หน้า : 1  พิมพ์หน้านี้ - ถามคนเลี้ยงปลากัดหน่อยค่ะ เรื่องอาหารและการดูแล

เว็บบอร์ด webboard บอร์ด forum ฟอรั่ม กระดานข่าว กระดานสนทนา สนทนา กระทู้ ความคิดเห็น

หมวดหมู่ => บ้านและสวน => ข้อความที่เริ่มโดย: มัมมี่91 ที่ 9 ส.ค. 17, 11:44 น

ถามคนเลี้ยงปลากัดหน่อยค่ะ เรื่องอาหารและการดูแล

เริ่มกระทู้โดย: มัมมี่91 ที่ 9 ส.ค. 17, 11:44 น
เพิ่งไปซื้อปลากัดจากงานปลาที่เซ็นทรัลพระราม2 มาเมื่อสัปดาห์ที่มีจัดงานปลาค่ะ แล้วก็ซื้ออาหารปลากัดจากบูทซากุระมาด้วย อยากรู้ว่าให้อาหารอันนี้โอเคแล้วรึเปล่า ต้องให้กินอะไรเสริมมั้ยคะ ต้องดูแลอะไรเป็นพิเศษมั้ย?

เริ่มกระทู้โดย: กระพงนึ่งมะนาว ที่ 9 ส.ค. 17, 16:18 น
ของเราเลี้ยงในห้อง เปลี่ยนน้ำอาทิตย์ละ 2ครั้ง เปิดม่านให้โดนแดดบ้างตอนเช้าๆ ปลาก็ดูคึกดีนะ เลี้ยงมา 3เดือนแล้ว ให้อาหารเม็ดสำหรับปลากัดของซากุระเหมือนกันค่ะ ให้เช้าเย็น เช้า 5เม็ด เย็น 5เม็ด นี่ว่าจะไปหาเพื่อนมาเพิ่มให้เจ้าตัวที่บ้านอยู่แต่เสียดายไม่ได้ไปงานที่พระราม2

เริ่มกระทู้โดย: BoZo ที่ 10 ส.ค. 17, 15:28 น
ไปงานนี้มาเหมือนกันคร้าบบบบ แต่ไม่ได้ปลากลับบ้านมาเลย อิอิ

เริ่มกระทู้โดย: nnoonn ที่ 11 ส.ค. 17, 16:27 น
เลี้ยงปลากัดจีนอยู่หลายตัวเลยค่ะ เราเปลี่ยนน้ำอาทิตย์ละครั้ง ให้อาหารปลากัดของซากุระ 5วัน อีก1วันให้กินไรแช่แข็ง สีสวยสุขภาพดีทุกตัวนะคะ เลี้ยงมานานแล้ว ^^

เริ่มกระทู้โดย: ปลาป๋อง ที่ 15 ส.ค. 17, 15:31 น
จขกท.เลี้ยงปลากัดอะไรครับ ผมเลี้ยงปลากัดลูกหม้อไว้กัดแข่ง ช้อนลูกน้ำลูกไรให้กินสดๆเลยครับ แข็งแรงปึ๋งปั๋ง เรื่องน้ำก็เปลี่ยน2-3อาทิตย์ครั้งครับ เอาออกมาโดดแดดเช้าๆบ้าง ได้วิตามิน ปลาก็จะแข็งแรง แต่ไม่ใช่ทิ้งนานจนมันร้อนตายนะ 55555

เริ่มกระทู้โดย: bubii ที่ 17 ส.ค. 17, 14:51 น
ของผมเป็นปลากัดจีนฮาร์ฟมูนครับ ให้กินลูกน้ำอัดเม็ดของโตคิว วิธีการเลี้ยงเหมือนกันหรือเปล่าครับ

เริ่มกระทู้โดย: Nopee ที่ 22 ส.ค. 17, 15:26 น
เลี้ยงสวยงามให้อาหารปลากัดของซากุระก็โอเคแล้วครับ ส่วนเรื่องดูแล เปลี่ยนน้ำ ก็ดูแลเหมือนกันหมดครับ

เริ่มกระทู้โดย: ลิงลม ที่ 23 ส.ค. 17, 17:05 น
ตอนนั้นไปเดินเล่นทุกวันเลยเพราะอยู่ใกล้บ้าน ไปเล่นเกมส์ตักปลา ไม่ได้มาสักตัว

เริ่มกระทู้โดย: มานพ ที่ 25 ส.ค. 17, 16:53 น
ผมก็ซื้อมาครับ ตุนอาหารปลากัดของซากุระไว้หลายซองเลย กลัวจะหมดแล้วหาซื้อไม่ได้

เริ่มกระทู้โดย: kojii_kun ที่ 31 ส.ค. 17, 16:54 น
งบน้อยใช้ขวดน้ำ 5 ลิตร ตัดฝาออก ใส่น้ำซักครึ่งนึง ปลาอยู่ได้ยาว น้ำที่ใช้ก็น้ำประปาปราศจากคลอรีนจะดีที่สุด

ถ้าอยากให้โตไว ๆ ก็ภาชนะใหญ่ขึ้น ยิ่งใหญ่ยิ่งดี ปลาอยู่สบาย อุณหภูมิไม่เปลี่ยนแปลงง่าย แต่ก็เปลืองที่เนอะ
อาหารสดดี แต่ต้องล้างให้สะอาด ไรแดง หนอนแดง ไส้เดือนน้ำ อาร์ทีเมียใช้ได้หมด ย้ำว่าต้องล้างให้สะอาด อาร์ทีเมียต้องล้างให้หายเค็ม
ตัวผมเองเลี้ยงด้วยอาหารสดหลายชนิด ตามแต่วัยปลา ลูกปลาแรกเกิดหลังถุงไข่แดงยุบ ให้ไรแดง ซักพักให้อาร์ทีเมียเป่าที่ล้างน้ำเปล่าหลาย ๆ รอบเพื่อเจือจางเกลือ                                                บางครั้งก็ให้อาหารเม็ดฮิคาริของปลาทองซองสีม่วง ปลาล่ำหนาโตไวดี  จริงๆ ฮิคาริปลากัดก็มีแต่แพงง่ะ  อาหารสำเร็จรูปดีใช้ได้เพราะ สะอาด อบแห้งมาแล้ว สะดวกดีด้วย ใช้น้อย ๆ ไม่งั้นปลาท้องอืด
น้ำเปลี่ยนทุก ๆ 3 วัน ผมเปลี่ยนเกือบหมดนะ เหลือติดโหลไว้แค่ท่วมหลังปลาแล้วเติมน้ำใหม่เลย
ขัดล้างโหล/เหลี่ยม ทุก ๆ สัปดาห์ บางทีก็ 2 สัปดาห์ไม่เกินนี้ ห้ามขี้เกียจขัดโหล/เหลี่ยมเด็ดขาด ไม่งั้นปลาป่วย คราบเมือกที่โหลตัวก่อโรคเลยครับขัดให้หมดทุกซอกทุกมุม