หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: เล่าสู่กันฟัง นี่หรือ..เด็กไทยสมัยนี้ ?  (อ่าน 48514 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 6 เม.ย. 13, 16:25 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

เล่าสู่กันฟัง... ผมเคยมองว่าเด็กไทยสมัยนี้ เปลี่ยนไปตามยุคสมัย ซึ่งเป็นเรื่องธรรมดาของธรรมชาติ แต่สิ่งที่ผมพบเห็น และได้สัมผัส กลับทำให้มุมมองเด็กวัยรุ่นพวกนี้ เป็นไปในทางแง่ลบ ดังเช่นเรื่องที่ผมจะเล่าสู่เรื่องจริงให้ฟัง

เหตุเกิด เมื่อไม่กี่เดือนก่อน ใกล้ๆบ้านของผม บ้านของผมนั้นตั้งอยู่ริมแม่น้ำเจ้าพระยา แถวบ้าน จะมีเด็กช่าง เยอะแยะเต็มไปหมด เพราะ ติดกับมหาวิทยาลัย และ โรงเรียน ซอยบ้านผมจึงเป็นเหมือนแหล่งชุมนุมของวัยรุ่น ที่ต้องการแอบมาดูดยา มาเด็กผู้หญิงมากอดรัดฟัดเหวี่ยง และ ลงเล่นน้ำ ซึ่งผมอยู่มาหลายปี จนชินและเบื่อหน่ายกับ เสียงที่รบกวน

อยู่มาวันนึง มีวัยรุ่นแถวบ้านมาเคาะประตูเสียงดัง โวยวาย ร้องเรียกให้ช่วย ผมก็ตกใจวิ่งออกไปเปิดประตู ถามว่ามีอะไร ? ถึงส่งเสียงดังแบบนี้ วัยรุ่นมันบอกผมว่า มีเด็กจมน้ำให้ลงไปช่วยหน่อย ผมก็รีบวิ่งไปริมน้ำ จะกระโดดลงไปช่วย ซึ่งตอนที่ดู ไม่รู้ว่าเด็กคนนั้น จมหายไปไหนแล้ว วัยรุ่นบอกผมว่าน่าจะแถวๆนี้ ผมก็กระโดดลงไป งมหา หลังจากค้นหาซักพัก ก็ได้ตัวเด็กมา โชคดีที่ เด็กมันไปติดก่อผักตบชวา เลยไม่ไหลไปตามกระแสน้ำ ผมก็ปฐมพยาบาลเบื้องต้น ขณะที่ อุ้มเด็ก ว่ายน้ำเข้าผั่ง พ่อของเด็กคนนั้นตกใจมาก เพราะพึ่งรู้ว่าลูกตกน้ำ เลยรีบวิ่งมารอรับเด็กที่ผมไปช่วยมา พอผมว่ายถึงฝั่งก็ อุ้มให้ พ่อเด็ก ซึ่งผมก็ ภูมิใจที่ได้ช่วยเด็ก เพราะอย่างน้อยเด็กก็ไม่เป็นอะไร แค่สำลักน้ำเฉยๆ

แต่ประเด็นของเรื่องที่ผมจะเล่าให้ฟัง มันทำร้ายจิตใจผมมาก

หลังจากที่ผมช่วยเด็กจมน้ำและคืนให้พ่อของเด็ก ซึ่ง ผมไม่ได้เป็นคนคิดบุญคุณคน ไม่เคยต้องการสิ่งตอบแทนในการช่วยเหลือผู้อื่น ผมก็แค่เห็นคนเดือนร้อนแล้ว ถ้าอะไรที่ผมช่วยได้ ผมก็จะช่วยโดยไม่หวังสิ่งตอบแทน แต่ ผมพึ่งจะสังเกตุเห็นว่า แถวนั้นมีเด็กช่างนั่งดูดกัญชา(ผมไม่แน่ใจว่าดูดกัญชาหรือป่าวนะครับ แต่ในมือเป็นบ้อง และมีลักษณะตาม บ้องที่เอาไว้ดูดกัญชา) เด็กช่างประมาณ 8 คน เป็นผู้ชาย 5 คน และผู้หญิง 3 คน ยืนหัวเราะชอบใจ น้ำเสียงหัวเราะเย้ยๆ และ เด็กช่างพูดกันในหมู่เพื่อน ว่า "ดูดิ ทำเป็นเท่ แค่ช่วยเด็กแค่นี้ ถุ้ย !!!" มันคิดว่าผมไม่ได้ยินมั้ง มันคิดผิด ผมได้ยินเต็มสองหูเลย แต่ภาพของ พ่ออุ้มลุกที่เกือบตายมันทำให้ผมลืมคำพูดนั้น จากนั้นผมก็เดินเข้าบ้านมาพร้อมคำถามที่เต็มหัว แต่ ผมไม่คิดอะไรมากกับคำพูดพวกนั้น

คำถามในหัวคือ
1. ทำไมพวกมันไม่ลงไปช่วยเด็กที่จมน้ำ ทั้งๆที่อยู่ต่อหน้าแท้ๆ ทำไมต้องลงทุนวิ่งมาให้ผมไปช่วย ?
2. มันจะเป็นไปได้เหรอที่ 8 คน จะไม่มีใครว่ายน้ำเป็นเลยซักคน ?
3. ที่มันหัวเราะและด่าผม เป็นเพราะ ผลของการดูดกัญชา หรือป่าว ?

หลังจากนั้น ผมเริ่มสังเกตพฤษติกรรมต่างๆได้ข้อสรุป ประมาณนี้ครับ
1.พ่อของเด็กที่จมน้ำ เป็นเหมือนแกนนำดูดกัญชา เป็นหัวหน้าใหญ่ในการรวมเด็กช่างมา ซ่องสุม กินเหล้า เมายา หนีตำรวจ เปิดบ้านให้มั่วสุม ในตอนเช้าๆ ถ้าเด็กโดดเรียนก็จะมาที่รวมกันที่นี่
2. ตำรวจเคยมาไล่จับ 2-3 รอบ แต่ก็จับไม่ได้ เพราะ เด็กพวกนี้ กระโดดลงแม่น้ำ และตำรวจไม่ตามต่อ พอเห็นกระโดดลงแม่น้ำ ตำรวจก็เลิกตามและกลับไปเลย
3. เด็กวัยรุ่นที่กระโดดหนีตำรวจลงน้ำจะ ขึ้นมาตามบ้านคนที่อยู่ในซอย และชาวบ้านในซอย จะพยายามช่วยเหลือให้หนีตำรวจให้สำเร็จ โดยการให้แอบในบ้านของตน และดูทางหนีทีไล่ให้
4.หน้าปากซอย จะมีอีกกลุ่มนึง ที่คอยเป็นหูเป็นตาตลอด 24 ชั่วโมง คอยดูว่าใครแปลกหน้าเข้ามาในซอย ถ้าเป็นตำรวจจะรีบ ส่งข่าวถึงกันให้ระวังตัว

นี่เป็นประสบการณ์ส่วนหนึ่งที่พบเจอ และสื่งที่เล่ามานั้นล้วนเป็นความสัตย์จริงตามสิ่งที่เห็นมาด้วยตาของผมเอง และยังมีอีกมากมายที่ยังนึกไม่ออก แต่ล้วนแล้วแต่ประสบ และพบเจอ

อยากจะฝากไปถึง ผู้ดูแลรับผิดชอบเรื่องพวกนี้ให้เข้มงวดกวดขันหน่อยครับ สังคมสมัยนี้ วัยรุ่นขาดวุฒิภาวะ ขาดความยั้งคิด แยกแยะความดี ความชั่วไม่ออก คิดว่าเป็นการหาประสบการณ์ชีวิต ซึ่ง ในการหาประสบการณ์ชีวิตนั้น เราไม่จำเป็นต้องลองทุกอย่าง ไม่จำเป็นต้องลอง ยาบ้า ว่าเป็นยังไง ไม่จำเป็นต้องลองกินเหล้า ไม่จำเป็นต้องลองสัก ไม่จำเป็นต้องทำทุกอย่างที่คิดว่าเท่ ไม่จำเป็นว่าต้องฟันหญิงให้เยอะๆ ไม่จำเป็นต้องแต่งรถ ไม่จำเป็นว่าต้องไม่เรียนหนังสือ สิ่งเหล่านั้นมันเป็นประสบการณ์ก็จริง แต่คนที่ลองแล้วผ่านมันมาได้ แล้วนำอดีตเหล่านั้นมาสั่งสอน บอกต่อถึงประสบการณ์ ให้เป็นตัวอย่างศึกษาแก่คนรุ่นหลัง มันก็ดีไป แต่คนที่ผ่านมันมาไม่ได้ นั้นแหละปัญหา

สุดท้ายนี้ ขอให้ผู้ปกครองทุกท่านใส่ใจกับบุตรหลานให้มากๆนะครับ

จากคุณ Love Sowhat จากเว็บพันทิป ห้องศาลาประชาคม
http://pantip.com/topic/30340152

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Guest
aasa
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 7 เม.ย. 13, 00:49 น »

q*062q*062q*062

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ฟูบีราย
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 7 เม.ย. 13, 00:53 น »

ผมไม่ค่อยได้คอมเม้นเท่าไรนะครับ

แต่ผมขอให้กำลังใจคุณ คุณเป็นผู้ใหญ่ที่ดีมากๆครับ ในสายตาของผม
เด็กสมัยนี้แยกแยะไม่ออกจริงๆละครับ ความดี ความเลว

อย่างว่าแต่เด็กสมัยนี้เลยครับ แม้กระทั่งผู้ใหญ่เองอายุ 40-50 ก็ยังไม่มีเหตุผลเลย สังคมสมัยนี้หาคนดีอย่างคุณน้อยลงทุกทีแล้วครับ

คนเห็นแก่ตัว เอาเปรียบคนอื่น ใส่ร้าย นินทากัน ไม่รู้สังคมปัจจุบันมันเป็นยังไงกัน เห็นคนอื่นได้ดีก็อิจฉากัน

Guest
คนไทยคนหนึ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 7 เม.ย. 13, 02:35 น »

คุณทำถูกแล้วค่ะ

Guest
คนไทยด้วยกัน
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 7 เม.ย. 13, 06:48 น »

เป็นกำลังใจให้คนทำดีแบบคุณค่ะ q*062q*062

Guest
แม่หญิงแม่กลอง
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 7 เม.ย. 13, 06:51 น »

ความดีที่คุณทำไว้มันก็จะอยู่กับคุณไปตราบนานขออย่าได้เหนื่อยและท้อที่จะทำดีขอเป็นกำลังใจ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 7 เม.ย. 13, 07:16 น »

หัวใจคุณหล่อมากกกกกก ค่ะ

Guest
เอาใจช่วย
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 7 เม.ย. 13, 08:05 น »

เป็นกำลังใจให้คุณทำความดีต่อไป เพราะสมัยนี้ผู้ใหญ่บางคนแก่จนจะเข้าโลงอยู่แล้วยังแยกแยะถูกผิดไม่ได้เลย

Guest
ประเสริฐ
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 7 เม.ย. 13, 08:58 น »

อย่าถอยนะครับ ความดีเป็นสิ่งสำคัญที่สุดและเป็นของเรา เงินซื้อไม่ได้
บุญเป็นของเราบาปเป็นของมัน. ทำต่อไปเถอะครับ อย่าไปสนใจใคร
ดูแลและรักษาใจของเราให้ดีนะครับ

Guest
Mrs.Sanae
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 7 เม.ย. 13, 09:22 น »

ชื่นชมค่ะ คุณทำถูกแล้วไม่ต้องไปฟังเสียงวิพากษ์วิจารณ์ แต่ถ้าเป็นดิฉันเป็นผู้ว่าจะไม่ปล่อยไว้เลย ท้ายสุดพวกนี้จะเป็นอันตรายต่ดสังคมนี้ขนาดเป็นบ้านพวกเดียวกัน เจ้าของบ้านคนนี้น่าจะสำนึกได้ เลิกเปิดบ้านนี้มิดีกว่าหรือแลกกับชีวิตลูกของเขา

Guest
คนดินแดง
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 7 เม.ย. 13, 09:23 น »

การจะทำดี ต้องเริ่มจากตัวเรา คุณทำถูกแล้วครับ q*062

Guest
อาเมน
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 7 เม.ย. 13, 09:44 น »

ผมไม่ค่อยได้คอมเม้นเท่าไรนะครับ

แต่ผมขอให้กำลังใจคุณ คุณเป็นผู้ใหญ่ที่ดีมากๆครับ ในสายตาของผม
เด็กสมัยนี้แยกแยะไม่ออกจริงๆละครับ ความดี ความเลว

อย่างว่าแต่เด็กสมัยนี้เลยครับ แม้กระทั่งผู้ใหญ่เองอายุ 40-50 ก็ยังไม่มีเหตุผลเลย สังคมสมัยนี้หาคนดีอย่างคุณน้อยลงทุกทีแล้วครับ

คนเห็นแก่ตัว เอาเปรียบคนอื่น ใส่ร้าย นินทากัน ไม่รู้สังคมปัจจุบันมันเป็นยังไงกัน เห็นคนอื่นได้ดีก็อิจฉากัน

เห็นด้วยทุกประการและระอากับผู้ใหญ่ที่มีพฤติกรรมดังกล่าวมากเลย
Guest
ชื่นชม
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 7 เม.ย. 13, 10:09 น »

ขอชื่นชมและนับถือน้ำใจของคุณ ทำดีต่อไปไม่ต้องสนใจพวกไร้สติ เราทำดีสิ่งที่ได้รับคือความดี ความสุขใจ คนไทยเดี๋ยวนี้ขาดสติกันมากขึ้นจึงได้ประพฤติผิด บางคนไม่รู้ด้วยซ้ำไปว่าอะไรผิดอะไรถูก ทำตามคนอื่นไปเรื่อยๆ คนพวกนี้น่าจะจับเอามาฝึกรบแล้วส่งไปอยู่ 3 จังหวัดทางใต้ จะได้เป็นประโยชน์กับชาติบ้านเมืองบ้าง

Guest
เจี๊ยบจ้า
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 7 เม.ย. 13, 11:16 น »

ผมเองไม่ค่อยได้ออกความคิดเห็นสักเท่าไหร่ แต่ได้อ่านเรื่องที่คุณเล่าแล้ว ผมอยากให้มีคนแบบคุณเยอะๆ สังคมไทยจะน่าอยู่ขึ้นกว่านี้ ผมขอเป็นกำลังใจให้คุณได้ทำความดีต่อไป โดยไม่ต้องไปสนใจเสียงนกเสียงกา เพราะคนประเภทนี้มีอยู่ทุกหนแห่ง ไม่ว่าเราจะทำอะไรมันก็พูดอยู่แล้ว ขอให้คุณทำสิ่งที่ถูกต้องก็พอ คุณทำดีมันก็ประชด คุณทำไม่ดีมันก็ว่า บอกไ้ด้เลยครับ คุณทำดีที่สุดแล้ว

add
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 7 เม.ย. 13, 11:44 น »

ที่เด็กรุ่นใหม่ในสังคมเราเป็นแบบนี้หรือที่เห็นๆกันทั่วๆไปที่แย่ๆกว่านี้เป็นผลพวงมาจากสักสามสิบสี่สิบปีที่แล้วบ้านเมืองเราเป็นประเทศในเอเซียที่กำลังจะพัฒนาแต่่คนที่ดูแลประเทศคิดได้เพียงแค่ว่าการพัฒนาประเทศคือการสร้างถนนหนทางสร้างตึกให้ดูเป็นการพัฒนาเมืองหลวงไม่ใช่ท้องไร่ท้องนาอีกต่อไป
ซึ่งเป็นสิ่งที่ผิดเพราะพวกเค้าไม่เคยได้มีการสร้างระบบการพัฒนาประชาชนการศึกษากฏหมายและสังคมการเป็นอยู่ของประชาชน ณ ปัจจุบันดูแล้วก็เป็นเพียงแค่ทุกคนเกิดมาก็ใช้ๆชีวิตกันไปไม่ตายก็เป็นพอเพียงแค่ต้องอยู่แบบเอาตัวรอดไปวันๆไม่นึกถึงอนาคตเด็กและผู้ใหญ่หลายคนถึงได้ค้ายาทำนู่นนี่นั่นที่ผิดกฏหมายเพราะไม่แคร์ว่าสังคมจะเป็นอย่างไรแค่หาเงินเลี้ยงตัวก็พอ

สังเกตุว่าพ่อแม่ยุคปัจจุบัน(อายุช่วงยี่สิบแปดถึงสี่สิบ)หลายๆคนก็ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าเค้าต้องสั่งสอนลูกๆของพวกเค้าอย่างไรก็ในเมื่อตัวเค้าเองก็ยังไม่รู้เลยว่าอะไรควรไม่ควรไม่เคยมีการขัดเกลาจิตใจ ในยุคสมัยที่ทุกคนต้องเอาตัวรอดเอาเองการเห็นแก่ตัวไม่คิดช่วยเหลือกันและการทำร้ายกันถึงมีมากขึ้นในยุคปัจจุบัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 เม.ย. 13, 12:07 น โดย idontthinkany » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
แก้มบุ๋ม
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 7 เม.ย. 13, 11:49 น »

ไม่รู้คุณจะกลับมาอ่านคอมเม้นท์หรือเปล่า

แต่อยากบอกว่า คุณทำดีและดีที่สุดแล้ว รักษาความดีไว้เถอะค่ะ
ถึงคนแถวนั้นไม่เห็น ถ้าคุณไม่มาโพสต์เราก็ไม่ทราบกัน แต่ตัวคุณเองนั้นแระ รู้ดีอยู่แก่ใจ ว่าคุณเป็นคนดีแค่ไหน

เป็นกำลังใจให้คนอย่างคุณทำดีต่อไปค่ะ

Guest
มาดู
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 7 เม.ย. 13, 12:03 น »

ทำไมไม่ช่วยกันกำจัดขยะสังคมให้หมดครับ อยู่ไปก็ไม่มีประโยชน์กับใครเลย...ถ้ายิงทิ้งไปได้ก็ควรทำนะ...

Guest
มัชฌิมา
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 7 เม.ย. 13, 13:39 น »

คนไม่ดี เ้ค้าก็คิดว่าสิ่งที่เค้าทำนะดีแล้ว
หรือทำทั้งๆที่รู้ว่าไม่ดี
เค้าไม่คิดว่าสิ่งที่คนดีทำนะดีหรอกคะ
ปล่อยเค้าเถอะค่ะ
ทางมีให้เลือกเดินสองทาง ดีและไม่ดี
คุณเลือกถูกทางแล้ว เดินต่อไปเถอะ
เป็นกำลังใจให้นะค่ะ
Guest
ขอร่วมด้วย
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 7 เม.ย. 13, 15:32 น »

อย่าเอาคำพูดของคนที่ไร้ค่า(ดูจากพฤติกรรมได้ ถ้าดีคงไม่มาทำอย่างนี้) มาทำลายความดี ความตั้งใจดีของเราครับ มันจะติดลบในใจเรา คนดีๆพูดเรายังเก็บเอามาคิดได้ แต่คนอย่างนั้นอย่าเลยครับ คนเหล่านั้นสติ สัมปชัญญะไม่มีแล้ว ไม่มีค่าอันใดต้องเก็บมาคิด

Guest
จริงอะ
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 7 เม.ย. 13, 15:48 น »

นั่นสิ เด็กสมัยนี้ไม่รู้โตขึ้นจะเปลี่ยนได้ไหม คุณทำดีแล้วอย่าใส่ใจกับคำพูดเด็กเห็นแก่ตัวเลย

อีกเรื่องที่อยากบอก เคยพารุ่นน้องไปสอบราชการ คนสอบส่วนใหญ่ก็พวกนักศึกษาจบใหม่(เห็นใส่ชุด นศ มาสอบเยอะ) ที่ทำให้แปลกใจคือ หันไปเห็นชายหญิงกลุ่มหนึ่ง พอแกะพลาสติกขวดน้ำมือก็ปล่อยให้มีปลิวไปกับลม นั่งมองคิดในใจว่าคงไม่ตั้งใจมั๊ง แต่มันไม่ใช่ อะไรที่ซื้อมากินแล้วต้องแกะทิ้งพวกเขาทั้งกลุ่มจะปล่อยทิ้งลงพื้นหมด เราก็เอ๊ะ เดี๋ยวนี้เด็กมันเป็นแบบนี้เลยเหรอ สถานที่ก็เป็นโรงเรียนซึ่งมีถังขยะไว้ใกล้ๆ แต่ไม่เก็บแล้วเดินไปทิ้ง พอเสียงกริ่งดังเข้าห้องสอบ มองไปรอบๆก็อึ้งแทบทุกโต๊ะที่ใช้นั่งกันมีแต่ขยะที่ไม่มีใครหยิบไปทิ้งถังขยะ กลายเป็นหน้าที่ภารโรงมาเดินเก็บ มีแค่บางคนเท่านั้นที่เดินไปทิ้งลงถัง นี่ขนาดจบมหาลัยแล้วนะ ไม่รู้โตมาแบบไม่มีใครสั่งสอนเลยหรือไง เดี๋ยวนี้โรงเรียนเค้าไม่ปลุกจิตสำนึกทิ้งขยะลงถังกันแล้วเหรอ เคยเดินหลังเด็กมัธยมก็เห็น มิน่า ขยะมันถึงเกลื่อนถนนไปหมด q*027

Guest
คนดีขอยกย่อง
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 7 เม.ย. 13, 16:23 น »

ทำดีต่อไปเถิดครับ คนไม่เห็นเทวดาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ก็เห็น อยากให้สังคมมีคนดีอยู่เยอะๆ เรามีคนเลวมากเกินพอแล้ว

Guest
ตจว.
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 7 เม.ย. 13, 16:34 น »

สรุปได้คือว่าสถาบันครอบครัวของเด็กพวกนี้ไม่เคยสังเคยสอนเรื่องดีๆกับเด็กพวกนี้มา จบ.

Guest
เฒ่าฮาร์ด
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 7 เม.ย. 13, 16:38 น »

q*062
ทำความดี เพื่อความดีครับ คุณน้อง
จงทำความดีต่อไป เป็นอีก 1 กำลังใจให้ครับ
q*071

Guest
fogy
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 7 เม.ย. 13, 17:00 น »

แปลกๆนะ ผมว่านะ พ่อมัน หรือ คุณพวก 8 คนนั่น ที่เมายา เป็นคนโยนเด็กไปด้วยซ้ำ ครั้งหน้าปล่อยให้มีเรื่องสูญเสียบ้างจะได้หายเกรียน แต่ยกย่องคนที่ทำดีครับ q*062

Guest
Mokona
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 7 เม.ย. 13, 18:13 น »

ยกย่องค่ะ แต่เป็นห่วงด้วยนะ มาโพสขนาดนี้ ว่าเป็นคนไปช่วยเด็กจมน้ำ พักอยู่ที่นั่นที่นี่ ถ้าไอพวกนั้นมาอ่านแล้วคุณไม่เป็นไรเหรอ ไม่ย้ายออกมาเลยอ่ะ ที่อยู่ตรงนั้นแย่มากเลย

Guest
eakk
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 7 เม.ย. 13, 18:24 น »

วัยรุ่น ถากถางแค่แปดคน แต่คนชมเป็นพันเป็นหมื่น ใจคุณหล่อมาก หล่อกว่าหน้าตาที่เล่ามาอีก

Guest
หลิว
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 7 เม.ย. 13, 23:01 น »

แต่ก่อนเด็กในหมู่บ้านก็เป็นคะ บ้านมีลูกคนเดียวมีหลานสาวอีกคน เป็นเด็กขาดพ่อทั้งสองคนทั้งพี่น้องแม่เป็นหม้ายกันหมดแต่มีตั้งเพราะมรกดก ลูกชายก็เป็นแกนนำเด็กซอยวันไม่เคยไปเรียนเช้ามาก็เดินเข้าเสียงดังสูบบุหรี่ แม่ส่งให้เรียนไม่เรียนม.เอกชนดังด้วย บางวันก็ไล่ตีกัน แถมท้ายซอยมีบ้านหมอทำไสยศาสตร์เด็กวัยรุ่นมาสักลายกันน่าเบื่อมาก เบื่อที่ต้องระวังบ้านตัวเองโดดงัด โดนจี้ในซอย ส่วนหลานสาวของเขาอีกคนก็มีทั้งทอม ท้ังผู้ชายเปลี่ยนกันมานอนค้างด้วยตลอด หลังมีเรื่องกันไล่แทงจนเลือดหยดเป็นทางตามซอยหมู่บ้าน ตอนนี้หายกันไปหมดแล้วเพราะมันหนีคดีกันย้ายบ้านไปทั้งบ้าน มีความสุขพวกเลวๆหายไป

Guest
ต้นยำ
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 8 เม.ย. 13, 01:09 น »

คุณทำดีและทำถูกแล้วล่ะ ปัญหามันอยู่ที่ครอบครัว การเอาใจใส่ดูแลจากพ่อแม่ผู้ปกครอง หากคนเหล่านี้ไม่มีวุฒิภาวะ ลูกหลานก็จะเป็นไปด้วย แต่ปัญหาต่อไปคือเมื่อเด็กเหล่านี้โตเป็นผู้ใหญ่ เกรงว่าสังคมเราจะอยู่กันไม่ได้นะครับ หากเด็กเหล่านี้คือผู้ใหญ่ในวันหน้า คิดทำเพียงความสุขตัวเองไม่ว่าถูกหรือผิด ระวังลูกหลานเราไว้มากๆครับ แม้เราดี เจอคนเหล่านี้ก็แย่เหมือนกัน

add
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 8 เม.ย. 13, 01:34 น »

เป็นกำลังใจให้คับ ขอชื่นชม q*062
แต่ก็ไม่แปลกใจหรอก เพราะสังคมเสื่อมลง
ทั้งเด็กและผู้ใหญ่แหละ แยกแยะชั่วดีไม่ได้
นับถือคนมีเงินมีอำนาจ คนชั่วได้ดีมีให้เห็นในยุคนี้
ตัวอย่างแบบนี้ไม่ว่าจะเด็กหรือผู้ใหญ่เห็นหมด
สังคมบ้านเราถึงได้เป็นแบบนี้งัย

Guest
ยาผีบอก
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 8 เม.ย. 13, 01:39 น »

ขอชื่นชมและนับถือน้ำใจของคุณ ทำดีต่อไปไม่ต้องสนใจพวกไร้สติ เราทำดีสิ่งที่ได้รับคือความดี ความสุขใจ คนไทยเดี๋ยวนี้ขาดสติกันมากขึ้นจึงได้ประพฤติผิด บางคนไม่รู้ด้วยซ้ำไปว่าอะไรผิดอะไรถูก ทำตามคนอื่นไปเรื่อยๆ คนพวกนี้น่าจะจับเอามาฝึกรบแล้วส่งไปอยู่ 3 จังหวัดทางใต้ จะได้เป็นประโยชน์กับชาติบ้านเมืองบ้าง

ไม่ถูกต้องครับที่จะเอาคนเลวลงไปแก้ปัญหา ทางใต้ เพราะคนเลวอยู่ที่ไหนก็เลวนรก แทนที่จะไปป้องกันชาติ กลับกลายเป็นว่าเอา อาวุููธทางราชการไปขายให้ โจรใต้แลกยาบ้ามาเสพแทนนะซิ
add
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 8 เม.ย. 13, 08:14 น »

สังคมไทย มุ่งเน้นที่จะพัฒนาแต่วัตถุ จนลืมพัฒนาจิตใจหรือสามัญสำนึกของคนไป จึงเห็นแต่ด้านมืดเต็มเมืองไปหมด โดยเฉพาะเด็กและเยาวชนที่เป็นอนาคตของประเทศ ที่มัวแต่พัฒนาตนเองผ่านคอมพิวเตอร์ ที่ไร้การควบคุมที่ดี ตัวอย่างที่ไม่ดี ๆ จึงเกลื่อนไปหมด และการยอมรับกรือการปล่อยวางของสังคมในด้านที่ผิด ๆ ทำให้ทุกอย่างมันแย่ไปหมด

Guest
คนตรัง
เรทกระทู้
« ตอบ #31 เมื่อ: 8 เม.ย. 13, 08:40 น »

มันทำให้คนที่อยากทำดี ท้อมาหลายคนแล้วครับ... บางคนเกลียดสังคมไปเลยก็มี ขอให้กำลังใจ อย่าท้อนะครับ.....ส่วนปัญหาของเยาวชนในสมัยนี้ หมดหวังแล้วตรับ เยาวชนในประเทศนี้มันเละเทะไปหมดแล้ว เกินจะเยียวยา หมดทางแก้ไข สาเหตุก็มาจากผู้ใหญ่ในปัจจุบันนั่นแหละ ในอนาคตอีก5-10 ปี เด็กพวกนี้ก็จะเป็นผู้ใหญ่เหมือนในปัจจุบัน ไม่อยากคิดเลยว่า อีก5-10 ข้างหน้าจะเป็นอย่างไร....?

Guest
จ๋อม
เรทกระทู้
« ตอบ #32 เมื่อ: 8 เม.ย. 13, 09:26 น »

q*062ระวังตัวด้วยน่ะค่ะแถวที่คุณอยู่มีแต่พวกขี้ยา.ในวันข้างหน้ากลัวมันจะทำร้ายคุณขนาดตำรวจยังทำอะไรมันไม่ได้

Guest
เป็นกำลังใจให้อย่างยิ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #33 เมื่อ: 8 เม.ย. 13, 09:35 น »

คนดี ดีจากจิตใต้สำนึก ไม่ได้ดีเพราะอยากเด่นอยากดัง

ดิฉันเชื่อว่าคุณไม่ท้อกับการเป็นคนดีแน่นอนเพราะจิตใต้สำนึกของคุณดี

คนดีมีน้อยกว่าคนชั่ว เปรียบเสมือนเพชรย่อมมีน้อยกว่ากรวดเป็นธรรมดาค่ะ

เพียรรักษาความเป็นเพชรล้ำค่าในตัวคุณไว้เพื่อให้โลกนี้ยังมีสิ่งที่งดงามทรงคุณค่าบ้างเถิด q*062q*062q*062q*062q*062q*071

ความเป็นเพชรทำให้คุณสูงส่งล้ำค่าได้รับการยกย่องเชิดชู

ต่างจากก้อนกรวดก้อนดินที่มีแต่จะให้คนเขาเหยียบย่ำไปมาไม่เห็นค่า

add
เรทกระทู้
« ตอบ #34 เมื่อ: 8 เม.ย. 13, 10:36 น »

ขอเป็นหนึ่งคนที่รู้สึกชื่นชมคุณที่มีน้ำใจต่อคนอื่น ขอให้คุณไม่ท้อในการทำความดีต่อไปค่ะ ชื่นชมด้วยความจริงใจค่ะ

Guest
ปีเตอร์
เรทกระทู้
« ตอบ #35 เมื่อ: 8 เม.ย. 13, 11:47 น »

คุณทำถูกและทำความดีแล้วครับ q*071 ความดีก็จะกลับมาหาคุณในวันข้างหน้าครับ ไม่ต้องเสียใจกับคำพูดของพวกเอาเท้าถ่วงสังคมเลยครับ ขอบคุณที่เป็นคนดีของชาติครับ

Guest
พิมมาดาค่ะ
เรทกระทู้
« ตอบ #36 เมื่อ: 8 เม.ย. 13, 13:23 น »

เป็นกำลังใจให้คนคิดดีทำดีค่ะ ใครไม่เห็น แต่ตัวเราเห็น ตัวเรารับรู้ q*062

Guest
l
เรทกระทู้
« ตอบ #37 เมื่อ: 8 เม.ย. 13, 13:58 น »

ผมขอชื่นชมทุกคอมเม้นที่ให้กำลังใจ

ยื ด อ ก ทำ สิ่ ง ที่ ดี แ ล ะ ถู ก ต้ อ ง

Guest
บอกจากใจ
เรทกระทู้
« ตอบ #38 เมื่อ: 8 เม.ย. 13, 15:31 น »

อย่าใส่ใจคำพูดเดนนรกครับ ถ้ามันดีมันคงไม่อยู่ตรงนั้นและสูบยาฆ่าตัวเองแบบนั้น ดีแล้วที่คุณไม่ไปยุ่ง เด็กนรกมันอาจฆ่าได้ เพราะชีวิตมันไร้ค่าดั่งผักตบที่ลอยมาติดข้างๆ มัน

Guest
asdajlsdkj
เรทกระทู้
« ตอบ #39 เมื่อ: 8 เม.ย. 13, 16:44 น »

ขอทวนนะครับ
"ดูดิ ทำเป็นเท่ แค่ช่วยเด็กแค่นี้ ถุ้ย" (ขอคงตัวสะกดเดิมนะครับ)
ทำเป็นเท่ ... ใครทำครับ? การ"เป็นเท่"เนี่ย ?
แค่ช่วยเด็กแค่นี้ ... แล้วแค่ไหนจะไม่ใช่"แค่นี้"ครับ ? แล้ว"แค่นี้"มันน้อยหรือมากแค่ไหน? เทียบกับอะไร?
ถุ้ย ... ไม่พอใจอะไรครับ? มีใครยุ่งอะไรกับคุณ

ใช่ครับ คนมีสติดีทั่วๆไปก็จะเข้าใจว่า คำพูดของพวกโง่ๆเราไม่ควรไปถือสา อย่าไปสนใจคำพูดพวกนี้

แต่คนที่สนใจไปแล้ว จะให้ทำเป็นไม่สน มันก็คงยาก ใช่ไหมครับ?

ผมจึงแจกแจงว่าทุกคำพูดที่ออกมา ไม่มีบรรทัดฐานใดๆรองรับ จึงไม่มีประเด็นและไม่มีสาระ และยังไม่เกิดจากเจตนาที่ดีในแง่ใดเลยด้วย จึงไม่มีอะไรควรค่าแก่การไปตีความครับ

"ดูดิ ทำเป็นเท่ แค่ช่วยเด็กแค่นี้ ถุ้ย" มีความหมายแค่ประมาณนี้ครับ
"โฮ่งโฮ่ง โฮ่งโฮ่งโฮ่ง โฮ่งโฮ่งโฮ่งโฮ่ง บรู๊วววว"

อย่าไปสนใจให้เสียเวลาครับ ฟังไม่รู้เรื่องหรอก มันแค่ฟังเหมือนๆจะเป็นภาษาคน แต่ไม่ใช่ครับ

ฝากบอกทุกคนที่พูดแบบนั้นด้วยนะครับ จะเด็กหรือผู้ใหญ่ที่ไหนก็เถอะ ... ผมตีความที่พวกคุณพูดมาแบบที่ผมว่าไว้นั่นแหละ ทุกครั้ง

Guest
matty
เรทกระทู้
« ตอบ #40 เมื่อ: 8 เม.ย. 13, 17:13 น »

q*062q*062 ผมอยากให้คนไทยเป็นคนดีอย่างคุณสัก 20 % ก็ยังดีครับ

Guest
เอกคครับ
เรทกระทู้
« ตอบ #41 เมื่อ: 8 เม.ย. 13, 17:45 น »

สมัยนี้คนดีมีไม่น่าจะเกิน 20 % แต่คุณยังเป็น 1 ใน 20% นี้ ใครจะว่าอะไร
ไม่ต้องสนใจ ถ้าเราทำดีไม่ได้หวังผล จงภูมิใจในสิ่งที่เราทำก็พอแล้วครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ q*062q*062q*062q*062q*062

Guest
เด็กอายุ 14
เรทกระทู้
« ตอบ #42 เมื่อ: 8 เม.ย. 13, 19:30 น »

คือ ผมว่าส่วนหนึ่งมันเป็นเรื่องของการอบรมเลี้ยงดูของพ่อแม่เองด้วย พ่อแม่เดี๋ยวนี้ทำแต่งานเพื่อลูก แต่ลืมว่าสิ่งที่สำคัญกว่านั้นคือการอบรมสั่งสอนลูกให้เป็นคนดี แล้วอีกส่วนหนึ่งถ้าเป็นเด็กที่โตหน่อยก็คือความคิดของตัวเด็กเองครับ เรื่องของพวกยาเสพติดพวกนี้วิชาวิทยาศาสตร์ก็สอนนะครับว่ามันเป็นผลยังไง แต่ก็มีคนเสพ ก็เพราะว่าความคิดของเด็กเองนั่นแหละครับ ผมเป็นเด็กอายุ 14 นะครับ ผมมีเพื่อนหลายๆ คนที่สูบบุหรี่ แต่ผมไม่สูบเพราะผมคิดว่ามันไม่ดีและสิ้นเปลืองตังค์พ่อแม่โดยใช่เหตุครับ

add
เรทกระทู้
« ตอบ #43 เมื่อ: 8 เม.ย. 13, 19:56 น »

q*062ยกย่องคนดีที่ยังมีเหลือให้เห็น ท่ามกลางสภาพสังคมที่เน่าเฟะ หาทางแก้ไขไม่เจอตอนนี้ q*072

Guest
zole
เรทกระทู้
« ตอบ #44 เมื่อ: 8 เม.ย. 13, 23:22 น »

อย่าถือสาเด็กมีกรรมพวกนี้เลย บัวจมปลักในโคลนตม

Tags:  เด็กไทย 

หน้า: 1 2  ทั้งหมด

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม