หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: (ไม่ดราม่า) คุณหมอรพ.นี้ น่ารักมาก  (อ่าน 256737 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 7 ก.ย. 14, 16:17 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ที่มา facebook คุณ Atikah Jeasen

ณ.โรงพยาบาล. รามาธิบดี
วันที่ 4/9 เวลา. 12.03 น ระหว่างต่อคิวรับยา.
หันไปเห็น พญ.ท่านนึง ยืนต่อคิวรับยาเช่นกัน. เราแอบคิดว่าทำไม. คุณหมอ หรือ บุคลากรที่นี่ถึงไม่ใช้สิทธิ์ในการลัดคิวเหมือน. ร.พ.อื่นที่เราเคยเจอ แม้กระทั่งการตรวจรักษา. ก้อต้องรับบัตรคิว. เหมือนคนไข้คนอื่นๆ. คือไม่เห็นสองมาตรฐานใน โรงพยาบาลแห่งนี้ เป็นภาพที่น่าชื่นชมมาก และเป็นแบบอย่างที่ดีมาก ขออภัยที่แอบถ่ายไว้ คือ มันรู้สึกดี

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags:
Guest
เด็กม.5
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 8 ก.ย. 14, 08:07 น »

q*062คนดีก็ขอชมเชย...
แต่รับรองผอ.ไม่มาต่อคิวแบบนี้หรอกน่า... coco
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
ญญ
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 8 ก.ย. 14, 10:23 น »

หนึ่งในร้อยครับ หายากแล้วในสาหร่ายุคปัจจุบัน

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 8 ก.ย. 14, 13:26 น »

หายากครับ แต่ดีที่ได้เห็น
แต่คุณไปดูห้องคนป่วยสิ ไม่มีเส้นไม่มีเชื้อ ไม่มีได้นอนรักษาหรอกครับ
คุณจะรู้ว่าเตียง ห้องนอนรักษาของรัฐ มีแต่..... ได้นอน แน่ใจนะว่าไม่มี 2 มาตามฐาน

Tags:
Guest
บอสติงต๊อง
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 8 ก.ย. 14, 17:35 น »

คนดีหายสก พอๆกับพระสมเด็จวัดระฆังครับ

Tags:
Guest
ยีน
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 8 ก.ย. 14, 17:42 น »

เห็นหมอที่นั่นต่อคิวหมดเป็นตัวอย่างที่ดี

Tags:
Guest
ยีน
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 8 ก.ย. 14, 17:43 น »

เห็นหมอที่นั่นต่อคิวหมดเป็นตัวอย่างที่ดี

Tags:
Guest
ก้อนหิน
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 8 ก.ย. 14, 17:56 น »

เรื่องจริงค่ะ ที่นี่เป็นแบบนี้จริงๆ เพราะเป็นคนไข้ขาประจำที่นี่ค่ะ บุคลากรของโรงพยาบาลนี้ต้องรอคิวจริงๆค่ะ

Tags:
Guest
คนกรุงเทพ
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 8 ก.ย. 14, 18:01 น »

ขนาดคุณหมอ ยังเข้าคิวรับยาเลย ถ้าชาวบ้านร้านตลาดเข้าคิวรอเตียงผ่าตัดจะขนาดไหนน้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 ก.ย. 14, 18:10 น โดย d00bd00b » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
กวน มึน ฮา
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 8 ก.ย. 14, 18:22 น »

จนท.รพ.ระดับหัวหน้ากลุ่มงานก้อนอนรักษา ที่หอผู้ป่วยสามัญมาแล้วเหมือนกัน ไม่มี 2 มาตรฐานหรอกค่ะ

Tags:
Guest
จนท ใน รพ
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 8 ก.ย. 14, 18:24 น »

ชื่นชมด้วยคะ แต่ในอีกมุมมองคือคิวพิเศษของ จนท มีเพื่อให้เสร็จเร็วและ จนท จะได้กลับไปทำงานรับใช้คนไข้ได้เร็วคะ

Tags:
Guest
เจตต์
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 8 ก.ย. 14, 18:37 น »

น่าชื่นชมครับ แสดงให้วัฒนธรรมที่ดีงามขององค์กร แต่สำหรับ รพ.ที่ หมอ หรือ จนท .ไม่ได้รอเข้าคิวรับยา ไม่ได้แปลว่าเค้าไม่ดี คิดไม่เป็น สำหรับหลายๆๆๆๆๆ โรงพยาบาล หากให้ หมอ พยาบาล จนท. มาเข้าคิวรอรับบริการเหมือนผู้รับบริการอื่นๆ ทั่วไป คงไม่เป็นผลดีโดยรวม เพราะเวลาที่หมอมายืนเข้าคิวรอ คนไข้ที่ยังไม่ได้ตรวจก็ต้องนั่งรอหมอกันอีกนาน เอาเวลาที่ไปเข้าคิวรอมาตรวจคนไข้ได้เยอะเลย ลองไตร่ตรองด้วยความรอบคอบนะครับ

Tags:
Guest
โลกไม่กว้างไม่แคบ
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 8 ก.ย. 14, 18:37 น »

เบื่อพวกขี้อิจฉา เค้าชื่นชมกัน ก็มากระแนะกระแหนเนาะ ผอ.ก็ต่อคิวเว้ยย รพ.รัฐบาลที่ไหนก็คิวยาวทั้งนั่นแหละ แหม่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 ก.ย. 14, 18:49 น โดย d00bd00b » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
Kanniga
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 8 ก.ย. 14, 19:36 น »

ไม่เหมือน รพ. แถวแยกราชประสงค์ คนไข้รอ จนเป็นลม เพราะคิวขอพี่ก่อน

Tags:
Guest
จนท.รามา เหมือนกัน
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 8 ก.ย. 14, 21:10 น »

เป็น จนท.รามา เหมือนกันค่ะ ไม่ได้เข้าข้างนะค่ะแต่โดยส่วนตัวก็จะเข้าคิวเหมือนปรกตินะค่ะ และเท่าที่เห็น จนท.ส่วนใหญ่ก็จะต่อแถวเข้าคิวเหมือนกันหมด

Tags:
Guest
ภรรยาหมอ
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 8 ก.ย. 14, 21:46 น »

ยืนยันคนที่บ้านเป็นระดับอาจารย์แพทย์ก็ต่อคิวรับยาและยื่นบัตรคิวนัดหมอเหมือนกันค่ะ คนที่เจอประสบการณ์ไม่ดีเจอกับตัวเองมั้ยคะ?เท่าที่เห็นๆคนไข้ที่นอนรักษาก็หลากหลายไม่ได้เป็นญาติหรือพิเศษกว่าคนไข้ปกติค่ะ ไปฝากท้องหรือพาลูกฉีดวัคซีนก็นั่งรอเรียกตามบัตรคิวค่ะ

Tags:
Guest
ขอ
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 8 ก.ย. 14, 22:09 น »

การรักษาดีแต่ จนททุกแผนกก้อโอเค แต่ลองไปการเงินรามาสิค่ะ แล้วจะรู้ดูถูกสิทธิ์ 30บาทมากจนท การเงินสวยหล่อแจ่คำพ๔ดจิกผู้ป่วยมากๆๆ เลยค่ะ เข้าใจค่ะว่าหน้าที่เขาต้องทวงแต่ คำพูดของจนท สุดหวยเพราะหัวหน้าที่เป็นไง ล๔กน้องคงเป็นแบบนั้นมั้งแต่บ้างคนก้อดีแต่ส่วนน้อยค่ะ จนทการเงินนะ

Tags:
Guest
รามา
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 8 ก.ย. 14, 22:10 น »

การรักษาดีแต่ จนททุกแผนกก้อโอเค แต่ลองไปการเงินรามาสิค่ะ แล้วจะรู้ดูถูกสิทธิ์ 30บาทมากจนท การเงินสวยหล่อแจ่คำพ๔ดจิกผู้ป่วยมากๆๆ เลยค่ะ เข้าใจค่ะว่าหน้าที่เขาต้องทวงแต่ คำพูดของจนท สุดหวยเพราะหัวหน้าที่เป็นไง ล๔กน้องคงเป็นแบบนั้นมั้งแต่บ้างคนก้อดีแต่ส่วนน้อยค่ะ จนทการเงินนะ

Tags:
Guest
คนรามา
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 9 ก.ย. 14, 06:21 น »

เราอยู่ที่รามา ทุกคนก้อต้องต่อแถวแบบนี้ ไม่เว้นแพทย์นะ นอกจากจะยื่นใบยาทิ้งไว้ พอว่างๆก้อค่อยมาเอา แค่ไม่ต้องนั่งรอน่าน แต่ก้อต้องยืนรอคิวรับยาเหมือนกัน

Tags:
Guest
ป้า
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 9 ก.ย. 14, 09:08 น »

q*062คนมหิดลส่วนใหญ่จะปฏิบัติแบบนี้แหละค่ะ ไม่มีคิวพิเศษไม่ว่าคุณจะเป็นใคร นอกจากจะมีคนที่ไม่ใช่หัวใจชาวมหิดลถึงจะลัดคิว ดีใจจังที่เป็นชาวมหิดล

Tags:
Guest
กุลุธิดา
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 9 ก.ย. 14, 09:58 น »

ค่่ะที่ โรงพยาบาลของรัฐเราสองมาตรฐาน เราต้องดูแลคนไข้หนักก่อน คุณคงไม่ใจดำกลับคนที่ป่วยหนักคุณหรอกนะค่ะ ว่าจะไม่แล้วน่่ะ

Tags:
Guest
kako
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 9 ก.ย. 14, 10:51 น »

รพ.รามาธิบดี ห้องยาไม่มีช่องเจ้าหน้าที่ ไม่มีช่องหมอค่ะ แค่มีคิวโค้ดให้แจ้งว่าต้องการยาด่วนหรือตามปกติ แต่ถ้ายาเยอะก็ใช้เวลาเหมือนผู้ป่วยทั่วไปค่ะ รอคิวรับยาเหมือนกันทุกอย่างค่ะ ทั้งเจ้าหน้าที่ หมอ หรือผู้ป่วย

Tags:
Guest
kako
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 9 ก.ย. 14, 10:55 น »

q*062คนดีก็ขอชมเชย...
แต่รับรองผอ.ไม่มาต่อคิวแบบนี้หรอกน่า... coco

ก็ใช่ค่ะ แต่ก็ไม่ได้มีคิวสำหรับ ผอ. หรือผู้บริหารน่ะค่ะ เพราะท่านก็มีเจ้าหน้าที่ในหน่วยงานของท่านมาจัดการให้ ก็ยื่นเหมือนปกติแหละค่ะ บางทียังได้ยินเจ้าหน้าห้องยาเรียกรับยาตามคิวเรียกชื่อเลยค่ะ (ว่าจะไม่ดราม่าเหมือนกัน)
Tags:
Guest
คุณโอ๋
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 10 ก.ย. 14, 02:43 น »

น่ารักมากๆเลย อยากให้คนที่คิดว่าตัวเองรวย,มีตำแหน่งสูงกว่าคนอื่น และพวกชอบเอาเปรียบคนที่ด้อยกว่าตัวเอง ได้ดูเป็นตัวอย่าง

Tags:
Guest
คนคนหนึ่ง
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 10 ก.ย. 14, 09:30 น »

หายากครับ แต่ดีที่ได้เห็น
แต่คุณไปดูห้องคนป่วยสิ ไม่มีเส้นไม่มีเชื้อ ไม่มีได้นอนรักษาหรอกครับ
คุณจะรู้ว่าเตียง ห้องนอนรักษาของรัฐ มีแต่..... ได้นอน แน่ใจนะว่าไม่มี 2 มาตามฐาน

จากข้อความนี้นะคะ เราเป็นพยาบาลที่รามาธิบดีนี่แหละค่ะ คนไข้ที่นอนรักษาที่นี่มีตั้งแต่ชาวบ้านธรรมดา ยัน รัฐมนตรีแหละค่ะ ใครๆก็ได้นอนรักษาทั้งนั้น ดิชั้นแน่ใจมาก อย่าว่าแต่คนอื่นเลย ขนาดแม่ดิชั้นเองต้องผ่าตัด ก็ต้องรอคิวผ่าตัดหลายเดือนเหมือนคนอื่น ไม่เคยได้ลัดคิวหรือสิทธิพิเศษอะไรหรอกค่ะ นอนก็นอนห้องสามัญธรรมดา เวลามาตรวจเป็นคนไข้นอกก็ใช้เวลานานเท่าๆคนอื่น บุคลากรที่นี่ทำแบบนี้หมดล่ะค่ะ ถ้าไม่อยากเสียเวลารอ ก็มายื่นใบยาทิ้งไว้ ว่างๆ หรือหลังเลิกงานก็ค่อยมาจ่ายเงิน มารับยา เค้าทำแบบนี้กันหมดล่ะค่ะ
Tags:
Guest
แมวโพง
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 10 ก.ย. 14, 09:52 น »

สุดยอดครับ เราอยากให้คนไทยเคารพสิทธิ์เช่นนี้ครับ

Tags:
Guest
อภิเศษ
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 11 ก.ย. 14, 08:27 น »

ขอแชร์ความคิดเห็นนะครับในสถานะ หัวหน้างานในสังกัด คณะแพทยศาสตร์โรงพยาบาลรามาธิบดี มหาวิทยาลัยมหิดล

เราชาว "มหิดล" เราจะเป็น "ปัญญาของแผ่นดิน" คิอ ปณิธาน ของพวกเราชาวมหิดล ไม่ว่าจะอยู่สังกัด คณะฯใดๆ ซึ่งแน่นอนว่าจะต้องรวมถึง โรงพยาบาลศิริราช , โรงพยาบาลรามาธิบดี หรือ โรงพยาบาลอื่นๆ ในสังกัด มหาวิทยาลัยมหิดล ถูกปลูกฝังวัฒนะธรรมที่ดีๆ ให้กับ นักศึกษา และ บุคลากร ทุกๆคน จึงส่งผลให้ผลผลิตทางวัฒนธรรม ผลิ ดอก ออก ผล ที่ดีออกมาสู่สังคม ในเหตุการณ์นี้ก็เช่นกัน ผมรู้สึกภาคภูมิใจ ที่ มีการชื่นชม จากบุคคลภายนอก ซึ่งจะเป็นกำลังใจให้กับรุ่นต่อๆไปในการปลูกฝัง/สร้าง วัฒนธรรมที่ดี ต่อๆ ไป (เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ หากผิดพลาดประการใดต้องขออภัยไว้ ณที่นี้)

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม