หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ช่วยผมที เหงือกอักเสบบ่อยมากครับ มีกลิ่นปากด้วย  (อ่าน 747 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 8 ก.ค. 14, 16:00 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

กระผมมีปัญหาเรื่องเหงือกอักเสบ เป็นบ่อยมากๆ บางทีเหงือกก็ร่น ทำให้พาลไม่แปรงบริเวณที่เจ็บ พอเป็นแบบนี้บ่อยๆ รู้สึกว่าจะมีกลิ่นปากด้วย q*077

แบบนี้ควรทำการรักษาในเบื้องต้นอย่างไรบ้างคร้าบบ เราควรเปลี่ยนแปรงสีฟัน หรือยาสีฟัน ไปเป็นแบบไหน อยากรักษาในเบื้องต้นเองก่อนไปพบทันตแพทย์ครับ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 8 ก.ค. 14, 17:58 น »

แนะนำให้เลือกแปรงที่อ่อนนุ่ม ไม่ทำร้ายเหงือกค่ะ แบบที่ช่วยนวดเหงือกก็ได้ เดี๋ยวนี้มีหลายยี่ห้อค่ะ นวดเหงือกมากๆ จะได้สุขภาพดี
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 8 ก.ค. 14, 22:55 น »

แนะนำให้เปลี่ยนแปรงสีฟัน กับยาสีฟันค่ะ ลองเปลี่ยนแล้วดูอาการ

หากไม่ดีขึ้นแนะนำให้พบหมอฟันค่า
Guest
อาหลู
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 8 ก.ค. 14, 23:25 น »

แปรงขนอ่อนๆดีสุดค่ะ อย่าไปใช้พวกแปรงแข็งๆน่ะเหงือกพังพอดี
Guest
ขาวอมชมพู
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 9 ก.ค. 14, 01:21 น »

ลองใช้น้ำยาบ้วนปากหรือยัง? สเปรย์ดับกลิ่นปากก็น่าจะช่วยได้ระดับนึง
แนะนำให้ใช้แปรงที่ขนนุ่ม ช่วยนวดเหงือก จะทำให้เหงือกสุขภาพดีขึ้น
add
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 9 ก.ค. 14, 10:12 น »

แนะนำให้เลือกแปรงที่อ่อนนุ่ม ไม่ทำร้ายเหงือกค่ะ แบบที่ช่วยนวดเหงือกก็ได้ เดี๋ยวนี้มีหลายยี่ห้อค่ะ นวดเหงือกมากๆ จะได้สุขภาพดี

แบบนี้มีแปรงสีฟันอะไรที่พอจะแนะนำได้บ้าง
add
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 9 ก.ค. 14, 10:13 น »

แนะนำให้เปลี่ยนแปรงสีฟัน กับยาสีฟันค่ะ ลองเปลี่ยนแล้วดูอาการ

หากไม่ดีขึ้นแนะนำให้พบหมอฟันค่า

แบบนี้ใช้อะไรดีครับ กังวลมาก
add
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 9 ก.ค. 14, 20:56 น »

เป็นโรคเหงือกอักเสบ แนะนำให้ใช้แปรงที่มีขนนุ่มแปรงบริเวณที่เจ็บนะคะ หากไม่แปรง ยิ่งมีกลิ่นปากนะ เพราะแบคทีเรียก็ยังไม่จำกัดไป ด้วยอาการแบบนี้แปรงสีฟันธรรมดาเอาไม่อยู่แน่ๆ

ลองแปรงสีฟันสปาร์คเคิล ไอโอนิค สิ ขนแปรงนุ่ม เรียวเล็ก เข้าถึงร่องลึกของซอกฟันและเหงือกได้ง่าย ลดสาเหตุของการเกิดฟันผุและเหงือกอักเสบได้อย่างต่อเนื่องโดยไม่ทำลายเนื้อฟัน แปรงสีฟันที่ปล่อยประจุลบ ที่ช่วยขจัดคราบพลัค ซึ่งก่อให้เกิดหินปูนได้อย่างอ่อนโยน โดยไม่ทำลายเหงือกและฟันอย่างมีประสิทธิภาพ ซึ่งช่วยให้ประหยัดเวลาและค่าใช้จ่ายในการไปคลีนิคทันตกรรมด้วย

อันนี้เราชอบส่วนตัวนะ q*073
Guest
อาชิง
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 9 ก.ค. 14, 22:48 น »

โรคเหงือกแน่เลย ตัวทำให้ปากเหม็นเลย
add
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 10 ก.ค. 14, 14:40 น »

ขนแปรงนุ่มๆ น่าจะช่วยได้นะ
add
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 10 ก.ค. 14, 16:16 น »

ชอบแปรงนุ่มๆของ Sparkle Ionic นะ  q*073
add
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 12 ก.ค. 14, 21:56 น »

Sparkle Ionic นี่ใช้ดีหรอ q*031 q*031

แพงไหมนี่
Guest
กรีนแมน
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 12 ก.ค. 14, 23:32 น »

Sparkle Ionic นี่ใช้ดีหรอ q*031 q*031

แพงไหมนี่

ลดราคาอยู่นิ เหลือ 229
Guest
น้ำนิ่งสวิงช้อนกุ้ง
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 13 ก.ค. 14, 17:10 น »

ลดราคาอยู่นิ เหลือ 229

หน้าตาเป็นยังไงคะ? ใครพอมีตีัวอย่างให้ดูมั้ย?
แล้วมันลดที่ไหนบ้างคะ?
add
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 14 ก.ค. 14, 12:08 น »

โอเคครับ แบบนี้ก็ควรจะแปรงตรงที่เจ็บด้วย แต่เน้นใช้แปรงที่อ่อนนุ่ม

ขอบคุณทุกความเห็นด้วยนะครับ ตอนนี้อาการดีขึ้นเยอะแล้วครับ ทานยา+พบแพทย์แล้วครับ
add
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 14 ก.ค. 14, 13:58 น »

อาการเดียวกันเลยค่ะ T^T
add
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 15 ก.ค. 14, 10:22 น »

อาการเดียวกันเลยค่ะ T^T

รีบพบทันตแพทย์เลยครับ มันทรมานจริงๆ
Tags:  เหงือก โรคเหงือก เหงือกอักเสบ มีกลิ่นปาก ยาสีฟัน แปรงสีฟัน 

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม