หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: (เตือนภัย) Private Number เป็นพวกหลอกเอาเงิน  (อ่าน 4049 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 21 ก.ย. 12, 16:59 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

เมื่อสักครู่ มีสายโทรเข้ามามือถือ พอรับเป็นเสียงตามสาย(voice mail)

บอกประมาณ "เสียงจากธนาคาร จะทำการอายัดบัญชีของท่าน"ถ้าฟังซ้ำกด 0 ติดต่อเจ้าหน้าที่กด9

ดิฉันลองกด 9 เจ้าหน้าที่รับสาย "ที่นี่ธนาคารแห่งประเทศไทย" จะติดต่ออะไร

ดิฉันก็บอกว่าได้รับโทรศัพท์แจ้งอายัดบัญชี เค้าก็จะขอรายละเอียดเราแต่ดิฉันไม่ให้ บอกว่าเดี๋ยวดิฉันจะติดต่อกับไปที่ธนาคารแห่งประเทศไทยเอง พอวางหูก็ติดต่อไปที่ เบอร์ 1213 เจ้าหน้าที่่ BOT บอกว่า "เป็นมิจฉาชีพ"

ฝากประชาสัมพันธ์ ว่าอย่าตกใจอย่าให้ข้อมูลกับเค้าไปนะคะ
แจ้งเพื่อทราบคะ

จากคุณ: aomsining - pantip

------------------

เจ๋งดี พับแบงค์เก่งมากอ่ะ (คลิก)

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ภาวนา
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 23 ก.ย. 12, 08:09 น »

ขอบคุณมาก ที่แชร์ประสบการณ์มาให้คนอื่นได้ระวัง

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
free man
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 23 ก.ย. 12, 19:26 น »

เจอบ่อยครับ ชินเสียแล้ว อย่าให้ข้อมูลใดๆเด็ดขาดครับ ด่ากลับไปเลย ผมถามทางธนาคาร แล้วธนาคารไม่มีนโยบายหรืออำนาจใดๆในการอายัดบัญชี เว้นแต่จะได้รับคำสั่งจากศาล หรือคุณทำผิดกฏหมายครับ แต่จะถูกแจ้งเป็นเอกสารครับ q*073

Guest
กูไม่โง่
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 24 ก.ย. 12, 01:22 น »

ผมเคย มี แอบอ้างจาก ธนาคารกสิกรไทย โทรมาบอกว่า มีหนี้ 3 หมื่น แต่ผมไม่ตกใจหรอก เพราะเพื่อนผมโดนบ่อย ผมเลยเปิดลำโพงให้ทุกคนฟัง นั่งขำกันคิก ๆ (เราไม่ไม่ได้โง่ แต่พวกมันโง่เองที่โทรมา ) พอผมกด 9 มีผู้หญิง รับ พัดว่า "โหล" บ้าบอ คอแตก พนักงานที่ไหนจะรับสายแบบหยาบๆ/ ผมอยากคุยกะมันจัง ว่ามันจะพูดว่ายังไง ( เบอร์ที่มันโทรมา ผมเพิ่งเปิดใช้เอง) ขำวะ q*073

Guest
เดชเกรียงไกร สุขผล
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 4 ต.ค. 12, 18:26 น »

ผมเคยโดนครั้งหนึ่ง
มันบอกว่าผมโดนถอนเงินไปจำนวนมากให้ผมบอกรหัสบัญชีผมบอกว่าผมไม่ได้เปิดบัญชีีอะไรเลยแถมด่าว่า...มันก็ตัดสายเลย

Guest
:)
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 27 ต.ค. 12, 08:59 น »

เคยโดนแบบนี้สองครั้งแล้วค่ะ แต่ห่างกัน2ปีค่ะ
ครั้งแรกพอกดติดต่อเจ้าหน้าที่ คนที่รับสายก็ไม่รู้เรื่อง
ครั้งที่สองเป็นผู้ชายรับสายแล้วถามว่าจะสอบถามเรื่องอะไร พอบอกไปว่ามีคอลเซ็นเตอร์โทรมาจะอายัดบัญชี เค้าก็ขอชื่อ นามสกุล
ใจจริงอยากลองจิงๆค่ะว่าเป็นมิจฉาชีพจิงรึเปล่าก็เลยให้ไป
ตอนแรกเค้าก็ยังพูดดีอยู่นะคะ แต่พอเค้าขอวันเดือนปีเกิด ก็ไม่ให้เค้าค่ะและบอกเค้าว่างั้นเดี๋ยวขอติดต่อไปใหม่ใด้มั้ยคะ
เค้าก็ขึ้นเสียงใส่เลยค่ะแล้วบอกว่างั้นธนาคารก็จะขออายัดบัญชีของคุณเป็นเวลา 3-5 ปีเลย
พอได้ยินแบบนี้ก็ชัวร์แล้วค่ะ แต่ก็ยังอยากถามต่อ เลยถามต่อไปว่า บัญชีอะไรหรอคะ ทีนี้เค้าก็ตะโกนกลับเลยค่ะว่า ก็บัญชีที่คุณเคยเปิดทุกบัญชีเป็นชื่อคุณไงล่ะ
พูดจาแย่มากค่ะ แต่เค้ายังไม่วางนะคะ เค้าคงคิดว่าเราอาจจะกลัวและให้ความร่วมมือ แต่ไม่แล้วค่ะ ก็เลยตอบเค้ากับไปว่า ก็มันไม่มีซักบัญชีจิงๆนี่คะแล้วก็แอบหัวเราะไปนิดนึงค่ะ เค้าก็กดตัดสายไปเลยค่ะ
ไม่ไหวเลยค่ะ คนพวกนี้ไม่มีปัญญาทำอย่างอื่นเป็นได้แค่มิจฉาชีพ ก็ยังเป็นไม่เนียนอีกค่ะ เฮ้ออ

Guest
pi
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 11:01 น »

โดนเมื่อวานเหมือนกันเลยค่ะแต่เราวางสายเลย

Tags:  มิจฉาชีพ โอนเงิน หลอกเงิน private เตือนภัย 

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม