หน้า : 1  พิมพ์หน้านี้ - ### Cartoon Review : Malaysia Episode 1 : Penang ทริปโปร 0 บาทหางแดง

เว็บบอร์ด webboard บอร์ด forum ฟอรั่ม กระดานข่าว กระดานสนทนา สนทนา กระทู้ ความคิดเห็น

หมวดหมู่ => ท่องเที่ยว => ข้อความที่เริ่มโดย: deebooky ที่ 30 ม.ค. 11, 09:55 น

### Cartoon Review : Malaysia Episode 1 : Penang ทริปโปร 0 บาทหางแดง

กระทู้: ### Cartoon Review : Malaysia Episode 1 : Penang ทริปโปร 0 บาทหางแดง
เริ่มกระทู้โดย: deebooky ที่ 30 ม.ค. 11, 09:55 น

q*021

สวัสดีทุกท่าน

รีวิว ดองไว้นานมากกกกกกก ถ้าเป็นองุ่นคงกลายเป็นไวน์ไปแล้วววววว

ทริปมาเลเซีย 5 วัน 4 คืน บินไปลงปีนัง กลับทาง KL
หาข้อมูลสุดๆประมาณ 4 วันก่อนไป ไม่ได้ไปมาเป็นสิบปี
ขอเข็นตอนที่ 1 ออกมาก่อน "ปีนัง" ไข่มุกแห่งอันดามันตะวันออก เหมือนๆภูเก็ตเลยเนอะ

มันก็เหมือนจริงๆแหล่ะ มีทั้งพุทธ จีน พราหมณ์ ฮินดู อิสลาม ครบชุด
หึหึ มาตอนดึก ไม่ได้คิดว่าจะรีวิวจบรึป่าวด้วย ถ้าไม่เสร็จก็ต่อพรุ่งนี้ ช่วงนี้ติสท์แตก อย่าว่ากันนะ

..........ไม่ได้มารีวิวที่นี่นานแล้ว

กระทู้: ### Cartoon Review : Malaysia Episode 1 : Penang ทริปโปร 0 บาทหางแดง
เริ่มกระทู้โดย: deebooky ที่ 30 ม.ค. 11, 09:56 น

ทริปนี้ ไปเป็นคู่เหมือนเดิม สาวเจ้าเริงร่ามาก

แต่คนหาข้อมูลอ่ะ.....ผมอีกแล้ว

เที่ยวไม่ครบอย่ามาว่านะจ๊ะ

..รักคนเม้นท์ ทุกท่าน ทุกเสียงของท่านเป็นกำลังให้คนรีวิวอย่างเราๆครับ

เริ่มกระทู้โดย: deebooky ที่ 30 ม.ค. 11, 09:57 น
บอกแล้วว่าทริปนี้มั่ว แต่ทำให้ชัวร์ได้ในฉับพลัน อาศัยลูกฟลุก และรีวิวจากท่านๆในห้องนี้ ทั้งพี่แฟ โอ๊ตครับผม และอีกหลายท่าน

สรุปว่า
วันที่ 1 ปีนัง
วันที่ 2 ปีนัง
วันที่ 3 มะละกา
วันที่ 4 Genting - KL
วันที่ 5 KL

อาจจะดูย้อนไปมา แต่สาวเจ้าอยากไป Genting อ่ะ ทำไงได้
ที่พัก จองล่วงหน้าไว้
ที่ปีนัง Tune Hotel   จองผ่านเว็บ Agoda
ที่มะละกา  Cafe1511   แจ่มมาก สวย สะดวก ควรไปอย่างรุนแรง เจ้าของดูแลดี
ที่ KL  ไปจองไว้ใน China Town สถานี Pasar Seni จองผ่าน Agoda โอมาก กลางเมือง สะอาด ใกล้ของกิน

q*014

เริ่มกระทู้โดย: deebooky ที่ 30 ม.ค. 11, 09:59 น

ครับ รอบนี้เราไปด้วยอานิสงค์โปร 0 บาท หางแดง จองต้นปี ไปสิงหา

คือ....เกือบลืมเลยว่ามีตั๋วอยู่  ไปกลับประมาณพันต้นๆ รวมทุกอย่าง

ประกันไม่ซื้อ เพราะถ้าเครื่องตก ก็คงตายอยู่ดี.......มั้ง

บินช่วงวันแม่ แต่กว่าจะมาข้อมูลก็ต้นสิงหา ไปได้อย่างไม่หลงก็บุญละ

อ้อ ลืมบอผมปบนเอามาจากบอร์ดที่การท่องเที่ยวมาเลเซีย อยู่ตรงสีลม ผมไปเอาแผนที่และข้อมูลที่นั่นแหล่ะ
 q*006

เริ่มกระทู้โดย: deebooky ที่ 30 ม.ค. 11, 10:00 น

เค้าจะแจกใบผ่าน ตม. บนเครื่องนะ ไม่ต้องห่วง

มาถึงสนามบินปุ๊บ มองไปทางขวา จะมีเคาท์เตอร์ประชาสัมพันธ์ ถามสายรถเมล์เข้าเมืองได้เลย หลักๆก็คือไปตึก Komtar ยกเว้นแต่มีที่พักที่อื่น

หลักๆคือ ป้ายรถบัสจะอยู่ชั้น 2

พอมาถึง เข้ามินิมาร์ทเพื่อซื้อน้ำ แม่เจ้าาาาาาาาา เจอ Kickapoo  เครื่องดื่มที่ชอบมากสมัยเด็กๆ ขอสอยหน่อยเหอะ

เริ่มกระทู้โดย: deebooky ที่ 30 ม.ค. 11, 10:01 น
ไม่ต้องเรียก Taxi นะ สามารถหารถบัสเข้ากลางเมืองได้ไม่ยาก

เอะอะอะไรให้หาสายที่เข้าตึก Komtar ไว้ก่อน

ถ้าใครงงนะ ตึก KomTar จริงๆไม่ใช่ท่ารถจริงๆ แต่มีคิวรถบัสกะขายตั๋วเยอะมาก เป็นตึกสูงสุดในแถวนี้ มันจะประมาณเป็นอนุสาวรีย์ชัยฯอ่ะ

มันจะมีสถานีรถบัสจริงอยู่อีกที่ ชื่อ Penang Sentral   ตามนี้ สะกดไม่ผิด เพราะที่มาเลเซียมันใช้คำนี้จริงๆ แต่สามารถมาซื้อตั๋วกะขึ้นรถที่ Komtar ซึ่งอยู่กลางเมืองได้เลย

ป.ล. ถ้าเดินปีนัง ไม่เห็นตึก Komtar ต้องเรียกว่าตาบอดเลยล่ะ
ป.ล. อีกที ตอนลงรถ ได้เพื่อนใหม่ เป็นคนไทย 2 คน กะ ฝรั่ง 1 คน ไม่มีที่พักทั้งคู่ เดินตามเราไป Tune Hotel ด้วยซะงั้น

เพื่อนคนไทย 2 คนนี่ เดี๋ยวเจอในทุกรีวิว แม่เจ้าาาาา  เจอทั้งที่ปีนัง มะละกา KL

ถ้าทริปหน้าเจออีกรอบ จะขอแต่งงานเลย เนื้อคู่แน่ๆ

เริ่มกระทู้โดย: deebooky ที่ 30 ม.ค. 11, 10:02 น

ใกล้ถึงละ เดินจาก Komtar ประมาณ 15 นาที

แต่ใครมาด้วยกระเป๋าลากคงลำบากหน่อยนะ ต้องเจอ 1 สะพานลอย

เป้มาชัวร์สุด

เริ่มกระทู้โดย: deebooky ที่ 30 ม.ค. 11, 10:03 น

จองผ่านเว็บ Agoda

จองเสร็จ จ่ายด้วยบัตรเครดิต มันจะให้ใบจองมาเป็นไฟล์ PDF  ปริ้นท์ติดตัวไปด้วยนะ จะได้เคลียร์ง่ายหน่อย แล้วตอนเข้าไป Check in เจ้าตัวคนจองต้องเข้าไปด้วยพร้อม Passport
ค่าห้องพัก ที่ผมจองไปนะ 614 บาท แอร์ 12 ช.ม. ไม่เอาไดร์เป่าผม ไม่เอาชุดอาบน้ำ ผ้าเช็ดตัวไปจ่ายเพิ่ม ก็ถูกนะ

ข้างล่างมีเซเว่น ซื้อเบียร์ได้ตลอด (ชอบตรงนี้)

เดินไปประมาณ 15 นาที ถึงแหล่งเที่ยวและ Komtar
ข้างๆมีร้านข้าวมันไก่อร่อยมาก
สัก 200 เมตร มีร้านขายปลั๊กมาเลเซีย
เดินไปทางซ้ายจะมี Plaza อะไรสักอย่าง

ป.ล. แขกที่เข้าพัก สามารถไปขอ Log in ที่ Counter เล่นเน็ทฟรีได้ 30 นาที ที่ห้องโถง มารู้ตอนก่อนกลับ

ป.ล. 2 ค่าฝากกระเป๋า 2 RM ได้ทั้งวัน
ข้างล่างมี Counter ให้เช่ามอร์ไซค์นะ

เริ่มกระทู้โดย: deebooky ที่ 30 ม.ค. 11, 10:04 น

ที่ Lobby ชอบมาก
มีการ์ดเล็กๆ ที่เมืองไทยเพิ่งลอกไอเดียมา  มีข้อมูลของแหล่งท่องเที่ยวเพียบ

ไปตบมาเพียบบบบบบบบ  แต่ไปไม่ครบหรอกนะ รอบนี้ต้องเที่ยวรอบใน

คือ....ปีนัง มีเที่ยวรอบนอก กับรอบในนะครับ อยู่ที่เวลาของแต่ละท่าน

เริ่มกระทู้โดย: deebooky ที่ 30 ม.ค. 11, 10:05 น

กว่าจะไปถึง กว่าจะเข้าที่พัก วันแรกเลยแทบจบไปกับการหาอาหารเย็น

ตอนแรกจะไป China Town เค้าก็บอกว่าช้าไปแล้วล่ะ

เลยหาที่ใหม่ ได้มาว่า Gurney Drive ไม่ไกลจากโรงแรมมาก เลยถามสายรถบัสไป ได้มาว่า 103 สุดยอดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

เหมือนตลาดโต้รุ่งที่หัวหินเลย
คือ.....เดินเลือกก็ปาไปครึ่งชั่วโมงแล้วววววววววว
อ่อ..ที่ผมไป มันจะต้องเดินผ่านห้างนะ ลืมบอก

q*021

เริ่มกระทู้โดย: deebooky ที่ 30 ม.ค. 11, 10:05 น

ดูซะให้เต็มๆ

เริ่มกระทู้โดย: deebooky ที่ 30 ม.ค. 11, 10:06 น
คือ...ไปกับเพื่อนใหม่เนี่ยแหล่ะ

สั่งมาคนละอย่าง แลกกันกิน

แต่รสชาติแอบเผ็ดร้อน ผมกินเผ็ดไม่ค่อยได้ (ดูคุณหนูมะ)

กินอิ่มมากกกก ไม่แพง จากนั้นจะไปต่อกัน ก็เรียก Taxi ไป บอกว่าอยากไปที่ๆนั่งดื่มได้ เค้าก็พาไป จำราคาไม่ได้ นานละ อย่าว่ากันนะ แต่ไม่แพงมากหรอก ไปกัน 5 คนด้วย หารถูก

เริ่มกระทู้โดย: deebooky ที่ 30 ม.ค. 11, 10:07 น

ครับ ที่นี่แหล่ะ ประดุจทองหล่อแห่งปีนัง

เรามาสอยเบียร์ไป มองสาวไป บังเอิญผู้ชายผมไม่ได้มอง

สามารถเดินได้จากตึก Komtar ได้ไม่น่าเกิน 15 นาทีครับ

ตึกสวย ไฟงาม แต่เพลงไม่ค่อยโดนนะ

เริ่มกระทู้โดย: deebooky ที่ 30 ม.ค. 11, 10:10 น

ตื่นเช้ามา ที่ Tune Hotel นี่ไม่มีอาหารเช้านะ
เอากระเป๋าไปฝาก ใบละ 2 RM มาเอาตอนค่ำๆ เพราะไปซื้อตั๋วรถบัสไปมะละกาตอนค่ำ ประมาณห้าทุ่ม

เพื่อนใหม่เราคนนึงกลับไทย อีก 2 คนไป Genting ก็เตรียมแยกกัน

ข้างๆโรงแรม Tune Hotel ที่ปีนัง เดินไปทางซ้าย มีข้าวมันไก่อร่อยมากกกกกกก
วันนี้ว่าจะลุยรอบในเมืองปีนัง มีรถบัสฟรี กรุณาไปเริ่มต้นที่ตึก Komtar (อีกแล้ว)
นี่ผมว่าถ้าเจ้าของตึก Komtar มีลูกสาวสวยจะขอเค้าแต่งงานละ โฆษณาเหลือเกิน

วันนี้เราเตรียมลุยปีนังเต็มวัน
แฟนผมถามว่า...ตกลงเมืองนี้มีอะไรเที่ยว

ผม........ก็ ตามมาละกันนะ (แหมมมมม หาข้อมูลไม่กี่วันเองเธอ)

เที่ยวทั้งวัน ค่ำค่อยกลับไปเอาเป้ที่โรงแรม ล้างหน้าล้างตาหน่อย

เริ่มกระทู้โดย: deebooky ที่ 30 ม.ค. 11, 10:12 น

เริ่มลุยซะที ปีนัง

กินข้าวเช้าเสร็จก็เกือบเที่ยงละ

นั่งรถบัสฟรี ไป Fort Conwallis ก่อนเลย

ต้องเข้าใจนะครับ ที่นี่เคยเป็นเมืองขึ้นอังกฤษ ที่ปีนังจะมีรถบัสฟรีที่เป็นเส้นทางสถานที่ท่องเที่ยวครับ เส้นกลางเมืองนะ ที่ผมบอกว่ารอบในอ่ะ รอบนอกต้องหาเส้นทางเองนะ รอบนี้ไม่ได้ไป
แผนที่ท่องเที่ยว หาได้ตั้งแต่ออฟฟิศที่สนามบิน หรือตามโรงแรมครับ

ผมก็ไปสดๆที่นั่นแหล่ะครับ

เริ่มกระทู้โดย: deebooky ที่ 30 ม.ค. 11, 10:13 น
อันนี้รูปสวยใช่มะ?
เป็นรูปสถานที่ต่างๆในปีนัง
แต่เนื่องจาก.....ผมถ่ายจาก Gallery ใน Fort Colwallis  ไม่ใช่ฝีมือผมนะ
ลองดู

เริ่มกระทู้โดย: deebooky ที่ 30 ม.ค. 11, 10:14 น
ที่นี่เป็นป้อมปืนโบราณ สมัยเป็นอาณานิคมอังกฤษ

ในรูป กำลังจุดไฟแช็คจุดปืนใหญ่อยู่

q*004

เริ่มกระทู้โดย: deebooky ที่ 30 ม.ค. 11, 10:17 น

นี่เป็นแผนที่คร่าวๆ ถ่ายมาจากหนังสือพิมพ์ เนียนประดุจทำเอง

ที่นี่จะมีโซนเมืองมรดกโลก โดยมีตึก Komtar เหมือนเป็นเขตทันสมัยเป็นสุดเขต

แผนที่อ่านไม่ยาก อ่านแผนที่ไม่ได้อย่ากลัว เมืองปีนังโซนชั้นในเดินง่าย ไม่ไกลมาก อาคารสวย

ป.ล. ที่นี่ ชื่อโซนชั้นในก็ชื่อ Geogre Town เหมือนที่มะละกานะ ใครเห็นโบสถ์สีแดงๆ ชื่อเดียวกัน ที่นั่นคือมะละกานะ อยู่ในรูปเปิดของผมอ่ะ อย่าเข้าใจผิด เพื่อนใหม่ชาวไทยของผมจองผิด มาที่ปีนัง เพราะชื่อ Geogre Town เช่นกัน

....มันคนละเมือง!!!!!!

ที่นี่ ตึกธนาคารยังสวยเลย

ABN-Amro ของฮอลแลนด์งี้ (Ajax)
Standard Chatered (Liverpool)

คนดูบอล...เข้าใจใช่มั้ย?

เริ่มกระทู้โดย: deebooky ที่ 30 ม.ค. 11, 10:18 น

มาเลเซีย....

เป็นเมืองที่มุสลิมนำหน้า จีนเพียบบบบบ  คริสต์อีก

มีทั้ง China Town  ย่าน Little India   และสิ่งก่อสร้างแบบ ชิโน - โปรตุกีส

ข้อดีคือ สามารถมีรูปถ่ายหลากหลาย ข้อเสียคือ งง!!!!

เริ่มกระทู้โดย: deebooky ที่ 30 ม.ค. 11, 10:18 น

บอกแล้วว่าที่นี่หลากหลาย สามารถหาสถานที่พวกนี้ได้จากแผนที่ๆสนามบิน หรือตามโรงแรม ไม่ต้องกลัว ที่นี่เดินง่าย

ติดร่มมาด้วยก็ดี วันที่ไปแดดแรงมาก

รูปนี้ส่วนใหญ่มาจากแถว Little India ชอบชื่อนี้มาก ดูน่ารักดี

ป.ล. ไม่ค่อยชอบอาหารอ่ะ มันจืดๆ เลี่ยนๆ ไงไม่รู้ แล้วแต่ความชอบนะ

เริ่มกระทู้โดย: deebooky ที่ 30 ม.ค. 11, 10:19 น

หลังจาก Fort Cornwallis เราก็ไปต่อที่บ้านเก่าของคหบดี จำชื่อไม่ได้ อยู่ในย่าน Little India
ไม่ไกลจากวัดฮินดู

จำชื่อไม่ได้จริงๆ นี่แหล่ะ ดองรีวิวไว้นานๆ

q*021

เริ่มกระทู้โดย: deebooky ที่ 30 ม.ค. 11, 10:20 น

เดินไปต่อ ก็เป็นบ้านคหบดีจีนอีกที่

ที่นี่ส่วนใหญ่ทางเข้าจะเล็กๆครับ แต่เข้าไปข้างในจะอลังการ

ดูกันไปนะ มารอบนี้เข้าที่เที่ยวแบบจีนเป็นหลัก

เริ่มกระทู้โดย: deebooky ที่ 30 ม.ค. 11, 10:22 น

หึหึ ไม่รู้จะอธิบายอะไร ชมกันไปนะ

เริ่มกระทู้โดย: deebooky ที่ 30 ม.ค. 11, 10:23 น

ออกมา ด้านข้าง มีร้านกาแฟกิ๊บเก๋ นามว่า Amelie

ฝรั่งเต็มร้าน หนังสือน่าอ่าน แต่งร้านเก๋

มีคำว่า Slow Life ด้วย ชอบมากๆ

มาที่นี่ ต้องใช้ชีวิตช้าๆ ดื่มด่ำกับชีวิต

เริ่มกระทู้โดย: deebooky ที่ 30 ม.ค. 11, 10:24 น

อันนี้เป็นที่เด็ดเลย สวยมาก มาปีนังต้องมา ค่าเข้าประมาณ 5 RM

ทางเข้าแคบมากกกกก  แต่แถวทางเข้า มีศูนย์ให้ข้อมูลนักท่องเที่ยวด้วย

ถ้าเดินมาแบบไม่หลง จะผ่านมัสยิดใหญ่ๆด้วย แต่ผมไม่ได้เข้า

ที่นี่เป็นสถานที่ถ่ายทำหนังเรื่อง Anna And The King ด้วย

เพราะไทยไม่ให้ถ่ายทำไง

เริ่มกระทู้โดย: deebooky ที่ 30 ม.ค. 11, 10:25 น

เป็นตระกูลใหญ่ เก่าแก่ ของปีนัง

ดูจากผังเอาเลยนะ

q*004

เริ่มกระทู้โดย: deebooky ที่ 30 ม.ค. 11, 10:26 น

ตอนเข้าจะมี Sticker ติดเสื้อ ข้างบนจะเป็นเหมือนบ้าน + วัด
ข้างล่างเหมือน Museum มีชื่อแซ่ของตระกูลนี้ไม่รู้กีรุ่น

q*003

เริ่มกระทู้โดย: deebooky ที่ 30 ม.ค. 11, 10:27 น

อธิบายยังไงดีหว่า

ดูๆไปเหอะ อย่าคิดมาก

ป.ล.  จำไม่ได้....แต่ที่นี่สวยมาก ควรมาอย่างยิ่ง

q*004

เริ่มกระทู้โดย: deebooky ที่ 30 ม.ค. 11, 10:28 น

ตอนเย็น มาเอากระเป๋าที่โรงแรม Tune Hotel

ค่าฝาก 2 RM ต่อใบ

จะไปกินข้าวมันไก่เจ้าเดิม  ปิดคร้าบบบบบบบบบบ

ไปถามป้าที่ร้าน เค้าแนะนำว่าไปกินข้าวเย็นที่นี่สิ ออกจาก Tune Hotel เดินตรงไป ข้ามแยก ไปทางซ้าย ดูทางขวาๆ เอาชื่อถนนไป ประกอบแผนที่ ผมขึ้นรถตอนประมาณเกือบสี่ห้าทุมเพื่อไปมะละกาต่อน่ะ
ของกินเยอะมากกกกก  ตลาดโต้รุ่งหัวหินชัดๆ

เริ่มกระทู้โดย: deebooky ที่ 30 ม.ค. 11, 10:29 น

จบละ ปีนัง 1 คืน 1 วันกว่าๆ เข้าใจหน่อยนะ ว่าไปมั่วๆ
แต่เมืองสวย เคยถามหลายคน เห็นว่าเช่ามอร์ไซค์ขับกัน ไปรอบนอก แต่ผมเที่ยวรอบใน ไม่ว่ากันนะ

...ทางใครทางมัน รูปหน้าเป็นรูปสุดท้าย ขอบคุณคนปาดทุกท่าน ทนๆหน่อย ช่วงนี้ติสต์แตก

ข้อดีของรถบัสที่นี่ มีกี่คน เค้าก็ออก เลิศศศศศศศศศศศศศศ

มาขึ้นที่ Komtar น่ะแหล่ะ

เริ่มกระทู้โดย: deebooky ที่ 30 ม.ค. 11, 10:30 น

พบกันกับตอนหน้า Malaysia : Episode 2 Melaka  หรือ มะละกา น่ะแหล่ะ ที่นี่ภาษาอังกฤษจะแปลกๆหน่อย ผมก็เคยเห็นว่า Malacca

ทุกท่านจะได้เจอข้าวมันไก่ลูกบอล รถสามล้อถีบ ที่พักงาม ถนนคนเดิน พิพิธภัณฑ์เรือ และโบสถ์แดงอร่าม

เจอกันตอนหน้า ไม่รู้เมื่อไหร่ เผลอๆมีรีวิวที่อื่นมาคั่นด้วย ทำตามอารมณ์ ขอบคุณทุกท่านที่มาทักทาย

รักทุกคน อกหักทุกวัน

.....กราบสวัสดี

เริ่มกระทู้โดย: นาย ก ที่ 31 ม.ค. 11, 11:41 น
อยากไปบ้างคับ ถ่ายรูปสวยจังคับ เก่งๆ

เริ่มกระทู้โดย: cartoon ที่ 31 ม.ค. 11, 13:44 น
ติดตามเป็นประจำ..ชอบ q*013

เริ่มกระทู้โดย: นู๋ปุ๊ก ที่ 31 ม.ค. 11, 14:14 น
อยากไปอย่างนี้บ้าง แต่ภาษาไม่แข็งแรง.. q*009 q*009

เริ่มกระทู้โดย: แม่มดแสนสวย ที่ 31 ม.ค. 11, 14:47 น
สวยๆๆค๊า..ไปมาแล้วเช่นกันอ่ะ...ไปอยู่มาสามวันโดนเพื่อนหลอกให้เที่ยวแต่วัดทะเล..และขึ้นเขาอ่ะค่ะ...แต่ว่า..ไม่ได้ขึ้นรถบัสอ่ะเพื่อนเขาบอกว่าเด๋วหลง..ห้ามออกไปเที่ยวคนเด๋วเลยต้องให้เพื่อนพาเที่ยวอย่างเดียวรุย..คราวหน้าจะไปเที่ยวเกาะรอบนอกบ้าง.....ฝากไว้ก่อนเถอะ...ปีนัง

เริ่มกระทู้โดย: ไม้จิ้มฟันหัวแหลม ที่ 31 ม.ค. 11, 18:01 น
เห็นแล้วอยากไปเที่ยวบ้างจัง อยู่ใกล้บ้านเราแท้ๆ ไม่มีโอกาสได้ไปซักที โปรหางแดงรอบหน้าไม่พลาด

ปอลิง. ติดตามอ่านรีวิวสองคนนี้ตลอดนะคะ จะรอดูตอนต่อไปค่ะ q*021

เริ่มกระทู้โดย: Tuituy2516 ที่ 31 ม.ค. 11, 18:04 น
รีบมารีวิวเร็วๆนะเจ้าคะ  จะได้ไปซ้ำร้อย คิคิ (คราวที่แล้วก้อไปซ้ำร้อยมาที่ Swiss Valley Hip ) เยี่ยมมากเลยค่ะ  ต้องขอบคุณข้อมูลที่ชัดเจนมากๆ เลย ทำให้คนเที่ยวไม่เปนอย่างเราสามารถเดินทางเที่ยวได้ด้วยตัวเอง    

เริ่มกระทู้โดย: ยายแก่ ที่ 31 ม.ค. 11, 22:10 น
ชอบทั้งรูป และคนถ่ายรูป ทำให้เราอยากไปบ้างแล้วซิ

เริ่มกระทู้โดย: นิดา ที่ 31 ม.ค. 11, 22:45 น
แจ่มมากค่ะ กำลังจะไปอาทิตย์หน้าแล้ว
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆค่ะ จะรอชมภาคต่อไปนะ

เริ่มกระทู้โดย: noojidsai ที่ 3 ก.พ. 11, 09:54 น
ภาพและรายละเอียดเหมือนได้ไปจริง ๆ เลย  ขอบคุณที่นำมาแบ่งปัน   q*021

เริ่มกระทู้โดย: รัษมี ที่ 3 ก.พ. 11, 21:47 น
สุดยอดค่ะ แล้วจะตามไปนะคะ แล้วมีไรใหม่ๆช่วยupdateด้วยนะคะจะติดตามค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าเผื่อแผ่แบ่งปัน

เริ่มกระทู้โดย: นายอั๋น ที่ 4 ก.พ. 11, 02:27 น
ผมไปแล้ว 2 ครั้ง เป็นเมืองที่น่าอยู่มากและมีวัดไทยด้วยน่ะครับ

เริ่มกระทู้โดย: โก๊ะ โก๊ะ ที่ 4 ก.พ. 11, 09:12 น
สื่อสารกันด้วยภาษาอังกฤษเป็นหลักใช่มั้ยจ๊ะ ถ้าภาษาไม่แข็งแรงไปได้มั้ยเนี่ย

เริ่มกระทู้โดย: เด็กผีสีลม ที่ 4 ก.พ. 11, 11:47 น
สวยครับ ข้อมูลแจ่มมากๆ ว่าจะไปกะแฟนอยู่พอดี ถามหน่อยครับ ใช้โปรแกรมไรแต่งรูปอะครับถึงทำเป็นภาพรวมๆ สวยๆเหมือนในโบรชัวร์อะ ผมอยากจะเอารูปที่ไปเที่ยวกะที่บ้านมาทำรวมๆเก็บไว้ดูเล่นบ้างอะครับ ขอแชร์ความรู้จากมืออาชีพหน่อย ^ ^ เพราะอยากให้รูปมันดูมีชีวิตแล้วใส่คำพูดและแบ่งเป็นช่องๆได้เหมือนการ์ตูนอะครับ พยายามหาข้อมูลแล้วแต่ก็ไม่เจอซะที ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เริ่มกระทู้โดย: จขกท. ที่ 4 ก.พ. 11, 15:28 น

ตอบ......

- ภาษาอังกฤษพอพูดได้ก็เที่ยวได้ครับ ฝึกดูแผนที่ละกัน

- โปรแกรมที่ใช้ทำคือ Photoshop กับ Illustrator  ครับ
   ผมตอบคำถามนี้ทุกรีวิวเลยนะเนี่ย