หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: แชร์ประสบการณ์เสริมการค้าขายด้วยการใช้ ทะเบียนรถมงคล  (อ่าน 13 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 11 ม.ค. 20, 23:14 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

แชร์ประสบการณ์เสริมการค้าขายด้วยการใช้ เลขทะเบียนรถมงคล

ในชีวิตของคนเรานั้นต้องเกี่ยวข้องกับตัวเลขตั้งแต่เกิดทั้งตัวเลขวันเกิด เวลาเกิด เลขทะเบียนรถมงคล แม้แต่เลขประจำตัวประชาชนก็เป็นตัวเลขทั้งนั้น ในทุกวันเราต้องเกี่ยวข้องกับตัวเลขอีกมากมายทั้งเงิน หรือแม้แต่คีย์บอร์ดที่ผมกำลังพิมพ์อยู่ก็มีตัวเลขประกอบด้วย เรียกได้ว่ารหัสแห่งตัวเลขคือรหัสแห่งชีวิตของเราทุก ๆ คน

ตัวเลข ถือเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้องกับชีวิตของคนเราตั้งแต่เกิด จนถึงปัจจุบัน เพราะไม่ว่าจะเป็นวันเกิด เวลาเกิด หรือเลขบัตรประจำตัวประชาชนั้นก็เป็นตัวเลขด้วยกันทั้งสิ้น ทุกวันนี้ชีวิตของเราจึงต้องข้องเกี่ยวกับตัวเลขเป็นอย่างมาก หรือแม้กระทั่งคีย์บอร์ดที่ผมกำลังพิมพ์อยู่นี้ก็มีตัวเลขด้วยเช่นกัน เรียกได้ว่ารหัสแห่งตัวเลขคือรหัสแห่งชีวิตของเราทุก ๆ คน

เนื่องจากที่บ้านผมทำธุรกิจค้าขายเปิดร้านขายส่งของให้กับร้านขายของชำรายย่อย ธุรกิจนี้เคยประสบปัญหาเมื่อสองปีก่อนเนื่องจากมีสาขาร้านสะดวกซื้อหมายเลข 7 มาเปิดขายอยู่ข้างกัน ลูกค้าเก่าลูกค้าแก่ต่างตบเท้าเข้าใช้บริการไปตาม ๆ กัน ซึ่งในตอนนั้นผมก็พยามปรับตัวและปรับปรุงร้านของผมอย่างเต็มที่แต่ก็แทบไม่เป็นผล ร้านผมเริ่มวังเวงขึ้นเรื่อย ๆ วันหนึ่งผมนั่งพักบนเก้าอี้ตัวเดิมอยู่หน้าร้าน ขณะที่ผมใช้สมาธิอยู่นั้น ผมระลึกได้ว่าชื่อของร้านข้าง ๆ เป็นชื่อตัวเลข แต่ร้านของผมเป็นชื่อที่เรียกยาก ผมจึงลองเปลี่ยนร้านเป็นร้านตองแปดและเพื่อเป็นซิกเนเจอร์ของร้านผมเลยเปลี่ยนทุกอย่างเป็นเลขแปด เริ่มจากหมายเลขโทรศัพท์ไปจนถึงเลขที่บ้านและเลข ทะเบียนรถมงคล

สำหรับเลข ทะเบียนรถมงคล นั้น ผมประมูลทะเบียนรถที่มีเลขแปดนำหน้าและแปดอีกตัวตามหลังเสมอ ทำให้รถทุกคันองผมมีหมายเลขป้ายทะเบียนไปในแนวเดียวกัน เช่น 8558 8998 เป็นต้น หลังจากเปลี่ยนเลขทะเบียนแล้วชีวิตและธุรกิจของผมดีขึ้นอย่างมาก ซึ่งผมสังเกตเห็นการเปลี่ยนแปลงหลัก ๆ 5 ประการ

1.เปลี่ยนแล้วแปลก
ทันทีที่ข่าวการเปลี่ยนป้ายทะเบียนของผมกระจายไปในหมู่พี่น้อง ทุกคนต่างบอกว่าเป็นเรื่องสิ้นเปลือง แต่ผมบอกว่าเปลี่ยนป้ายแล้วเราอาจมีสิ่งดี ๆ เข้ามาในครอบครัว ซึ่งเรื่องนี้ก็แปลกจริงที่แม่ผมถูกหวยเนื่องจากซื้อตามเลขทะเบียนลูกชาย ทุกคนจึงเริ่มเชื่อว่าเปลี่ยนแล้วเกิดเรื่องดี ๆ ขึ้น

2.เปลี่ยนแล้วลูกค้าจำได้
การที่ผมเปลี่ยนป้ายทะเบียนเลขสวยนั้น ทำให้ลูกค้าและหลาย ๆ คนที่พบเห็นให้ความสนใจเป็นอย่างมาก หลายคนจำได้ว่าเป็นรถของร้านตองแปด เมื่อมีคนพูดถึงบ่อยขึ้นก็มีคนแวะมาชมสินค้าร้านผมมากขึ้น

3.เปลี่ยนแล้วเริ่มใหม่
สิ่งที่สำคัญมาก ๆ ในการเปลี่ยนเลขทะเบียนรถของผม คือการที่ทำให้เกิดความรู้สึกถึงการเริ่มต้นใหม่ เริ่มคิดใหม่ และทำสิ่งใหม่ ๆ เหมือนกับเลขทะเบียนใหม่นั่นเอง

ศาสตร์ของตัวเลขมงคลที่เกี่ยวกับ ทะเบียนรถนั้นเป็นสิ่งที่ผมให้ความสำคัญเป็นอย่างมาก เพราะเป็นหนึ่งในปัจจัยที่ช่วยให้ธุรกิจของผมฟื้นตัวกลับมาได้ แต่อีกสิ่งหนึ่งก็มาจากการปรับตัวและความใส่ใจในรายละเอียดต่าง ๆ ด้วยเช่นกัน

ข้อมูลจาก: Drivedee.com

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:  เลขทะเบียนรถมงคล  ทะเบียนรถมงคล 

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม