หน้า: 1 2 3  ทั้งหมด

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ถึงแม้ "ไม่มีใครเห็น"...แต่ผมเห็นครับคุณ อภิสิทธิ์...???  (อ่าน 7261 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« ตอบ #45 เมื่อ: 11 มี.ค. 12, 18:52 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

แค่นี้ไม่พอครับ ผมนึกว่าดารามากว่าผู้บริหารครับ ขอให้พยายามต่อไปครับ

และเลือกตั้งครั้งหน้ามาดูผลสรุปกันอีกที แต่สิ่งที่ดีที่สุดสำหรับอดีตนายกฯ

มาร์กคือตนเป็นที่พึ่งแห่งตนครับถ้าไม่แสดงความสามารถออกมาให้เป็นที่

ยอมรับของคนส่วนใหญ่ได้ก็ต้องเป็นฝ่ายค้านต่อไปครับ ขอแนะนำให้ทำมาก

กว่าพูดครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
คนอีสานตัวจริง
เรทกระทู้
« ตอบ #46 เมื่อ: 11 มี.ค. 12, 22:35 น »

คุณแดงแท้ ใครบอกคุณว่าคนอีสานเป็นควายแดงอย่างคุณ เราและครอบคัวและญาติพี่น้อง เพื่อนๆอีกกว่า พันละที่เกลียดแดง คุณอย่ามั่ว และ15 ล้านเสียงของคุณใช่ว่าคุณจเป็นผู้ชนะ คุณถามอีก25 ล้านเสียงรึยังว่าเค้าคิดอย่างไร กับพวกคุณ เราคื่อ1ใน25ล้านที่ไม่เอาพวกแดงอย่างคุณ พวกคุณ และหัวหน้าฝูงพวกคุณคือจุดอ่อน เราว่าได้เวลากำจัดจุดอ่อนแล้วละ..อ้อ..นายกหญิงของคุณเทียบสมองคุณภาพกับท่านนายกอภิสิทธิ์ไม่ติดขี้เท้าเลยครับ แต่ถ้าเรื่องความโง่นายกหญิงของคุณกินขาดเลยครับ..อย่าโกรธหรือเกลียดกันนะครับรับความจริงให้ได้ครับแล้วคุณจะเจริญ ของแพงเพราะแดงทำ ประโยคนี้ใช้ได้นะครับ..และเรื่องการเลือกตั้งที่พวกคุณชนะน่าจะรู้นะครับว่าเพราะอะไร..ลงทุนไปเท่าไหร่ อย่าปิดหูปิดตาตัวเองมากนัก..และขอบอกนะครับว่า(อาจนอกเรื่องนิด)คดีวิศวกรที่ถูกยิงแล้วไม่ได้รับการเหลียวแลจากหัวหน้าฝูงพวกคุณ มิหนำซ้ำยังให้สัมภาษทุเรศเข้าข้างลูกน้องตัวเป็นสิ่งที่เลวร้ายมากสำหรับคนสกลนครอย่างเรา และพวกเค้าก็รู้แล้วว่าหลงผิดมากที่สุดในชีวิตที่หลงกาให้กลุ่มคนอย่างพวกคุณ...ขอบอก

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #47 เมื่อ: 11 มี.ค. 12, 23:38 น »

เดี๊ยน เสื้อผ้า หน้า ผม โพย ยิ้มหวาน q*006 ทำเพื่อตระกูลธุรกิจการเมือง นายหน้าค้าความจนจากคนจน คนรากหญ้า คนอิสาน คนเหนือ จนตระกูลเดี๊ยน รวยยยยยยย มี 15 ล้านเสียง q*094q*094q*094เป็นประชาธิปไตยเสียงสวรรค์แห่งความชอบธรรม จะฟอกตัวพี่ชายให้บริสุทธ์ผุดผ่อง ปราศจากความผิดทุกๆ คดี แล้วมีไรมะ พวกชนกลุ่มน้อย ขี้แพ้ ...

q*094q*094q*094

โปรดเข้าใจ ท่านนี้ไม่ใช่คนเสื้อแดง แต่เป็นคนที่เกลียดคนเสื้อแดงและท่านนายกปูกับพรรค พท.เข้ากระดูกดำ

ดังนั้น ความคิดเห็นของท่านนี้เหมือนแผ่นกอปปี้ที่ไม่ว่าจะโพสต์ที่ใด จะเหมือนอย่างนี้ เพียงแต่เปลี่ยนชื่อเข้าโพสต์

จัยหน่อยคุณ อย่าแอบอ้าง คนที่เขาผ่านมาโดยไม่คุ้น ก็เกิดเข้าใจผิด

คิดว่าความคิดห่วยๆอย่างนี้ เป็นของคนเสื้อแดง...สะอาดนิดนึง แล้วคุณจะดูดี

ขอบคุณค่ะ q*033
add
เรทกระทู้
« ตอบ #48 เมื่อ: 11 มี.ค. 12, 23:54 น »

กระทู้ที่มีสาระสำคัญในเชิงวิชาการคุณlumtakongโพสต์มาเถอะนะคะ ต้องมีที่เข้าตากรรมการบ้าง

เมื่อนั้นอาจได้ขึ้นหน้าหนึ่ง แล้วสาระเหล่านั้นก็จะมีคนอ่านและให้ความสนใจเข้ามาพูดคุยแน่นอน q*021q*021

ด้วยความยินดีครับ คุณ คิม

ในแต่ละวันของเพื่อนๆ แต่ละคน

ผมเชื่อว่า พวกเราเจอกับเหตุการณ์จริงหรือแม้กระทั่ง กับการได้อ่านข่าวจากแหล่งที่มาต่างๆ

ซึ่งเป็นสิ่งที่น่าสนใจต่างๆมากมายครับ

แต่ถ้าเรื่องราวนั้นๆ ไม่ได้มีการบอกต่อหรือนำเสนอ ก็เป็นสิ่งที่น่าเสียดายมากๆครับ

q*021q*096q*021
add
เรทกระทู้
« ตอบ #49 เมื่อ: 11 มี.ค. 12, 23:58 น »

q*062q*062q*021

q*104q*104q*104
add
เรทกระทู้
« ตอบ #50 เมื่อ: 12 มี.ค. 12, 00:12 น »

ไม่ทราบใครว่าไว้ น่าฟัง "ยุคกระเบื้องเฟื่องฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม"

โดยส่วนตัวผมเชื่อว่าคุณอภิสิทธิ์เป็นคนมีความรู้ความสามารถ แต่สมัยเป็นรัฐบาลถูกห้อมล้อมด้วยเสือ สิงห์ กระทิง แรดใน ครม.มากเกินไปจึงทำให้เครดิตลดลง ซ้ำยังถูกก่อกวนด้วยม็อมเสื้อแดงตลอดเวลา เลยไม่มีโอกาสได้แสดงผลงานมากนัก

ด้วยความที่เป็นพรรคการเมืองเก่าแก่ สส.น้อยใหญ่ ในพื้นที่ ณ.วันหนึ่งกำเนิดเกิดมา บนถนนเส้นทางการเมือง

จาก เป็นบุคคลซึ่งไม่เป็นที่รู้จัก ก็กลับกลายไปเป็นผู้ที่มีชื่อเสียง ไปไหนมาไหน ใครๆก็ต้องรู้จัก เคารพและนอบน้อม ได้อย่างไม่ยากเย็น

หรืออาจจะเป็นบุคคลที่กว้างขวางในพื้นที่ ก็ยิ่งสามารถที่จะต่อยอด ได้สารพัดสาขาธุรกิจ

แต่ถ้า ณ.วันหนึ่ง มีเหตุขึ้นมาล่ะ ผู้ที่มีฐานเสียง ค่อนข้างมั่นคง ก็จะมีเสียงนกอิแสวแว่วมา

ว่าย้ายฐานที่มั่นกันไหมเล่า แหล่งทรัพยากร มั่นคงกว่านี้แน่ ฉันใดก็ฉันนั้นแลครับ ท่านกำนัน มเหฯ

ถ้า "อุดมทรัพยากร มากกว่า คำว่า อุดมการณ์"
q*020

cocococococo

add
เรทกระทู้
« ตอบ #51 เมื่อ: 12 มี.ค. 12, 00:44 น »

คุณอภิสิทธิ์ ต้องทำงานให้หนักเป็น 100 เท่า หากจะเป็นรัฐบาลในสมัยหน้า
ต้องทำให้เข้าตาประชาชนครองใจประชาชนถึงจะเป็นรัฐบาลในสมัยหน้าได้...

ไม่รู้ซินะครับ คุณ เดสฯ

ผมมีความเชื่ออยู่อย่างหนึ่งว่า "คนดี...ตกน้ำไม่ไหล ตกไฟ...ไม่ไหม้"

การหมั่นทำ คุณงามความดี ไปไหน ใครๆก็รัก ใครๆก็ชอบ และนิยมส่งเสริม

แต่ที่น่าเสียดายคือ

ยังมีบุคคล (บางกลุ่ม) ยังให้การปฏิเสธ ซึ่งผมถือว่า ไม่ได้ให้ความเป็นธรรมอย่างแท้จริง

นี่นะหรือ...ที่เค้าเรียกว่า "เมืองแห่งประชาธิปไตย"

การเมืองย่อมคิดต่างได้...แต่ต้องไม่แตกแยก และ ไม่ใช้ความรุนแรง (มันหมดสมัยไปแล้วครับ)

ทุกวันนี้ เราต่อสู้กันด้วยวิธีคิด และรูปแบบการปฏิบัติ ต่อภาคประชาชน

ต่อสู้กันด้วยนโยบายเพื่อปากท้องของพี่น้องที่ยากไร้

ถ้าการท่องคำว่า "ประชาธิปไตย" ก่อนและหลังอาหาร เช้า กลางวัน เย็น และก่อนนอน

สามารถทำให้ประชาชน อยู่ดีมีสุขได้

ผมเชื่อว่า เราๆท่านๆ สามารถวิเคราะห์ได้ ด้วยวิจารณญาณ์ของตัวเอง

ว่า ใครกัน ที่คือ...ผู้ให้ อย่างแท้จริงครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #52 เมื่อ: 12 มี.ค. 12, 00:54 น »

เดี๊ยน เสื้อผ้า หน้า ผม โพย ยิ้มหวาน q*006 ทำเพื่อตระกูลธุรกิจการเมือง นายหน้าค้าความจนจากคนจน คนรากหญ้า คนอิสาน คนเหนือ จนตระกูลเดี๊ยน รวยยยยยยย มี 15 ล้านเสียง q*094q*094q*094เป็นประชาธิปไตยเสียงสวรรค์แห่งความชอบธรรม จะฟอกตัวพี่ชายให้บริสุทธ์ผุดผ่อง ปราศจากความผิดทุกๆ คดี แล้วมีไรมะ พวกชนกลุ่มน้อย ขี้แพ้ ...

สวัสดีครับ คุณ แฟนพันธุ์แท้

วันนี้คอมเม้นท์ของท่านดูสั้นไปนิดนึงนะครับ เพราะว่า อันที่จริง รัฐบาลคุณหนูปูแดง

ยังมีเรื่องราวให้พิมพ์ มากมายกว่านี้อีกเยอะครับ
q*020

add
เรทกระทู้
« ตอบ #53 เมื่อ: 12 มี.ค. 12, 01:49 น »

"มะม่วงจำบ่ม"

เพราะความกระสันในตำแหน่งมากเกินไป จึงเห็นผิดเป็นชอบรับของโจร
เมื่อมีที่มาไม่ถูกต้อง ก็เหมือนปลูกบ้านบนดินโคลนฐานรากไม่สมบูรณ์จะมีความมั่นคงแข็งแรงได้อย่างไร ก็ต้องพังพาบเป็นธรรมดา q*070

คำว่า "มะม่วงจำบ่ม" ของคุณ mitsubi_shi

น่าจะหมายถึง มะม่วงที่ยังไม่ได้เวลาสุกงอม ก็ต้องมาถูกเร่งด้วยวิธีการต่างๆเพื่อให้มะม่วงลูกนั้น สุกงอมพร้อมรับประทานในเร็ววัน"

ถ้ามองในมุมนี้ ผมอยากจะให้ย้อนกลับไปใหม่ นับตั้งแต่การลงคะแนนเสียงเลือกตั้งครับ

และตอบตัวเองให้ได้ว่า "ทุกๆคะแนนเสียง...มาจากหนึ่งเสียงและหนึ่งสิทธิ์ ของพี่น้องประชาชน ใช่หรือไม่"ครับ

คะแนนโหวตในสภา ณ.เวลานั้น คุณไม่ยอมรับ ใช่หรือไม่

แต่สุดท้ายแล้ว ถ้าเรามาฝื้นฝอยหาตะเข็บ ก็ไม่น่าที่จะก่อให้เกิดประโยชน์อันใดต่อภาพรวม

แต่ผมขอถามคุณสั้นๆก่อนดีกว่าครับ ว่าคิดเห็นอย่างไรต่อการบริหารงานของรัฐบาลคุณหนูปูแดงครับ

Guest
KGB
เรทกระทู้
« ตอบ #54 เมื่อ: 12 มี.ค. 12, 06:09 น »

ภาพสองภาพที่ชัดเจน ระหว่าง สองสุดยอดผู้นำ คือผู้นำของคนชั้นล่าง และผู้นำของคนชั้นสูง และสองแนวทางชัดเจน ฝ่ายหนึ่งมุ่งลงรากหญ้า แต่อีกฝ่ายมุ่งขึ้นยอดหญ้า ภาพคุณอภิสิทธิ์จะสวยงามสุดยอด ก็เมื่ออยู่ท่านกลางยอดหญ้า ภาพคุณยิ่งลักษณ์จะสวยงามสุดยอดก็เมื่ออยู่ทางกลางรากหญ้า
Guest
ohhhh
เรทกระทู้
« ตอบ #55 เมื่อ: 12 มี.ค. 12, 10:52 น »

การทำงานในองค์กรใหญ่ระดับประเทศ จำเป็นอย่างยิ่ง ที่จะต้องมี "ผลสรุปจากที่ประชุม" เป็นสำคัญ

ไม่สามารถ "คิดเอง ทำเอง" ได้ทุกเรื่อง ผมคิดว่างั้นนะ

ก่อนที่จะออกมาเป็น "หลักการ" เพื่อใช้ในการบริหารจัดการจริง ในเรื่องต่างๆครับ

ปัญหาคือเด็กเก่งที่เป็นหัวหน้าห้องตลอดคนนี้ ไม่เคยมีประสบการณ์จริงนอกห้องเรียนเลย จบออกมาด้วยเกียรต์นิยมดีเลิศก็มาเป็นครูบาอาจารย์สอนทฤษฏีการบริหารในห้องเรียนอีก ไม่เคยได้มีประสบการณ์ในการบริหารจริงเลย ลงสมัครเป็นสส.ครั้งแรกก็ได้รับเลือกตั้งเลย ชีวิตไม่เคยรู้จักความล้มเหลว ไม่รู้ว่าล้มเป็นยังไง ลุกเป็นยังไง เพราะยังงี้ล่ะ ฝีไม้ลายมือในการบริหารถึงเป็นแบบที่เราเห็นกัน
Guest
ohhhh
เรทกระทู้
« ตอบ #56 เมื่อ: 12 มี.ค. 12, 10:58 น »

คำว่า "มะม่วงจำบ่ม" ของคุณ mitsubi_shi

น่าจะหมายถึง มะม่วงที่ยังไม่ได้เวลาสุกงอม ก็ต้องมาถูกเร่งด้วยวิธีการต่างๆเพื่อให้มะม่วงลูกนั้น สุกงอมพร้อมรับประทานในเร็ววัน"

ถ้ามองในมุมนี้ ผมอยากจะให้ย้อนกลับไปใหม่ นับตั้งแต่การลงคะแนนเสียงเลือกตั้งครับ

และตอบตัวเองให้ได้ว่า "ทุกๆคะแนนเสียง...มาจากหนึ่งเสียงและหนึ่งสิทธิ์ ของพี่น้องประชาชน ใช่หรือไม่"ครับ

คะแนนโหวตในสภา ณ.เวลานั้น คุณไม่ยอมรับ ใช่หรือไม่

แต่สุดท้ายแล้ว ถ้าเรามาฝื้นฝอยหาตะเข็บ ก็ไม่น่าที่จะก่อให้เกิดประโยชน์อันใดต่อภาพรวม

แต่ผมขอถามคุณสั้นๆก่อนดีกว่าครับ ว่าคิดเห็นอย่างไรต่อการบริหารงานของรัฐบาลคุณหนูปูแดงครับ

แน่นอนครับ ทุกคะแนนเสียงที่เลือกสส.เข้ามาเป็นของประชาชน แต่คะแนนเสียงของสส.ที่ยกมือในคุณอภิสิทธิ์เป็นนายกในเวลานั้น มีปากกระบอกปืนของทหารจ่ออยู่ที่ขมับนะครับ
กับรบ.นายกปู พูดตรงๆก็ยังไม่ค่อยเข้าตาถ้าเอามาตรฐานที่พี่ชายเธอทำไว้มาเทียบ แต่ถ้าเอารัฐบาลชุดที่แล้วเป็นมาตรฐานล่ะก็ ดีกว่าเยอะครับ
Guest
ohhhh
เรทกระทู้
« ตอบ #57 เมื่อ: 12 มี.ค. 12, 11:13 น »

"ไม่ว่าวันไหน จะเป็นวันที่ผมประสบความสำเร็จหรือวันไหนที่ผมไม่ประสบความสำเร็จ สิ่งหนึ่งซึ่งผมนอนหลับเต็มอิ่ม พูดได้เต็มปากเต็มคำ ก็คือว่า สิ่งที่ผมทำทั้งหมดนั้น ผมทำด้วยความซื่อสัตย์ ผม...ไม่เคยโกงครับ สิ่งที่ผมทำ จะเข้าเป้าบ้าง จะไม่เข้าเป้าบ้าง แต่ไม่มีเรื่องไหน ที่ผมตั้งใจทำเพื่อตัวเอง ผมทำเพื่อส่วนรวม เพื่อประเทศชาติ เพื่อประชาชน"

อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ

เคยเชื่อว่าทุกคำพูดของคุณอภิสิทธิ์เป็นความจริง เคยเชื่อว่าคำพูดของคุณต้องแตกต่างกับนักการเมืองคนอื่น จึงเชื่อที่คุณเคยพูดว่า "แม้ว่าประชาชนทำผิด รัฐบาลไม่มีสิทธิ์ทำร้ายประชาชน" และคงจะสนับสนุนคุณต่อไป ถ้าเพียงแต่คำพูดนี้จะเป็นความจริง
จนกระทั่งวันที่คุณสั่งสลายการชุมนุม คุณสอนได้สอนให้เรารู้ว่า อย่าไปเอาสาระกับคำพูดที่ออกมาจากปากของนักการเมือง ไม่ว่าจะเป็นนักการเมืองฝ่ายใด หน้าตาดีแค่ไหน ชาติตระกูลสูงส่งหรือต่ำต้อย ล้วนไม่ต่างกัน คำพูดของพวกท่าน ล้วนหวังผลทางการเมืองทั้งนั้น
จนกระทั่งวันที่คุณสั่งสลายการชุมนุม ผมเป็นวันที่ผมตัดสินใจเปลี่ยนขั้วทางการเมืองทันที ไม่ใช่ว่าชื่นชอบในอุดมการณ์ของอีกฝ่าย แต่เพราะผิดหวังอย่างแรงกับฝ่ายที่เราเคยเชื่อว่าดีกว่า แต่ที่จริงก็เน่าเฝะชะยิ่งกว่า

add
เรทกระทู้
« ตอบ #58 เมื่อ: 12 มี.ค. 12, 11:54 น »

แค่นี้ไม่พอครับ ผมนึกว่าดารามากว่าผู้บริหารครับ ขอให้พยายามต่อไปครับ

และเลือกตั้งครั้งหน้ามาดูผลสรุปกันอีกที แต่สิ่งที่ดีที่สุดสำหรับอดีตนายกฯ

มาร์กคือตนเป็นที่พึ่งแห่งตนครับถ้าไม่แสดงความสามารถออกมาให้เป็นที่

ยอมรับของคนส่วนใหญ่ได้ก็ต้องเป็นฝ่ายค้านต่อไปครับ ขอแนะนำให้ทำมาก

กว่าพูดครับ

กว่าสองปีครึ่ง ภายใต้การบริหารงานของคุณอภิสิทธิ์และทีมงาน ได้นำพาให้ประเทศของเรา ก้าวพ้นจากภาวะวิกฤติเศรษฐกิจ "แฮมเบอร์เกอร์"

และแถมพ่วงท้ายด้วยการมีเงินเก็บในคงคลัง มากถึง "สามแสนล้านดอลล่าร์"

ในช่วงที่บ้านเมือง "ไม่ปกติ" คุณ balance52 คิดเห็นอย่างไรครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มี.ค. 12, 20:26 น โดย lumtakong » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #59 เมื่อ: 12 มี.ค. 12, 12:01 น »

คุณแดงแท้ ใครบอกคุณว่าคนอีสานเป็นควายแดงอย่างคุณ เราและครอบคัวและญาติพี่น้อง เพื่อนๆอีกกว่า พันละที่เกลียดแดง คุณอย่ามั่ว และ15 ล้านเสียงของคุณใช่ว่าคุณจเป็นผู้ชนะ คุณถามอีก25 ล้านเสียงรึยังว่าเค้าคิดอย่างไร กับพวกคุณ เราคื่อ1ใน25ล้านที่ไม่เอาพวกแดงอย่างคุณ พวกคุณ และหัวหน้าฝูงพวกคุณคือจุดอ่อน เราว่าได้เวลากำจัดจุดอ่อนแล้วละ..อ้อ..นายกหญิงของคุณเทียบสมองคุณภาพกับท่านนายกอภิสิทธิ์ไม่ติดขี้เท้าเลยครับ แต่ถ้าเรื่องความโง่นายกหญิงของคุณกินขาดเลยครับ..อย่าโกรธหรือเกลียดกันนะครับรับความจริงให้ได้ครับแล้วคุณจะเจริญ ของแพงเพราะแดงทำ ประโยคนี้ใช้ได้นะครับ..และเรื่องการเลือกตั้งที่พวกคุณชนะน่าจะรู้นะครับว่าเพราะอะไร..ลงทุนไปเท่าไหร่ อย่าปิดหูปิดตาตัวเองมากนัก..และขอบอกนะครับว่า(อาจนอกเรื่องนิด)คดีวิศวกรที่ถูกยิงแล้วไม่ได้รับการเหลียวแลจากหัวหน้าฝูงพวกคุณ มิหนำซ้ำยังให้สัมภาษทุเรศเข้าข้างลูกน้องตัวเป็นสิ่งที่เลวร้ายมากสำหรับคนสกลนครอย่างเรา และพวกเค้าก็รู้แล้วว่าหลงผิดมากที่สุดในชีวิตที่หลงกาให้กลุ่มคนอย่างพวกคุณ...ขอบอก

สวัสดีครับ คุณ คนอิสานตัวจริง

คุณแดงแท้ เป็นสมาชิกขาประจำของที่นี่ครับ ท่านจะเปลี่ยนชื่อใหม่ไปเรื่อยๆ ไม่ได้ยึดติด

อันที่จริง ถ้าอ่านให้ละเอียด ทุกๆคำพูดนั้น

ล้วนแล้วแต่เป็นคำ ซึ่ง ต้องการประชดประชัน เปรียบเปรย ในลักษณะขำขำ ครับ

แต่ก็ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ ที่อย่างน้อย ก็มีอีกหนึ่งเสียงจาก สกลนคร ได้ชี้แจงว่า

คนอิสาน ที่ไม่เลือกพรรครัฐบาล ก็มีเช่นกันครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #60 เมื่อ: 12 มี.ค. 12, 12:06 น »

q*094q*094q*094

โปรดเข้าใจ ท่านนี้ไม่ใช่คนเสื้อแดง แต่เป็นคนที่เกลียดคนเสื้อแดงและท่านนายกปูกับพรรค พท.เข้ากระดูกดำ

ดังนั้น ความคิดเห็นของท่านนี้เหมือนแผ่นกอปปี้ที่ไม่ว่าจะโพสต์ที่ใด จะเหมือนอย่างนี้ เพียงแต่เปลี่ยนชื่อเข้าโพสต์

จัยหน่อยคุณ อย่าแอบอ้าง คนที่เขาผ่านมาโดยไม่คุ้น ก็เกิดเข้าใจผิด

คิดว่าความคิดห่วยๆอย่างนี้ เป็นของคนเสื้อแดง...สะอาดนิดนึง แล้วคุณจะดูดี

ขอบคุณค่ะ q*033

กลัวเพื่อนๆ ท่านอื่นจะไม่รู้เหรอครับ ว่าคุณคิม นั้นเป็นคนเสื้อแดง

ถึงกับต้องใช้ตัวหนังสือสีแดง ทุกตัวอักษร ผมแสบตาครับ
q*020

Guest
รักอภิสิทธิ์
เรทกระทู้
« ตอบ #61 เมื่อ: 12 มี.ค. 12, 13:30 น »

ดิฉันเชื่อว่าคุณไม่ได้ทำเพื่อตัวเอง

Guest
ผู้หญิง
เรทกระทู้
« ตอบ #62 เมื่อ: 12 มี.ค. 12, 19:44 น »

q*039อยากให้คุณอภิสิทธิ์คิดวางแผนงานที่จะทำต่อไปเพื่อประชาชนดีกว่าไปโต้เถียงกับพวกลิ่วล้อของรัฐบาล เสียเวลาและเสียศักดิ์ศรีเปล่าๆ ดูอย่างนายกหญิงซิ ไม่เถียงกับใคร บอกแต่ไม่รู้เรื่อง มีคนอื่นทำให้ แล้วไม่ได้มาปรึกษา เป็นเรื่องส่วนตัวของคนนั้น ได้คะแนนไปเต็มๆจากคนไม่ได้ตามข่าวหรือพวกรู้เขาหลอกแต่เต็มใจให้หลอก ถ้ายังไง คุณอภิสิทธิ์อยู่เฉยๆ ให้คนอื่นมาโต้แทนดีกว่า และถ้าเป็นผู้หญิงออกมาโต้ข่าวแทนจะดีมาก ดูอย่างสส.รังสิมาสิ ให้คะแนนเต็มเลย ชอบ กล้ามากๆๆๆๆ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #63 เมื่อ: 12 มี.ค. 12, 23:14 น »

ภาพสองภาพที่ชัดเจน ระหว่าง สองสุดยอดผู้นำ คือผู้นำของคนชั้นล่าง และผู้นำของคนชั้นสูง และสองแนวทางชัดเจน ฝ่ายหนึ่งมุ่งลงรากหญ้า แต่อีกฝ่ายมุ่งขึ้นยอดหญ้า ภาพคุณอภิสิทธิ์จะสวยงามสุดยอด ก็เมื่ออยู่ท่านกลางยอดหญ้า ภาพคุณยิ่งลักษณ์จะสวยงามสุดยอดก็เมื่ออยู่ทางกลางรากหญ้า

สิ่งที่คุณ KGB ได้กล่าวมานั้น เป็นเรื่อง ที่คิดไปเองทั้งสิ้นครับ

จะรากหญ้า จะยอดหญ้า สารพัดที่จะหาคำพูด มาเสกสรรค์ปันแต่ง ให้คนไทยนั้นแบ่งขั้วแบ่งข้าง

แบบนี้...ผมถือว่าแย่มากครับ

ผมขอฝากการบ้าน ให้คุณกลับไปคิดหน่อยว่า "คนรวยกับคนจน...เส้นแบ่งอยู่ที่ตรงไหน" ครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #64 เมื่อ: 12 มี.ค. 12, 23:40 น »

ปัญหาคือเด็กเก่งที่เป็นหัวหน้าห้องตลอดคนนี้ ไม่เคยมีประสบการณ์จริงนอกห้องเรียนเลย จบออกมาด้วยเกียรต์นิยมดีเลิศก็มาเป็นครูบาอาจารย์สอนทฤษฏีการบริหารในห้องเรียนอีก ไม่เคยได้มีประสบการณ์ในการบริหารจริงเลย ลงสมัครเป็นสส.ครั้งแรกก็ได้รับเลือกตั้งเลย ชีวิตไม่เคยรู้จักความล้มเหลว ไม่รู้ว่าล้มเป็นยังไง ลุกเป็นยังไง เพราะยังงี้ล่ะ ฝีไม้ลายมือในการบริหารถึงเป็นแบบที่เราเห็นกัน

เมื่อสมัย 10 กว่าปีก่อน ผมเคยได้อ่านหนังสือเล่มหนึ่ง ที่เขียนเรื่องราวของบุคคลสำคัญของประเทศไทยท่านหนึ่งไว้

ก็ต้องขอยอมรับว่า "ท่านเก่ง" ที่สามารถ ฟื้นฟูและยกระดับของตัวเองได้ จากบุคคลที่ "ล้มแล้วล้มอีก"

หรือถ้าจำไม่ผิด ก็น่าจะประมาณ สามรอบ นั่นคือ สิ่งที่ "น่าทึ่ง" ครับ

แต่หัวใจสำคัญ ถ้าคนเรา ไม่รู้จักคำว่า "พอเพียง หรือว่า เพียงพอ" บ้าง ก็ไม่ได้เกิดประโยชน์

การได้มา ซึ่งอำนาจ และยศฐาบรรดาศักดิ์ นั่นคือ "สิ่งที่ทุกคนไฝ่หา"

แต่ต้องแฝงเร้น ไปด้วยวิธีการ "ลับๆล่อๆ" ดั่งเช่นกรณี "ถุงขนม 2 ล้าน"

นี่เป็นเพียงแค่กรณีตัวอย่างเท่านั้นครับ ลึกๆ ขบวนการนี้ เข้าไปแซกแซง แซกซื้อ

ระบบราชการไทย จนปั่นป่วน ถึงกับทำให้ "การทุจริตคอร์รัปชั่นเป็นเรื่องปกติ"

เพื่อให้ได้มาซึ่งอำนาจการสั่งการ กระนั้นหรือครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #65 เมื่อ: 12 มี.ค. 12, 23:59 น »

ขอตอบนะครับ ที่ผ่านไปได้เพราะภาคเอกชนไทยแข็งแกร่งครับ ผมอยาก

ทราบว่านโยบายไหนของมาร์คที่ทำให้ฝ่าวิกฤตมาได้ครับยังนึกไม่ออกเลย

คุณโครงการใครเข้มแข็งอย่ามาบอกนะครับ ส่วนเงินที่เหลือคุณคงหาข้อมูล

ได้ว่ามันเหลือจากอะร ถ้ารักชอบ ปชป.จริงผมฝาก คคห.หนึ่งมาให้คน

ปชป.และกองเชียร์นะครับลองไปพิจารณาเอาเองก็แล้วกัน

ปชป. หากมีผลการประชุม "รัฐบาลเงา" น่าจะออกมาแถลงกันบ้าง
..........ของแพง น้ำมันแพง จะทำอย่างไร ?
..........แผนน้ำท่วมจะทำแบบไหน ?
..........การการเยียวยาผู้เสียชีวิตและบาดเจ็บ จะทำแบบใด ?
...........รัฐบาลเงา มีนโยบายอะไรดีๆ เพื่อคนไทย บ้าง ?
...........คดี ปรส. จะทำแบบไหน ? ไม่ให้คนชั่วลอยนวล (หากมี)

อย่าเอาแต่บ่น อย่าเอาแต่ เสียดสี เพื่อหวังดิสเครดิต รัฐบาลคุณปู .อยู่เลย

วิธีการแบบนี้ ได้แค่ สะใจ พวกเดียวกัน เลือกตั้งมันก็แพ้เขาวันยังค่ำ อยู่ดี
ประชาธิปัตย์ ต้องเอา "สมอง" ออกมา นำเสนอ ให้เห็นถึงความแหลมคม
ให้เห็นถึงความเปลี่ยนแปลง ที่ประชาชนสัมผัสได้ นั้นแหละ " คะแนนจึงจะมา"

" หยุด ทำตัวเหมือน สุนัข เยี่ยวรดภูเขาทอง เสียทีเถอะพลพรรคประชาธิปัตย์
มันเหม็น และ มันน่าเบื่อ .น่ารำคาญ หยุดได้แล้ว เรื่องไร้สาระ ทั้งหลาย พอที "

เครดิต คุณลุงถุง ห้องราชดำเนินครับ ถ้าทำได้ก็พอมีหวังจะกลับมาเป็น รบ.ครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #66 เมื่อ: 13 มี.ค. 12, 00:02 น »

แน่นอนครับ ทุกคะแนนเสียงที่เลือกสส.เข้ามาเป็นของประชาชน แต่คะแนนเสียงของสส.ที่ยกมือในคุณอภิสิทธิ์เป็นนายกในเวลานั้น มีปากกระบอกปืนของทหารจ่ออยู่ที่ขมับนะครับ
กับรบ.นายกปู พูดตรงๆก็ยังไม่ค่อยเข้าตาถ้าเอามาตรฐานที่พี่ชายเธอทำไว้มาเทียบ แต่ถ้าเอารัฐบาลชุดที่แล้วเป็นมาตรฐานล่ะก็ ดีกว่าเยอะครับ

"เผด็จการรัฐสภา" หมายความว่า คะแนนเสียงที่ชนะโหวต ได้มาจาก การฮั้วกันของสส.พรรครัฐบาลและพรรคร่วม

ซึ่ง ในใจลึกๆของสส.บางท่าน อาจจะเห็นด้วยหรือไม่ก็ตาม

ก็จำเป็น ที่จะต้องยกมือโหวตเห็นด้วยในสภา เพื่อให้ได้มาซึ่งเสียงส่วนใหญ่

นั่นคือที่มาครับ

ถ้าคุณ ohhhh กล่าวหาว่า มีอำนาจลึกลับ เข้ามามีบทบาทแซกแซง ในการคัดเลือกและจัดตั้งรัฐบาลในสมัยนั้น

ผมขอถามคุณกลับไปบ้างล่ะครับว่า "อำนาจลึก...แต่ไม่ลับ ของรัฐบาลคุณหนูปูแดง"

คือใครท่านคงไม่ต้องตอบ แต่สิ่งที่ค้างคาใจคือ "ทำไมจึงไม่หยุด ลด ละ เลิก"

หยุดก้าวก่าย รู้จักปล่อยวางเสียบ้าง ได้หรือไม่...ช่วยตอบผมหน่อยครับ

Guest
k542
เรทกระทู้
« ตอบ #67 เมื่อ: 13 มี.ค. 12, 00:24 น »

ลด ละ เลิก...คำพูดของหนุ่มโคราชคนนั้น...คริ q*021

add
เรทกระทู้
« ตอบ #68 เมื่อ: 13 มี.ค. 12, 00:38 น »

ขอตอบนะครับ ที่ผ่านไปได้เพราะภาคเอกชนไทยแข็งแกร่งครับ ผมอยาก

ทราบว่านโยบายไหนของมาร์คที่ทำให้ฝ่าวิกฤตมาได้ครับยังนึกไม่ออกเลย

คุณโครงการใครเข้มแข็งอย่ามาบอกนะครับ ส่วนเงินที่เหลือคุณคงหาข้อมูล

ได้ว่ามันเหลือจากอะร ถ้ารักชอบ ปชป.จริงผมฝาก คคห.หนึ่งมาให้คน

ปชป.และกองเชียร์นะครับลองไปพิจารณาเอาเองก็แล้วกัน

ปชป. หากมีผลการประชุม "รัฐบาลเงา" น่าจะออกมาแถลงกันบ้าง
..........ของแพง น้ำมันแพง จะทำอย่างไร ?
..........แผนน้ำท่วมจะทำแบบไหน ?
..........การการเยียวยาผู้เสียชีวิตและบาดเจ็บ จะทำแบบใด ?
...........รัฐบาลเงา มีนโยบายอะไรดีๆ เพื่อคนไทย บ้าง ?
...........คดี ปรส. จะทำแบบไหน ? ไม่ให้คนชั่วลอยนวล (หากมี)

อย่าเอาแต่บ่น อย่าเอาแต่ เสียดสี เพื่อหวังดิสเครดิต รัฐบาลคุณปู .อยู่เลย

วิธีการแบบนี้ ได้แค่ สะใจ พวกเดียวกัน เลือกตั้งมันก็แพ้เขาวันยังค่ำ อยู่ดี
ประชาธิปัตย์ ต้องเอา "สมอง" ออกมา นำเสนอ ให้เห็นถึงความแหลมคม
ให้เห็นถึงความเปลี่ยนแปลง ที่ประชาชนสัมผัสได้ นั้นแหละ " คะแนนจึงจะมา"

" หยุด ทำตัวเหมือน สุนัข เยี่ยวรดภูเขาทอง เสียทีเถอะพลพรรคประชาธิปัตย์
มันเหม็น และ มันน่าเบื่อ .น่ารำคาญ หยุดได้แล้ว เรื่องไร้สาระ ทั้งหลาย พอที "

เครดิต คุณลุงถุง ห้องราชดำเนินครับ ถ้าทำได้ก็พอมีหวังจะกลับมาเป็น รบ.ครับ

สวัสดีครับ คุณ balance52

ผมขออนุญาติตอบแบบประชดประชันบ้างซักเล็กน้อยนะครับว่า ในสมัยที่รัฐบาลโดยการนำของพรรคประชาธิืปัตย์

ฝ่ายค้าน(เพื่อไทย)ทำอะไรบ้าง ที่เป็นประโยชน์...ต่อประเทศชาติ บ้าง

นอกไปเสียจาก การนำเรื่องการชุมนุมของคนเสื้อแดง มาพูดในสภา ไม่เว้นแต่ละวัน

ถูกต้องครับถ้า...เป็นเรื่องที่พี่น้องประชาชนเดือดร้อน กินไม่อิ่ม นอนไม่หลับ น้ำไม่ไหล ไฟดับ ถนนขรุขระ ค่าแรงน้อย เดือดร้อนเพราะถูกเอารัดเอาเปรียบ

นั่นคือประเด็นครับ...???

แต่คำตอบคือ...รัฐบาลทหาร รัฐบาลเผด็จการ แงๆๆๆๆๆๆๆ นั่นคือ...สิ่งที่ผมเห็น

ถามว่า...ทำไม คุณจึงต้องรอให้พรรคฝ่ายค้านนำเสนอ ทั้งๆที่นโยบายของรัฐบาลก็มี

ย้ำนะครับว่า ขอย้ำนะครับว่า...โดยตำแหน่งและหน้าที่ในปัจจุบัน คือการตรวจสอบการใช้จ่ายและการออกนโยบายของรัฐบาลโดยเคร่งครัด

นั่นคือ...หน้าที่หลักในวันนี้ แต่....การเสนอแนะวิธีการต่างๆ ก็การนำเสนอออกมาเรื่อยๆ เป็นเรื่องๆไป อย่างต่อเนื่องครับ

สามารถค้นหา จากสื่อกระแสหลักทั่วๆไปได้ครับ

ส่วนการนำเสนอในโครงการที่สำคัญโดยความเห็นส่วนตัวของผม ผมคิดว่า

ไม่ควรก้าวก่าย ให้มากนัก เพราะทีมเศรษฐกิจของพรรครัฐบาลก็แข็งอยู่แล้ว (คิดว่างั้น)

ต่างคน ต่างทำงาน ผลงานเท่านั้น ที่จะเป็นเครื่องพิสูจน์ว่า

"จะสี่ปี หรือแปดปี หรือ........" ก็อยู่ที่พฤติกรรมและการกระทำของพรรครัฐบาลเท่านั้นเองครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มี.ค. 12, 10:47 น โดย lumtakong » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ohhhh
เรทกระทู้
« ตอบ #69 เมื่อ: 13 มี.ค. 12, 01:34 น »

"เผด็จการรัฐสภา" หมายความว่า คะแนนเสียงที่ชนะโหวต ได้มาจาก การฮั้วกันของสส.พรรครัฐบาลและพรรคร่วม

ซึ่ง ในใจลึกๆของสส.บางท่าน อาจจะเห็นด้วยหรือไม่ก็ตาม

ก็จำเป็น ที่จะต้องยกมือโหวตเห็นด้วยในสภา เพื่อให้ได้มาซึ่งเสียงส่วนใหญ่

นั่นคือที่มาครับ

ถ้าคุณ ohhhh กล่าวหาว่า มีอำนาจลึกลับ เข้ามามีบทบาทแซกแซง ในการคัดเลือกและจัดตั้งรัฐบาลในสมัยนั้น

ผมขอถามคุณกลับไปบ้างล่ะครับว่า "อำนาจลึก...แต่ไม่ลับ ของรัฐบาลคุณหนูปูแดง"

คือใครท่านคงไม่ต้องตอบ แต่สิ่งที่ค้างคาใจคือ "ทำไมจึงไม่หยุด ลด ละ เลิก"

หยุดก้าวก่าย รู้จักปล่อยวางเสียบ้าง ได้หรือไม่...ช่วยตอบผมหน่อยครับ

ขอตอบนะครับว่า อำนาจลึกแต่ไม่ลับของรัฐบาลปูแดงคือใคร คุณก็รู้ ผมก็รู้ ประชาชนทุกคนก็รู้ และก็เลือกเข้ามาทั้งๆที่รู้ พูดง่ายๆก็คือ เป็นสิ่งที่ประชาชนเลือกเองครับ ไม่ใช่ใครที่ไหนก็ไม่รู้มามัดมือให้เราเลือก
ทำไมจึงไม่หยุด ลด ละ เลิก ต้องถามกลับว่านักการเมืองและผู้มีอำนาจทุกคนทำได้ไหมครับ ไม่ว่าจะเป็นทักหรือมาร์ค ก็ทำไม่ได้ทั้งคู่ ที่ต่างกันคือ ทักเลือกที่จะเข้ามาโดยพยายามชนะใจประชาชน ในขณะที่มาร์คและฝ่ายขั้วเดียวกับมาร์คคิดอยู่อย่างเดียวว่า ทำยังไงจะชนะ ประชาชน
นักการเมืองที่มองเห็นประชาชนเป็นศัตรู นักการเมืองที่ดูถูกประชาชนว่าโง่เหมือนควายคิดอะไรเองไม่ได้ เลือกอะไรเองไม่เป็น นักการเมืองที่กลืนน้ำลายตัวเองทำร้ายประชาชนเพียงเพื่อรักษาอำนาจที่ประชาชนไม่ได้มอบให้ นักการเมืองแบบนี้หรือครับที่คุณยกย่องให้เป็นคนดี?
Guest
ohhhh
เรทกระทู้
« ตอบ #70 เมื่อ: 13 มี.ค. 12, 02:12 น »

เมื่อสมัย 10 กว่าปีก่อน ผมเคยได้อ่านหนังสือเล่มหนึ่ง ที่เขียนเรื่องราวของบุคคลสำคัญของประเทศไทยท่านหนึ่งไว้

ก็ต้องขอยอมรับว่า "ท่านเก่ง" ที่สามารถ ฟื้นฟูและยกระดับของตัวเองได้ จากบุคคลที่ "ล้มแล้วล้มอีก"

หรือถ้าจำไม่ผิด ก็น่าจะประมาณ สามรอบ นั่นคือ สิ่งที่ "น่าทึ่ง" ครับ

แต่หัวใจสำคัญ ถ้าคนเรา ไม่รู้จักคำว่า "พอเพียง หรือว่า เพียงพอ" บ้าง ก็ไม่ได้เกิดประโยชน์

การได้มา ซึ่งอำนาจ และยศฐาบรรดาศักดิ์ นั่นคือ "สิ่งที่ทุกคนไฝ่หา"

แต่ต้องแฝงเร้น ไปด้วยวิธีการ "ลับๆล่อๆ" ดั่งเช่นกรณี "ถุงขนม 2 ล้าน"

นี่เป็นเพียงแค่กรณีตัวอย่างเท่านั้นครับ ลึกๆ ขบวนการนี้ เข้าไปแซกแซง แซกซื้อ

ระบบราชการไทย จนปั่นป่วน ถึงกับทำให้ "การทุจริตคอร์รัปชั่นเป็นเรื่องปกติ"

เพื่อให้ได้มาซึ่งอำนาจการสั่งการ กระนั้นหรือครับ

การทุจริตคอรัปชั่นไม่ใช่สิ่งถูกครับ ไม่ว่ารัฐบาลไหน ใครทำก็ผิดทั้งนั้น แต่กรณีที่พรรครัฐบาลที่แล้วใช้เรื่องนี้มากล่าวอ้างโจมตีคนอื่น แต่กลับปล่อยให้มีการทุจริตมากขึ้นอีกในรัฐบาลของตัวเอง หมายความว่าอย่างไรครับ? กรณีจัดซื้อเครื่องตรวจระเบิดGT200 ของทหารว่าอย่างไรครับ? กรณีแทรกแซงศาลให้พิจารณาคดีที่น่าตลกที่สุดในประวัติศาสตร์คือคดีพรรคประชาธิปัตย์รับเงินบริจาคผิดกฏหมายว่าอย่างไรครับ? กรณีปลัดกระทรวงคมนาคมที่พรรคปชป.ออกโรงปกป้องอย่างออกนอกหน้าว่าอย่างไรครับ?
การทุจริตไม่ควรเป็นเรื่องปกติครับ? แต่มันก็เป็นเรื่องปกติไปแล้ว ตราบใดที่เรายังเลือกที่จะพูดถึงการทุจริตของคนที่เราเกลียด แต่หลับหูหลับตามองไม่เห็นคนที่เรารักโกงแล้ว มันไม่มีวันหมดไปหรอกครับ ขอร้องล่ะครับ ปชป.เลิกอ้างซะทีว่าตัวเองสุจริตกว่า เราไม่ได้กินหญ้าจะได้ดูไม่ออก
add
เรทกระทู้
« ตอบ #71 เมื่อ: 13 มี.ค. 12, 13:51 น »

อืมคุณ lumtakong ทำการบ้านและตอบคำถามได้ดีมากครับวันนี้ เอาใจช่วยครับ "มีแต่คนโง่และคนตายเท่านั้น...ที่ไม่เคยเปลี่ยนทัศนคติ" ผมชอบน่ะประโยคนี้ ไม่มีอะไรอธิบายอีกแล้วสำหรับคนที่อ่านออก
Guest
สุภาวดี พันธุ์ชื่นวิโรจน์
เรทกระทู้
« ตอบ #72 เมื่อ: 13 มี.ค. 12, 22:05 น »

สู้ ๆ ค่ะ เป็นกำลังใจให้ตลอดเวลา และตลอดไปค่ะ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #73 เมื่อ: 13 มี.ค. 12, 22:39 น »

มันเป็นเรื่องของกาลเวลา เป็นเรื่องของยุคสมัย แนวรบของ ปชป.ได้พังทลายลงทุกแนวแล้ว วิธีการทำงานที่ใช้แต่ลีลาโวหารอันโดดเด่น ได้หมดสิ้นศักยภาพลง ประชาชนต้องการรัฐบาลที่มีผลงานเป็นที่ประจักษ์และมีนโยบายที่จะทำให้ชีวิตของเขาดีขึ้นไปเรื่อย ๆ ซึ่ง ปชป.ไม่มีสิ่งเหล่านี้ให้เขาเลย แต่ ปชป.ไม่ยอมเปลี่ยนทัศนคติเปลี่ยนแนวทางการทำงานการเมือง ยังคงเดินหน้า "แหลงหรอย ไม่ทำไหร" "ดีแต่พูด" และ "เอาดีใส่ตัว เอาชั่วให้คนอื่น"อย่างไม่ลืมหูลืมตา จึงต้องแพ้หลุดลุ่ยให้กับนักการเมืองหน้าใหม่เพิ่งแกะพลาสติคอย่างคุณยิ่งลักษณ์ หนทางข้างหน้าของพรรคนี้จึงมืดมนอย่างยิ่ง และยิ่งมืดมนอนธการเมื่อได้ทำความผิดอันใหญ่หลวงจากการปราบปรามประชาชนซ้ำเติมเข้าไปอีก ครั้นจะไปหวังให้เกิดการเปลี่ยนแปลงทางการเมืองจากการทำรัฐประหาร แนวรบด้านนี้ก็ถูกคนเสื้อแดงตีแตกกระเจิงไปแล้ว ประตูสู่ชัยชนะจึงได้ถูกปิดสนิทลงทุกบาน ความพยายามของคุณlumtakong จึงเป็นความพยายามทำในสิ่งที่ไม่มีทางทำให้สำเร็จได้ครับ q*027

add
เรทกระทู้
« ตอบ #74 เมื่อ: 13 มี.ค. 12, 23:12 น »

"ไม่ว่าวันไหน จะเป็นวันที่ผมประสบความสำเร็จหรือวันไหนที่ผมไม่ประสบความสำเร็จ สิ่งหนึ่งซึ่งผมนอนหลับเต็มอิ่ม พูดได้เต็มปากเต็มคำ ก็คือว่า สิ่งที่ผมทำทั้งหมดนั้น ผมทำด้วยความซื่อสัตย์ ผม...ไม่เคยโกงครับ สิ่งที่ผมทำ จะเข้าเป้าบ้าง จะไม่เข้าเป้าบ้าง แต่ไม่มีเรื่องไหน ที่ผมตั้งใจทำเพื่อตัวเอง ผมทำเพื่อส่วนรวม เพื่อประเทศชาติ เพื่อประชาชน"

อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ

เคยเชื่อว่าทุกคำพูดของคุณอภิสิทธิ์เป็นความจริง เคยเชื่อว่าคำพูดของคุณต้องแตกต่างกับนักการเมืองคนอื่น จึงเชื่อที่คุณเคยพูดว่า "แม้ว่าประชาชนทำผิด รัฐบาลไม่มีสิทธิ์ทำร้ายประชาชน" และคงจะสนับสนุนคุณต่อไป ถ้าเพียงแต่คำพูดนี้จะเป็นความจริง
จนกระทั่งวันที่คุณสั่งสลายการชุมนุม คุณสอนได้สอนให้เรารู้ว่า อย่าไปเอาสาระกับคำพูดที่ออกมาจากปากของนักการเมือง ไม่ว่าจะเป็นนักการเมืองฝ่ายใด หน้าตาดีแค่ไหน ชาติตระกูลสูงส่งหรือต่ำต้อย ล้วนไม่ต่างกัน คำพูดของพวกท่าน ล้วนหวังผลทางการเมืองทั้งนั้น
จนกระทั่งวันที่คุณสั่งสลายการชุมนุม ผมเป็นวันที่ผมตัดสินใจเปลี่ยนขั้วทางการเมืองทันที ไม่ใช่ว่าชื่นชอบในอุดมการณ์ของอีกฝ่าย แต่เพราะผิดหวังอย่างแรงกับฝ่ายที่เราเคยเชื่อว่าดีกว่า แต่ที่จริงก็เน่าเฝะชะยิ่งกว่า

เป็นเวลาเกือบๆจะ 2 เดือน ที่คนไทยทุกคน ต้องอดทนและอดกลั้น ว่ารัฐบาลในยุคนั้น

จะตัดสินใจอย่างไร อันที่จริงถ้าการชุมนุม อย่าง "สงบสันติอหังสา"

ดั่งที่ท่านผู้นำการชุมนุมได้กล่าวไว้ ชุมนุมที่ผ่านฟ้าอย่างต่อเนื่องเหมือนดั่ง พธม. ซัก 193 วัน

ผมถือว่าน่าเห็นใจนะ ระเบิดลง ไม่รู้ กี่ลูกต่อกี่ลูก

ล้วนแล้วแต่ เป็นการถูกกระทำ จาก "มือมืด" แทบทั้งสิ้น

การออกคำสั่ง "กระชับพื้นที่หรือขอคืนพื้นที่" มีความจำเป็นอย่างยิ่ง

เพราะการชุมนุม ทำให้ผู้อื่นนั้นเดือดร้อน ทำมาหากินไม่ได้

ท่านทราบหรือไม่ว่า ณ.เวลานั้น ศอฉ. ได้ยื่นเรื่องไปที่ศาลเพื่อขอคำวินิจฉัยแล้ว

และ คำตอบที่ได้กลับมาคือ "ศอฉ.มีอำนาจเต็ม ที่จะสามารถกระทำการได้"

จากนั้นจึงเริ่มมีการกระชับพื้นที่ และดำเนินการเพื่ออำนวยความสะดวกแก่พี่น้องประชาชน

ที่เข้ามาชุมนุมให้เดินทางกลับบ้านโดยสวัสดิภาพและปลอดภัย

อันที่จริง ศอฉ. รู้อยู่แล้วว่ามีอำนาจเต็ม สามารถสั่งการสลายการชุมนุมได้ โดย ไม่ผิดกฏหมาย

แต่ก็ยังยื่นเรื่อง...เพื่อขอคำยืนยัน จากศาลท่่าน ครับ

เพราะการชุมนุมในครั้งนั้นมีนัยยะแอบแฝง คือ บุคคลบางกลุ่ม ต้องการที่จะให้เกิดความรุนแรง

และเกิดความสูญเสีย แก่พี่น้องประชาชนและประเทศของเรา

ฉะนั้นถ้า "การล้มรัฐบาล โดยการชุมนุม เป็นเรื่องที่ถูกต้อง จากผู้ชุมนุม แสนถึงสองแสนคน...คุณรับได้หรือไม่ ถ้าต้องถูกประชาชนแสนถึงสองแสน ออกมาขับไล่รัฐบาล โดยที่ ข้อกล่าวหานั้น...ไม่ชอบธรรม" ครับ

Guest
ohhhh
เรทกระทู้
« ตอบ #75 เมื่อ: 14 มี.ค. 12, 08:29 น »

เป็นเวลาเกือบๆจะ 2 เดือน ที่คนไทยทุกคน ต้องอดทนและอดกลั้น ว่ารัฐบาลในยุคนั้น

จะตัดสินใจอย่างไร อันที่จริงถ้าการชุมนุม อย่าง "สงบสันติอหังสา"

ดั่งที่ท่านผู้นำการชุมนุมได้กล่าวไว้ ชุมนุมที่ผ่านฟ้าอย่างต่อเนื่องเหมือนดั่ง พธม. ซัก 193 วัน

ผมถือว่าน่าเห็นใจนะ ระเบิดลง ไม่รู้ กี่ลูกต่อกี่ลูก

ล้วนแล้วแต่ เป็นการถูกกระทำ จาก "มือมืด" แทบทั้งสิ้น

การออกคำสั่ง "กระชับพื้นที่หรือขอคืนพื้นที่" มีความจำเป็นอย่างยิ่ง

เพราะการชุมนุม ทำให้ผู้อื่นนั้นเดือดร้อน ทำมาหากินไม่ได้

ท่านทราบหรือไม่ว่า ณ.เวลานั้น ศอฉ. ได้ยื่นเรื่องไปที่ศาลเพื่อขอคำวินิจฉัยแล้ว

และ คำตอบที่ได้กลับมาคือ "ศอฉ.มีอำนาจเต็ม ที่จะสามารถกระทำการได้"

จากนั้นจึงเริ่มมีการกระชับพื้นที่ และดำเนินการเพื่ออำนวยความสะดวกแก่พี่น้องประชาชน

ที่เข้ามาชุมนุมให้เดินทางกลับบ้านโดยสวัสดิภาพและปลอดภัย

อันที่จริง ศอฉ. รู้อยู่แล้วว่ามีอำนาจเต็ม สามารถสั่งการสลายการชุมนุมได้ โดย ไม่ผิดกฏหมาย

แต่ก็ยังยื่นเรื่อง...เพื่อขอคำยืนยัน จากศาลท่่าน ครับ

เพราะการชุมนุมในครั้งนั้นมีนัยยะแอบแฝง คือ บุคคลบางกลุ่ม ต้องการที่จะให้เกิดความรุนแรง

และเกิดความสูญเสีย แก่พี่น้องประชาชนและประเทศของเรา

ฉะนั้นถ้า "การล้มรัฐบาล โดยการชุมนุม เป็นเรื่องที่ถูกต้อง จากผู้ชุมนุม แสนถึงสองแสนคน...คุณรับได้หรือไม่ ถ้าต้องถูกประชาชนแสนถึงสองแสน ออกมาขับไล่รัฐบาล โดยที่ ข้อกล่าวหานั้น...ไม่ชอบธรรม" ครับ

เหตุผลที่คุณยกมาอ้างยังไม่ตอบคำถามเรื่องมาร์คกลืนน้ำลายตัวเองครับ
การที่รัฐบาลที่เข้ามาด้วยความไม่ชอบธรรมมากล่าวหาว่าประชาชนไม่มีความชอบธรรมในการขับไล่ตนเองถือเป็นเรื่องตลกครับ
ตลกยิ่งกว่าคือที่คุณพูดว่า "การชุมนุมอย่างสงบของกลุ่มพันธมิตร" ถ้าคุณไม่กำลังหลอกตัวเองอยู่ คุณก็คงกำลังหลอกคนที่ไม่รู้ไม่อยู่ในเหตุการณ์ที่บังเอิญผ่านมาอ่านกระทู้ของคุณแน่ๆ
ผลงานของรัฐบาลหลังปราบปรามผู้ชุมนุม ไม่ได้แสดงถึงการทำเพื่อชาติบ้านเมืองซักเรื่องเดียว
ยกตัวอย่างง่ายๆ การแก้ไขรัฐธรรมนูญในสมัยประชาธิปัตย์ให้ประโยชน์กับประชาชนตรงไหน? แม้จะมีเสียงทัดทานจากทุกฝ่ายก็ไม่สนใจไม่รับฟัง ตอนน้ีดันมาตะแบงตั้งเงื่อนไขนู่นนี่ น่ารังเกียจเหลือเกินครับ
อย่างที่บอก ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่เคยสนับสนุนคุณมาร์ค และก็เป็นคนนึงที่อึดอัดกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น แต่ผมไม่เชื่อว่าจะมีเหตุผลใดที่สมควรใช้ในการฆ่าพี่น้องร่วมชาติเดียวกัน! "แม้ประชาชนทำผิด รัฐไม่มีสิทธิ์ทำร้ายประชาชน" เพราะคำพูดนี้ ผมจึงเชื่อว่าเราจะผ่านมันไปได้โดยไม่มีการนองเลือด ผลลัพธ์คืออะไร มือมืดที่ยังจับไม่ได้ ตราม่ามากมาย ที่รัฐบาลเวลานั้นสร้างขึ้นมาเพื่อบอกกับประชาชนว่า พี่น้องร่วมชาติสมควรตาย!
อย่าอ้างว่าการกระทำของมาร์คสูงส่งอย่างนู้นอย่างนี้เลยครับ เป้าหมายเดียวของผู้มีอำนาจไม่ว่ายุคไหนฝ่ายใด ก็คือรักษาอำนาจของตัวเองให้นานที่สุดเท่านั้นเอง
การเข้ามามีอำนาจโดยไม่ชอบธรรม คุณไม่มีสิทธิ์มาอ้างความขอบธรรมในการเข่นฆ่าผู้อื่นหรอกครับ!
add
เรทกระทู้
« ตอบ #76 เมื่อ: 14 มี.ค. 12, 11:01 น »

คุณจะให้ผู้รักษากฏหมาย "มือเปล่า" ปกป้องคุ้มครองบ้านเมืองจากประชาชน (บางกลุ่ม) ที่ "ติดอาวุธ" กระนั้นหรือครับ

รัฐบาลในยุคนั้น ไม่ได้ต่อสู้กับประชาชน แต่พยายามปกป้องประชาชน จาก กลุ่มที่ไม่หวังดี หรือที่เรียกว่า "กองกำลังไม่ทราบฝ่าย" ท่านยังจำได้หรือไม่

ผมแปลกใจที่สิ่งที่ผมเห็นและพี่แอ็ดเห็น แต่ทำไมกับบุคคลบางกลุ่มเช่นคุณ จึงไม่เห็นครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #77 เมื่อ: 14 มี.ค. 12, 13:00 น »

มันเป็นเรื่องของกาลเวลา เป็นเรื่องของยุคสมัย แนวรบของ ปชป.ได้พังทลายลงทุกแนวแล้ว วิธีการทำงานที่ใช้แต่ลีลาโวหารอันโดดเด่น ได้หมดสิ้นศักยภาพลง ประชาชนต้องการรัฐบาลที่มีผลงานเป็นที่ประจักษ์และมีนโยบายที่จะทำให้ชีวิตของเขาดีขึ้นไปเรื่อย ๆ ซึ่ง ปชป.ไม่มีสิ่งเหล่านี้ให้เขาเลย แต่ ปชป.ไม่ยอมเปลี่ยนทัศนคติเปลี่ยนแนวทางการทำงานการเมือง ยังคงเดินหน้า "แหลงหรอย ไม่ทำไหร" "ดีแต่พูด" และ "เอาดีใส่ตัว เอาชั่วให้คนอื่น"อย่างไม่ลืมหูลืมตา จึงต้องแพ้หลุดลุ่ยให้กับนักการเมืองหน้าใหม่เพิ่งแกะพลาสติคอย่างคุณยิ่งลักษณ์ หนทางข้างหน้าของพรรคนี้จึงมืดมนอย่างยิ่ง และยิ่งมืดมนอนธการเมื่อได้ทำความผิดอันใหญ่หลวงจากการปราบปรามประชาชนซ้ำเติมเข้าไปอีก ครั้นจะไปหวังให้เกิดการเปลี่ยนแปลงทางการเมืองจากการทำรัฐประหาร แนวรบด้านนี้ก็ถูกคนเสื้อแดงตีแตกกระเจิงไปแล้ว ประตูสู่ชัยชนะจึงได้ถูกปิดสนิทลงทุกบาน ความพยายามของคุณlumtakong จึงเป็นความพยายามทำในสิ่งที่ไม่มีทางทำให้สำเร็จได้ครับ (สิ่งที่คุณ lumtakongกำลังทำอยู่นี้ผมว่า แกทำด้วยความรักศรัทธาที่มีต่อคุณอภิสิทธ์ และชอบแนวพรรคปชป.ซึ่งผมว่ามันก็ไม่แปลกตรงไหนเลยครับ คุณlumtakongเองก็เป็นลูกอิสานแท้ๆ คนเรามีสิทธิ์คิดต่างได้ครับ การที่เชียร์ ปชป.ก็ไม่เห็นจะต่างจากที่คุณเชียร์ยิ่งลักษ์หรือเพื่อไทยเลยครับ "เราแค่มองสิ่งเดียวกันแต่คิดเห็นไม่เหมือนกันแค่นั้นเอง" ทีนี้ตัวของพวกท่านเองผมในฐานะคนรักปชป.แต่ไม่ใช่เสื้อเหลืองขอถามหน่อยว่า ในเมื่อชนะการเลือกตั้งและได้เสียงข้างมากไปแล้วเนี้ยทำไมยังไม่เลิกลาซะที ทำไมยังเรียกร้องและสร้างกระแสไม่หยุดหย่อน ทั้งที่ประชาชนส่วนใหญ่ทั่วไปเขายอมรับผลการเลือกตั้งไปตั้งนานแล้ว คุณลองดูสิมีไครออกมาประท้วงบ้างแม้นแต่พันธมิตรฝ่ายตรงข้ามพวกคุณยังไม่ออกมาเลย เค้าให้รัฐบาลทำงานเต็มที่ ถ้าจะมีการออกมากล่าวโจมตีบ้างก็ล้วนแต่เกิดจากการกระทำของนายกและเหล่าสส.ของรัฐบาลเองทั้งนั้น มีแต่พวกคุณเองต่างหากที่ออกมาเคลื่อนไหวตลอด เลิกอ้างมือลึกลับซะทีเถอะครับ เพื่อไทยเองก็เหอะก็มีมือที่มองไม่เห็นแต่คนเห็นกันทั้งประเทศเหมือนกันนี่นา น่าน่ะเราอย่าทะเลาะกันเลยเนาะ นี่ถ้ามีโอกาศเจอพวกคุณทุกคนน่ะ ไม่ว่าท่านลำตะท่านมเหศักดิ์ ท่านสเตฟาโน่ท่านเร้ด ท่านอีแร้งท่านพันตาคุณน่ะฮะคุณks452คุณพิมหรืออีกหลายๆท่านผมจะเข้าไปยกมือไหว้และขอกอดพวกท่านด้วยใจจริงเลยครับ...สำหรับผมแล้วก็คนทำมาหากินคนนึงที่เกิดมาอาศัยใบบุญ แผ่นดินนี้รักและหวงแหนเหมือนกับพี่น้องทุกคนรัก เราเลิกแล้วต่อกันเถอะใช้สติ ใช้ความรักที่เราเคยมีต่อกัน ใช้ความเมตตาเหมือนตอนที่เราเคยช่วยเหลือกันยามมีเหตุเภทภัย...อย่าให้คำว่าประชาธิปไตยตามที่เราเรียกร้อง(บางคนไม่รู้ความหมายด้วยซ้ำ) อย่าให้นักการเมืองไม่ดีเพียงไม่กี่ร้อยคนมาทำเราแตกแยก...เรารักพ่อคนเดียวกันมิใช่หรือ...

Guest
โผ้ม..ก้อเห็ลลลลล
เรทกระทู้
« ตอบ #78 เมื่อ: 14 มี.ค. 12, 14:42 น »

ดูการแข่งขันเรือยาวประเพณี..เรือพายสามสิบฝีพาย..แข่งกันหลายลำในลำน้ำ มีคู่แข่งคู่กัดอยู่คู่นึง..
เรือลำที่แข่งแล้ว ถึงเส้นชัยทีหลังเขา..มีปัญหาพอจะดูออกได้ดังนี้
1.เรือสวย
2.ฝีพายแก่ๆหง่อมปากเสีย
3.คนถือหางเสือแต่งตัวหล่อ..แต่ออกเสียงเร่งเร้าฝีพายไม่ได้ยิน
เห็นครับ..เห็นว่า..คุณอภิสิทธิได้ทุ่มเททั้งกำลังกาย กำลังใจ..
แต่ฝีพาย ล้วนพายเรือแบบไม่เข้าขากัน
รอรอบหน้าเน๊าะ..ถึงยังไง..ก้อไม่มีใครที่จะน่าส่งเสริมไปกว่าคุณมาร์คผู้อ่อนโยนคนนี้
ยืนยันในคำพูด..
Guest
ahfukah
เรทกระทู้
« ตอบ #79 เมื่อ: 14 มี.ค. 12, 18:13 น »

q*062q*062 Love K Apisit kaa keep walking. the way we walk alway surrouned with enemy.

Cheers ka K. Mark

q*071q*071

Guest
ohhhh
เรทกระทู้
« ตอบ #80 เมื่อ: 15 มี.ค. 12, 00:06 น »

ยุบสภา เลือกตั้งใหม่ ไม่มีใครตาย ที่ทำไม่ได้ เพราะรู้ดีว่าไม่มีทางชนะไงครับ

Guest
ohhhh
เรทกระทู้
« ตอบ #81 เมื่อ: 15 มี.ค. 12, 06:56 น »

แปลกใจเหมือนกัน ที่เรื่องง่ายๆที่ใครๆก็เห็น ไม่ต้องเรียนสูง ไม่ต้องชาติตระกูลสูง ก็ยังเข้าใจ แต่ทำไมคุณถึงไม่เข้าใจ

Guest
ลูกเพชร
เรทกระทู้
« ตอบ #82 เมื่อ: 15 มี.ค. 12, 09:23 น »

เพชรแท้อยู่ที่ไหนก็เป็นเพชร q*062

Guest
ประชาไทย
เรทกระทู้
« ตอบ #83 เมื่อ: 15 มี.ค. 12, 11:10 น »

ฝ่ายค้านก็คือฝ่ายค้าน...ดูการเมืองไทยในปัจจุบัน ดูสภาโจ๊กคุยกันยังได้สาระกว่า เพราะในความเป็นจริงต่างฝ่ายก็กล่าวอ้างว่าร้ายอีกฝ่ายหนึ่ง ยิ่งเมื่อคืนเปิดไปเจอรายการสายล่อฟ้า โดยพิธีกร 3 ท่าน ยิ่งเหมือนดูหนังตลกเน่าๆเรื่องหนึ่งดีๆนี่เอง หากมองทุกอย่างเป็นการเมือง ประเทศไทยก็คงจะไม่มีการบริหารจัดการแน่แท้ครับ

Guest
พร
เรทกระทู้
« ตอบ #84 เมื่อ: 16 มี.ค. 12, 21:54 น »

ไม่ว่าจะอย่างไร ดิฉันก็ยังชื่นชมความอดทน อดกลั้นของคุณอภฺิสิทธิ์มาก ๆ ดู ๆ ไป ในยุคนี้สมัยนี้่ก็มองไม่เห็นว่ามีใครที่มีคุณสมบัติเทียบเท่ากับคุณอภิสิทธิ์ ถ้าพวกคุณไม่อคติ หรือ ลำเอียงเกินไป ถ้ามองกันตามความเป็นจริง เผอ ๆ คุณอภิสิทธิ์ อาจจะเป็น idol ของ ส.ส พรรคเพื่อไทย คนใดคนหนึ่งก็ได้ เพียงแต่ว่าคุณอภิสิทธิ์ขาดบารมี บารมีในสมัยนี้หมายถึง เงิน นะค่ะ ไม่ใช่บุญบารมี คุณอภิสิทธิ์อย่าพึ่งท้อนะค่ะ สู้ ๆ ตอนนี้ประเทศไทยมีเคราะห์ ความชั่วครอบคลุมเกือบทุกทิศ ไม่นานความชั่วร้ายจะหมดไป ประเทศไทยจะพบกับความศิวิไลอีกครั้ง ท้องฟ้าจะผ่องอำพันธ์ คนดีจะได้รับการยกย่อง อีกไม่นานคนไทยต้องรักกันเหมือนเดิม ใครจะอยู่ค้ำฟ้า ยิ่งเครียดยิ่งตายเร็ว ทำดี คิดดี รู้คุณคุณแผ่นดิน เทิดทูนสิ่งที่ควรเทิดทูน ไม่บูชาคนรวย อยู่แต่พอเพียง กินแต่พออิ่ม ดำเนินชีวิตแบบไม่ประมาท หากทำได้อย่างที่กล่าว อำนาจเงินก็ไม่สามารถชนะความถูกต้องได้ ตื่นกันได้แล้วหรือยังเราล้าหลังกว่าเพื่อนบ้านแล้วน่ะ ทำในสิ่งถูกต้องกันได้แล้ว น่าอายจริง ๆ

Guest
พิมาน
เรทกระทู้
« ตอบ #85 เมื่อ: 16 มี.ค. 12, 23:01 น »

เบื่อ ส.ส. ที่ชอบอ้าง เสียงข้างมาก 15 ล้านเสียงจริง ๆ ถ้าดิฉันได้เป็นผู้ร่างกฏหมาย จะออกกฎหมายให้แต่ละจังหวัดมี ส.ส. ได้แค่จังหวัดละ 2 หรือ 3 คน จะไม่สนจำนวนประชากรหรือพื้นที่เป็นตัวกำหนด เพราะหากใช้มาตรการเดิมในการกำหนดจำนวน ส.ส. อย่างงั้ย อย่างงั๊ย อีสานนำโดงอยู่แล้ว เพราะอีสานเป็นถิ่นของกระดูกสันหลังของประเทศ มีคนซื่อเยอะ แต่ละคนจ้องแต่จะหาผลประโยชน์จากความซื่อของพวกเค้า อย่าโทษคนอีสาน และคนเหนือเลย เมื่อก่อนหนังไทยชอบเอาชีวิตของคนอีสาน และ คนเหนือมาทำหนัง แสดงให้เห็นเอกลักษณ์ของพวกเค้า ซึ่งทุกคนจะรู้ได้ทันทีว่า สัญลักษณ์ของคนอีสาน และคนเหนือ คือ ความซื่อ เพราะฉนั้นเรามาแก้กฎหมายใหม่กันเถอะ การเมืองไทยถึงจะสามารถก้าวข้ามผ่านจุดนี้ไปได้ ใหม่ ๆ อาจจะมีคนที่เสียผลประโยชน์ไม่เห็นด้วย แต่หากนาน ๆ ไปอาจจะเป็นผลดีกับ พวกเค้าก็ได้ เมื่อไรที่พวกเค้าพร้อม และเรียนรู้ และ เข้าใจสิทธิของพวกเค้าเราค่อยมาว่ากันใหม่ กฎหมายข้อนี้น่าแก้กว่า ม.112 อีก เร็วกลุ่มนิติราษฎร์ ออกมาช่วยกันคิดหน่อย

Guest
ข้าราชการ
เรทกระทู้
« ตอบ #86 เมื่อ: 17 มี.ค. 12, 00:09 น »

รักคุณอภิสิทธินะครับ แต่ยังไม่อยากให้ท่านเป็นนากตอนนี้หรอกครับ อยากให้เพื่อไทยเป็นรัฐบาลต่อไป จะได้รู้ว่า ตอนท่านเป็นรัฐบาล ของแพง ฝ่ายตรงข้ามก็โจมตีกระแนะกระแหน ท่าน ว่าท่านดีแต่กู้ บริหารไม่เป็น แต่ผมเห็นครับว่าท่านทำได้ดีทุกอย่าง อย่างน้อย เช็ค 2000 บาทของท่าน ก็ทำให้คนตกงานกว่า300,000คนได้กลับเข้าทำงาน แต่ตอนนี้ รัฐบาลพรรคเพื่อไทย กู้แซงหน้าท่านไปแล้ว กว่า 700,000 ล้านบาทไปแล้ว เคยว่าท่านดีแต่กู้ ตอนนี้เป็นเสียเอง และกำลังจะมีคนตกงาน อีกมากมายแน่ เพราะนายทุนต่างประเทศจะย้ายโรงงานหนีไปประเทศอื่น เพราะค่าแรง 300 บริหารน้ำไม่ได้ปล่อยน้ำท่วม ชี้แจงนายทุนต่างประเทศ เป็นภาษาไทย 7 นาที โดยไม่ให้เขาซักถาม เขาขาดความเชื่อมั่นไปแล้ว เพราะนายกเสื้อแดง ตอบอะไรเขาไม่ได้ ตอนนี้น้ำมัน ทะลุลิตรละ 32 บาทไปแล้ว อยากให้มันเจอกันอย่างนี้ไปซัก 2 สมัยครับ ก๋วยเตี๋ยวชามละ 40 บาท ให้พวกกบเลือกนายได้ซื้อกินกันไป เพราะเดี๋ยวท่านอภิสิทธิเข้ามาแก้ให้ดีขึ้น เหมือนตอนที่นายกชวน เข้าทาแก้วิกฤติค่าเงินบาท ชวลิตร ลอยตัว เขาก็ไม่ได้ว่าท่านดีหรอกครับ ปล่ีอยให้มันซื้อของแพง ตกงานกันไปสัก 8 ปี แล้วท่า่นค่อยกลับมา ผมว่าด้วยฝีมือท่านท่านแก้วิกฤติได้แน่ แต่ตอนนี้อยากให้พวกกบเลือกนายไปก่อน พวกผมอยู่ได้ครับ มีเงินเดือนกิน ต่อให้ไข่ฟองละ 8 บาท น้ำมันลิตรละ 40 บาท พวกผมก็อยู่ได้ครับ

Guest
ชอบอภิสิทธิ
เรทกระทู้
« ตอบ #87 เมื่อ: 17 มี.ค. 12, 00:40 น »

รัฐบาล ยิ่งลักษณ์ ทำอะไรบ้าง
1 ดีแต่กู้ยิ่งกว่า รัฐบาลอภิสิทธิ (กู้ไปแล้วกว่า 700,000 ล้าน)
2 ทำนำ้มันแพงกว่า รัฐบาลอภิสิทธิ ในระยะเวลา ไม่ถีง 6 เดือน(ทะลุ32/ล)
3 ทำให้นักลงทุน ย้ายโรงงานหนี มากที่สุด เพราะบริหารน้ำไม่เป็น
4 ข้าวแกง จานละ 35 ก๋วยเตี๋ยว ชามละ 40 ในรัฐบาลยิ่งลักษณ์(เสื้อแดง)
มันไม่ใช้ความฉลาดเลยนะที่ปล่อยให้น้ำมัน ขึ้นราคา ของทุกอย่างมันต้องขึ้นตามอยู่แล้ว แล้วรัฐบาลเสื้อแดงจะควบคุมอะไรได้ นี้หรือคนที่ว่ารัฐบาลอภิสิทธิ์บริหารไม่เป็น ตอนนี้ปรากฎชัดแล้วว่า คุณพวกที่ไม่มีฝีมือคือรัฐบาลเสื้อแดง คนเสื้อแดงต่างหากที่ บริหารงานไม่เป็น พี่น้องเสื้อแดงอิสาน กับพี่น้องคนเหนือ เสื้อแดงครับ กรรมกำลังตามท่านแล้วครับ เดี๋ยวไม่แน่ปลายปีนี้ โรงงาน จะย้ายฐานผลิต ไปประเทศอื่น เยอะเลยครับ เตรียมตัวตกงานได้แล้วครับ แล้วคุณอภิสิทธิ อย่าเพิ่งเข้ามาเป็นรัฐบาลนะครับ ปล่อยให้มันรับขะตากรรมไปซัก 8 ปีก่อนนะครับ ให้มันเป็นสองสมัยไปเลยครับ ท่านอยู่เป็นอาจารย์สบายๆไปก่อนดีกว่าครับ ไม่มีใครมาด่าท่านด้วย เดี๋ยวมันก็ฟัดกันเองครับ

Guest
ohhhh
เรทกระทู้
« ตอบ #88 เมื่อ: 17 มี.ค. 12, 00:59 น »

คุณ lumtakong เจ้าของกระทู้เริ่มเห็นอะไรอย่างที่ผมบอกหรือยัง ถ้ายัง ลองไปอ่านความเห็นของคุณพิมานดู นี่ล่ะที่ผมบอกว่าปชป.และผู้สนับสนุนคิดอยู่อย่างเดียวคือทำยังไงจะชนะประชาชน แพ้ก็แก้กฏหมายแก้รัฐธรรมนูญ แล้วเป็นยังไงครับ ทำไมไม่บอกว่าแก้ระบอบการปกครองไปเลย คุณความคิดดูถูกคนอื่นนี่มันเป็นพื้นฐานของคนปชป.หรืออย่างไร ถ้าฉลาดนักทำไมไม่คิดวิธีเอาชนะใจประชาชนให้ได้ ถ้าประชาชนที่คุณว่าโง่นักโง่หนาจริง คุณทำไมไม่ลองหลอกให้เค้าเลือกคุณดูล่ะ
พวกคุณจะหลับหูหลับตายกย่องพรรคปชป.ว่าเป็นพรรคเทวดาดีที่สุด ประเสิรฐที่สุด ก็เรื่องของพวกคุณเถอะ แต่กรุณาอย่าดูถูกคนอื่นว่าโง่ พวกที่มองไม่เห็นธาตุแท้ของนักการเมืองผู้ดีจอมปลอม ทั้งที่ก็เห็นอยู่ทนโท่แท้ๆ ไม่รู้ว่าใครโง่กันแน่
ที่ประเทศมันไม่เจริญน่ะ มันเพราะคนไทยอย่างพวกคุณที่ดูถูกคนไทยด้วยกันนี่ล่ะ ไม่ใช่เพราะใคร ที่คนไทยแตกแยกไม่รักกัน ก็ใครมันจะไปรักคนที่ดูถูกกันได้ล่ะ

Guest
free24
เรทกระทู้
« ตอบ #89 เมื่อ: 17 มี.ค. 12, 10:17 น »

ไม่ทราบใครว่าไว้ น่าฟัง "ยุคกระเบื้องเฟื่องฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม"

โดยส่วนตัวผมเชื่อว่าคุณอภิสิทธิ์เป็นคนมีความรู้ความสามารถ แต่สมัยเป็นรัฐบาลถูกห้อมล้อมด้วยเสือ สิงห์ กระทิง แรดใน ครม.มากเกินไปจึงทำให้เครดิตลดลง ซ้ำยังถูกก่อกวนด้วยม็อมเสื้อแดงตลอดเวลา เลยไม่มีโอกาสได้แสดงผลงานมากนัก

เห็นด้วยสุดๆ ไปเลยครับ

หน้า: 1 2 3  ทั้งหมด

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม