หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: มหัตภัยใหญ่! น้ำท่วมมะลิลา เมืองหลวงฟิลิปปินส์ (ดูอยู่ครับ)  (อ่าน 356 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 9 ส.ค. 12, 15:11 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

มหัตภัยใหญ่! น้ำท่วมมะลิลา เมืองหลวงฟิลิปปินส์ (ดูอยู่ครับ)

นับเป็นน้ำท่วมครั้งรุนแรงที่สุดอีกครั้งของประเทศฟิลิปปินส์ ที่ทำให้เมืองหลวงของประเทศอย่าง กรุงมะลิลา ต้องจมอยู่ใต้น้ำครึ่งค่อนเมือง ซึ่งทำให้คนไทยหลายคนย้อนนึกไปถึง มหาอุทกภัยครั้งใหญ่ที่กรุงเทพฯ เมื่อปลายปีก่อน ซึ่งก็คงจะไม่แตกต่างกันนัก

ฟิลิปปินส์ เผชิญกับสภาพอากาศที่เลวร้าย เพียงแค่ 6 เดือนมีพายุหมุนฤดูร้อนพัดเข้าประเทศถึง 10 ลูก โดยเฉพาะอิทธิพลจากพายุไต้ฝุ่นซาวลาและไต้ฝุ่นไฮหุ่ย ทำให้เมื่อสุดสัปดาห์ที่ผ่านมา กรุงมะนิลาซึ่งเผชิญฝนตกหนักเทียบเท่า 1 เดือนในเวลาเพียง 48 ชั่วโมง แม้ว่าในขณะนี้ระดับน้ำท่วมจะเริ่มลดลงบ้างแล้วก็ตาม

ทางด้านรัฐบาลฟิลิปปินส์ได้ประกาศขอรับอาสาสมัคร เพื่อช่วยเหลือประชาชนเกือบ 2 ล้านคน ที่ได้รับความเดือดร้อนจากอุทกภัยครั้งนี้ รวมทั้งมีประชาชนกว่า 3 แสนคน ที่ต้องอพยพไปอยู่ศูนย์พักพิงชั่วคราว

อย่างไรก็ตาม สถานการณ์น้ำท่วมที่กรุงมะลิลา อาจทวีความรุนแรงขึ้นอีก เนื่องจากสำนักอุตุนิยมวิทยาพยากรณ์ว่า ในสัปดาห์นี้จะยังมีฝนตกหนักอยู่อีกต่อไป

sanook news

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 9 ส.ค. 12, 15:24 น »

มหัตภัยใหญ่! น้ำท่วมมะลิลา เมืองหลวงฟิลิปปินส์ (ดูอยู่ครับ)

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 9 ส.ค. 12, 15:26 น »

add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 9 ส.ค. 12, 15:36 น »

คนไทยที่อยู่ที่นั่งต้องระมัดระวังกันไว้ให้ดีครับ...

add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 9 ส.ค. 12, 16:00 น »

มีประกาศว่าน้ำได้ท่วมจ.แม่ฮ่องสอน อ.ปาย น้ำจากแม่น้ำได้ล้นเอ่อขึ้นมา พืชเกษตรเสียหายเป็นร้อยไร่ ชาวบ้านและสมาชิกที่อยู่ที่นั่นต้องระมัดระวังกันไว้ให้ดีครับ.....โดยเฉพาะที่อยู่ริมแม่น้ำครับและมีฝนตกตลอดทั้งวันครับ...

Guest
ดูอยู่ครับ..
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 9 ส.ค. 12, 16:43 น »

ไม่เป็นรัยแล้วครับ แม่ฮ่องสอน จังหวัดนี้เขาเป็นขาประจำครับ..ผมเชคไปแม่ฮ่องสอน แม่สะเรียง และท่าสองยาง..
ฝนตกไม่หนา แต่ตกเป็นระยะๆสั้น มีน้ำไหลลงจากภูเขา เข้าท่วมพื้นที่ตีนเขา เด๋วก็ไปหมด ยังเสียหายไม่มากครับ..แต่ผู้ที่ใช้เส้นทาง105 ให้ระวังอย่างเต็มที่ ตรวจเชคสภาพรถยนต์ให้อยู่ในเกณฑ์ปลอดภัย(คนที่นั่นมักง่าย รถราไม่ค่อยตรวจเชค ไม่ค่อยซ่อมแซม)
เหตุเพราะมีเมฆฝนจากทะเลอินเดีย แผ่ปกคลุมเข้ามายังพม่า และชายแดนไทย..
บ้านของผมที่แม่สอดก็อยู่ริมคลองหัวฝาย หากฝนตกอย่างต่อเนื่อง ผมก็ต้องรีบขึ้นไปแม่สอดเหมือนกัน เพราะว่า คุณแม่ผมอาศัยอยู่ที่นั่นครับ.. เปิดดูฝนฟ้า ผมต้องดูแนวแม่สอดเข้าใว้ก่อน..
พื้นที่ภาคเหนือฝั่งตะวันตก พื้นที่เป็นภูเขาท้างน้าน..น้ำมาแรง ไปเร็ว..ระวังอ่างเก็บน้ำพังเท่านั้น จะมีอันตรายมากๆ ก็เป็นเพราะอ่างเก็บน้ำมันพัง..
หากอ่างบ้านหัวฝาย ของแม่สอดพัง บ้านของผม จะหายไปในพริบตา..และ..แม่สอด จะหายไปทั้งเมือง ภายในครึ่งชั่วโมง..
แต่..มันคงเป็นไปไม่ได้..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 9 ส.ค. 12, 17:47 น »

สวัสดีคุณดูอยู่ครับ

กระทู้นี้เป็นของคุณมีอะไรก็รายงานเข้ามาเลยครับบางครั้งไม่ได้ตอบก็ไม่เป็นไรคุณก็รายงานได้ต่อเนื่องหรือมีกัลยาณมิตรเข้ามาคุยคุณก็คุยกับกัลยาณมิตรเลยครับ...ผมก็มีอะไรก็รายงานเข้าไปเช่นกันกันหากมีข่าวคราวเข้ามาใหม่ๆ เพื่อแจ้งให้ท่านสมาชิกทราบครับและเราค่อยคุยกันต่อครับ ...

ขณะนี้ กทม.ฝนตกโปรยๆเหมือนให้น้ำมนต์แต่ไม่แรงมากครับ ทางด้านนั้นก็คงจะตกมากกว่าท่านสมาชิกและท่านผู้อ่านนั่งสมาธิสวดมนต์ อธิฐาณจิตให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์และเทพเบื้องบนช่วยเหลือให้ธรรมชาติช่วยให้เราปลอดภัยครับ

ตอนนี้ไปตกอยู่ที่ประเทศต่างๆรอบๆข้างเราหมดประเทศเหล่านั้นน้ำก็ท่วมกันหมด ส่วนของเราปลอดภัยกันทั่วประเทศครับ ด้วยแรงอธิฐาณของทุกๆคนทั่วประเทศครับ เพราะความดีของทุกๆท่านที่อธิฐานส่งพลังไปพลักให้ฟ้าฝนพายุ
พัดไปทางทิศทางอื่นๆครับ.....

คุณแม่อยู่แม่สอดฟังคุณเล่า ก็ยังเป็นห่วงท่านแทนครับแต่ก็คงจะไม่เป็นไรอีก 2 วันก็เป็นวันแม่แล้วครับพลังของลูกๆที่ส่งไปถึงคุณแม่ก็จะทำให้ท่านปลอดภัยครับ พลังของลูกๆที่เป็นลูกตัญญูครับ...

(คุณดูอยู่ครับเคยเห็นปลาดุกยาว 7 เมตรหรือเปล่าครับตัวใหญ่มากๆๆ)

Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 10 ส.ค. 12, 08:57 น »

ชาวเพชรบุรี ราชบุรี กาญจนบุรี แม่สอด แม่ระมาด ท่าสองยาง แม่ลาน้อย แม่ลาใหญ่ แม่สะเรียง..มีเมฆฝนปกคลุม..เชคไปที่แม่ระมาด ฝนตกทั้งวัน ทั้งคืน แต่เป็นฝนเม็ดเล็กๆ
แต่ความไม่แน่นอนจะมีสูง เพราะมีความกดอากาศต่ำแผ่ปกคลุมบริเวณตอนเหนือของประเทศ..
ภาคเหนือฝั่งตะวันตกอาจจะมีน้ำสะสมใว้มากพอแล้ว หากตกอย่างต่อเนื่อง และทวีความหนาแน่นขึ้น ดินจะถล่มได้ ในจุดเสี่ยง ควรตรวจตราอย่างชนิดที่ไม่วางตาเลยที่เดียว..
แปลกไหม..กำแพงเพชรในบางพื้นที่ กำลังรอน้ำฝน น้ำยังไม่เพียงพอแก่การทำนา(รายงานจากผู้ใหญ่บ้าน)
บางพื้นที่น้ำเข้าท่วม
ดูกันเอาเถอะ อะไรๆมันก็ไม่ได้สมดุลย์ไปทั้งหมดได้ ไม่อย่างนั้น เขาก็ไม่ต้องมีหน่วยวัดต่างๆออกมา เป็นกิโลกรรม กิโลเมตร
Guest
ดูอยู่..
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 10 ส.ค. 12, 09:13 น »

ลืมบอกเรื่องปลา..
ผมไม่เคยพบ ไม่เคยเห็นปลาใหญ่อย่างนี้มาก่อนเลย แต่รู้จัก มันคือ..ปลาดุกรัสเซีย..เคยเห็น แต่ตัวเท่าโคนขา
ตัวนี้คงอายุหลายปีแล้ว..
ผมชอบดูภาพจำพวกป่าเขา แม่น้ำ ทะเล และสัตว์ที่เคลื่อนไหวไปตามธรรมชาติ มีเสรี..
เวลาผมไปนอนเต๊นท์ ผมจะเอาทั้งกล้องส่องทางไกล(ดูนก และวิว)กล้องถ่ายรูป..(nicon d.80)
ผมไม่ได้เล่าให้ทราบ ผมเป็นนักท่องเทียว ไปเดี่ยวบ่อยๆ โดยมอ,ไซค์ (BOSS175Xหรือ4x4 เรนเจอร์..)
เล่าให้ทราบถึงนิสัย และบอกถึงอุปกรณ์เครื่องใช้ครับ..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 10 ส.ค. 12, 10:58 น »

แผ่นดินไหวอุตรดิตถ์ เขย่า 3.1 ริกเตอร์

(10 ส.ค.) ผู้สื่อข่าวรายงานว่า สำนักเฝ้าระวังแผ่นดินไหว กรมอุตุนิยมวิทยา ได้เปิดเผยข้อมูลเบื้องต้นว่า เมื่อเวลา 08.01 น. ที่ผ่านมา เกิดเหตุแผ่นดินไหวขนาด 3.1 ริกเตอร์ ที่ ต.บ่อเบี้ย อ.บ้านโคก จ.อุตรดิตถ์ ละติจูด 18.19 องศาเหนือ ลองจิจูด 101.00 องศาตะวันออก พื้นที่ใกล้กับพรมแดนไทย-ลาว เบื้องต้นยังไม่มีรายงานความเสียหาย

add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 10 ส.ค. 12, 11:36 น »

สวัสดีครับ คุณดูอยู่ครับ..

คุณดูอยู่ครับบอกจังหวัดต่างๆให้ระวังดังนี้ครับ

ชาวเพชรบุรี ราชบุรี กาญจนบุรี แม่สอด แม่ระมาด ท่าสองยาง แม่ลาน้อย แม่ลาใหญ่ แม่สะเรียง..มีเมฆฝนปกคลุม..เชคไปที่แม่ระมาด ฝนตกทั้งวัน ทั้งคืน แต่เป็นฝนเม็ดเล็กๆ

แสดงว่าฝนตกไม่ทั่วฟ้า เคยมีสมาชิกเขาแสดงความคิดว่าน่าจะติดตั้งเครื่องดูดน้ำทุกจังหวัดเพื่อจะได้ดูดที่มีมากไปยังที่แห้งแล้ง ดูดจากที่หนึ่งไปยังอีกที่หนึ่งโดยใช้ท่อเอสล่อน แทนรางระบายน้ำกรมชลประทาน ก็จะช่วยผันน้ำได้อีกวิธีหนึ่งครับ

ไม่ยักจะทราบว่าเป็นสิงห์มอไซด์คันใหญ่ชอบส่องนก ดูสัตว์ในป่าถือสันโดษ
มันเป็นความสุขอย่างหนึ่งและนอนค้างแรมในป่าอีกด้วย กินโรแมนติกมากเลยครับ เห็นแต่ในหนังนี่เจอพระเอกตัวจริงเสียงจริงเข้าให้แล้วแค่ฟังคุณเล่าก็มีความสุขแล้วครับ ผมก็คนเมืองเลยไม่มีโอกาสเช่นคุณ คิดว่าบั้นปลายมีที่ดินสัก2-3 ไร่ในชนบททำเศรษฐกิจพอเพียง ได้ออกกำลังกายปลูกผักเลี้ยงปลาเลี้ยงไก่เลี้ยงสัตว์ในที่ดินก็พอเพียงแล้วครับ ไม่มีหนี้ถือเป็นลาภอันกระเสร็จแล้วครับ เห็นเขาส่งเสริมให้เกษตรกรมีบัตรเครดิตแท็กซี่มีบัตรเครดิตให้เกษตรกรใช้บัตรสวยงาม เอาเงินมาใช้ล่วงหน้า แต่เท็กซี่ไม่ยอมทำบัตรกันบอกเติมวันละ2-3ร้อยค่อยๆใช้เงินสดเติมดีกว่าหากเติมไปเรื่อยจนครบ 3 พันเต็มวงเงินแล้วไม่รู้จะหา 3 พันมาจ่ายอย่างใด
ส่วนวินมอไซด์บอกชอบเอาเงินอนาคตมาใช้ก่อนค่อยหามาจ่ายทีหลัง
นี่ก็พูดไปเรื่อยๆๆ ....ขอจบเท่านี้ก่อนหากมีข่าวอะไรค่อยว่ากันอีกทีครับคุณดูอยู่ครับ....

Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 10 ส.ค. 12, 12:47 น »

[size=medต้นตอข่าวสายตะวันตกของผมรายงานสถานะการณ์มาประเดี๋ยวนี้..
เริ่มเก็บของเตรียมตัวหนีน้ำท่วมสูงแล้วครับ..จากสายแม่ระมาดรายงานมา..(เป็นเพื่อนสมัยเป็นนักศึกษา ประกอบอาชีพส่วนตัว)
ฝั่งตะวันตก..ฝนตกต่อเนื่องมาหลายวันแล้ว จากรายงานข่าวในพื้นที่..
ฝั่งตะวันตก..มีประชากรอยู่อาศัยไม่หนาแน่น กระจายเป็นหย่อมๆ..พื้นที่เป็นภูเขา และไหลเขา..
ประชาชนส่วนมาก จะอยู่อาศัยบีริเวณไหล่เขา แถบที่เป็นที่ราบ..
หากมีฝายขนาดเล็กๆอยู่ต้นน้ำ อันตรายมีแล้ว..หากเกิดฝายพัง จะเหมือนเราเทน้ำออกจากถัง น้ำจะมามากและรุนแรง..
มีตัวอย่างที่น้ำตกสาริกา เมื่อปีที่แล้ว อย่าลืม เหตุมันเป็นแบบนั้น..
จะมีคนอ่านสักกี่คน..ผมไม่ค่อยจะเข้าไปในนั้น(กี่คนก็ช่าง)..หากออกจากใจของผมมาแล้ว..จะเหมือนผมปล่อยนก และปลาคืนสู่ธรรมชาติของเขา..
หากคุณยังอยากให้ผมเข้ามาคุย ผมก็จะมาบ่อยๆ..[/size]

Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 10 ส.ค. 12, 13:21 น »

ผมเชคสายแม่น้ำน่าน และแม่น้ำยม..ณ.เวลานี้..แม่น้ำทั้งสองสาย ยังคงอยู่ในเกณฑ์ปกติ ระดับน้ำยังสูง
แถวๆตำบลชุมแสงสงคราม บางระกำ น้ำเข้าไม่มาก ตรงนี้ ไปจนถึงตลาดบางระกำ เป็นทางน้ำเดินผ่าน และจะขังอยู่ในบริเวณที่ราบลุ่ม..
นครสวรรค์เป็นแหล่งรวบรวมน้ำจากภาคเหนือ เพื่อเตรียมแล่นเข้าแม่น้ำเจ้าพระยา...
แอ่นแอ๊น..จากรายงานภายในหนึ่งนาทีที่ผ่านมา..น้ำแถบๆนครสวรรค์ ไม่ว่าจะเป็นแม่น้ำ และน้ำทุ่ง แถวๆอำเภอเมือง อำเภอชุมแสง พยุหคีรี..น้ำยังไม่มี..น้ำยังมีที่เก็บอีกมาก..(น้ำจะเต็มทุ่งอำเภอที่ว่าเสียก่อน ก่อนที่จะพากันหลั่งไหลเข้าสู่แม่น้ำเจ้าพระยา..ล้นทะลักเข้าเมือง..)
น้ำยังไม่มาก คนกรุงเทพฯให้ปลดกังวลลงไปชั่วคราวก่อน ในขณะนี้..แต่..ต้องติดตาม เพราะมันยังไม่สิ้นฤดูฝน..
ฝนตกเหนือเขื่อนทางเหนือครับ..ก่อนจะไหลลงมาหาคนข้างล่าง จะต้องไปติดอยู่ที่เขื่อนในภาคเหนือ..
ใต้เขื่อน แม้จะกลัวน้ำท่วม แต่ที่จริง น้ำยังไม่พอทำนา..
เหตุการณืต่างๆที่เล่ามานี้..หากผู้บริหารมีปัญญาสักหน่อย..ก็แจ้งข่าวให้ประชาชนได้คลายกังวลได้แล้ว..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 10 ส.ค. 12, 13:41 น »

สวัสดี คุณดูอยู่ครับ

แน่นอนครับคุณต้องเข้ามาคุยบ่อยๆๆเพราะสมาชิกและท่านผู้อ่านรอเรามาคุยกันอยู่และพยากรอากาศให้ทราบทุกท้องถิ่นทั่วประเทศ เช่นคุณบอกว่ากระทู้นี้มีประโยชน์ต่อท่านผู้อ่านมาก ได้รับรู้เหตุการณ์ต่างๆร่วมกันแบบปัจจุบันทันด่วนมากที่สุด ถือเป็นการช่วยเหลือสังคมส่วนรวมร่วมกันครับได้บุญกุศลและความดีที่ทำไปและความภูมิใจร่วมกันครับ

เหมือนกับของดีบางอย่างที่เก็บอยู่ในใจจะได้บอกให้ท่านผู้อ่านทราบและได้รับประโยชน์ร่วมกันครับ เหมือกับการปล่อยนกปล่อยปลาคืนสู่ธรรมชาติ
ผมก็จะมาคุยกับคุณบ่อยๆเช่นกันหากคุณไม่เบื่อผมเสียก่อน ก็คิดเสมอว่าคุณและผมนั้นสร้างบุญมาด้วยกันจึงได้มาพบกันในเว็บสนุกได้ จนได้คุณมาเป็นกัลยาณมิตรที่ดีคนหนึ่งมาร่วมรายงานสถานการณ์พายุ น้ำท่วม แผ่นดินไหวร่วมกัน เลยทำให้สถานการ์เป็นไปในทางที่ดีขึ้นคนที่เข้ามาอ่านจะได้ไม่ตกใจและรู้จักการเตรียมพร้อมและการป้องกันตนเองครับ บางครั้งผมพูดอะไรผิดพลาดไปอย่าถือสาครับ...เพราะผมมีแต่ปรารถนาดีต่อคุณและท่านผู้อ่านครับเดี๋ยวคุยกันต่อครับ...คุณดูอยู่ครับ....

Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 10 ส.ค. 12, 14:05 น »

ผมพิมพ์หนังสือ แล้วไม่ค่อยจะทาน เลยผิดพลาดครับ..
ขอแจ้ง ให้ทราบ และขอแก้ไข..น้ำในแม่น้ำยม และแม่น้ำน่าน ระดับยังอยู่ในเกณฑ์ปกติ..ตำบลชุมแสงสงคราม และอำเภอบางระกำ ที่เป็นพื้นที่น้ำท่วมอาชีพ ยังไม่ท่วม..(ยังไม่มีวี่แวว)
ให้สังเกตุที่นี่เป็นเกณฑ์เถอะครับ..หากจุดบริเวณนี้วิกฤต แนวน้ำแถบๆด้านนครสวรค์จะเริ่มยุ่งยาก และดูน้ำจากเพชรบูรณ์ และอุตรดิถ ในสายน้ำน่าน..หากสองสายนี้มีน้ำกมากและแรง จะเกิดอันตรายแล้วครับ..
ไปดูสายแม่น้ำป่าสัก ที่มาจากเพชรบูรณ์ ลพบุรี สระบุรี หากที่นี่ น้ำมีไม่มาก กรุงเทพฯก็ปลอดภัย..
และกรุงเทพฯ มีโอกาสที่น้ำจะเข้าเหมือนปีที่แล้ว ดูเหมือนจะไม่เป็นไปได้..ขอสวมวิญญาญหมอเดา ผมเดาเอาว่า น้ำไม่ท่วมกรุงอย่างปีที่แล้ว..
add
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 10 ส.ค. 12, 15:00 น »

ตอนนี้กทม.ท้องฟ้ามีเมฆทึบแต่มีแสงส่องลงมาเดี๋ยวสว่างเดี๋ยวมืดๆๆๆพระอาทิตย์กำลังช่วยอยู่ครับ เย็นๆอาจมีฝนตกน้อยๆ เช่นเมื่อวานครับ

กทม.คงจะปลอดภัยจากน้ำในครั้งนี้ครับผมถึงบอกว่าหากเราสื่อกับธรรมชาติได้ ธรรมชาติก็จะไม่ทำร้ายเรา ขอให้คนไทยทุกคนที่มีจิตที่บริสุทธิ์ทุกคนให้ส่งพลังจิตไปถึงธรรมชาติๆก็จะช่วยให้เราปลอดภัยได้ด้วยพลังจิตอันบริสุทธิ์ของทุกๆท่านครับ....พลักดันพายุไปในที่อื่นๆได้ครับ...ทำให้การหมุนของโลกนั้นเปลี่ยนไปครับ พายุที่จะหมุนไปสู่เป้าหมายให้เปลี่ยนเป้าหมายได้ด้วยพลังจิตของทุกคนที่ส่งไปครับ...

Guest
ผมเอง
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 10 ส.ค. 12, 16:43 น »

สวัสดีครับ ผมก็ตามดูอยู่เหมือนกันครับ ขอบคุณรายงานข่าว ที่นำมาเสนอครับ
ผมคาดว่า ปีนี้บ้านแม่ผมที่สุโขทัยคงไม่รอดแน่ เพราะตลิ่งยาวสองกิโลเมตรพัง ถึงจะซ่อมตอนนี้ก็คงไม่ทันแน่ รอดูต่อไปครับ

ปล. ลุงครับผมยุ่งมากมายเลยไม่ได้ไปคุยต่อ ขอโทษด้วยครับลุง

add
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 10 ส.ค. 12, 18:05 น »

สวัสดีเช่นกันครับ คุณผมเอง

ก็เข้ามาร่วมรายงานข่าวน้ำท่วมร่วมกับคุณลุงได้เช่นกันครับ เคยเห็นถามคุณลุงว่าดอกไม้อะไร ทานได้ไหม คุณลุงบอกมีพิษห้ามทานก็ทั้งคู่เก่งในการปลูกต้นไม้ในชนิดต่างๆไม่ทราบว่าปลูกอยู่จังหวัดใดครับ บ้านแม่อยู่สุโขทัย บ้านคุณอยู่ที่ใดครับ เห็นว่าปลูกผักสวนครัวรั้วกินได้ตามพราขดำริเศรษฐกิจพอเพียงใช่ไหมครับ...มีอะไรก็เข้ามาคุยกับคุณลุงได้ครับ ยินดีต้อนรับครับ....

Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 10 ส.ค. 12, 19:09 น »

ผมเอง..เป็นเพื่อนของผมครับ
ให้เขาบอกตำแหน่งที่อยู่ ต้องถามผมคนเดียวเท่านั้น หากถามเจ้าตัว จะไม่ตอบ..
แต่ผมจะตอบหรือไม่ ผมก็ไม่บอก..555
รายงานข่าวจากสรยุทธ ว่าน้ำในแม่น้ำน่านขึ้นระดับเป็นเกือบเมตร..
ผมเชคไปที่ประมงอำเภอ ที่อยู่พิษณุโลก..(เพื่อนนักศึกษา)ว่า เป็นไงมั่ง..ในเรื่องน้ำในแม่น้ำน่าน และแม่น้ำยม..(เกี่ยวข้องกับบางระกำโมเดล)
ผมการสอบระดับน้ำ..คำตอบก็คือ..
น้ำยังไม่ผิดปกติ มิหนำซ้ำ น้ำยังลดลงอีก..
ผมทวนคำถาม และชักไซ้ถึงความต้องที่จะรู้ คำตอบ..น้ำลง ยังไม่มีอะไร..
ลับแล อุตรดิถ..ตกมาสองวันแล้ว น้ำจะสะสมไปอย่างไร..เหล่านี้ รวบรวม แล้วจะเกิดองค์ประกอบ เป็นมโนภาพได้..เป็นการขจัดความไม่แน่นอนให้เหลือน้อยที่สุด..
แม่น้ำปิง ซึ่งผมมองด้วยสายตาวันละสองครั้ง ยังมีแต่ทรายเสียเป็นส่วนมาก..
น้ำในแม่น้ำ เป็นวัสถุเหลวเคลื่อนที่..สามารถเดินทางโดยไม่มีการหยุดพัก มีการเร่งความรุนแรงในการเคลื่อนตัว..มีอิทธิพลในการโยกคลอน ถอนทำลาย..
เมื่อเข้าใจในฤทธเดชของน้ำกันมาบ้างแล้ว ความเอาใจเข้าไปดูแล ก็จะหลีกปัญหากันได้ ไม่มากก็น้อย
add
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 11 ส.ค. 12, 07:10 น »

ดีใจที่มีเพื่อนคุณเข้ามารายงานอากาศด้วยเห็นเขารายงานจ.สุโขทัยว่าตลิ่งพัง 2 กม.เห็นคุณบอกว่ามีเพื่อนทางภาคตะวันตกเข้ามารายงานด้วยยิ่งดีใหญ่ครับ ก็เลยถามไปว่าน้องเขชาอยู่จ.ไหน จะให้เขารายงานอากาศน้ำและพายุในจุดนั้นครับ ไม่มีอะไรครับ

ปทม.วันนี้มีเมใฆมากหนาทึบ พระอาทิตย์ส่องแสงยังผ่านลงมาไม่ได้ ก็คงจะวันสองวันนี้ฝนคงตก และปลอดภัยมาหลายวันแล้วเพราะธรรมชาติช่วยพายุก็พัดเข้าประเทศอื่นๆหมดครับ ดีใจกับพี่น้องทุกๆคนด้วยครับ คุณดูอยู่ครับมีอะไรก็รายงานได้เลยครับ....

(สหรัฐอเมริกาส่งยานไปลงที่ดาวอังคารเพื่อสำรวจทรัพยากรแร่ เพชร ทอง พลอยและอื่นๆ
และจะส่งมนุษย์ขึ้นไปอีกไม่นานเพื่อไปสำรวจดาวอังคารต่อไปครับ เห็นบอกว่ามีเงาของมนุษย์ต่างดาวตามที่เส้นสีแดงในวงกลมวงอยู่ บอกว่าเคลื่อนไหวได้ด้วยครับ...)

Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 11 ส.ค. 12, 09:52 น »

ผมน่ะแหละครับ ต้องรายงานสภาพต่างๆของสุโขทัย..เพื่อนของผมไม่ได้อยู่บ้าน ไปอยู่ทีอื่นครับ เขาเป็นห่วงบ้าน เลยอาศัยผมรายงานอ่ะครับ..
ไม่รุเปงไง..เปงคนมีเพื่อนเยอะ..
เข้าเรื่องครับ..
น้ำทางเหนือ มีไม่มาก และถูกเก็บใว้ในเขื่อนเรียบร้อยแล้วครับ..
มีอีกอย่างนึง ที่ผมเงียบสนิท..
เรื่องสิ่งมีชีวิตนอกโลก การศึกษาดวงดาวต่างๆ..
ผมเป็นผู้ใหญ่แล้วครับ เลยแสดงอะไรก็ต้องระวัง ประเดี๋ยวจะไม่เหมาะ บางครั้ง ในสิ่งผมสนใจ มันอาจไปทำให้ผมมีความเสื่อมได้ จะขาดความนับถือไปได้..
ต้องดูกาลเทศะด้วยครับ เลยเงียบๆ..แต่ก็เคยปลอมตัวเข้าแหย่ครั้งนึง.
จะบอกให้
ผมสนใจพวกนี้ ตั้งแต่ผมอ่านหนังสือได้..เมื่อก่อน ผมมีคลังหนังสือ สามารถไม่ไปไหนได้เป็นเดือน..
ผมอ่านหนังสือครับ แต่ไม่อ่านนิยายรัก แต่ก็อ่านในภาษาที่ผมเข้าใจ ไม่เก่ง..
เรื่องผลการสำรวจดวงดาว หรือจักรวาล..
เอาลงให้แฟนๆและผู้สนใจได้อ่าน ได้มีความรู้ ความเข้าใจในระบบที่กว้างออกไปอีก..ผมว่า เป็นของดีครับ..ผมเต็มใจที่จะอ่านและคิดตาม
Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 11 ส.ค. 12, 10:24 น »

ภาพที่นาซาเห็น และบอกว่าเคลื่อนไหว..
มีการเคลื่อนไหว แต่ยังอย่าไปเชื่อว่ามันเป็นสิ่งมีชีวิต..มันอาจจะเป็นพวกกลุ่มก๊าซ
ลองคิดดู ภาพถ่ายจากระยะไกลนะครับ เปรียบต่อตารางอัตราพื้นที่..
สิ่งที่เคลื่อนไหว..มันทำไมใหญ่โตนักล่ะ..
ดาวอังคาร ใหญ่กว่าโลกของเราหนึ่งเท่าตัว..
เงาทะมึนๆที่บอกว่าเคลื่อนไหว..มันมีขนาดเท่าไรกัน..
หากจะเทียบแบบคนไร้หลักการ ไร้มาตรฐานในการวัด..ผมขอให้ลองเทียบกับขนาดของโลกเรา
เงาทะมึนนั้น..มันใหญ่กว่าประเทศของเราเสียอีก..สิ่งมีชีวิตอะไรกัน มันจึงมีขนาดใหญ่โต
มันอาจจะเป็นกลุ่มก๊าซที่ปกคลุมแผ่นเปลือกดาวอังควรก็ได้ เพราะก๊าซเป็นของเหลว เคลื่อนที่ แปรรูปร่างได้
(อเมริกา เหอ.เหอ.เหอ)ความจริงใจไม่มี ขี้อิจฉาด้วย..ไปค้น ไปหาประวัติหลังๆมาค้น มาวิเคราะห์ให้ดี..เหอ เหอ..ให้คนสงสัยให้ขาดใจตายกันไปข้างนึงเลย ผมคนนึงล่ะ ไม่เอาเลย นางเฮนรี่ มาเขมรทำไม..
ชนพวกนี้ ยังมองว่าพวกเราเป็นคนที่ยังไม่เจริญครับ..
เราอาจจะมีปัญหากับเพื่อนบ้าน จากการกระทำลับหลังของชนพวกนี้ ชนพวกนี้ไม่มีความจริงใจหรอก แกล้งดีกับพวกเราไปแบบนั้นแหละ..
เทคโนฯต่างๆ ข่าวสารต่างๆ เป็นต้องเก็บงำเข้าใว้..ใจไม่แคบ จะให้ว่าอย่างไรกัน..
มีข่าวว่า ไประเบิดสิ่งก่อสร้างอะไร บนดวงจันทร์ นี่หากจีนไม่ไปเห็น แล้วเราจะรู้มั๊ยเนี้ย..
ไม่รู้ว่าจริงหรือไม่จริง ต้องรอฟัง..มีสิ่งก่อสร้างบนดวงจันทร์ ก่อนที่มนุษย์จะขึ้นไป
add
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 11 ส.ค. 12, 11:54 น »

ฟังคุณเล่าแล้วความคิดกว้างไกล ไม่ยักรู้วา่ศึกษาเรื่องนอกโลกตั้งแต่ยังวัยรุ่น
อย่างนี้ต้องเปิดกระทู้นอกโลกหรือจักรวาลและดวงดาวในอนาคต มีสิ่งปลูกสร้างบนดวงจันทร์ก่อนมนุษย์จะขึ้นไปมันเป็นอะไรครับมีรูปถ่ายหรือเปล่าช่วยเล่ารายละเอียดให้ฟังหน่อยครับ แล้วทำไมอเมริกาต้องทำลายทิ้ง มันน่าสงสัยครับ

ผมก็ลงเรื่องอวกาสจานบินและดวงดาวต่างๆก็ลงมาให้ผู้อ่านทราบดูแล้วจะมีผมลงอยู่คนเดียวมีสมาชิกเข้ามาอ่านกันเยอะ มีคุณเข้ามาคุยด้วยเลยแปลกใจไม่ทราบคุณเข้ามาคุยเรื่องอะไรบ้าง มีเรื่องนางเงือกและเรื่องพญานรคด้วยหรือเปล่า เพราะผมชอบลงเรื่องแปลกๆ ขำ ขำ ไม่อยากให้เครียดครับแล้วผมจะคุยใหม่ครับหรืออาจจะตั้งกระทู้ใหม่เริ่มต้นใหม่ครับ.....

Guest
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 11 ส.ค. 12, 12:29 น »

ไม่ใช่อ่านหนังสือตอนเป็นวัยรุ่น ผมอ่านตั้งแต่ผมเป็นเด็ก เริ่มอ่านได้เป็นวันๆ เริ่มที่ป.2
ผมถูกจัดให้อยู่เพียงลำพังบ๋อยบ่อย..เพราะเป็นกำพร้า อยู่กับย่า..
เมื่อต้องเฝ้าบ้าน ก๊อจะไปไหนไม่ได้ เพราะที่บ้าน มีของที่ต้องคอยเฝ้า และดูแล เช่น
มีแม่หมูคลอดลูกใหม่ ผมจะต้องคอยเฝ้า ไม่งั๊น สุนัขจะมาลักไปกิน..มีเป็ดด้วย สุนัขชาวบ้าน ชอบรอดรั้วมาขับกัดเป็ด..ต้องเอาหนังติ๊กอยู่ข้างกาย (ผมนี่ยิงหนังสะติ๊กแม่นน่าดู ห้ามท้า)
ผมอ่านแม้กระทั่ง ต้องอาศัยแสงจนทร์โน่น..(กลางคืนตะเกียง ใช้น้ำมันก๊าซ)
(เพราะหมดเวลาแล้ว หากจุดตะเกียงนานมากๆ จะทำให้เปลืองน้ำมันก๊าซ ดูความขี้เหนียวของคนโบราญเถอะ)
มีลูกชาย และลูกสาวของป้า ก็นับว่าเป็นพี่นั่นแหละ เขาจะหาเวลามาอยู่เป็นเพื่อน และสอนหนังสือ หาหนังสือเข้ามา ทุกหนังสือ ที่พี่เขาจะหามา คุณลุงเป็นอาจารย์ เป็นจอมตำรา จอมหนังสือ..
อย่าว่าแต่เรื่องมะนาวต่างดุ๊ดเลย เรื่องใต้ทะเล ยังอ่านครับ..
หนังสือการ์ตูนก็เยอะ จำพวกหนูจ๋า รู้จักหนูจ๋าไหม..เด็กรุ่นหลังงงแน่ๆ..ใคร อะไร คือหนูจ๋า..มีแจ๋วแหวว..
ผมอ่านหนังสือ เคยไปทำตามหนังสือ..เคยแย่เพราะอ่านหนังสือ..
ที่ทำตามหนังสือ ก็ทำไปตามประสาเด็ก ไปดูหน้ากากเสือ..ไปทำตามหน้ากากเสือ..ทำให้น้องอีกคนเจ็บมาก ร้องลั่น..
เรียบร้อย..ข้อหาแกล้งน้อง..ผมอ่านกระทั่งหนังสือตำราพยากรณ์ ศึกษาตามหนังสือ อ่าน ศึกษาตั้งแต่อยู่ประถมปลาย ศึกษากระทั่งเรียนจบอาชีวะ..ตำราเล่มเดียว..หนาประมาณ200หน้า..อ่าน และศึกษาเกือบยี่สิบปี..พอผมเบื่อ ผมก็ทิ้งไปเฉยๆ เดี๋ยวนี้ ไม่มีความรู้ในวิชานั้น ทิ้งมาเป็นสามสิบปี....
หนังสือ..คือชีวิตของผม..แต่คงไม่ใช่เดี๋ยวนี้แล้ว ผมเปลี่ยนแปลงได้
Guest
ผมเอง
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 11 ส.ค. 12, 14:19 น »

กว่าจะอ่านจบ ตาลายเลย แฮ่ ๆ
บ้านผมจะมีผลกระทบก็ต่อเมื่อฝนตกหนักที่แพร่
หรือน้ำท่วมแพร่ สามสี่วันก็จะถึงบ้านผมครับ

าวนเรื่ออวกาศผมไม่รู้เรื่องเลย แฮ่ ๆ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 11 ส.ค. 12, 15:04 น »

คุณดูอยู่ครับ..

ไม่นึกว่าคุณเป็นนักอ่านชั้นยอดหรือเรียกว่าท่านหนอน(หนอนหนังสือ) การเป็นนักอ่านที่ดีจะเปิดโลกทัศน์ได้กว้างขึ้น ทำให้อยู่นอกกรอบ "หรือกบในกระลา"ที่มองโลกกว้างขวางมากขึ้น คุณอยู่เพียงลำพังและเป็นลูกกำพร้ามาแต่เด็ก เลยต้องพึ่งพาตนเองมาโดยตลอด รับราชการและเลี้ยงลูกสองคน
จนเติบโตเป็นผู้ใหญ่ที่เข้มแข็งและอดทน จนเป็นที่พึ่งของทุกคนเหตุการณ์ต่างๆสอนให้ฉลาดและเข้มแข็ง สามารถรู้ว่าอะไรถูกหรือะไรผิด รู้ว่าสังคมนี้เป็นอย่างไร.....

เคยอ่านหนังสือการ์ตูน หนูจ๋า...แจ๋วแหวว...มีรูปภาพเป็นเด็กผูกจุกหนูจุกหนูแกะ สมาชิกและท่านผู้อ่านคงอาจจะเคยดูมาบ้าง หากใครเคยเห็นมาร่วมเล่ากันได้ครับ...เชิญเลยครับ...

add
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 11 ส.ค. 12, 17:33 น »

ไปเริ่มอ่านที่กระทู้ใหม่ครับ...ตั้งเรียบร้อยแล้วครับ..ขอบคุณท่านผู้อ่านที่ได้ติดตามมาตลอดครับ ตอนนี้มึท่านผู้อ่านเข้ามาในกระทู้นี้รวม 10000 ครั้งแล้วครับ....ขณะนี้มี 2 พระทู้คือรายงานน้ำท่วมและพายุ อีกกระทู้เรื่องอวกาศ ดวงดาวและจานบินครับ เชิญท่านสัมผัสได้ครับ...

Tags:  น้ำท่วม ฟิลิปปินส์ เมืองหลวง 

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม