ นะคะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 22 ก.พ. 12, 18:44 น »

เราก็มีแฟนแก่เหมือนกัน แก่กว่าพ่อแม่เราซะอีก
เรามีความสุขมาก เราไม่เคยรู้สึกว่าวัยเราต่างกันเลย
ไปไหนมาไหนเดินจูงมือกันไม่เห็นอายเลย
ขอเป็นกำลังใจให้คู่รักต่างวัยทุกคู่
แต่คุณที่อายุเยอะแล้วก็ต้องหมั่นดูแลสุขภาพตัวเองด้วย

Tags:  ภายใต้สมการที่ 25 ตลอดไป 

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม