หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: รู้ไหม? สรยุทธ-น้องไบร์ท นอนกี่ชั่วโมง  (อ่าน 103992 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 5 มิ.ย. 12, 13:51 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ที่มา: หนุ่มเมืองจันท์ มติชนสุดสัปดาห์

เรื่องหนึ่งที่ผมอยากรู้จาก "สรยุทธ" มาก นั่นคือ เรื่องเวลาทำงานของเขา

ตามประสาคนนอนดึก ตื่นสาย

จะรู้สึกชื่นชมกึ่งประหลาดใจสำหรับคนอ่านข่าวเช้าทุกวันอย่า ง"สรยุทธ" กับ "น้องไบรท์"

เพราะ "ข่าวโทรทัศน์" แตกต่างจากข่าวหนังสือพิมพ์

กระบวนการจัดการนั้นวุ่นวายมาก

ข่าว 6 โมงเช้า ต้องมาตั้งแต่ตีสาม-ตีสี่

"ยุทธนอนตอนกี่โมง" ผมถาม

"ผมนอนดึก ประมาณตีหนึ่ง"

"สรยุทธ" บอกว่าด้วยนิสัยนักข่าว ถ้ามาถึงสถานีตอนเช้าแล้วไม่รู้อะไรเลย เขาจะไม่ค่อยมั่นใจ

ดังนั้น เขาจะตรวจข่าวทั้งหมดก่อนตั้งแต่ตอนดึก ให้พอรู้สถานการณ์ประมาณ 80-90%

"ตื่นกี่โมง" ถามต่อ

รู้ไหมครับว่า "สรยุทธ" ตื่นกี่โมง

"ตีสาม" ครับ

นอนแค่ 2 ชั่วโมง มาถึงช่อง 3 ประมาณตีสี่

จากข้อมูลสะสมที่มีอยู่ 80-90% ก็จะเติมเต็มให้ครบ 100

พออ่านข่าว "เรื่องเล่าเช้านี้" จบ ช่วงประมาณเที่ยงเขาจะนอนอีกครั้ง

ประมาณ 2-3 ชั่วโมง

แล้วก็มา "เจาะข่าวเด่น"

"สรยุทธ" ใช้ชีวิตการนอนเหมือนรถแท็กซี่

มี 2 กะ

ส่วนวันเสาร์-อาทิตย์มีรายการ "เรื่องเล่าเสาร์-อาทิตย์" ตอน 11 โมง

"สรยุทธ" จะถือโอกาสร่ายยาวนอนถึง 8 โมงเช้า

"แล้วน้องไบรท์ล่ะ" ผมหันไปถาม "น้องไบรท์" ที่กำลังเลี้ยงปูในจานอยู่

รู้ไหมครับว่าเธอนอนกี่โมง

2 ทุ่มครับ

พอได้ยินเสียงโอ้โหของผม "น้องไบรท์" รีบหาตัวอย่างเปรียบเทียบทันที

"พี่กุ๊กนอน 6 โมงเย็น"

"น้องไบรท์" นอน 2 ทุ่ม ตื่นตีสอง

มาถึงช่อง 3 ตอนตีสาม เพื่อแต่งหน้าทำผม

ได้นอน 6 ชั่วโมง ผมนึกว่า "น้องไบรท์" ไม่นอนกลางวัน

เปล่าเลยครับ เธอแอบงีบต่อกะที่ 2 อีก 2 ชั่วโมง

"เขาบอกว่าวันหนึ่งคนเราควรนอน 8 ชั่วโมง" น้องไบรท์ชี้แจง

ครับ แม้เธอจะจบอักษรศาสตร์ จุฬาฯ

แต่คณิตศาสตร์การนอนของเธอ

เป๊ะมากเลยครับ...
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Guest
oatศรี มึสกุล
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 6 มิ.ย. 12, 08:35 น »

รักน้องไบร์ทก็ตรงนี้แหละ แหะ ๆ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
นับถือ
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 6 มิ.ย. 12, 08:41 น »

นับถือการทำงานเลยครับ ชีวิตนักข่าวอย่างแท้จริง

ต้องรุ้ลึผม้จริง แล้วบอกต่อได้โดยไม่ผิด

Guest
121212
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 6 มิ.ย. 12, 08:47 น »

เก่งมากกกก

Guest
ว่ากันไป ว่ากันมา
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 6 มิ.ย. 12, 09:58 น »

สังเกต พอผู้ประกาศข่าวหญิง แต่งงานจะไม่ค่อยมีเวลามาอ่านข่าว เพราะใครจะยอมให้มาตอน ตี 3 ตี 4 เวลานอน
ที่สำคัญ เงินเดือนสรยุทธ์ไม่น่าต่ำกว่า 6 แสน เพราะฉะนั้นเรื่องแค่นี้กระจอกมาก เป็นการตลาด

Guest
แวะมา
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 6 มิ.ย. 12, 11:17 น »

อย่าอวยกันนักหน่อยเลย นักข่าวช่องอื่นเค้าไม่เห็นต้องใช้สื่อออกสื่อเลย

add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 6 มิ.ย. 12, 11:37 น »

ตอบ #4 มั่วล่ะนักข่าวบ้าอะไรเงินเดือนมากกว่านายกรัฐมนตรี เป็นผมถ้าได้เงินเดือนเยอะขนาดนั้นบอกตรงๆทำงานปีสองปีลาออกเลย q*069

Guest
อืม
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 6 มิ.ย. 12, 11:53 น »

ก็เป็นเรื่องปกติก ไม่เห็นแปลกและน่าชื่มชมตรงไหน? q*070q*070

Guest
มั่วแล้วมาโพส
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 6 มิ.ย. 12, 13:07 น »

#6 ไปหาข้อมูลมาใหม่นะ (ไกด์ไลน์ให้ บจ.ไร่ส้ม)

#4 ถูกแล้วครับ เผลอๆมากกว่า 6 แสนด้วยในบางเดือน

Guest
6239
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 6 มิ.ย. 12, 13:12 น »

ตอบ #4 มั่วล่ะนักข่าวบ้าอะไรเงินเดือนมากกว่านายกรัฐมนตรี เป็นผมถ้าได้เงินเดือนเยอะขนาดนั้นบอกตรงๆทำงานปีสองปีลาออกเลย q*069

#4 ว่าและทำไมถึงไม่รวยซักที หนังสือไม่เคยอ่าน ข้อมูลไม่เคยหา ไม่รู้ว่าโลกก้าวไปถึงไหนแล้ว วันๆคงนั่งทำงานที่อยู่ข้างหน้าโดยให้เสร็จไปวันๆสินะ ผมว่านิสัยแบบคุณ เก็บเงินแล้วไปทำสวนดีกว่าครับ วันๆไม่ต้องคิดอะไรมาก ไม่ต้องใช่สมอง ปลูก ใส่ปุ๋ย ขาย ขายไม่ได้ก็กินเอง ง่ายดีมั้ยชีวิตคุณ
Guest
cats
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 6 มิ.ย. 12, 14:06 น »

ผมว่าไม่เกี่ยวหลอกครับว่าจะเป็นใคร ทำงานอะไร เงินเดือนเท่าไร คนเราต่างคนต่างความสามารถ ขอแค่ให้เขาเป็นคนดี มีคุณธรรม และจริยธรรม ในงานที่เขาทำก็พอ นั้นแหล่ะครับที่ควรนับถือ q*039q*039q*039

Guest
ให้กำลังใจข่อง3น้ะครับ
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 6 มิ.ย. 12, 14:10 น »

q*062

Guest
CH3NEWFAN
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 6 มิ.ย. 12, 14:39 น »

อยากรู้คุณธนินท์ ทีวี360องศามั้ง ว่านอนวันละกี่ชั่วโมง เหนแก่ล่อทุกช่วงข่าวเลย

Guest
หมูู
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 6 มิ.ย. 12, 14:45 น »

q*030

#4 ว่าและทำไมถึงไม่รวยซักที หนังสือไม่เคยอ่าน ข้อมูลไม่เคยหา ไม่รู้ว่าโลกก้าวไปถึงไหนแล้ว วันๆคงนั่งทำงานที่อยู่ข้างหน้าโดยให้เสร็จไปวันๆสินะ ผมว่านิสัยแบบคุณ เก็บเงินแล้วไปทำสวนดีกว่าครับ วันๆไม่ต้องคิดอะไรมาก ไม่ต้องใช่สมอง ปลูก ใส่ปุ๋ย ขาย ขายไม่ได้ก็กินเอง ง่ายดีมั้ยชีวิตคุณ
พูดจาดูถูกอาชีพคนอื่นนะคุณน่ะ รู้ได้ไงว่าเพาะปลูกไม่ได้ใช่สมอง ไม่คิดอะไรมาก คุณลองไปทำดูบ้างไหม อย่าดูถูกอาชีพคนอื่น
Guest
แฟนครอบครัวข่าว
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 6 มิ.ย. 12, 15:07 น »

ถ้าข้อมูลไม่แน่นจิง ใน"เจาะข่าวเด่น"คุณสรยุทธคงเอาไม่อยู่ ประเด็นในแต่ละวันแตกต่างกันไป โต้กันสดๆเลย มีตั้งแต่เรื่องชาวบ้านไปยันการเมือง ถ้าอาศัยอ่านตามข่าวไปวันๆ ดูช่องไหนก้ได้

Guest
meow
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 6 มิ.ย. 12, 16:29 น »

คืออยากรู้ว่าทำสวน แล้วมันหนักอะไรใคร พูดจาเหมือนคนไม่มีการศึกษา
อาชีพทำสวนมามารถเลี้ยงโครตเหง้าคุณก็แล้วกัน นิสัยแบบคุณน่าจะไป
Guest
ลูกหลานเกษตรกรไทย
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 6 มิ.ย. 12, 16:43 น »

ทำไมต้องพูดจาดูถูกอาชีพคนทำสวนด้วยมิทราบ ไปว่าเขาไม่ต้องใช้สมอง ถามหน่อย ไม่มีชาวสวนแล้วจะมีคนปลูกผัก ปลูกผลไม้ให้คุณกินไหม เกษตรกรรมเป็นอาชีพพื้นฐานของคนไทย กรุณาอย่าดูถูก
add
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 6 มิ.ย. 12, 17:24 น »

q*078

Guest
ก้ำกึ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 6 มิ.ย. 12, 17:32 น »

สามารถทะเลาะกันได้สุดยอดคนไทย

Guest
่่่่
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 6 มิ.ย. 12, 17:38 น »

คุณก็ดูกันเกินไป ลองมาทำดูม๊ะหละ ว่ามันง่ายเหมือนที่ว่ารึป่าว การไร่ ทำสวนเนี่ย
Guest
ชาวสวน
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 6 มิ.ย. 12, 17:42 น »

q*029 ผมเองก็เป็นชาวสวนเรียนจบวิศวะ อ่านกระทู้รู้สึกแปลกใจว่าทำไมดูถูกกันจัง

add
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 6 มิ.ย. 12, 18:23 น »

อ่านข่าวสรยุท ทำไมทะเลาะกันได้ละครับ

คำแนะนำของผมคือถ้าไม่อยากทะเลาะแต่อยากแสดงความคิดเห็นก็อ่านข่าวแล้ว คอมเม้นไปเลยไม่ต้องอ่านคอมเม้นคนอื่นกล่าวคือ อ่านแล้วเม้น เม้นใครเม้นมัน แยกกันทำเหมือนไม่มีเม้นนั้นอยู่ (ผมก็ทำไม่ได้เพราะใครมันอยากอ่านความคิดคนอื่นเหมือนกัน)

Guest
อิท
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 6 มิ.ย. 12, 18:38 น »

คนเรามีหน้าที่และโอกาส ต่างกัน ลักษณะงานก้อไม่เหมือนกัน ทำให้อยู่ในจรรยาบรรณอาชีพ ของตัวเองดีที่สุดแล้ว

Guest
HOME
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 6 มิ.ย. 12, 19:33 น »

q*062 นี้หละคนนิสัยคนไทย เริ่มจาก 1 เรื่องยาวเป็น 10 เรื่องได้

Guest
mak
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 6 มิ.ย. 12, 19:42 น »

เฮ้อ..ทะเลาะกันจนได้ ใจเย็นๆกันบ้างเถอะ

Guest
คนงาน
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 6 มิ.ย. 12, 19:44 น »

งานคือภาระ.. ไม่ว่างานอะไรก็เหนื่อยทั้งนั้นล่ะครับ..

ส่วนผลตอบแทนก็แล้วแต่จะได้ ขึ้นกับผลงาน+องค์ประกอบอีกเยอะแยะ

เราจึงควรคิดว่าจะทำอย่างไรให้เราได้ทำงานที่เรารักดีกว่า หรือรักงานที่เราทำดีกว่านะครับ
Guest
เหอะๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 6 มิ.ย. 12, 20:07 น »

เพราะคนที่ไร้ความสามารถอย่างคุณไม่มีปัญญาเป็นไง เขาถึงให้เงินเดือนสูงๆเพราะเขาต้องใช้ความสามารถ คนที่ไม่มีอย่างคุณก็ได้แต่อิจฉาฝันกลางวันหน้าคอมนั่นแหละ q*070
Guest
นายควาย
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 6 มิ.ย. 12, 20:49 น »

q*062 "งานคือเงิน เงินมาจากงาน บันดาลสุข" กรรมใครกรรมมัน เขาทำกรรมดีไว้มากจึงมีช่องทางทำให้ร่ำให้รวย เป็นความสามารถเฉพาะตนลอกเรียนแบบกันได้ก็ดี เราก็อยากรวยอย่างเขาเหมือนกันน๊ะ cocoq*101
add
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 6 มิ.ย. 12, 21:38 น »

ชาวสวนนี่นักวิทยาศาสตร์ดีๆแหละครับ เทคโนโลยีพอตัวคับ
Guest
ลูกชาวสวน
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 6 มิ.ย. 12, 22:11 น »

ขอโทษนะค๊ะลูกชาวสวนเหมือนกันค่ะ/จบบัญชีและน้องก็จบแพทย์อะ/เป็นชาวสวนตั้งแต่บรรพบุรุษ/ตอนนี้ที่บ้านก็ยังทำสวนเป็นหลัก/แต่ก็มีรถเบนซ์ขับเหมือนคนอื่น/ชาวสวนไม่ดีตรงไหน

Guest
ไม่ดูตัว
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 6 มิ.ย. 12, 22:42 น »

ตอบ #6 ก็นั่นมันคุณไงครับ เพราะคุณคิดได้แค่นี้ มันก็จะอยู่แค่นี้แหละครับ
q*073 q*073 q*073

Guest
สังเวช
เรทกระทู้
« ตอบ #31 เมื่อ: 6 มิ.ย. 12, 23:22 น »

q*026 จะเถียงกันทำแป็ะอะไรว่ะ

Guest
แหวะ
เรทกระทู้
« ตอบ #32 เมื่อ: 7 มิ.ย. 12, 04:45 น »

เป็นกลางไม่กลางรู้ได้ด้วยการกระทำ

Guest
อร่อยแดจึงกึม
เรทกระทู้
« ตอบ #33 เมื่อ: 7 มิ.ย. 12, 05:00 น »

การจะพูดอะไร ควรมีข้อมูลในระดับหนึ่ง แต่หากไม่มีข้อมูลใดๆ เลย ความคิดเห็นก็ควรแสดงออกอย่างมีหลักเหตุผล ครับ

นานมากแล้ว เคยมีการสัมภาษณ์และสรุปข้อมูลคร่าวๆ ของคุณสรยุทธิ์ ถึงรายได้ที่ได้รับในแต่ละเดือน ซึ่ง ณ ขณะทำการสัมภาษณ์นั้นเป็นช่วงที่คุณสรยุทธิ์ดังมาก ซึ่งข้อมูลที่ได้คือ รายได้ช่วงนั้นมากกว่าเดือนละ 800,000 บาท และบางเดือนขึ้นไปแตะถึง 1,600,000 บาท ซึ่งน่าจะรวมถึงการถูกเชิญไปในงานต่างๆ ด้วยครับ คล้ายๆ กับเซเลบบีตี้ ในช่วงนั้น

ส่วนปัจจุบันนี้ ที่ได้ผ่านช่วงพีคไปแล้ว รายได้ที่ว่า 600,000 บาท ย่อมมีความเป็นไปได้มากที่สุดครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #34 เมื่อ: 7 มิ.ย. 12, 07:12 น »

ชอบทั้งสองคนครับ พี่เค้าทำงานไม่มีวันหยุดเลยครับ...ถ้าดูข่าว ต้องพี่สรยุทธเนี่ยแหละครับ

Guest
disturb
เรทกระทู้
« ตอบ #35 เมื่อ: 7 มิ.ย. 12, 07:25 น »

ยอมรับว่าแต่ก่อนผมดูทุกวัน แต่ตอนนี้เลิกดูมา3-4ปีแล้ว ผมไม่ชอบการเล่าข่าวของเขาคือชอบทำตัวเป็นศูนย์กลางเหมือนว่าตัวเองดังมาก ชอบพูดแทรกเวลาคนอื่นกำลังพูด บางทีก็ทำตัวชิลเกินไปไม่รักษามารยาทหน้าจออยากหยิบอะไรมากินก็กิน ผมดูข่าว3มิติของคุณ กิตติ ครับตอนนี้

Guest
อาร์ท เกษตร
เรทกระทู้
« ตอบ #36 เมื่อ: 7 มิ.ย. 12, 10:17 น »

q*030พูดจาดูถูกอาชีพคนอื่นนะคุณน่ะ รู้ได้ไงว่าเพาะปลูกไม่ได้ใช่สมอง ไม่คิดอะไรมาก คุณลองไปทำดูบ้างไหม อย่าดูถูกอาชีพคนอื่น

เฮ้อ..คุณหมูครับ การเกษตรคือศาสตร์ที่ต้องใช้หลักวิทยาศาสตร์ทั้ง คำนวณ เคมี ฟิสิกส์ ครบถ้วนครับ ขอปกป้องอาชีพเกษตรด้วยใจจริงครับ
Guest
zippoo
เรทกระทู้
« ตอบ #37 เมื่อ: 7 มิ.ย. 12, 10:58 น »

เค้าจะนอนมากน้อยแล้วมันเกี่ยวอะไรก็อาชีพเค้าทำแบบนี้ถ้ามาบ่นว่านอนน้อยก็ลาออกไปนอนดิ-แต่ไม่ชอบสรยุทธที่ชอบอ่านข่าวแบบแย่งคนอื่นอ่านแต่เค้าดันอ่านแทบทุกช่วง สงสัยต้องเปลี่ยนช่องดู

Guest
Hilo
เรทกระทู้
« ตอบ #38 เมื่อ: 7 มิ.ย. 12, 14:51 น »

ผมเลิกดูมาพักหนึ่งแล้วเมื่อก่อนชอบดูแต่ช่วงหลังดูเหมือนจะเป็นรายการละครข่าวที่มีคุณสรยุทํเป็นพระเอกแล้วน้องไบรท์เป็นลูกคู่เออออตามค้าาาาาและยิ้มอย่างไร้เหตุผล แต่โทษน้องเค้าไม่ได้เพราะคุณสรยุทธสร้างคนมาไลน์นี้ถึงจะอยู่ด้วยกันได้

add
เรทกระทู้
« ตอบ #39 เมื่อ: 7 มิ.ย. 12, 14:57 น »

ผมเลิกดูมาพักหนึ่งแล้วเมื่อก่อนชอบดูแต่ช่วงหลังดูเหมือนจะเป็นรายการละครข่าวที่มีคุณสรยุทํเป็นพระเอกแล้วน้องไบรท์เป็นลูกคู่เออออตามค้าาาาาและยิ้มอย่างไร้เหตุผล แต่โทษน้องเค้าไม่ได้เพราะคุณสรยุทธสร้างคนมาไลน์นี้ถึงจะอยู่ด้วยกันได้

Guest
คน มีหูสมอง
เรทกระทู้
« ตอบ #40 เมื่อ: 10 มิ.ย. 12, 11:19 น »

q*062cocococococococococococococococococoq*095

Guest
การนอน
เรทกระทู้
« ตอบ #41 เมื่อ: 10 มิ.ย. 12, 11:53 น »

การทำงานของพี่ทั้งสองคนเข้าขั้นหนัก..ถึงหนักมากแต่พี่ทั้งสองก็ยังตั้งใจนำเสนอเรื่องราวข่าวต่างๆให้เราได้รับรู้มาโดยตลอด..สุดยอดมากครับ q*062 q*062

Tags:  สรยุทธ นอน รู้ไหม 

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม